Làm một HTPC nhỏ con nhưng đủ mạnh

bd2tienthanh2

Active Member
Ðề: Làm một HTPC nhỏ con nhưng đủ mạnh

Trả lời:
- Main ở trên dùng socket 1155 nên đương nhiên tương thích với i5-2500. Chipset Z68 là "ông trùm" của P67 và H67, các thông số của main bác chọn lại rất xuất sắc. Với giá 2tr8 thì nó còn hời hơn nhiều H67 em mua trước đây.
- Radeon 6xxx và Asus 6670 là cùng một ý: Radeon 6xxx là nói chung về một dòng họ nhà card, trong đó Asus 6670 là nói riêng một card cụ thể!
- Thật ra khó lòng mà có một cái case "nhỏ nhất", trừ phi nó do chính nhà sản xuất main làm ra sao cho "chẳng còn một khoảng trống thừa" nào cả (VD các HTPC nguyên bộ). Trường hợp ta đi mua case riêng, thì do phải tương thích với nhiều loại main, nên kiểu gì nó vẫn còn khoảng không bên trong. Hai case loại tương đối nhỏ mà em thấy tạm được là i10 của Jetek hoặc case bác latruong giới thiệu ở post #140. Kích thước: cao 10cm, ngang 30cm, chỉ hơi dở ở chiều sâu tới 40cm.
- Main này hỗ trợ DDR3 tới 2133 MHz, bác thoải mái mà cắm các loại RAM DDR3, kể cả con CMZ8GX3M2A1600, hoặc chịu chơi thì cắm luôn CMT8GX3M2A2133 cho nó max speed! (nghe nói gần 500 USD).
- Trong cấu hình của bác, nặng nhất là i5-2500 (95 W) và card 6670 (65W). Với bộ nguồn hiệu suất 80%, bác cần loại 400W là quá đủ.

Rất cảm kích lời mời cafe của bác. Hy vọng có dịp nào đó anh em hdvietnam ở SG được hội tụ, thì nhất định em sẽ đòi bác đãi một ly.

nmcgroup

Well-Known Member

Các bác cho em hỏi chút:

Em muốn rặp một em HTPC dùng i3 các bác tư vấn dùm em (game nhẹ PES )
- I3
- Main??
- Ram???
- power??

em tính dùng case to nhé :)
tổng chi phí <6tr cho 4 món trên

thks

thanhyk

Well-Known Member

Mình đã mua được main mini itx Zotac Z68-ITX, cpu và ram thì dễ rồi.
Hiện thấy có case hiệu Jetek I6:
• Kích thước (mm): 316*102*250
• Độ dày vật liệu (mm): SECC 0.50
• Không gian lắp ổ đĩa: 01*HDD + 01*CD/DVD-ROM
• Tương thích Bo mạch: Mini ITX
• Giao tiếp I/O: 02*USB 2.0, 01*Mic, 01*Phone (HD Audio)
• Khe cắm mở rộng: Không
• Giải pháp nhiệt độ: 01 Quạt 6cm phía sau (tùy chọn)
Giá bán : 462.000 VNĐ
và Case ANTEC ISK310-150 (có khe cắm mở rộng: 2 slot PCI low Profile) nhưng nguồn kèm theo có 150w thì ko biết có thay nguồn công suất lớn được không.

Xin cho biết nên chọn case nào trong 2 case trên.

Xin cho biết có trở ngại gì với main trên (khe cắm mở rộng không có là sao ạ). Và nếu gắn thêm card vga Asus HD 6670 có vừa không. Xin cho biết ..6670 DD5 và DD3 khác biệt gì vì chênh lệch 500k.
Thanks

Chỉnh sửa lần cuối:

bd2tienthanh2

Active Member

Các bác cho em hỏi chút:

Em muốn rặp một em HTPC dùng i3 các bác tư vấn dùm em (game nhẹ PES )
- I3
- Main??
- Ram???
- power??

em tính dùng case to nhé :)
tổng chi phí <6tr cho 4 món trên

thks

Nhu cầu của bác là phổ biến nên cũng dễ chọn:

- Core i3-2120: dưới 3 tr
- Main: Asus P8H61 1,8tr; Gigabyte H61M 1,7tr...
- RAM: 4G khoảng 700k, hiệu Kingmas, Kingston... đều được. Nên mua 2 thanh 2x2G hoặc mua theo bộ kit.
- Nguồn bây giờ có nhiều loại khá dễ chọn, VD: ACBEL 400W CE2 (80%) dưới 600k.

Mình đã mua được main mini itx Zotac Z68-ITX, cpu và ram thì dễ rồi.
Hiện thấy có case hiệu Jetek I6:
• Kích thước (mm): 316*102*250
• Độ dày vật liệu (mm): SECC 0.50
• Không gian lắp ổ đĩa: 01*HDD + 01*CD/DVD-ROM
• Tương thích Bo mạch: Mini ITX
• Giao tiếp I/O: 02*USB 2.0, 01*Mic, 01*Phone (HD Audio)
• Khe cắm mở rộng: Không
• Giải pháp nhiệt độ: 01 Quạt 6cm phía sau (tùy chọn)
Giá bán : 462.000 VNĐ
và Case ANTEC ISK310-150 (có khe cắm mở rộng: 2 slot PCI low Profile) nhưng nguồn kèm theo có 150w thì ko biết có thay nguồn công suất lớn được không.

Xin cho biết nên chọn case nào trong 2 case trên.

Xin cho biết có trở ngại gì với main trên (khe cắm mở rộng không có là sao ạ). Và nếu gắn thêm card vga Asus HD 6670 có vừa không. Xin cho biết ..6670 DD5 và DD3 khác biệt gì vì chênh lệch 500k.
Thanks

Cả 2 case trên đều không dùng được, bởi vì:
- Jetek i6: vừa bị quạt CPU vướng ổ quang, vừa không đủ công suất nguồn.
- Antec ISK310: phải dùng ổ quang slim và công suất không đủ nuôi CPU + card đồ họa (kể cả khi có hiệu suất PSU thật cao). Bộ nguồn kích thước đặc chủng (nằm ở bên dưới ổ quang) cho nên không thể thay bằng nguồn khác.

Khác biệt chủ yếu của 2 card Asus 6670 là một card dùng bộ nhớ video DRR5 (memory clock cao hơn), còn một card dùng bộ nhớ video DDR3.

Lưu ý cả 2 card trên đều không phải Low Profile nên không thể gắn vừa 2 case bạn chọn, kể cả nếu như nó có đủ công suất nguồn.

latruong

Member

Ở Sài gòn mình thấy có 2 card màn hình chơi 3D Blu-ray rất tốt giá cũng tương đối mềm phù hợp cho HTPC đó là GIGABYTE GV-R645OC-1GI(Full load 30W) giá khoản 1t4 tham khảo ở .:: Cong Ty TNHH Tin Học Thanh Nhan ::. hoặc HIS 6570 1GB DDR3(Full load 51W) giá khoản 1t7 tham khảo ở HIS 6570 1GB DDR3

aloloa456

bài viết hay quá.Nhưng bác chủ có thể làm 1 bài hướng dẫn cấu hình thấp hơn được không.Chứ tính ra thế này thì tốn kém quá

thanhyk

Well-Known Member

Chào bạn bd2tienthanh2, hiện tại mình đã có:
- Cpu intel i5-2500 (xách tay new box: giá 3T750)
- Ram kit dd3 Corsair 8gb (2x4gb), bus 1600mhz, cas 9 (BH chính hãng: giá 1T1)
- Main mini Itx Zotac Z68-itx wifi, kích cỡ: 17 x 17mm (xách tay new box: giá 2T7)
- Vga rời Asus HD 6570 1gb, ddr3, low profile bracket bundle, kích cỡ: 17 x 6.9mm (BH chính hãng: giá 2T050)
Mình hài lòng vì mua được main và vga có hiệu năng mạnh mà gọn nhất. Mình ghi giá để các bạn tham khảo, các sp mua bảo hành chính hãng với mình cũng lợi vì giá đã có vat và xuất về c.ty mình được trả lại 10% trị giá nên tính ra rẻ.

Đang tìm:
1. Case và nguồn: thông tin google có nguồn psu Silverstone sfx 450w kích cỡ 125x64x100mm nhưng hổng biết chỗ nào bán. Nếu mua case có nguồn sẵn thì như bạn giới thiệu có: Jetek i10, Antec Nsk1480, 2480, 1380 (1380 hình như gắn được 3 hdd): xin cho biết case nào phù hợp với các linh kiện mình đang có trên mà vẫn đảm bảo công suất và thoát nhiệt tốt thậm chí dùng 24/24 trong 3 ngày liên tục (có nên gắn thêm quạt giải nhiệt và case nào gắn được)
2. Keypad không dây: mình muốn tìm loại đáp ứng tốt ở cự ly 7m và có tường che (sử dụng cho 2 tivi ở 2 phòng). Mình nghe nói có 2 loại là sóng hồng ngoại và radio (có người nói chỉ có bluetooth và wireless hổng biết có tương tự sóng mình nói không). Mình cần loại tốt dùng sóng radio vì nghe nói có cự ly xa và xuyên vật cản, xin giải thích thêm và nơi bán nếu bạn biết.
3. Lý do muốn sử dụng cấu hình khá mạnh vì: dùng 1 htpc cho 2 người dùng độc lập - cùng lúc với 2 bàn phím+chuột ko dây và 2 màn hình. Mình nghe nói có 1 loại thiết bị chia (tối đa cho 6 người dùng) để 2 người có thể dùng bàn phím+chuột của mỗi người chơi game khác nhau nhưng đồng thời và độc lập và thậm chí mình có thể là người thứ ba xem phim online trên tivi thứ 3 cùng lúc (đương nhiên trên 1 htpc mình ráp). Bạn có biết bộ chia này gọi là gì và ứng dụng có ổn không, nếu dùng 3 lcd thì card vga trên có đáp ứng được không. (Thắc mắc thêm: nghe nói phim bluray 3D file .Iso như Avatar có dung lượng 40gb, chỉ cần có lcd 3d và kiếng 3d là xem được vì main này có hdmi 1.4a, nhưng nếu dùng vga asus trên thì có hỗ trợ hdmi 1.4 không và có xem được phim avatar 3d này ko).

Rất cảm ơn bạn.
p/s: post sau khi mình ráp xong sẽ nhờ bạn hỗ trợ các phần mềm giải trí và chỉnh cài đặt vì chắc chắn mình muốn htpc phải là thiết bị giải trí đa phương tiện hiệu quả nhất không chỉ tại gia mà có thể xách đi du lịch luôn.

NBK_FOF

Active Member

Nhờ bác bd2tienthanh2 nhận xét dùm các link kiện sau để em có thể tiến hành lắp ráp 1 PC mạnh :)

thanhyk

Well-Known Member

Bạn mua ở đâu mà có giá ngon vậy ? hãy chí giúp mình với nhé ! thanks

Mua trên 5giay, cách đây mấy tháng thấy người bán ghi 3,5 triệu. Cách đây 1 tháng giảm còn 3 triệu, rồi sau đó thấy fix 2,8t. Để mình hỏi xem bạn đó còn ko nếu bạn ko tìm được.

Quan điểm mình dàn htpc case cần phải đẹp nên nhiều người cho rằng vỏ case chiếm khá nhiều tiền so với cấu hình nhưng nếu mắc hơn cấu hình thì thấy phí, do vậy ko nên mod case vì vẫn xấu hơn case htpc loại rẻ 300 - 400 ngàn mà rất tốn công. Nếu thấy có ăn thì kiếm mẫu case htpc cao cấp vài triêu rồi thấy chế được thì đặt sx hàng loạt kinh doanh.
Hiện giờ mình kiếm case htpc phù hợp ở hcm rất khó, jetek I10 công suất nguồn có 350w mà nghe nói ko thương hiệu và quạt kêu ồn, trong khi hdp quạt kêu ồn một chút là bà con chửi quá trời dù vẫn êm hơn nguồn psu. Vậy nên để so sánh ngoại hình htpc với hdp mình chọn case đẹp bù cho kích thước, nguồn kiếm loại tốt và êm. Cuối cùng phải đặt mua từ Toàn Hưng-HN ship vào Hcm case Antec 2480 nhưng thay nguồn chuẩn 380w bằng nguồn antec 550w (họ hết psu 450w), giá case nguồn 550w là 3.2 triệu, vài hôm nữa nhận hàng. Trong thời gian này mong các bạn hỗ trợ các phần mềm xem phim, nghe nhạc, phần mềm tiện ích và game nào hay ạ.
Dốt nên hỏi thêm chơi game trên htpc thì chọn tay điều khiển hay bàn phím cho game thủ (dù chọn game tay cầm vẫn phải mua thêm bàn phím để thao tác), nếu game chơi 2 người thì hổng lẽ mua 2 bàn phím à. Thanks các bạn.

hoanvu9000

Mua trên 5giay, cách đây mấy tháng thấy người bán ghi 3,5 triệu. Cách đây 1 tháng giảm còn 3 triệu, rồi sau đó thấy fix 2,8t. Để mình hỏi xem bạn đó còn ko nếu bạn ko tìm được.

Quan điểm mình dàn htpc case cần phải đẹp nên nhiều người cho rằng vỏ case chiếm khá nhiều tiền so với cấu hình nhưng nếu mắc hơn cấu hình thì thấy phí, do vậy ko nên mod case vì vẫn xấu hơn case htpc loại rẻ 300 - 400 ngàn mà rất tốn công. Nếu thấy có ăn thì kiếm mẫu case htpc cao cấp vài triêu rồi thấy chế được thì đặt sx hàng loạt kinh doanh.
Hiện giờ mình kiếm case htpc phù hợp ở hcm rất khó, jetek I10 công suất nguồn có 350w mà nghe nói ko thương hiệu và quạt kêu ồn, trong khi hdp quạt kêu ồn một chút là bà con chửi quá trời dù vẫn êm hơn nguồn psu. Vậy nên để so sánh ngoại hình htpc với hdp mình chọn case đẹp bù cho kích thước, nguồn kiếm loại tốt và êm. Cuối cùng phải đặt mua từ Toàn Hưng-HN ship vào Hcm case Antec 2480 nhưng thay nguồn chuẩn 380w bằng nguồn antec 550w (họ hết psu 450w), giá case nguồn 550w là 3.2 triệu, vài hôm nữa nhận hàng. Trong thời gian này mong các bạn hỗ trợ các phần mềm xem phim, nghe nhạc, phần mềm tiện ích và game nào hay ạ.
Dốt nên hỏi thêm chơi game trên htpc thì chọn tay điều khiển hay bàn phím cho game thủ (dù chọn game tay cầm vẫn phải mua thêm bàn phím để thao tác), nếu game chơi 2 người thì hổng lẽ mua 2 bàn phím à. Thanks các bạn.

Mod case là cả 1 nghệ thuật, người khéo sẽ cho ra 1 cái case rất là đẹp và độc đáo, người không khéo sẽ có kết quả ngược lại. Em cũng rất khoái mode case nhưng ý tưởng chưa tìm được vật liệu đúng yêu cầu nên cứ đợi lúc nào có sẽ làm :).
Còn việc chơi game, em nghĩ chắc pác chơi pes nhiều nên chọn tay bấm chơi cho đã. Mấy game khác thì dùng bộ phím + chuột không dây cho HTPC dùng là được rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhyk

Well-Known Member

Mình nhất trí với bạn mod case theo sở thích thì độc đáo ko đụng hàng, nhưng nếu theo quan điểm kinh doanh thì khó. Vật liệu tấm thép hay nhôm phay thì VN có vì mấy bác bên vnav.vn vẫn mod Dac, Pre/ Amply. Nếu thực sự kinh doanh lợi nhuận tốt thì mình sẵn sàng hợp tác bỏ vốn làm... E rằng chỉ được vài tháng rồi ko cạnh tranh về giá/ chất lượng và mẫu mã đa dạng so với hàng nhập.

mun123

Nhờ bác bd2tienthanh2 nhận xét dùm các link kiện sau để em có thể tiến hành lắp ráp 1 PC mạnh :)

Làm thêm con vga asus 6790 đi bác. :D. Mí lại nghe đồn là lắp ổ SSD thì tốc độ đọc nhanh hơn HDD.

tuanhung102

bác xem bằng chương trình k-lite codec pack phải không
vậy cho em hỏi tùy chỉnh làm sao để cho âm thanh xuất ra 5.1 bằng cổng analog vậy
cảm ơn trước nhé :)

hquangvn

Member

Nhiều bác ráp xong cũng chỉ để coi phim duyệt web mà ráp kiểu này chỉ tổ phí tiền. Theo em cấu hình một em HTPC coi phim chỉ cần:
+ CPU: không quan trọng, máy coi phim nghe nhạc thì kiếm con nào rẻ nhất mà mua, việc gì phải Sandy Bridge, kiếm con nào 45W trở xuống là được.
+ GPU hỗ trợ giải mã HD: giờ vga onboard đời mới chơi tốt, thậm chí kiếm lại một con main có tích hợp HD3200 của AMD vẫn ngon lành.
+ Ram: 2GB là được, coi HD duyệt web, streaming từ web không cần phải 4GB để làm gì. Còn bác chủ topic ráp 4GB lại cài win 32bit thì em không hiểu là bác dư tiền hay là dự tính gì khác mà đầu tư kiểu đó.
+ Mainboard: kích cỡ micro-ATX là cân bằng giá thành và kích thước, rất nhiều case chỉ support loại này trở xuống thì nó vẫn rất nhỏ gọn, thậm chí có thể gắn card màn hình full size.
+ HDD: cái này thì có bao nhiêu tiền thì mua bấy nhiêu nhưng theo mình thì nếu có điều kiện chỉ gắn một cái ssd 40gb hoặc 64gb cho HTPC là được, còn lại thì nên stream dữ liệu từ NAS để dễ quản lý dữ liệu.
+ Wifi: dùng wifi loại gắn PCI, sóng mạnh hơn mấy loại onboard.
+ Remote: dùng các loại remote MCE cho media center cắm usb, giá thành cũng hợp lý, khỏi phải lo vụ tích hợp IR trên case hay mainboard. Hơn nữa dùng XBMC cũng hỗ trợ remote này.
+ Nguồn: true power 300W là dư xăng. Bạn gì nói tính dựa theo 80% công suất nguồn là hơi ẩu, đó là điều kiện lý tưởng với linh kiện tốt, hàng Nhật chẳng hạn. Hơn nữa nó cũng hao mòn theo thời gian. Nên tính hệ thống chỉ dùng 65%-70% công suất nguồn là vừa (loại có thương hiệu). Còn mấy nguồn Trung Quốc thì chỉ tầm 40-50%.

Nếu HTPC kiêm luôn chơi game thì theo cá nhân mình thì làm một con case full size ATX có thể nằm ngang của bất kỳ hãng nào tùy tầm tiền, sức ngang đâu xô ngang đó, không thiếu lựa chọn, như ráp PC thường vậy thôi.
Build case mạnh cũng chẳng để làm gì, để tiền bù qua mua TV ngon hơn chút hay âm thanh hay hơn chút thì hay hơn. Tiêu chí của mình là nhu cầu đến đâu build đến đó thôi, mấy cái này 1,2 năm là lỗi thời rồi, tính xa cũng không được gì đâu lại phí tiền.

Upapa

Nhiều bác ráp xong cũng chỉ để coi phim duyệt web mà ráp kiểu này chỉ tổ phí tiền. Theo em cấu hình một em HTPC coi phim chỉ cần:
+ CPU: không quan trọng, máy coi phim nghe nhạc thì kiếm con nào rẻ nhất mà mua, việc gì phải Sandy Bridge, kiếm con nào 45W trở xuống là được.
+ GPU hỗ trợ giải mã HD: giờ vga onboard đời mới chơi tốt, thậm chí kiếm lại một con main có tích hợp HD3200 của AMD vẫn ngon lành.
+ Ram: 2GB là được, coi HD duyệt web, streaming từ web không cần phải 4GB để làm gì. Còn bác chủ topic ráp 4GB lại cài win 32bit thì em không hiểu là bác dư tiền hay là dự tính gì khác mà đầu tư kiểu đó.
+ Mainboard: kích cỡ micro-ATX là cân bằng giá thành và kích thước, rất nhiều case chỉ support loại này trở xuống thì nó vẫn rất nhỏ gọn, thậm chí có thể gắn card màn hình full size.
+ HDD: cái này thì có bao nhiêu tiền thì mua bấy nhiêu nhưng theo mình thì nếu có điều kiện chỉ gắn một cái ssd 40gb hoặc 64gb cho HTPC là được, còn lại thì nên stream dữ liệu từ NAS để dễ quản lý dữ liệu.
+ Wifi: dùng wifi loại gắn PCI, sóng mạnh hơn mấy loại onboard.
+ Remote: dùng các loại remote MCE cho media center cắm usb, giá thành cũng hợp lý, khỏi phải lo vụ tích hợp IR trên case hay mainboard. Hơn nữa dùng XBMC cũng hỗ trợ remote này.
+ Nguồn: true power 300W là dư xăng. Bạn gì nói tính dựa theo 80% công suất nguồn là hơi ẩu, đó là điều kiện lý tưởng với linh kiện tốt, hàng Nhật chẳng hạn. Hơn nữa nó cũng hao mòn theo thời gian. Nên tính hệ thống chỉ dùng 65%-70% công suất nguồn là vừa (loại có thương hiệu). Còn mấy nguồn Trung Quốc thì chỉ tầm 40-50%.

Nếu HTPC kiêm luôn chơi game thì theo cá nhân mình thì làm một con case full size ATX có thể nằm ngang của bất kỳ hãng nào tùy tầm tiền, sức ngang đâu xô ngang đó, không thiếu lựa chọn, như ráp PC thường vậy thôi.
Build case mạnh cũng chẳng để làm gì, để tiền bù qua mua TV ngon hơn chút hay âm thanh hay hơn chút thì hay hơn. Tiêu chí của mình là nhu cầu đến đâu build đến đó thôi, mấy cái này 1,2 năm là lỗi thời rồi, tính xa cũng không được gì đâu lại phí tiền.

Em thiết ngĩ bác nào trước khi build máy nên đọc những dòng của bác hquangvn đã. Chí lý quá. Build I3 có khi chỉ sử dụng như LE 140 unlock... hehe :)

phamhongson

Well-Known Member

Các bác hay quan tâm đến nguồn nhiều quá. Case của em dùng loại nằm ngang bãi của Dell, nguồn chỉ có 205W (hình thù nó hơi kỳ dị, muốn nâng cấp nhưng không tìm thấy đâu bán) nhưng em xài VGA rời HD5570 + 1 DVD + 3 HDD (2x2TB+1x1,5TB), nhiều khi còn cắm cả HDD 640GB chuẩn USB để chép phim cả năm nay vẫn ngon lành, chẳng hiểu các bác cứ đòi tầm 500W làm gì.

hoadainhan70

Well-Known Member

Các bác hay quan tâm đến nguồn nhiều quá. Case của em dùng loại nằm ngang bãi của Dell, nguồn chỉ có 205W (hình thù nó hơi kỳ dị, muốn nâng cấp nhưng không tìm thấy đâu bán) nhưng em xài VGA rời HD5570 + 1 DVD + 3 HDD (2x2TB+1x1,5TB), nhiều khi còn cắm cả HDD 640GB chuẩn USB để chép phim cả năm nay vẫn ngon lành, chẳng hiểu các bác cứ đòi tầm 500W làm gì.
Hôm trước Tớ đi qua phố Khương Trung ngã tư sở Hà nội thấy có khoảng 50 chiếc trên một xe tải nhẹ không biết lão chủ quán mua đau về Thấy tớ thích quá mấy cái case lằm của Dell cha chủ quán bảo là Tớ bán cho cậu 300k 1 chiếc về sơn lại đẹp lắm ... Nhưng tôi không có nhu cầu lên thôi Thử qua đó xem sao nếu ở HN

Bên trên