Làm sao bật PC xong máy tự chạy chương trình chơi nhạc.

Elpee

Member
Ðề: Làm sao bật PC xong máy tự chạy chương trình chơi nhạc.

Ôi thế à?
Đề tài xưa như trái đất, cũ người mới ta. Mấy cái trang nước ngoài người ta tán mỏi cả mồm mòn cả răng thế mà giờ mới biết à? Lấy một cái máy PC nhà ra làm máy nghe nhạc thì thất sách vì nghe là ói. Còn độ hàng theo đúng chuẩn thì giá ở trên trời đụng thứ gì cũng bạc ngàn, mua sợi dây cũng phải vài trăm - tính hiệu quả chả cao, nói trắng ra là thành quả không xứng với số tiền quá lớn đã bỏ ra. Chỉ được cái danh hão. Tôi đố bố nào ở VN dám mua mấy cái món 'đồ chơi' này về kinh doanh. Có mà lỗ sặc máu mồm. Trừ phi là Việt kiều đang sống ở nước ngoài còn thì chỉ có kẻ giở hơi ở VN ra cái điều ta đây giàu như con cái đại gia, cầm tiền đốt thì coi dị hơm thội thì ném vào mấy thứ này cho ra cái điều ... trình dộ. Vớ vẩn!

vinhtnh

Well-Known Member

Bác ấy quảng cáo kinh quá.

kusanagi

Ôi thế à?
Đề tài xưa như trái đất, cũ người mới ta. Mấy cái trang nước ngoài người ta tán mỏi cả mồm mòn cả răng thế mà giờ mới biết à? Lấy một cái máy PC nhà ra làm máy nghe nhạc thì thất sách vì nghe là ói. Còn độ hàng theo đúng chuẩn thì giá ở trên trời đụng thứ gì cũng bạc ngàn, mua sợi dây cũng phải vài trăm - tính hiệu quả chả cao, nói trắng ra là thành quả không xứng với số tiền quá lớn đã bỏ ra. Chỉ được cái danh hão. Tôi đố bố nào ở VN dám mua mấy cái món 'đồ chơi' này về kinh doanh. Có mà lỗ sặc máu mồm. Trừ phi là Việt kiều đang sống ở nước ngoài còn thì chỉ có kẻ giở hơi ở VN ra cái điều ta đây giàu như con cái đại gia, cầm tiền đốt thì coi dị hơm thội thì ném vào mấy thứ này cho ra cái điều ... trình dộ. Vớ vẩn!
Nói về tính đa năng và linh động thì ko có thiết bị phát nào qua mặt được PC đâu bác ạ. Việc dùng PC làm nguồn phát ko phải mới ở VN, đơn cử là máy Macmini mấy bác bên VNAV lấy chơi mòn cả rồi. Em xin phép quote 1 đoạn đầu và tác giả đã giải thích rất rõ tại sao dùng PC làm nguồn phát
- Đầu tiên là chất lượng: bản thân PC/Mac có thể làm transport chất lượng cao kết hợp với DAC để hay hơn đầu CD có cùng hoặc gấp vài lần tầm giá. VD: bài toán cụ thể là nếu wadia 830 giá mới tầm $3.5K thì đầu tư computer + dac tầm giá $2K để hay hơn...
- Nếu như đầu CD là 1 giải pháp đóng thì PC/Mac là 1 giải pháp hoàn toàn mở, nâng cấp không giới hạn. Giới hạn của đầu CD là 16bit/44.1Khz, còn PC/Mac là 24bit/192kHZ [chỗ này em xin bổ sung là hiện tại PC có thể mở tới 384khz/32bit], tùy thuộc Dac, phần mềm, và nguồn nhạc.
- Khả năng thay đổi mầu sắc âm thanh, vì các player phần mềm khác nhau cho màu sắc, không gian khác nhau (tới page 4 em mới thấy rõ điều này). Quá hay! Chưa kể EQ rất hiệu quả. Nói đến đây nhiều người sẽ cho rằng nguồn digital trung thực mới là hay nhất, tuy nhiên thực tế là ngay cả khi chúng ta đầu tư 1 đầu CDplayer đắt tiền thì điều đó không đảm bảo cho chúng ta thoát được "màu" của âm thanh do nhà sản xuất tạo ra. Nói cách khác, mọi thiết bị, cables,... đều có "màu". Vấn đề người nghe là tìm thứ âm thanh phù hợp với mong muốn và có định hướng, và điều này dễ có hơn với software, với chi phí rẻ hơn hoặc free.
- Khả năng chia sẻ và làm nguồn phát của nó tới nhiều hệ thống khác trong nhà (như 1 server). Chẳng hạn, sáng ngủ dậy, nằm tại chỗ, vớ cái iphone/ipad-> vào itunes và bật nhạc luôn cho hệ thống trong phòng ngủ (với nguồn nhạc từ server ở nơi khác trong nhà) là cảm giác rất tuyệt.
- Tiện dụng: thay vì phải nghe 1 CD thì có thể tạo các playlist chọn lọc cho riêng mình, hoặc ngồi tại chỗ chọn nhạc từ các album khác nhau mà không phải đứng lên ngồi xuống,...
- Khả năng lưu trữ kho nhạc, back up và không bị hỏng hoặc giảm theo thời gian.
- Khả năng chia sẻ từ các thành viên tạo nên kho nhạc hiệu quả, chi phí thấp hoặc free.
.v.v..
VNAV • View topic - Mac mini làm transport/music server và các vấn đề liên quan
Em thấy là chả có lý do gì ko đáng đầu tư và bị quy vào cái tội đốt tiền nếu mình biết là đang mua cái gì. Ko biết bác lấy đâu ra con số bạc ngàn cho cái máy, bạc trăm cho cọng dây ở đâu, là riêng cái máy hay có luôn DAC. Đã là máy PC thì tiền bao nhiêu mua bấy nhiêu, vài trăm ngàn (raspberry pi) đến năm bảy triệu giá nào cũng có. Một máy PC nghe tốt và chạy thay đầu phát HD được thì chi phí ko mắc hơn Macmini, nếu ko nói rẻ hơn kha khá, hiệu quả thậm chí hơn. Máy nghe nhạc thì tầm bạc nghìn cũng ko hề ít (Iriver AK100/120, Ibasso DX100, Hifiman Hm-901 .v.v.) vài năm gần ra model liên tục, có hàng chính hãng phân phối ở VN. Theo bác những người mua máy này có bị xem là đốt tiền luôn ko và tại sao chỉ có Việt kiều thì được phép, còn Việt Nam là dở hơi ....

XTATHYVN

Cái này lạ ah nha :D

latruong

Member

Rất đơn giản bác làm 1 file
choinhac.bat với nội dung sau
explorer tênplaylist.đuôi

Đưa file này vào startup menu. Khởi động máy lại là nghe thôi

tontha002

Ðề: Re: Làm sao bật PC xong máy tự chạy chương trình chơi nhạc.

aaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa

ttlinhha

Well-Known Member

Ôi thế à?
Vâng bác thì giỏi rồi, ko chấp

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Nhiều bác thần thánh audio quá...mỗi người mỗi suy nghĩa và tìm cái vui...đừng bặt ai theo mình ...tks

ttlinhha

Well-Known Member

-Nhiều bác thần thánh audio quá...mỗi người mỗi suy nghĩa và tìm cái vui...đừng bặt ai theo mình ...tks
Bác nói chuẩn rồi, thế mà có những ông ít việc cứ thích chỉ đạo người khác theo ý mình cơ đấy. Chắc là GATO =))

pi0trek

Active Member

Đây chỉ là 1 cách giải trí, thư giãn, hobby. Đâu phải quan trọng hóa vấn đề lên để rồi gây flame trong topic k cần thiết :)>-. Với lại ng có tiền thì chi cho hobby của ng ta như thế nào thì kệ họ chứ, đó đâu phải tội.

ps. Mong các bác hạ nhiệt :-bd.

nqh18

Member

Bác nói chuẩn đấy ,với e CDP vẫn là số một,

---------- Post added 05-10-2013 at 05:08 ----------

Bác nói chuẩn đấy ,với e CDP vẫn là số một,

khonggica

Member

kiếm cái bàn phím multi đi. rồi để ctrinh chơi nhạc (đã add sẵn list nhạc) ở startup. máy bật lên thì bấm vào play trên bàn phím. thế thôi.

ttlinhha

Well-Known Member

kiếm cái bàn phím multi đi. rồi để ctrinh chơi nhạc (đã add sẵn list nhạc) ở startup. máy bật lên thì bấm vào play trên bàn phím. thế thôi.

Ví dụ như em đang có khoảng gần 1T nhạc (không biết bao nhiêu bài nhỉ:D) thì add list nhạc sẵn như thế nào để tìm đc bài cần nghe hoặc đơn giản hơn là album cần nghe bác nhỉ?

thanhyk

Well-Known Member

Trường hợp không bật tivi nhưng dùng iphone/ipad điều khiển thay tivi/chuột/bàn phím thì cài app gì được ạ (có mạng internet). Thanks

kusanagi

Trường hợp không bật tivi nhưng dùng iphone/ipad điều khiển thay tivi/chuột/bàn phím thì cài app gì được ạ (có mạng internet). Thanks

Bác xài teamviewer nhé, trong máy bật 1 cái rồi lấy tài khoản nhập vào ipad. Tuy nhiên e ko thích cách này lắm vì điều kiển teamviewer trên ipad e thấy ko thuận tiện bằng qua music player client kiểu JRemote, Squeezebox, MPoD .v.v.. vì playlist và giao diện quản lý tối ưu, đơn giản hơn, dù teamview điều kiển mạnh hơn vì điều khiển được nguyên máy tính

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Mình có ipad one 32G mình định làm theo bác là dùng JRemote, Squeezebox, MPoD nhưng chưa rõ và làm như thế nào??? cám ơn mọi người đã quan tâm chủ đề của mình...

kusanagi

-Mình có ipad one 32G mình định làm theo bác là dùng JRemote, Squeezebox, MPoD nhưng chưa rõ và làm như thế nào??? cám ơn mọi người đã quan tâm chủ đề của mình...
Tối rảnh em sẽ viết hướng dẫn cho bác nhé

khonggica

Member

Ví dụ như em đang có khoảng gần 1T nhạc (không biết bao nhiêu bài nhỉ:D) thì add list nhạc sẵn như thế nào để tìm đc bài cần nghe hoặc đơn giản hơn là album cần nghe bác nhỉ?

chả phải ví dụ làm gì. mình cũng hơn 1T nhạc và cũng đang chơi kiểu đó đây. nếu chỉ muốn nghe nhưng bài mình thích nghe thì việc gì phải vất vả down cả T nhạc làm gì. chỉ kiếm nhưng bài thích nghe làm một playlist là xong.
ví như bạn mua 1CD chỉ vì trong đó có 1 bài mình thích, những bài còn lại không thích thì bạn sẽ làm thế nào?
còn thích tìm bài thì remote qua mạng vào máy đó mà tìm thôi.

P/S các bạn trẻ giờ thích cái gì cũng sẵn cơ, không chịu động tay động chân gì cả.

8saturday8

Quá đơn giản , bác tạo playlist trên Windowmedia ,add nhạc vào rồi save lại có file .wpl (vào property của playlist chọn open file location , sẽ thấy file này)
Mở start program , vào cái folder Start Up (mở vào) rồi copy cái file list nhạc kia là mỗi lần khởi động máy nó sẽ tự chạy
E ko dùng footbar , chắc cũng tương tự , đã test cho bác và thành công .

Bên trên