Làm một HTPC nhỏ con nhưng đủ mạnh

bd2tienthanh2

Active Member
Ðề: Re: Làm một HTPC nhỏ con nhưng đủ mạnh

bác chủ cho em hỏi ở phần CPU có mục GRAPHIC trong đó có : HD Graphic và HD Graphic 2000 (1 số CPU có HD Graphic 3000 nữa) , bác có thể giải thích cho em chỗ này chút được ko ? cái phần Graphic đó có ý nghĩa gì ,ảnh hưởng như thế nào đến máy và sự khác nhau của HD Graphic - HD Graphic 2000 - HD Graphic 3000 và NO (tức là ko có) , cuối cùng là nên chọn cái nào trong số đó vậy bác , em ko hiểu nên thắc mắc tí cho thông suốt có gì ko phải bác bỏ qua cho , thanks .

Phần Graphic đó chính là đồ họa tích hợp. Câu hỏi của bác rất cơ bản nên sau đây em sẽ giải thích kỹ hơn.

Có 2 loại đồ họa chính:
1) Đồ họa rời: mua card rời cắm vào mainboard. Đắt tiền nhưng “ngon” nhất.
2) Đồ họa tích hợp: có sẵn, rẻ tiền nhưng không “ngon” bằng.
(Dĩ nhiên, muốn so sánh như trên phải tương xứng về model và đời. Chứ nếu lấy đồ họa rời đời cũ mà so sánh với đồ họa tích hợp đời mới thì chẳng có ý nghĩa gì).

Thế nhưng đồ họa tích hợp ngày nay lại rất phát triển với những biến thể khác nhau:
2.1) Đồ họa tích hợp onboard: là đồ họa gắn sẵn trên mainboard. VD: đồ họa Intel GMA X3100, X4500... Về cấu tạo vật lý, các loại đồ họa này nằm trong các bộ chipset như GL960, GM965, GL40, GS45... và sẽ được các hãng sản xuất gắn lên mainboard.
2.2) Đồ họa tích hợp onchip (khác đế): là đồ họa gắn sẵn ngay trong con CPU. VD: đồ họa Intel HD Graphics trong Core i thế hệ đầu. Nó được tích hợp ngay trong con CPU, nhưng mổ xẻ kỹ hơn con CPU này, ta thấy phần CPU nằm trên 1 đế bán dẫn riêng (công nghệ 32nm), còn phần đồ họa nằm trên một 1 đế bán dẫn khác (công nghệ 45 nm).
2.3) Đồ họa tích hợp onchip (chung đế): khi cả CPU và đồ họa cùng nằm chung đế bán dẫn 32nm. VD: đồ họa Intel HD Graphics 2000/3000 trong Core i thế hệ 2. Trong đó đời 3000 mạnh hơn đời 2000, nhưng theo một bài báo trên PC World VN thì đời 3000 bị phàn nàn trong một vài trường hợp chơi games.

Một cách nôm na, nếu ví cả bộ máy tính là một ngôi nhà, thì CPU và đồ họa trong trường hợp 2.1 được gọi là ở chung nhà nhưng khác phòng; trong trường hợp 2.2 là ở chung phòng nhưng khác giường; còn trong trường hợp 2.3 là ở chung phòng chung giường luôn. Dĩ nhiên kết quả sẽ “ngon” nhất trong trường hợp cuối (bác nào có vợ rồi chắc hiểu điều này!).

Để biết Intel HD Graphics và Intel HD Graphics 2000/3000 mạnh đến đâu, mời bác xem tài liệu http://software.intel.com/file/34853. Ta có thể thấy các loại đồ họa này hỗ trợ (về phần cứng) cho việc giải mã MPEG2, AVC/H.264, tăng tốc Bluray... nói chung là làm được khá nhiều trò. Để tìm hiểu thêm về hiệu năng, công suất... bác xem thêm ở đây:
Intel GMA HD 3000/2000 Graphics | silentpcreview.com.
Intel HD Graphics 3000 and Intel HD Graphics 2000 Review - X-bit labs
Trong đa số trường hợp, đồ họa tích hợp cỡ Intel HD Graphics trở lên là đủ dùng.

Tuy nhiên, dù có cải tiến cỡ nào thì đồ họa tích hợp cũng không thể bằng đồ họa rời (so cùng thế hệ sản xuất). Một lẽ đơn giản là: một card đồ họa rời loại khủng thường là “đồ sộ” hơn rất nhiều một con CPU tích hợp đồ họa (cả về kích cỡ lẫn giá cả). Do đó khi tích hợp đồ họa vào CPU, bắt buộc nhà sản xuất phải tiết giảm rất nhiều thành phần đồ họa. Do đó, về mặt hiệu suất thì có thể bù đắp phần nào nhờ công nghệ “chung phòng, chung giường”, nhưng về mặt chất lượng thì chẳng có gì bù đắp nổi.

Đó chính là lý do tại sao Intel lại cho ra nhiều loại CPU dùng đồ họa 2000/3000/No. Nếu bác có yêu cầu rất cao về đồ họa, hãy chọn loại No (tức là không có đồ họa tích hợp) và sẽ sắm riêng card đồ họa rời.

chuongzzz

Member
cảm ơn bác chủ về bài trả lời rất chi tiết và rõ ràng , sẵn đây em nhờ bác chủ và ae nào biết tư vấn giúp em dàn HTPC mà em định ráp với , hơi khác với con mà bác chủ ráp trong bài này nhưng có nhiều chỗ em chưa thông nên loay hoay mãi giờ nhờ bác và ae giúp :
___ Main Intel® Desktop Board DH67BL (bác chủ hay ae nào có cao kiến gì về Main xin chỉ giáo cho em thêm nhé , em vẫn thích ASUS hơn nhưng thấy thằng này ngon trong tầm tiền nên ....$100)
___ CPU thì em đang lưỡng lự i3 và i5 chờ các bác giúp
___ RAM 4GB (2GB x2) Kingston chắc được các bác nhỉ (em chưa biết chọn thông số thế nào cho hợp với Main mong bác chủ và ae giúp)
___ Nguồn PSU thì : Cooler Master - eXtreme Power Plus 500-Watt ATX CPU Power Supply
___ HDD em tính sẽ dùng SSD (Intel - SSDSA2CT040G3 40 GB Internal Solid State Drive - 1 x Retail Pack) dùng để cài Win7 thôi ko biết có nên không ?
___ CASE em chọn Micro ATX Silverstone GD06 không biết có vừa với Main và Nguồn PSU đó ko nữa ?

Rất mong bác chủ và ae cho ý kiến , càng nhanh càng tốt vì ... vài ngày nữa là lễ Thanksgiving ở Mỹ , sau ngày đó là Black Friday hàng nó sale off nhiều lắm nên đây là dịp tốt nhất trong năm để ... xài ... hi hi 1 lần nữa thanks nhiều .

P/S : Có bác khuyên em tránh xa Main INTELL nhưng ... em ko biết tại sao ? bác chủ giúp em luôn với nhé , thanks .

bd2tienthanh2

Active Member
Ðề: Làm một HTPC nhỏ con nhưng đủ mạnh

Thấy bác cần gấp, em tranh thủ trả lời sớm hy vọng sẽ giúp ích cho bác:

1) Main Intel® Desktop Board DH67BL: thông số tốt (có HDMI, DVI, USB3...) còn về lời khuyên "tránh xa main Intel" thì có 2 luồng ý kiến:
- Quan điểm 1: Intel không chỉ là đại gia về CPU mà còn là đại gia về chipset, phần lớn các hãng sản xuất mainboard khác cũng phải mua chipset Intel về lắp rắp mainboard cho mình. Cho nên, mua mainboard Intel là chuẩn không cần chỉnh.
- Quan điểm 2: mainboard Intel loại đắt tiền thì tuy rất tốt nhưng không xứng với giá đó, còn loại rẻ tiền thì không tốt bằng hãng khác. VD như con main DH67BL mà bác chọn: nhìn dàn tụ xung quanh chỗ cắm CPU thì là loại tốt, nhưng dàn tụ xung quanh khe cắm PCI thì lại là loại thường. Lẽ ra Intel chỉ cần đầu tư thêm vài USD là sẽ tạo đẳng cấp hơn hẳn.

Cá nhân em thì theo quan điểm 2. Chẳng biết có phải tại thành kiến không, mà mỗi lần thấy cái PC nào khởi động lên mà thấy logo Intel Desktop Board là tự dưng em thấy cái PC đó cứ chạy ì ạch làm sao đó!:-?

Tuy nhiên nếu bác có lập trường riêng thì hoàn toàn có thể theo quan điểm 1. Công bằng mà nói thì thông số của main DH67BL là rất tốt. Xét tổng thể cấu hình mà bác chọn thì nó chỉ có 1 nhược điểm là chỉ có đường nối USB3 ra panel phía sau. Trong khi case Silverstone GD06 thì có sẵn 2 đầu nối USB3 ở panel trước. Hơi phí khi không tận dụng được điều này.

2) CPU i3/i5: Bác phải tự cân nhắc nhu cầu của mình, nói chung thì Core i3 là rất mạnh rồi bác ạ (so với Core 2 vẫn còn khá phổ biến). Tuy nhiên nếu bác có dư 1 triệu đồng thì nên mua i5 vì sức mạnh của nó rất đáng giá. Nhất là trong tình hình Ivy Bridge sắp ra hàng, thì i3 sẽ được xuống hạng như Core 2 hiện tại.

3) RAM 4GB (2GB x2) Kingston: Bác không phải bận tâm chuyện chọn thông số như thế nào cho phù hợp. Cứ nhìn trên bao bì của mainboard thấy nó hỗ trợ RAM nào thì gắn RAM đó vào là xong. Trong trường hợp chọn HD67BL thì main này hỗ trợ DDR3 1333 MHz.

4) PSU Cooler Master - eXtreme Power Plus 500-Watt: Chọn vậy cũng OK. Lưu ý thêm CPU i3/i5 đời sock 1155 không tiêu hao nhiều năng lượng, cộng với bác không thể dùng loại card đồ họa to con lớn xác (do giới hạn kích thước case Silverstone GD06) nên chỉ cần nguồn 400W là quá đủ.

5) HDD dùng SSD Intel: bác quá sang khi chọn SSD. Tùy bác thôi, dư dả thì dùng SSD cài hệ điều hành để khởi động chớp nhoáng. Rồi sẽ gắn thêm 1 HDD cơ để lưu trữ.

6) Case Silverstone GD06: Nó cho phép gắn main micro ATX nên đương nhiên gắn được main DH67BL. Nó cũng tương thích nguồn ATX chuẩn nên đương nhiên gắn được mọi nguồn phổ thông (kích thước cạnh lớn nhất 15cm). Tuy nhiên khi dùng loại case nhỏ gọn thì phải cực kỳ lưu ý 1 vấn đề phần quạt CPU có thể bị vướng ổ DVD. Khi mua CPU, bác phải xem chiều cao quạt tối đa là 7cm (tính từ mainboard), nếu cao hơn chiều cao này thì sẽ vướng vào ổ DVD và nếu vậy thì bác sẽ phải gỡ DVD ra!

Chúc bác có con HTPC ưng ý nhân mùa Lễ!

chuongzzz

Member
thanks bác chủ nhiều , bác cho em hỏi thêm là nếu chọn Main ASUS thì nên chọn con nào ngang với con này (giá cả ko chênh lệch nhiều , và có thể tận dụng được 2 cổng USB 3.0 ở mặt trước của Case luôn, em thấy ASUS P8H67-V cũng ngang ngửa mà cũng ko kết nối USB3.0 ở mặt trước được ) , nhờ bác giúp em vì em vẫn thích Main ASUS hơn, hay Main Gigabyte cũng được , à bác cho em hỏi thêm với những con Main này chơi 3D được ko bác hay phải thêm card VGA rời nữa ? thanks bác (bác giúp lẹ lẹ để em làm luôn , máu quá hi hi)

Chỉnh sửa lần cuối:

bd2tienthanh2

Active Member

- Main P8H67V kích thước ATX chuẩn, không lắp vừa case GD06.
- Nhược điểm của chipset Intel 67/61 là không có thành phần USB 3.0 nên các hãng sx mainboard phải gắn thêm chipset hãng thứ 3. Kết quả là hầu hết các main micro ATX chỉ có 2 cổng USB 3.0 phía sau. Muốn có thêm USB 3.0 gắn phía trước thì phải lựa main ATX chuẩn (nhiều dòng main Z68 của Gigabyte đều có tính năng này). Bác có 3 lựa chọn: hoặc hy sinh tính năng USB3 cổng trước, hoặc phải chọn case khác, hoặc chờ qua đầu năm sau Intel sẽ ra chipset hỗ trợ USB 3.0 trực tiếp.
- Các main/CPU đời mới thừa sức chơi 3D (games và movies).

thz

Member
Ðề: Re: Làm một HTPC nhỏ con nhưng đủ mạnh

thanks bác chủ nhiều , bác cho em hỏi thêm là nếu chọn Main ASUS thì nên chọn con nào ngang với con này (giá cả ko chênh lệch nhiều , và có thể tận dụng được 2 cổng USB 3.0 ở mặt trước của Case luôn, em thấy ASUS P8H67-V cũng ngang ngửa mà cũng ko kết nối USB3.0 ở mặt trước được ) , nhờ bác giúp em vì em vẫn thích Main ASUS hơn, hay Main Gigabyte cũng được , à bác cho em hỏi thêm với những con Main này chơi 3D được ko bác hay phải thêm card VGA rời nữa ? thanks bác (bác giúp lẹ lẹ để em làm luôn , máu quá hi hi)
Hiện mình đang dùng em Asrock H67M-GE\HT main chuẩn mATX và có thể mở rộng 2 cổng USB 3.0 trước mặt case(lắp qua khay ổ đĩa mềm)

chuongzzz

Member
Re: Ðề: Re: Làm một HTPC nhỏ con nhưng đủ mạnh

Hiện mình đang dùng em Asrock H67M-GE\HT main chuẩn mATX và có thể mở rộng 2 cổng USB 3.0 trước mặt case(lắp qua khay ổ đĩa mềm)
Bằng cách nào vậy bác ? bác có thể hướng dẫn em với được ko ạ ? thanks .

trantien0072

Well-Known Member

@ bd2tienthanh2 @

Chào Bác ! E thấy Bác giỏi it mà viết văn cũng rất hấp dẫn, đọc các bài commen của Bác E thấy rất rành mạch & lôi cuốn.

Tiện đây E nhờ Bác tư vấn giúp, cái này E băn khoăn mãi mà chưa biết thế nào.

E dùng bộ HTPC như sau:
- Main Asus P8H67- M Pro
- Chip i3 - 2100
- Ram 4G/1333
- Tivi Pana 42D22V
- Monitor HP2009f

Case E chỉ dùng lướt wed, xem phim nghe nhạc & cài nhiều phần mềm linh tinh ( ko bao giờ chơi game )Nhiều lúc E cho xuất ra cả 2 màn hình.

Vậy theo Bác, E nâng cấp thêm VGA xem hình có đẹp hơn nhiều ko ? Nếu cần thêm VGA thì E định dùng con 5570 - 5670 - 6670 có đc ko ?

Mong Bác tư vấn giúp.

Cảm ơn Bác nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

bd2tienthanh2

Active Member

Với bộ máy và nhu cầu của bác, chẳng cần phải nâng cấp làm gì cho thêm phần tốn kém.

Tuy nhiên, nếu đồng thời 3 điều kiện sau đây cùng xảy ra, thì bác nên suy nghĩ lại:
- Bác thường xuyên xem bằng Panasonic 42D22V. Lý do: HP 2009f có độ tương phản bình thường, nhưng Panasonic của bác là loại IPS LED 100Hz, độ tương phản và độ sâu màu rất tốt. Những ưu điểm này của Panasonic sẽ được phát huy nếu dùng card đồ họa ngon lành.
- Có thể trong tương lai bác sẽ tính tới nhu cầu cao hơn VÀ/HOẶC hiện tại bác cảm nhận chất lượng đồ họa là chưa vừa ý cho lắm.
- Bác có rủng rẻng khoảng 2 triệu đồng mà chẳng biết làm gì!

Trong trường hợp này bác nên đầu tư 1 card đồ họa rời, chắc chắn chất lượng sẽ có cải thiện. Trong số 3 card mà bác đề nghị thì:
- 5570 có ưu thế về giá, gọn nhẹ và mát. Sức mạnh cũng chấp nhận được (mạnh hơn hẳn đồ họa tích hợp của i3).
- 5670 và 6670 mạnh hơn 5570 cũng kha khá. Giá cũng chỉ nhỉnh hơn khoảng 200k. Nếu bác không băn khoăn gì về phần công suất (PSU của bác từ 350W trở lên) thì có thể chọn 2 con này. Mặc dù sức mạnh 5670 và 6670 là tương đương, nhưng bác nên chọn dòng 6xxx vì nó hỗ trợ HDMI 1.4 là yêu cầu rất hot hiện nay và trong vài năm tới.

mun123

Ðề: Re: Ðề: Làm một HTPC nhỏ con nhưng đủ mạnh

hi hi , em thì lại thích ASUS hơn nên ... còn đang phân vân giữa Chip H61 , H67 , Z68 ....

Làm con asus p8h67 m pro như em đi bác, đủ cổng, đủ sức mạnh. Nhân đây em mún hỏi bác bd2tienthanh2 là như cái cây em mới dựng: chíp core i5 2400, main asus h67m pro, nguồn huntkey 400W, ram 4gh đã hợp lý chưa ạ? sau này muốn lên win 64 thì cũng chỉ cần thêm ram đúng ko ạ? và cuối cùng thì em nên dùng GPU nào thì hợp lý?

bd2tienthanh2

Active Member

Làm con asus p8h67 m pro như em đi bác, đủ cổng, đủ sức mạnh. Nhân đây em mún hỏi bác bd2tienthanh2 là như cái cây em mới dựng: chíp core i5 2400, main asus h67m pro, nguồn huntkey 400W, ram 4gh đã hợp lý chưa ạ? sau này muốn lên win 64 thì cũng chỉ cần thêm ram đúng ko ạ? và cuối cùng thì em nên dùng GPU nào thì hợp lý?

Bộ máy của bác có cấu hình rất mạnh, làm được nhiều chuyện lắm rồi, kể cả khi bác muốn cài Win 64 vì cấu hình yêu cầu của W64 thấp hơn cấu hình trên nhiều. Chỉ khi nào bác có nhu cầu đồ họa khủng thì mới cần nghĩ đến chuyện nâng cấp RAM và GPU.

Thế nào là nhu cầu cầu đồ họa khủng? VD với đồ họa trong các văn phòng thông thường (thiết kế đồ họa để in ra cỡ A4, thậm chí để in nguyên trang quảng cáo) thì cấu hình trên của bác cũng chạy trong nháy mắt. Chỉ khi nào bác muốn làm áp-phích quảng cáo cỡ lớn (vài mét vuông với hình ảnh chất lượng cao) thì mới cần nghĩ đến chuyện nâng cấp RAM và GPU. Dĩ nhiên khi gắn RAM từ 4GB trở lên thì phải cần đến W64 để quản lý.

mun123

Bộ máy của bác có cấu hình rất mạnh, làm được nhiều chuyện lắm rồi, kể cả khi bác muốn cài Win 64 vì cấu hình yêu cầu của W64 thấp hơn cấu hình trên nhiều. Chỉ khi nào bác có nhu cầu đồ họa khủng thì mới cần nghĩ đến chuyện nâng cấp RAM và GPU.

Thế nào là nhu cầu cầu đồ họa khủng? VD với đồ họa trong các văn phòng thông thường (thiết kế đồ họa để in ra cỡ A4, thậm chí để in nguyên trang quảng cáo) thì cấu hình trên của bác cũng chạy trong nháy mắt. Chỉ khi nào bác muốn làm áp-phích quảng cáo cỡ lớn (vài mét vuông với hình ảnh chất lượng cao) thì mới cần nghĩ đến chuyện nâng cấp RAM và GPU. Dĩ nhiên khi gắn RAM từ 4GB trở lên thì phải cần đến W64 để quản lý.

Thanks bác nhiều ạ. Tại em nghe đồn là dùng thêm GPU thì hình ảnh sẽ khác hẳn. Ban đầu em định làm nguyên 1 con giống bác cho nó đẹp, giống HTPC nhưng mà ngoài HN ít chỗ bán main Zotac quá nên là dựng cái cây xong thì trông nó giống PC máy tính hơn là HTPC. :D

chuongzzz

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Làm một HTPC nhỏ con nhưng đủ mạnh

con Main ASUS P8H67 M Pro này ko thấy ghi kích thước nên ko biết có vừa case ko ? em tính xài case M atx (u atx) , mà sao thấy ở phần CPU ghi : "Intel® Socket 1155 Core™ i5 Processor/Core™ i3 Processor/Core™ i7 Processor" có phài là dùng CPU đời đầu ko ạ (vì em nghĩ nếu đời sau 4 số thì phải ghi "Intel® Socket 1155 for 2nd Generation Core™ i7/Core™ i5/Core™ i3 Processors " mới đúng) nếu thế thì ... bác chủ có nói xài đời sau 4 số ngon hơn , em ko biết có đúng ko nữa ... loay hoay bữa giờ rồi bận bịu nên chưa kịp mua em nó nữa chắc mai đi làm về lên mạng order làm luôn , thanks bác chủ và các bác nhiều nhé .

Chỉnh sửa lần cuối:

xhitmenx

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Làm một HTPC nhỏ con nhưng đủ mạnh

con Main ASUS P8H67 M Pro này ko thấy ghi kích thước nên ko biết có vừa case ko ? em tính xài case M atx (u atx) , mà sao thấy ở phần CPU ghi : "Intel® Socket 1155 Core™ i5 Processor/Core™ i3 Processor/Core™ i7 Processor" có phài là dùng CPU đời đầu ko ạ (vì em nghĩ nếu đời sau 4 số thì phải ghi "Intel® Socket 1155 for 2nd Generation Core™ i7/Core™ i5/Core™ i3 Processors " mới đúng) nếu thế thì ... bác chủ có nói xài đời sau 4 số ngon hơn , em ko biết có đúng ko nữa ... loay hoay bữa giờ rồi bận bịu nên chưa kịp mua em nó nữa chắc mai đi làm về lên mạng order làm luôn , thanks bác chủ và các bác nhiều nhé .
Socket 1155 là sandy bridge ( 4 số) đó bác :)

chuongzzz

Member
Re: Ðề: Làm một HTPC nhỏ con nhưng đủ mạnh

- 5670 và 6670 mạnh hơn 5570 cũng kha khá. Giá cũng chỉ nhỉnh hơn khoảng 200k. Nếu bác không băn khoăn gì về phần công suất (PSU của bác từ 350W trở lên) thì có thể chọn 2 con này. Mặc dù sức mạnh 5670 và 6670 là tương đương, nhưng bác nên chọn dòng 6xxx vì nó hỗ trợ HDMI 1.4 là yêu cầu rất hot hiện nay và trong vài năm tới.

Mạn phép hỏi bác chủ làm sao để biết VGA nào hỗ trợ HDMI 1.4 và VGA nào ko ? VGA on board thì liệu có hỗ trợ vấn đề đó ko ạ (cụ thể là MAin Asus P8H67 M EVO ) , thanks .

mun123

Mạn phép hỏi bác chủ làm sao để biết VGA nào hỗ trợ HDMI 1.4 và VGA nào ko ? VGA on board thì liệu có hỗ trợ vấn đề đó ko ạ (cụ thể là MAin Asus P8H67 M EVO ) , thanks .
Hình như con này cùng là card on share lên đến 1748mb, theo bác chủ nói là kết hợp với i5 làm đc quá nhiều thứ rùi bác ạ, ko cần thêm VGA rời đâu ạ. Theo em các VAG nào chỉ ghi HDMI ko thì là 1.3, còn có hỗ trợ từ 1.3b trở lên nó sẽ ghi.

lak123

Bác chủ cho mình hỏi là cấu hình như bác chủ đề xuất trang 1 có thích hợp để cắm máy 24/24 download torrent ko ạ?
Nếu chưa thì tư vấn giúp mình và mọi người giải pháp cộng thêm (giải nhiệt, PSU... hoặc các option khác) để mọi người cùng nắm nhé.

Cám ơn bác chủ vì bài viết rất bổ ích.

Bên trên