Ký ức thời tem phiếu. ( kỳ 2: một bữa ăn tươi)

paracels

Well-Known Member
Ðề: Ký ức thời tem phiếu. ( kỳ 2: một bữa ăn tươi)

Ngày đó mỡ quý như vàng, nhà em cũng có một lon để ăn dần, khi gần hết phải hơ nóng để mỡ chảy xuống. Hơ hoài, hơ hoài, cái lon nhựa bị móp méo luôn.

Ngày đó, ăn tóp mỡ sao ngon lành quá. Sau này lớn lên, muốn tìm cảm giác ngày xưa nhưng tóp mỡ ngày nay nhạt nhẽo không bằng ngày xưa. Hay do ăn ở quán không ngon, vì ở nhà xài dầu ăn nên không có tóp mỡ nữa.

minhtuantkh

Em đang trong BV canh vợ đẻ, không reply những cm quý giá của các bác được. Rất cảm động. Thanks all !

kUtU

Member

Lời văn rất thật làm tui nhớ lại thời cơ hàn, nhờ ơn boác và đoảng mà ăn bo bo thấy mịa luôn đã vậy sắp hàng mua vải may cái áo thì thiếu cái quần...hoặc ngược lại.
Bác làm em suýt khóc...
Thanks much

minhtuantkh

Lời văn rất thật làm tui nhớ lại thời cơ hàn, nhờ ơn boác và đoảng mà ăn bo bo thấy mịa luôn đã vậy sắp hàng mua vải may cái áo thì thiếu cái quần...hoặc ngược lại.
Bác làm em suýt khóc...
Thanks much

Nín đi bác, em khóc từ khi post kỳ 1 cơ, chỉ có lão Chip mới cười thôi. Kỳ tới em cho bác quay về thời ăn bobo độn cơm để nhiều người cùng hiểu tại sao mua được cái áo thì phải nhường người khác cái quần :D

symphony

Well-Known Member

Các bác làm em nhớ hồi em ở với bà ngoại, tầm năm 94-95 gì đó.

Ngoại em có một hũ mỡ được trộn với muối mặn ơi là mặn.

Mỡ được cắt thành miếng mỏng rồi nhé!

Mỗi khi chiên trứng hay nấu canh thì chỉ dám đưa ra một miếng, xèo xèo cho nó chảy ra ít nước rồi cất lại vào hũ :))

Một hũ mỡ có mấy miếng mà ngoại em dùng được vài tháng, tóp mỡ thì thỉnh thoảng mới được ăn. Ặc ặc! Thèm quá! :mad:)

symphony

Well-Known Member

em thì không đủ tuổi để nói về mấy cái đấy, nhưng hồi em bé nhớ lại lúc mẹ em cho tiền mua 1 lọ milo là sướng lắm :p, lọ thủy tinh lùn lùn, pha uống thì thôi rồi lượm ơi mỗi tội đắt nên thi thoảng mới đc, e lại rất thích ăn sống milo nên cứ canh cửa khi nào ko có ai là lấy cái thìa múc 1 fat vô mõm ngon tuyêt :-", lúc đó mẹ bảo sao hết nhanh thế em đổ cho 2 bà chị em nhưng dù sau đó ăn no đòn. có lần mẹ hay bố em wen rồi cho tiền mua sữa ong thọ, lúc đó mấy nghìn rất có giá nhưng em lại mua sữa hộp vì thèm trc h đã uong đâu ( kqua giống trên)... bây h thì đúng là ko nói làm gì

Hồi nhỏ em thỉnh thoảng cũng được xài Milo với Ovaltine. Nhà em cũng có đk mừ :p

Nhưng mà không chơi tù tỳ như trẻ con bây giờ đâu nhé! Phải quy định và lịch cụ thể của mẹ em mới được.

Hồi đó em toàn uống trộm, ặc ặc :))

chuanguyen1984

Active Member

Giờ em vẫn còn nhớ mơ ước ngày còn bé là làm sao được uống no Cocacola... Hic giờ có thì lại không uống được bao nhiêu../

thienthanxanh

Active Member

Bác làm em suýt khóc...
Thanks much

Hồi trước ở ngoài Bắc còn có món khoai lang thái lát như con chì (giống như món khoai tây chiên ở mấy quán Mac Donald) nữa cơ bác ạ. Cái món này nhà em thường nấu với đỗ (đậu) đen do nhà trồng được. Khoai lang và sắn thì cũng trồng được và thường ăn độn theo cơm. Bây giờ nhiều lúc thèm ăn sắn phết. Lại ôn nghèo kể khổ rồi ;;)

minhtuantkh

Các bác làm em nhớ hồi em ở với bà ngoại, tầm năm 94-95 gì đó.

Ngoại em có một hũ mỡ được trộn với muối mặn ơi là mặn.

Mỡ được cắt thành miếng mỏng rồi nhé!

Mỗi khi chiên trứng hay nấu canh thì chỉ dám đưa ra một miếng, xèo xèo cho nó chảy ra ít nước rồi cất lại vào hũ :))

Một hũ mỡ có mấy miếng mà ngoại em dùng được vài tháng, tóp mỡ thì thỉnh thoảng mới được ăn. Ặc ặc! Thèm quá! :mad:)

Hũ mỡ muối này là bí quyết của những người nội trợ bác Sym ạ. không có nhiều người biết chiêu này đâu. Nếu em không nhầm thì dân đi lao động bên Liên Xô về hay làm cái này, thường ngâm 1 thời gian thì mỡ tuy mặn nhưng mùi rất đậm đà không cần dùng nhiều mà để được lâu, đặc biệt em thì rất ghét vì không ăn vụng nó được.

Hồi nhỏ em thỉnh thoảng cũng được xài Milo với Ovaltine. Nhà em cũng có đk mừ :p...:))

Khi có 2 loại này thì lại lớn rồi, không uống công khai được :D. Chỉ còn biết đến sữa Thống Nhất và ông Thọ là hết.

Hồi trước ở ngoài Bắc còn có món khoai lang thái lát như con chì (giống như món khoai tây chiên ở mấy quán Mac Donald) nữa cơ bác ạ. Cái món này nhà em thường nấu với đỗ (đậu) đen do nhà trồng được. Khoai lang và sắn thì cũng trồng được và thường ăn độn theo cơm. Bây giờ nhiều lúc thèm ăn sắn phết. Lại ôn nghèo kể khổ rồi ;;)

Ăn độn kiểu này vẫn còn sang bác ạ, kinh nhất là độn trường kỳ với bo bo và mì vắt. Nhiều đêm chỉ nằm mơ được ăn một bát cơm trắng mà thôi. hic...

Giờ em vẫn còn nhớ mơ ước ngày còn bé là làm sao được uống no Cocacola... Hic giờ có thì lại không uống được bao nhiêu../

Có chuyện gì vậy ạ? Có loại dành cho người bị tiểu đường mà bác? :D

Chúc bác mẹ tròn con vuông. :):):)

Cảm ơn bác nhiều lắm. Chiều nay bà ngoại bé mới xuất hiện giúp em trở lại với HDVN đây. Tối nay em làm bài PR ca ngợi sự vĩ đại của vợ em mới được :D

ahxdtngh

Well-Known Member

Em là 9x đời đầu, nhà cũng gọi là có tý điều kiện nên không được trải nghiệm như các bác 8-> Mấy chuyện này thì chỉ có bố mẹ em được trải nghiệm thôi.
Nhưng những gì các bác đã trải qua, trừ cái vụ đi xxx, tem phiếu, ăn bobo, còn lại em đều biết một chút. Ký ức còn lại không nhiều vì lúc đấy em còn bé và cũng vì nó xảy ra với em trong một thời gian ngắn.
Cơ mà mấy chuyện các bác kể sợ vãi linh hồn ra :-ss
Các bác cho em hỏi vụ ăn lá dứa, dái mít các bác đã từng trải qua chưa ;))

minhtuantkh

Em là 9x đời đầu, nhà cũng gọi là có tý điều kiện nên không được trải nghiệm như các bác 8-> Mấy chuyện này thì chỉ có bố mẹ em được trải nghiệm thôi.
Nhưng những gì các bác đã trải qua, trừ cái vụ đi xxx, tem phiếu, ăn bobo, còn lại em đều biết một chút. Ký ức còn lại không nhiều vì lúc đấy em còn bé và cũng vì nó xảy ra với em trong một thời gian ngắn.
Cơ mà mấy chuyện các bác kể sợ vãi linh hồn ra :-ss
Các bác cho em hỏi vụ ăn lá dứa, dái mít các bác đã từng trải qua chưa ;))

Vụ lá dứa, dái mít là tất nhiên phải có rồi. Thỉng thoảng em giờ gặp cây mít vẫn có thói quen giật dái mít ăn bác ạ. Ngày ấy bọn em buổi trưa trốn ngủ đi hái bàng chín ăn, rồi đập hạt bàng lấy nhân ăn rất bùi, mặc quần đùi nên đập khoảng chục quả là nhựa bàng bắn vào bẹn thâm hết đến tận súng :D

Giờ đang có mấy cái dịch vụ giúp trẻ mới lớn trải nghiệm sống qua môi trường quân đội. Em định làm theo hướng cho trở về trải nghiệm thời tem phiếu để cho các bạn trẻ hiểu phần nào cuộc sống thời cha anh ngày trước. Chắc sẽ thông cảm trân trọng những gian khổ lớp trước phải trải qua và thấy cuộc sống đầy ý nghĩa có được bây giờ.

symphony

Well-Known Member

Cái vụ dái mít thì chưa nhưng mà vụ ăn lá dứa, đập hạt bàng thì tụi 8x ở quê như em có lẽ trải nghiệm cũng nhiều rồi 8-X

paracels

Well-Known Member

Ồ, dái mít thì ăn hoài. Ngày ấy, có đập thử trái bàng để ăn nhưng đập hoài chả được, hình như chỉ một lần nên không nhớ cái mùi vị ra sao nữa.

minhtuantkh

Cái vụ dái mít thì chưa nhưng mà vụ ăn lá dứa, đập hạt bàng thì tụi 8x ở quê như em có lẽ trải nghiệm cũng nhiều rồi 8-X

Dái mít chấm với ớt đâm muối hạt, ăn chát và nhựa dính răng nhưng thấy ngọt họng về sau. Hè về quê em hay bị ông Ngoại đánh vì tội bẻ sạch dái mít hào phóng chia cho bọn trẻ làng, em cứ về là mất mùa mít, đểu thật.

Ồ, dái mít thì ăn hoài. Ngày ấy, có đập thử trái bàng để ăn nhưng đập hoài chả được, hình như chỉ một lần nên không nhớ cái mùi vị ra sao nữa.

Trái bàng phải ăn hết chỉ còn hạt mới đập, nếu đập cố mà không được sẽ có 2 trường hợp một là nó trượt bắn đi mất, hai là trượt tay đập vào bộ súng đạn ( do ngồi bệt xoạc 2 chân phía trước). May cho bác :D

CMCTI

Banned

Ngày xưa, lũ trẻ bọn em rành nhất món trèo cây hái trôm, cứ cái gì ăn được, từ quả xanh đến quả chín đều được bọn em cho vào dạ dày hết

tusontay

Huyền Thoại

Nghe các bác bàn về tuổi thơ. Em lại nghĩ tới món Trám. Quả Trám Đen luộc vừa lăn tăn thì nhấc ra, chấm với muối vừng (lạc) thì ngon thôi rồi, luộc Trám đen khó, ở chỗ luộc đúng độ thì bùi & béo, hơi chín quá là cứng, đắng khó ăn. Ăn xong Trám Đen còn cái hạt, chém làm đôi có cái ngẫy ngon ơi là ngon. Còn Trám Xanh ăn sống hơi chua & ....(em để... vì rất khó tả). Nó không chua như Chanh, vị chua của nó có cái gì đó hơi bùi bùi và lạ. Trám Xanh dùng ỏm với muối trắng, cho thêm vài lát ớt nhỏ, khi ngấm muối vỏ hơi lăn răn. Vị Trám ai ăn một lần khó quên.

Năm 2011 E bảo mẹ E mua Trám mà khó quá. Càng ngày những đồ đó càng ít người trồng! :)

symphony

Well-Known Member

Nghe các bác bàn về tuổi thơ. Em lại nghĩ tới món Trám. Quả Trám Đen luộc vừa lăn tăn thì nhấc ra, chấm với muối vừng (lạc) thì ngon thôi rồi, luộc Trám đen khó, ở chỗ luộc đúng độ thì bùi & béo, hơi chín quá là cứng, đắng khó ăn. Ăn xong Trám Đen còn cái hạt, chém làm đôi có cái ngẫy ngon ơi là ngon. Còn Trám Xanh ăn sống hơi chua & ....(em để... vì rất khó tả). Nó không chua như Chanh, vị chua của nó có cái gì đó hơi bùi bùi và lạ. Trám Xanh dùng ỏm với muối trắng, cho thêm vài lát ớt nhỏ, khi ngấm muối vỏ hơi lăn răn. Vị Trám ai ăn một lần khó quên.

Năm 2011 E bảo mẹ E mua Trám mà khó quá. Càng ngày những đồ đó càng ít người trồng! :)

Gì chứ trám thì quê em đang nhiều lắm. Món này là năm nào em cũng phải ăn cả, đến mùa trám mà không ai gửi vào là không chịu được.

Đúng là hạt trám chém đôi ra rồi lấy que tăm khều cái ruột ra thì không có cái hạt nào ngon bằng.

Quê em miền núi nên hầu như nhà nào cũng trồng. Trám xanh là trám dại, chỉ có chấm muối tiêu là ngon thuil

Haizzz. Bác làm em thèm kinh khủng..........

tusontay

Huyền Thoại

...Trám xanh là trám dại, chỉ có chấm muối tiêu là ngon thuil...
Trám Xanh mà ỏm muối, thêm chút ớt, để khoảng 3 ngày thì.................... thèm quá!

Tuổi thơ của mình gắn liền với cơm hẩm độn khoai. Bố mẹ làm nhà nước. Bonsevich cả cục. Bố là Kế Toán Trưởng, công ty cho cả 3 sào đất gần Sơn Tây (1 sào = 360m2) bố làm đơn trả lại không lấy, bố nói nên dành cho người nào chưa có đất, người Việt phải biết thương nhau. 3 sào đó bây giờ giá trị cả vài chục tỷ. Thằng nào mà lấn sang hàng xóm 10cm thì có mà bay đầu. <--- Tình thương cao cả! :(

minhtuantkh

Ngày xưa, lũ trẻ bọn em rành nhất món trèo cây hái trôm, cứ cái gì ăn được, từ quả xanh đến quả chín đều được bọn em cho vào dạ dày hết

Em còn ăn cả những thứ không biết là gọi là cái gì, đã có ai ăn trước đó chưa: Ví như cái gai xù xì (ở thân) và hoa của cây bằng lăng? Rồi nõn búp ngọn cành xoài, cây ké (giống trái nhỏ giống xoài), đọt chuối non. Có món rất tởm nhưng ăn hoài: nhổ khoai ngứa lá thì mang về mẹ nấu cám cho lợn củ thì ngâm nước gạo rồi cũng bỏ nấu chung với nồi cám, đợi chín vớt ra ăn tranh của lợn, mủ dính chặt răng - mồm ngứa cả ngày ( giờ vẫn ngứa nên hay chọc phá AE trên này :D)

Trám đen giờ vẫn có nhiều chỗ bán đó bác, công nhận ăn vẫn thấy vẫn bùi & ngon

Trám Xanh mà ỏm muối, thêm chút ớt, để khoảng 3 ngày thì.................... thèm quá!

Tuổi thơ của mình gắn liền với cơm hẩm độn khoai. Bố mẹ làm nhà nước. Bonsevich cả cục. Bố là Kế Toán Trưởng, công ty cho cả 3 sào đất gần Sơn Tây (1 sào = 360m2) bố làm đơn trả lại không lấy, bố nói nên dành cho người nào chưa có đất, người Việt phải biết thương nhau. 3 sào đó bây giờ giá trị cả vài chục tỷ. Thằng nào mà lấn sang hàng xóm 10cm thì có mà bay đầu. <--- Tình thương cao cả! :(

Thời ấy ai cũng Bôn hết bác ạ ( từ sếp đến lính) hiếm có người làm lãnh đạo mà hách dịch vì quá khổ ai cũng dưới đáy cả chẳng có gì để trục lợi. Có nhiều người được chia hoặc thuê lại nhà của NN ở mặt tiền, thường là không thích vì sợ bụi bặm và không kín đáo nên một là nằng nặc đòi vào trong ngõ sâu - hai là sửa cửa đi quay vào bên trong còn mặt tiền xây bịt kín chỉ trổ cửa sổ.
Chuyện của thân phụ bác, nếu đọc ở : http://www.hdvietnam.com/diendan/7-...i-tem-phieu-ky-4-cuoi-ca-nha-lam-kinh-te.html bác sẽ thấy có gì đó quen quen đấy. Thank bác đã chia sẻ.

Bên trên