Lại thay máu toàn tập, lần này là HTPC !!!!!!!!!!

Nghia_PMT

Well-Known Member
Mấy hôm trước có nhờ các bác tư vấn để lên đời con HTPC nhà e thì hôm nay như đã hứa e show hàng tí cho vui ah, hình e chụp hơi tối chút các bác thông cảm nha :D
Trước tiên là vài dòng tưởng niệm về bộ cũ:
- Main ASUS P5QE WIFI AP
- Core 2 Duo E8600 đỉnh của Core 2 ngày xưa
- DDR II Corsair 1Gb X 4 buss 800
- VGA Asus 8600GT 512Mb
- Sound Asus Xonar HDAV 1.3
- Power Cooler Master real power pro 450W

Xong giờ đến tre già măng mọc đấy các bác.

Đầu tiên là mainboard P8P67LE B3

Lột phăng áo sống e nó, xem dung nhang và phụ kiện (đúng là mang đuôi LE là dòng tối giản mặc dù là chipset P67 nhưng chỉ có 3 cable SATA 2,3; miếng chặn main, manual và driver :()

Tiếp đến là trái tim bộ dàn, core i5 2500 (e ko lấy 2500k vì ko Ọc ạch gì cả nên vậy đc rồi). Lâu lắm rồi mới lại lọ mọ lụi cụi máy tính nên thấy on core i5 hộp bé xíu khác xa Core 2 Duo E8600 e vừa vứt đi xong :D.

Giờ đến Fan cho e i5, từ xưa đến h e ghét fan đi kèm CPU nên lần này cũng ko ngoại lệ Zalman CNPS-5X rẽ bền đẹp hiệu năng tốt, quạt êm. Chạy đc từ soket 775 cũ -
đến thông dụng hiên nay của Intel ( 1156 - 1155 - 775 ) và AMD ( AM - AM2/+ - AM3) quá tuyệt còn gì =.
Thiết kế với 1 tháp được tản nhiệt lớn với lá tản nhiệt dày , phần tản nhiệt chính bằng 3 ống đôi bằng đồng đường kính 6mm .
- Làm mát bằng 1 quạt 92mm với số vòng quay từ 1400 - 2800 ( +/- 10% ) cho với độ ồn rất thấp .

Tới phiên ram 1 bộ phận ko kém quan trọng so với e i5 ko có 2 e nó thì i5 cũng vứt :))
Ram Corsair Vengeance 4GB ( 2x2GB ) bus 1600 cas 9. Cũng muốn lấy Kit 8gb mà nghĩ lại ko xài đến phí hơn 1chai nên thôi. Kit 4gb xài dư sức rồi.

Bộ phận xuất hình ảnh phục vụ cho HD và BD source đây VGA Giga GTS250 512Mb (tính lấy ASUS cho đồng bộ mà hết hàng hix hix)

Cooler Master silent pro M500 đây các bác

tiếp tấm nữa khi lột e nó, so8n tĩnh điện nhám + logo Cooler Master sáng choang nhìn đã mắt lắm oh ;))

Đúng với tên gọi của hãng đặt silent pro M series, khi mở hộp có cao su 2 đầu mới đầu nhìn e chả biết làm gì nghĩ lại thì ah thì ra gắn đệm 2 đầu nguồn chống rung khi ráp vào case. Thích cái chữ M (module cáp rời, ko xài thằng nào thì gỡ cất đỡ lằn nhằn thùng máy)

HDD 2Tb Sata 3 64 Mb cache, thèm SSD lắm mà giá cao dung lượng bé xíu nên nản.

Uploaded with ImageShack.us

Xong, bây h cho i5 vào tròng, Zalman nằm đè lên + 2 e Corsair vây quanh ba rê ko cho i5 vùng vẫy :))

Phù thế là xong, vật lộn với đám SATA 2, 3 các kiểu dây nguồn làm sao cho gọn nhất có thể mà chỉ tạm tạm thôi. hix case nằm HTPC ko như case đứng khó đi dây lắm các bác ah.

Thành phần giữ lại từ bộ cũ là Case Silver stone và Sound Asus Xonar HDAV 1.3 thôi ah

Cho e lên dàn hỏa này :))

Bonus này thì Win 7 UL 64 bit này

Này thì rate này ( hơi thất vọng vì điểm số bộ cũ e đc 5,7 mà con gấu này chỉ đc 5.9 :((

Điểm CPU, Ram, VGA graphic tương đối ngon lành chỉ có điểm HDD làm kéo tình hình xuốn tệ quá, cái này giải pháp duy nhất chỉ có SSD mới làm đc mà giá thì hix hix thôi hẹn kì tới bem thằng SSD vậy (mua chỉ để cài win mà đắt lòi ra :(( )

Đến đây e xin hết ah, các bác cứ gạch đá thoải con gà mái nhé :))\

Các bác có thể xem bộ dàn đầy đủ e tại đây ah

http://www.hdvietnam.com/diendan/63...5598-thay-mau-toan-tap-cuoi-quy-1-2011-a.html

P/s: Có bác MOD nào đi wa sửa giúp em mấy tấm hình sao nó cứ ngã nghiêng ngã ngữa mặc dù e đã chỉnh từ source gốc hình rồi mà up lên nó vẫn thế

Chỉnh sửa lần cuối:

vanphuocmd

Ðề: Lại thay máu toàn tập, lần này là HTPC !!!!!!!!!!

htpc mà xài P67 có hơi phí ko anh??

Nghia_PMT

Well-Known Member

Hehe phí thì có phí rồi đấy bác nhưng vì lên cho nó sướng nên chơi thôi :D

tusontay

Huyền Thoại

Hix, trước nay vẫn còn PHD nó kéo sụt hệ thống mà! :)

chuongzzz

Member
vậy bác chơi sound on board ? (sorry vì em ko thấy bác nhắc dến nó) , em cũng đang tính làm 1 em HTPC mà ko biết con này chạy được 3D luôn ko bác ? (tính xa chút để khỏi mất công sau này muốn phải nâng cấp) , cuối cùng là tổng thiệt hại bao nhiêu vậy bác ?

leepham

Well-Known Member

:D hàng về hàng về >:)

Nghia_PMT

Well-Known Member
Ðề: Re: Lại thay máu toàn tập, lần này là HTPC !!!!!!!!!!

vậy bác chơi sound on board ? (sorry vì em ko thấy bác nhắc dến nó) , em cũng đang tính làm 1 em HTPC mà ko biết con này chạy được 3D luôn ko bác ? (tính xa chút để khỏi mất công sau này muốn phải nâng cấp) , cuối cùng là tổng thiệt hại bao nhiêu vậy bác ?

Bác ko đọc kỹ thành phần giữ lại của e là sound ASUS Xonar HDAV 1.3 đấy bác. Cái vụ 3D e ko ham nên chưa nghiên cứu bác ơi nhưng e nghĩ cấu hình này 3D phà phà. Tổng tiền khoảng 16 củ đấy bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

nort

Active Member

Hehe phí thì có phí rồi đấy bác nhưng vì lên cho nó sướng nên chơi thôi :D

Sao bác k mua Silent M600 ấy, đắt hơn có mấy trăm K, em vừa xúc một em hôm trước.

Nhưng có một điều, em cũng lắp cái dây cao su vào rồi, nhưng lắp vào case, vặn ốc mãi k được, nên đành tháo ra, có ảnh hưởng gì k ạ ???

PS tản nhiệt bác mua bao xiền thế !

Nghia_PMT

Well-Known Member

Chắc phải để dành thóc nâng đời con case lên Thermaltake có LCD touch screen vì case đó to hơn cho rộng rãi

Nghia_PMT

Well-Known Member

Sao bác k mua Silent M600 ấy, đắt hơn có mấy trăm K, em vừa xúc một em hôm trước.

Nhưng có một điều, em cũng lắp cái dây cao su vào rồi, nhưng lắp vào case, vặn ốc mãi k được, nên đành tháo ra, có ảnh hưởng gì k ạ ???

PS tản nhiệt bác mua bao xiền thế !

Uh nhỉ, hix built xong tính công suất thấy 500W dư rồi nên ko để ý M600 hơn có 400k :((
tản nhiệt đây bác, rẽ giật mình luôn 360k :D, lắp dễ như fan zin mà hiệu năng thì gấp mấy lần. Đêm wa e cho chạy đến sáng mà rờ trực tiếp vào các ống pipe đồng vẫn mát rượi
:: TAN DOANH ::.
Bác cứ để cái viền cao su vào, bắt 2 con ờ 2 góc thì bình thường còn 2 con còn lại nó sẽ trèo lên mí case 1 tí ko sao đâu vẫn vặn đc đấy bác

Chỉnh sửa lần cuối:

latruong

Member

Con này chạy 3D trên cả ngon nữa. Máy nhà mình yếu hơn chỉ core i3 2100, H67 nguồn noname còn chơi Bluray 3D tuốt

MTAM

Member

HTPC khủng quá! Em mà như bác em cắt giảm những chỗ thừa bù vào làm con SSD,

Nghia_PMT

Well-Known Member

Đắt quá bác 60Gb Crucial mà hơn 2 củ, ko lẻ mua về chỉ để cài win :(

airsoftcantho

tổng thiệt hại bao nhiêu vậy bác??

Nghia_PMT

Well-Known Member

quanh quẩn 16 củ đấy bác

Nhìn con HTPC của bác mà buồn cho con htpc Antec P183 của em. tiền bỏ ra thì same nhau mà con của mình quê một cục.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Đồ điện tử mà bác, các hãng cứ đua nhau ra công nghệ mới thế này thì người dùng phải chạy theo còn ko hư hỏng thì vứt đi khỏi thay thế nâng cấp đc

leepham

Well-Known Member

Mấy bác cứ bàn vô vụ SSD . Nếu đú SSD thì phải đập luôn con Sata III thì hiệu năng mới chênh rõ đc , chứ Sata II chạy cũng ko hơn HDD sata III chạy raid 0 là bao nhiêu đâu

buihung

Administrator

HDD sao bác không chơi con black mà lại dùng dòng green?

Bên trên