Làm sao để chấp nhận Windows 8 trên máy tính?

quanbhvn

Active Member
Ðề: Làm sao để chấp nhận Windows 8 trên máy tính?

Đã xài win 8 2-3 tháng nay. Nhìn chung ngang ngửa win 7. Có điểm hơn điểm thua, nhưng để dùng tiếp cho hợp thấy mới mẻ. Điều dở nhất là mấy cái rắc không tác dụng.

soildsnake

Active Member

Đã xài win 8 2-3 tháng nay. Nhìn chung ngang ngửa win 7. Có điểm hơn điểm thua, nhưng để dùng tiếp cho hợp thấy mới mẻ. Điều dở nhất là mấy cái rắc không tác dụng.

active cho lành anh ơi, update thoải mái

chipintel_li

Nói chung xài từ XP - Vista - Win 7 - Bây giờ Win 8 từ hồi mới ra đời tới giờ ....
Khẳng định Win nào cũng sử dụng cùng chức năng , cùng một máy .......... thấy win 8 đã được tích luỹ kinh nghiệm chịu đựng để cày HD và nhiều thứ khác nhất ...................... đơn giản : bình thường cứ 1 tháng là cài lại win 1 lần , nhưng em win 8 này xài đã hơn 4 tháng ùi , okê .
Mấy bác bàn cho lắm chi mệt .... xài và cảm nhận , không hơp thì xài lại cái cũ :))
Chuẩn không cần chỉnh. Chỉ e chưa trải nghiệm win8 mà đã phán win8 ko bằng win7 chỉ như vista

ko việc gì phải ép mình sài Win 8. Tớ thấy thích XP hơn nhiều. Thích một cách tự nhiên chứ ko phải như MS mún ép mình thích Win 8 kiểu quảng cáo hay trào lưu tablet.

conghieu1978

Moderator
1/ Dùng SSD để cảm nhận hết tốc độ. (cái ni chưa có).
Còn
- Dùng màn hình có độ phân giải cao để tận hưởng được giao diện.
- Kiên trì.
Hai điều này thì đã có, chỉ có điều chưa có màn hình cảm ứng để xài.
2/ Cảm nhận:
Xài em nó từ ngày mới ra mắt nên cảm thấy rất hài lòng. (Thấy em nó như một cô gái đẹp và thông minh ) Vậy thôi.:))

soildsnake

Active Member

thì chờ tới tầm 1 tháng trước rùi, nhờ vã mãi mới có thèn bạn cài cho. H các hãng laptop đã hỗ trợ hầu hết driver nên win 8 là lựa chọn số 1

Tới phần mềm quản lí của ngành e học ra gần chục năm vẫn dùng tốt, win 8 tương thích ngược tốt quá

dia

Well-Known Member

Máy cùi, xài win 7 là OK rùi, đợi mấy bản cấp nhật hạn chế bớt bảo mật của Win 8 thì thử xem thế nào. Giờ tạm hài lòng với Win 7

nqt0045

Member

vote cho win8, ngon lành cành đào, mặc dù 1 số driver cũng chưa được hỗ trợ tốt lắm :) ko biết sao chứ cái card vga onboard của mình chưa thấy intel hỗ trợ driver :)

Dai Nhan

Member

Nếu màn hình không có cảm ứng thì cứ dùng Win 7 cho lành, đợi Win 9 - Win 10 luôn :)

ngoài vấn đề không tương thích driver của phần cứng cũ thì không bàn tán gì nhiều cũng khá tuyệt khi trải nghiệm windows 8 >:D<

linhquanaudio

Well-Known Member

Không có gì là khó sử dụng cả. Vấn đề nếu bạn có 1G hay 2G RAM và sử dụng nhiều ứng dụng trong thời gian dài hoặc chơi Game thì không nên xài win7 hay 8.

Ðề: Re: Làm sao để chấp nhận Windows 8 trên máy tính?

Đánh giá một cách công bằng là: Win 7 tạm thời vẫn ngọt ngào & đáp ứng được hầu hết nhu cầu.
Tất nhiên không thể phủ nhận cái đổi khác của Win 8. Mình mà tìm được cách hạn chế bảo mật của Win 8 thì cũng dùng ngay. :)

PS: Mình bị cái lỗi, copy bất cứ thứ gì vào phân vùng cài đặt Win 8 (C:\) đều bị hỏi đi, hỏi lại, rất khó chịu. :(

nếu bạn đã dùng quen win7 thì cái này ở win8 cũng tương tự thôi. đặt cái level security xuống mức thấp là dc ngay.
nhưng nói thật sau khi dùng 3 tháng win 8 mình lại quay về với win 7, bởi cái mình cần là hiệu năng và sự tiện lợi trong công việc. cái này mình ko thấy ở win 88->

Mình có một số điểm không đồng tình với ý kiến bạn đưa ra như sau:
- Win 8 hiện nay chưa có driver chuẩn do các hãng support: Sai. Vì bây giờ đã là tháng 3/2013 rồi không phải là thời điểm Win 8 mới ra mắt nữa. Và cái driver VGA AMD 4670 của bạn có thể tìm thấy trên trang chủ của AMD nhé.
- App Store chỉ dành cho Win RT: Sai.
- Màn hình Start screen (Modern UI) chỉ dành cho cảm ứng, không dành cho phím chuột: Sai.
- Hiệu năng Win 8 thấp hơn Win 7: Sai (Nếu ai dùng Win 8 một thời gian, nhất là mới update driver mới của các nhà sản xuất phần cứng mà thấy máy chạy chậm hơn bình thường thì chịu khó update win, đừng giữ thói quen Disable Windows Update như thời XP)

bạn nên xem lại rồi đã phán:
1. drive tuy có update nhưng không đầy đủ. đặc biệt là dòng máy cũ
2. Update win 8 là một sai lầm (theo kinh nghiệm của mình). làm phình to dung lượng win, làm chậm khởi động,... máy mình dùng win 8 bản quyền đoàng hoàng nhé.

conando

Well-Known Member

...Bởi vì thời gian ngự trị của những người tiền nhiệm quá lâu và ăn quá sâu vào thói quen của người sử dụng......
em nghĩ chính xác là vậy.

phamhongson

Well-Known Member

Cách đây 1 năm em xài thử W8 và sau 1 tháng vứt bỏ quay lại với W7. Lý do chính là Driver hỗ trợ kém và thao tác không hợp lý đối với HTPC (em chủ yếu để xem phim và nghe nhạc). Vừa rồi nghe mói W8 có nhiều cải tiến, lại cài thử và sau 2 tuần vứt đi tiếp. Lý do chính là hỗ trợ media (cho HTPC) thua xa W7, mặc dù tác nghiệp trên mạng quá ngon lành. Kết luận chung W8 chỉ phù hợp với máy tính có kết nối mạng và tác nghiệp thường xuyên trên mạng, còn để chơi HD cứ W7 cho lành và ngon. W8 rồi sẽ như Vitsa còn W7 sẽ như XP ngày xưa.

bạn nên xem lại rồi đã phán:
1. drive tuy có update nhưng không đầy đủ. đặc biệt là dòng máy cũ
2. Update win 8 là một sai lầm (theo kinh nghiệm của mình). làm phình to dung lượng win, làm chậm khởi động,... máy mình dùng win 8 bản quyền đoàng hoàng nhé.

Bạn phán như vậy mới thật đáng "nể" chứ

Bên trên