Kỹ thuật vào khung - căng màn bạc

shdodai

Member
Ðề: Kỹ thuật vào khung - căng màn bạc

không dùng căng bấm ghim nhé các bác,không bền đâu.dùng lò xo với dây cung y như rạp luôn,bền hơn ,con nít đấm tay và cũng không sao

davidhand

Moderator

E ko biết các bác căng thế nào chứ cái màn 120" e căng rất dễ, đóng khung rồi dùng bấm ghim thôi, căng xong thì dùng khung tranh lộng vào rồi treo lên, màn lớn thì căng sẽ khó hơn, nhưng bác nào ngại (ko có tools, sợ hỏng, ...) tốt nhất cứ kêu mấy chú làm khung tranh đến thi công chỉ 1 giờ là xong thôi.
Màn của e đây:

Căng lên khung gỗ nó thế này:

Lộng khung tranh vào:

Thành phẩm:

Chiếu lên:

Nói chung là rất đơn giản. Chúc các bác tự design cho mình được cái màn đẹp và rẻ.:-bd

satan85

Well-Known Member

bác daviland mua màn bạc vật liệu nó khác với bác chủ thớt nên mới căng thê được, còn nếu theo chất liệu cấu thành cái màn của chủ thớt mà căng như bác daviland thì nó sẽ bi out liền, do cái màn của chủ thớt nó dản nở vì nhiệt rất nhiều.

davidhand

Moderator

E ko rõ chất liệu màn của e nó thế nào, nhưng màn thì e để trong phòng HT trên lầu, ban ngày nếu ko mở máy lạnh thì nóng kinh khủng những ngày nắng nóng (chắc phải cỡ >40 độ), xem phim thì e để máy lạnh 24 độ, như vậy ko bị co dãn bởi nhiệt độ rồi. Đồng ý với bác Satan85, có thể do vật liệu chủ thớt khác của e.

satan85

Well-Known Member

Mình cũng làm nhiều màn bạc loại lớn gần 300 in, vẫn căng theo kiểu của daviland, vẫn ok, cái này do chất liệu thôi, nhưng cái của bác chủ giá rẻ chỉ mỗi tội hơi nhỏ nên không phù hợp với mình, không thì cũng là đối tác với bác chủ

shdodai

Member

Các bác cứ chơi đam mê mà lười biếng thì e thua,các bác không nghĩ đến việc trẻ em trong nhà nó đè vào đấm 1 phát.loại kim bấm nhăn như cái mặt bà già ngay,đã chơi thì theo chuẩn luôn cho nó bền lâu năm,căng lò xo kế hợp dây cung là chuẩn nhất,màn căng có thể chịu được sức đè của bàn tay người lớn.Em đã open source căng màn cho các bác xơi,với túi tiền khiêm tốn 1 bộ căng cả màn và khung tầm 3,7tr,công thêm với chất lượng 3d của màn(rất trong và sáng),thì các bác cứ cân nhắc xem sao.

naunau

Well-Known Member

Có loại màn cuốn nào khắc phục được hiện tượng tự nhăn không các bác? :((

shdodai

Member

có đấy bác,giá tầm 1500$,bên tầm nhìn số bán

davidhand

Moderator

@naunau: Màn cuốn thì nhiều bác ạ, nếu bác chơi màn 120" thì e thấy shop1888 bán màn treo gắn motor giá khoảng 400 - 450$, e cung mua màn ở đấy nhưng làm fixframe chứ ko treo nữa. Khắc phục được tự nhăn thì e chưa thấy cái nào cả, nhưng phẳng thì nhiều.:)

shdodai

Member

loại màn tự căng,không hề nhăn,đó là loại ép các thanh kim loại cực mỏng bên trong màn,đan nhau như xương cá,haàngnày thì ngoại nhập thôi

x269

Member

Có bác nào ở HN đã căng màn lò xo này chưa? CHo em đến học hỏi kinh nghiệm với. Thanks

Thichhangnong

Chơi màn căng thì giá thành rẻ, nhưng lo khoản bụi bám có vẻ cũng mệt. Ko biết các bác đôí phó thế nào?

naunau

Well-Known Member

Không biết màn nhăn có thể là nhẹ cho phẳng lại không các bác?;;)

haivqvnpt1

Có thể dùng bàn là có lót lớp vải kaki được không bác?~O)

Em o biết màn của bác là màn gì nên em có ý kiến sơ sơ thế này:
Nói chung là tùy vào loại màn. Ví dụ màn của em thì kể cả là gấp vào, nhìn thấy nhăn trên phần bạc đấy nhưng căng ra 1 lúc là phẳng lì luôn (*). Còn nếu đã gấp quá lâu, quá nhiều lần và quá mạnh tay thì o thể sửa được vì cái nhăn này là nhăn do phần bạc chứ o phải do lớp nền (nếu phần bạc o bị nhăn thì em o tính là nhăn đâu nhé).

naunau

Well-Known Member

Em o biết màn của bác là màn gì nên em có ý kiến sơ sơ thế này:
Nói chung là tùy vào loại màn. Ví dụ màn của em thì kể cả là gấp vào, nhìn thấy nhăn trên phần bạc đấy nhưng căng ra 1 lúc là phẳng lì luôn (*). Còn nếu đã gấp quá lâu, quá nhiều lần và quá mạnh tay thì o thể sửa được vì cái nhăn này là nhăn do phần bạc chứ o phải do lớp nền (nếu phần bạc o bị nhăn thì em o tính là nhăn đâu nhé).

Em đang dùng Màn chiếu điện DaLite DE9696 (2m44 x 2m44). Xem 3D cũng ổn. Thường màn bị nhăn ngay chổ vừa ra hộp cuốn. Chổ khác thì OK.

Nhờ bác tư vấn dùm. Cám ơn bác nhé !~O)

haivqvnpt1

Em đang dùng Màn chiếu điện DaLite DE9696 (2m44 x 2m44). Xem 3D cũng ổn. Thường màn bị nhăn ngay chổ vừa ra hộp cuốn. Chổ khác thì OK.

Nhờ bác tư vấn dùm. Cám ơn bác nhé !~O)

Hình như đây o phải màn bạc mà bác. Bác đã hỏi chỗ bán của bác chưa?

Bên trên