Kỹ thuật vào khung - căng màn bạc

shdodai

Member
Để hưởng ứng AE cho việc cổ vũ sản xuất màn bạc tại VN.Em xin làm tiếp 1 bài nữa chia sẽ kỹ thuật căng màn chiếu bạc
Dưới đây cũng là một số ý kiến lượm lặt chủ quan của em,có gì sai sót các bác góp ý xây dựng nhé

Về Kỹ thuật dựng màn bạc,có rất nhiều cách em nghe được từ các bậc tiền bối,nhưng chung quy không hẳn là đơn giản qua mà cũng không quá phức tạp
có 2 mảng chính là căng màn giải trí công nghiệp(màn ảnh rộng ở rạp),và căng màn gia đình.
Còn màn Datlite sử dụng ngay thì không nói làm gì.Tuy nhiên ở mảng nào thì màn chiếu vẫn xảy ra nhìu tình trạng dở khóc dở cười khi đã làm rồi mới biết

Em xin nói ngay về các loại màn có sẵn hiện nay mua về sử dụng ngay(gọi nôm na là mì ăn liền ko cần chế biến)
Hầu hết các loại màn này đều bị 1 chứng bệnh chung xài 1 thời gian 2 bên mép bị vênh về phía trước.Đặc biệt là màn kéo và màn căng cây chính giữa dễ bị nhất,Vì sao vậy?
-Màn chiếu thực chất vốn dĩ vẫn cần lớp polyeste chính giữa 2 lớp tiếp sáng và nhựa dẻo.khi màn căng về 2 hướng trên dưới,đặc biệt màn thả có 1 cây căng ngang nhằm thả xuống chịu sức nặng của thanh sắt này màn thẳng ra(cho nên màn thả có độ dầy mỏng hơn màn căng cây).Khi ta dùng 1 tg,nếu ta setup độ cân bằng 2 góc màn ko cân nhau,bên cao hơn sẽ bị dãn màn ra do sức nặng thanh sắt kia dồn về 1 phía,chưa kẻ đến thanh cuốn bên trên khi cuốn màn lên không đều 2 góc hai bên(vì lý do thanh nhôm cuốn sử dụng sau 1 thời gian bị oằn xuống chính giữa,hoặc có thể bị oằn từ nhà sx).Cũng như màn căng dùng móc giữ cũng thường xuyên bị bệnh này,khi căng màn lên,lò xo cuốn ngược thanh nhôm cuốn màn nhằm mục đích căng màn ra,sau 1 thời gian sử dụng,2 góc mép ngoài luôn luôn là nơi bị ảnh hưỡng trước nhất,là dãn ra và vênh về phía trước hoặc sau.làm mất thẩm mỹ cái màn.chưa kể có những cái màn bị nhăn dúm gặp chủ nhân khó tính như em,thì vứt luôn cho rồi.

một màn khổ lớn bị dúm lại chính giữa,sorry bác nào chủ nhân,em hết hình minh hoạ

một màn nữa bị cong vênh 2 mép,sorry bác chủ nhân trong nhà,em hok có hình(khoang trống giấu màn quá đẹp)

Chính Vì những lý do thẩm mỹ sang trọng cho phòng chiếu phim mà đa số dân chơi HD phải dùng kỹ thuật căng màn 4 hướng dưới đây

Rất nhiều member khi mua màn về có luôn hệ thống thả remote rất ngầu nhưng 1 tg sau chứng kiến cảnh xót ruột khi cái màn bạc triệu kia nhăn dúm,thế là cắt màn ra cho lên tường căng lên và vào khung.Vẫn chưa hả hê ở mức đó,làm sao căng màn cho phẳng và đẹp mà còn bền mới là vấn đề

Em xin chú thích kỹ ở đây cho các bác 1 điều: Đã sử dụng màn bạc thì nên nhớ bạc là kim loại có tính hấp nhiệt cao,khi ta cho nó vào chỗ nắng nóng hoặc tiếp xúc máy lạnh trực diện,với tiết diện lớn khi hấp thụ nhiệt độ thì độ co dãn màn là rất đáng kể nhá.
Em từng vứt hết 5 cái màn và không hiểu vì sao,hóa ra cái máy lạnh nằm sau cái màn bạc,và cái cửa kính tiếp xúc trực tiếp nắng bên ngoài,khi nắng nóng màn dãn ra,khi bật máy lạnh màn co lại,thế là sau những lần như thế màn bạc bị nhão luôn.Bác nào có cơ địa phòng chiếu như em nên để ý xử lý vụ này nhé.mua vải đen thật dầy chống nắng đồng thời cách nhiệt luôn,còn máy lạnh phải mời em đi chỗ khác thôi.

Em xin trình bày :

căng màn bạc gia đình khổ nhỏ(từ 200inch trở xuống)

Tuyệt đối không dùng vụ căng màn như quảng cáo nhé(chỉ ok với màn thường),màn bạc thì toi ngay(vì bạc co dãn)
1.Dán màn trực tiếp lên tường:Đây là phương pháp đơn giản ít tốn kém mà lại nhẹ nhàng nữa,như em nói keo 2 mặt dán lên tường rồi lại dán màn lên,sau đó mua khung gỗ hoặc đặt khung nhôm hay thép về sơn đen nhám và máng lên là dùng được.

2.Thay thế màn thả của màn hộp Datlite hoặc màn căng cây,có sủ dụng remote.Tháo hộp Datlite ra có mấy con ốc kẹp màn vào ống nhôm cuốn,thay màn vào,Nhưng trước khi thay,nhớ kẻ 1 đường thẳng để canh nhé

3.Căng màn bằng kỹ thuật căng lò xo kết hợp dây căng: May hoặc mạn hoặc bấm kim viền gập lại(tùy mức canh) 4 hướng,sau đó luồng dây vải vào trong buộc lại 1 đầu.Và dùng lò xo có lực kéo(1kg),đặt vào 4 góc dây,Canh vuông góc với góc màn và chệch 1 chút xíu thôi,sau đó treo lò xo vào 4 góc của Khung sắt.Khung sắt hộp đặt bên ngoài mấy tiệm làm sắt,và hàn gài 4 góc 4 mắc gài lò xo nhé

4.Căng màn bạc khổ Lớn(công nghiệp giải trí):

Kỹ thuật này khá cực nhọc vì phải may bo hoặc ép bo vào(may sao cho đẹp và thẳng ko dễ),sau đó bấm lổ cài ghim sắt(để móc lò xo được).Xong rồi lại khoang lỗ trên Khung sắt bên ngoài để móc lò xo đầu còn lại(bao nhêu lò xo bấy nhiêu cái móc).Sau đó phải tính toán số điểm và sức căng lò xo cần căng sao cho không căng màn quá đễ màn bị dãn hoặc không để màn căng quá yếu bị tình trạng nhão màn.Đối với màn nhỏ thì căng hướng nào cũng được,tuy nhiên nếu tiết diện màn rộng trên 300inch,phải máng lòxo chia làm 3-4 phần theo chiều dọc,vì nếu máng lò xo từ 1 phía thì sức nặng chính tấm màng làm màn bị dãn hoặc có thể rách màn,Xong các việc máng hết lò xo chiều ngang,ta bắt đầu máng lò xo chiều ngang căng màn ra luôn tại lúc này.

Một rạp chiếu đang setup màn bạc kết hợp 2 phương pháp Lò xo kéo + khung căng(thay vì dây căng cho màn nhỏ )
Để ý cái móc cẩu cái màn,con này không nhẹ chút nào

Open kiện hàng,thùng gỗ đàng hoàng,khổ đứng em này chắc cũng tầm 10m X 23m (21:9),ngang ngửa megastar nhà mình

Mạng lò xo vào theo chiều dọc và bên phải trước

Sau đó mạng lò xo vào căng màn về bên trái

Căng khung lên

Chất liệu màn bạc dùng công nghiệp giải trí

Phần tráng bạc
phần polyeste chưa tráng bạc

Hiện nay các hãng làm màn bạc có bao gồm luôn cả hệ thống căng màn,Các Hệ thống căng này hoạt động như 1 cái ray căng chủ động về mỗi phía,thậm chí tại mỗi điễm lò xo kéo lực có thể điều chỉnh trực tiếp luôn.Nhằm giảm thiểu tối đa rủi ro trường hợp rách màn vì sức nặng của màn,2 thanh căng chịu lực nằm ngang sẽ nằm sát nhau,họ sẽ máng hết lò xo sau đó mới đưa thanh chịu lực nằng nganglên cao dần(sức nặng chia đều các điểm).

Việc tính số A này nhằm tính chính xác fải có bao nhiêu cái lỗ cần bấm và bấy nhiêu cái lò xo,áp dụng cho từng chất liệu màn(vải,polyeste,nhựa ép..vv) tuỳ vào độ cứng đàn hồi,ta có thể cân nhắc độ nặng lò xo mà gài vào.NẾu A=10 thì con số 10 này là cm,khi bắn lỗ cài các lỗ cách nhau 10cm,và đi từ góc màn ra

Demo căng màn bạc loại cán của em

buớc 1: nẹp mép màn 1cm và bấm ghim lại
bước 2: kẽm luồng vào trong (đi hết chu vi)
bước 3: bấm ghim đè lên lò xo 300gr,đầu mở chìa vô trong
buớc 4: móc lên màn (sợ kẽm chịu sức căng chính)
bước 5: cắt bord ráp lên hoặc cắt bord khung tranh áp lên

Như vậy với kỹ thuật căng này,mọi người đêề có thể làm được,ưu điểm kt này là khung luôn phẳng trong mọi tiìnhhuống,sức chịu màn 120inch là 20kg,thậm chí không sợ con nít đè tay lên hoặc đánh đấm luôn

5.Hệ thống kéo thả màn ảnh âm trần

Setup hệ thống Thả trực tiếp 1 màn ảnh(có khung bao) lên xuống và giấu lên trần:Hiện nay em thấy có khá nhiều chuyên gia chơi hệ thống này tại Mỹ.Màn ảnh to vật vả 300inch được treo và thả cáp xuống.Loa cột nổi từ dưới đất lên.Em vẽ bằng tay minh họa (hệ thống này em tự sáng chế):

Ràng buộc:phải có 1 khoang trống đủ nhét được 1 cái màn ảnh âm trần,màn càng to,trần nhà phải cao nốt

Khuyết điểm:nhà phải rộng và có dư trần nhà thế này,màn càng to thì càng cần nhà phải to

Ưu:Rất pro và hoành tráng

hệ thống treo và cuốn:dùng thang cuốn tải nhẹ giá 10tr có remote

Dây cáp thép,Khung treo bằng sắt hộp sơn nước đen,Ẩn bên trong là đèn led trang trí (e mỏi tay wá,ko vẻ nỗi nữa)

Hệ thống này tính tất cả chi phí luôn màn bạc(150inch) và xây dựng hoàn thiện trong tầm 15tr.Tùy từng trường hợp cơ địa phòng chiếu,300nich em chưa sản xuất nên phải đặt hàng tráng bạc thôi

Hy vọng một chia sẽ nho nhỏ về kiến thức khung màn có thể giải quyết phần nào khó khăn và đáp ứng đam mê cho các bác muốn tự tay mình làm nên tất cả.Chúc các bác thành công
Các bác có thể trao đổi thắc mắc kỹ thuật:090 478 6528

Chỉnh sửa lần cuối:

magic_ho

Banned
Ðề: Kỹ thuật vào khung - căng màn bạc

Máy kiểu căng thì biết rồi, nhưng bạn kg show lên màn bạc của bác ah.

shdodai

Member

[/IMG]
dạ màn em vừa căng lên hôm qua,em sợ pót cái của mình thì sẽ không hay lắm,vài hôm nữa em hỗ trợ bác Vinh căng màn,em pót luôn thể.hihi

Hôm nào Tâm hỗ trợ căng màn cho Vinh xong, rủ mình qua test với ha. Mình xin phép được mời 2 anh em uống cafe nhâm nhi thưởng thức 3D với bác Vinh.

x269

Member

[/IMG]
dạ màn em vừa căng lên hôm qua,em sợ pót cái của mình thì sẽ không hay lắm,vài hôm nữa em hỗ trợ bác Vinh căng màn,em pót luôn thể.hihi

Màn của bác ngon quá, bác vào khung bằng cách nào vậy? Khung màn của bác bằng nhôm hay gỗ vậy bác? Để hôm nay em về xem nhà em đặt vừa màn nào em alo cho bác. Tuần sau con máy chiếu 3D của em mới về đến HN:(. ah. Mà bác ở Hn hay ở đâu vậy để khi nào rảnh em alo cafein giao lưu tý bác nhỉ:)

dh201hy

Well-Known Member

Bác giới thiệu chi tiết cho em cách căng lên tường với

shdodai

Member

em ở Sg bác ạ,cái này 120inch,khung gỗ,làm hết có 700ngàn

x269

Member

Vậy nếu em đặt mà chuyển ra HN thì cũng hơi khó bác nhỉ, chán quá bác lại ở xa vậy:). Nếu em đặt bác chắc em đặt trọn gói cả vào khung nữa hihihi nhìn thích vụ này cảu bác quá. Thanks bác nhiều.

Công nhận đẹp thật đấy bác Tâm. Mình chọn mua màn chỗ bác là một quyết định quá sáng suốt. Được hỗ trợ và tư vấn từ A ->Z. Mai mốt nhờ Bác hỗ trợ với nhé. ;;)

[/IMG]
Cái màn này của bác sao giống của e thế!
E cũng Demo 1 cái, e ở Hà Nội:

shdodai

Member

kaka...đụng hàng rồi,nhưng em kết cái màn màu xanh kia trong hình cơ.hứ!

leethoogthaj

Công nhận đẹp thật đấy bác Tâm. Mình chọn mua màn chỗ bác là một quyết định quá sáng suốt. Được hỗ trợ và tư vấn từ A ->Z. Mai mốt nhờ Bác hỗ trợ với nhé. ;;)

đẹp quá đi. Có điều kiện phải nhờ các bác tư vấn mới dc.

tuyentt

Member

Cuôi tuần mình hoàn thành căng và lắp đặt xong 1 màn bạn Tâm gửi, vài hôm nữa rảnh mình Review các bạn tham khảo nhé.

Tạ Tuyến BIDV
Thân!

shdodai

Member

đề nghị các bác HN và các nơi khác cập nhật kỹ thuật căng màn của em (bài trên,trang 1) để căng màn được tối ưu nhất

x269

Member

Bác đã có đại lý ở HN chưa bác? Em nhìn mấy màn demo mà thèm quá:(

haivqvnpt1

Bác đã có đại lý ở HN chưa bác? Em nhìn mấy màn demo mà thèm quá:(

Các bác căng màn có thể ra 1 số chỗ hàng căng biển quảng cáo chuyên nghiệp (em nhấn mạnh là chuyên nghiệp) là cũng làm được rồi mà. Tất nhiên là các bác phải soi cẩn thận *-:)

Bên trên