Ký ức thời tem phiếu. ( kỳ 2: một bữa ăn tươi)

hellomoto

Active Member
Ðề: Ký ức thời tem phiếu. ( kỳ 2: một bữa ăn tươi)

em đọc mà chảy cả nước miếng, dái mít loại mà có nhiều phấn bám ăn mới ngọt, chấm muối ớt xanh giã nhuyễn ra =P~
nói chung là ở quê mới được ăn, mấy bác ở TP có đâu mà ăn hehe
à ở TP mà bây giờ hỏi học sinh cấp 1 chưa chắc biết cây lúa là cây gìX_X

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Nhắc đến lúa lại nhớ đòng đòng. Hồi đó đi học toàn sà xuống ruộng nhà người ta tuốt đòng đòng trộm, phải nói là thơm lừng, ngọt như... đòng đòng. Nông dân người ta rình đuổi suốt, có đứa bị bắt khóc thôi rồi lạy lục hứa hẹn đủ kiểu xin tha nhưng vẫn chứng nào tật nấy

paracels

Well-Known Member

Dái mít chấm với ớt đâm muối hạt, ăn chát và nhựa dính răng nhưng thấy ngọt họng về sau. Hè về quê em hay bị ông Ngoại đánh vì tội bẻ sạch dái mít hào phóng chia cho bọn trẻ làng, em cứ về là mất mùa mít, đểu thật.

Trái bàng phải ăn hết chỉ còn hạt mới đập, nếu đập cố mà không được sẽ có 2 trường hợp một là nó trượt bắn đi mất, hai là trượt tay đập vào bộ súng đạn ( do ngồi bệt xoạc 2 chân phía trước). May cho bác :D

Hồi đó em không ăn, chỉ nghe bảo là cái hạt ngon nên mới lấy ra đập để ăn. Đập hoài chả được gì, nó cứ choe choét ra nên chỉ ăn được một tí.

Mà bác có xem cái phim tài liệu gì về mấy con khỉ ở sa mạc bên Mỹ không nhỉ ? Em đoán là cái cách em đập hạt bàng khi đó chắc cũng giống chúng nó.=)) !!!

minhtuantkh

em đọc mà chảy cả nước miếng, dái mít loại mà có nhiều phấn bám ăn mới ngọt, chấm muối ớt xanh giã nhuyễn ra =P~
nói chung là ở quê mới được ăn, mấy bác ở TP có đâu mà ăn hehe
à ở TP mà bây giờ hỏi học sinh cấp 1 chưa chắc biết cây lúa là cây gìX_X

Chết cười 2 thằng cu nhà em, năm trước cho về quê ngoại chơi phải dạy lại con bò, con trâu và con ngựa khác nhau thế nào. Cho nó chơi với bọn trẻ ở quê: tắm mương, leo trèo cây, vào rừng lên núi chăn dê. Lúc đón vào SG nhìn chúng tơi tả bầm dập mà xót ruột. Nhưng thấy rõ là lớn khôn hẳn và hiểu biết rất nhiều so với mấy đứa hàng xóm trong này. Tự nhủ từ năm nay cố gắng thu xếp phải cho chúng về với nơi hoang dã ( chỗ nhà ngoại em là nơi hoang dã thật :D Bến En, Như Thanh, Thanh Hóa) mới mong chúng bớt ngơ ngơ được.

Nhắc đến lúa lại nhớ đòng đòng. Hồi đó đi học toàn sà xuống ruộng nhà người ta tuốt đòng đòng trộm, phải nói là thơm lừng, ngọt như... đòng đòng. Nông dân người ta rình đuổi suốt, có đứa bị bắt khóc thôi rồi lạy lục hứa hẹn đủ kiểu xin tha nhưng vẫn chứng nào tật nấy

Sao tuổi thơ bác có nhiều ký ức giống em thế nhỉ. Thức đêm xem đập lúa, mót nếp non mới làm cốm, ăn trộm ngô khoai lạc ngoài đồng...
À em tải xong phim bác cho link rồi, tối về cho bọn trẻ ...há mồm, trợn mắt ra. Cảm ơn bác nhìu nhìu.

Hồi đó em không ăn, chỉ nghe bảo là cái hạt ngon nên mới lấy ra đập để ăn. Đập hoài chả được gì, nó cứ choe choét ra nên chỉ ăn được một tí.

Mà bác có xem cái phim tài liệu gì về mấy con khỉ ở sa mạc bên Mỹ không nhỉ ? Em đoán là cái cách em đập hạt bàng khi đó chắc cũng giống chúng nó.=)) !!!

Em chưa xem phim ấy, nhưng xem khỉ đập trái hạt bên ngoài rồi. Bác làm mà giống vậy chắc ...mang tiếng xấu cho con khỉ quá :D

phidiepdan

Thanks bác bài viết hay, đọc xong lại thấy đói rồi bụng lại sôi sùng sục đòi ăn tóp mỡ rồi! :D

Bên trên