Làm sao để chấp nhận Windows 8 trên máy tính?

Geomitech

Member
Không thực sự như bạn nghĩ!? Windows 8 quá tuyệt vời.
Tuy nhiên để trả giá cho cái tuyệt ấy bạn phải chịu khó đầu tư thời gian nghiên cứu và hiểu về nó, hiểu được cách sử dụng phím tắt (Rất hay ở cái phím Windows). Win 8 có giao diện và cách thức hoạt động khác với tiền nhiệm. Không thể so sánh win 8 với Vista. Vista thực sự là nỗi đau của MS: vừa chậm, vừa chiếm dụng tài nguyên, vừa đòi hỏi quá nhiều. Win 8 không quá khắt khe như Vista, Win7 chạy được thì Win8 chạy nuột hơn thế. Tuy nhiên cũng khá giống như Win7, Win8 đòi hỏi bạn phải dùng bản xịn, nghĩa là không Crack bằng phần mềm, phải là bản quyền thực mới cho thấy cái hay của nó (Cái này cư dân mạng quá sõi để có thể kích hoạt bản quyền với thời gian vài phút, hoàn toàn Free). Win8 không cần dùng đến antivirus của hãng khác, bản thân nó khi đã được kích hoạt bản quyền nó sẽ kích Windows Defender chạy rất nuột nà, không rườm rà.
Cái hạn chế của Win8 là vẫn còn ngố quá. Chẳng hạn như khi xem file ảnh (*.jpg chẳng hạn) phải mất khá lâu mới cho kết quả.... Cái ngố hơn là không cho cài đặt một số phần mềm quen thuộc (cái này thì win7 cũng mắc phải, tuy nhiên được đánh giá là ngố hơn win7)
Cái này hoàn toàn là do trải nghiệm thực tế của cá nhân, các bạn cùng sử dụng và cảm nhận!

Dùng SSD để cảm nhận hết tốc độ
Dùng màn hình có độ phân giải cao để tận hưởng được giao diện
Kiên trì

3 ý chính bên trên đã cho thấy, Windows 8 thất bại giống Vista. Đại đa số không đáp ứng đc đầy đủ phần cứng cho trải nghiệm hoàn hảo.

Ðề: Làm sao để chấp nhận Windows 8 trên máy tính?

xái win 8 thấy lóng ngóng thế nào ấy. hơi khó xài

ntphan

Ðề: Re: Làm sao để chấp nhận Windows 8 trên máy tính?

Đánh giá một cách công bằng là: Win 7 tạm thời vẫn ngọt ngào & đáp ứng được hầu hết nhu cầu.
Tất nhiên không thể phủ nhận cái đổi khác của Win 8. Mình mà tìm được cách hạn chế bảo mật của Win 8 thì cũng dùng ngay. :)

PS: Mình bị cái lỗi, copy bất cứ thứ gì vào phân vùng cài đặt Win 8 (C:\) đều bị hỏi đi, hỏi lại, rất khó chịu. :(

Em mạo muội chỉ bác, bác thử xem, biết đâu khắc phụ được vụ copy hỏi đi hỏi lại. Bác right click vô phân vùng ổ C, rồi dò tới chỗ mấy cái quyền gán cho ổ này. Có thể có một user nào đó đang được gán quyền lung tung. nên khi bác chép vào ổ C, nó mới hỏi bác thế. Nói cũng hơi mơ hồ, nhưng em nghĩ nó liên quan tới quyền gán cho ổ cứng này. Bác mò thử xem.

Cũng bày đặt PS giống bác: em rất ngưỡng mộ kho dữ liệu bác share với anh em trên diễn đàn này.

Hoangmusic

Oài
Ko hiểu các bác sao, em thấy thế này
Hàng ngày đến cơ quan, vẫn mở từng đó chương trình, làm từng đó thao tác
Win 7 đến 11h là ì ạch
Win 8 chạy vèo vèo hết cả ngày
Chỉ nhiêu đó thôi em đã nghiện rồi.
Công việc hàng ngày của em như sau:
4 file word mở liên tục
4 file exel mở liên tục
1 photoshop CS6
1 Chrome mở 13 tab 1 lúc cả ngày
3 chương trình chuyện dụng khác

Win 7 đơ, chạy chậm, chuyển qua lại các chương trình ko nuột, nhiều lúc tức phát điên.
Xài win 8 ngon lành với đúng những thao tác và công việc đó
Kết luận: Win 8 ngon hơn, còn cái gì thói quen với phần mềm thì em ko bít
Ờ quên, em xài bản crack :))
Cấu hình: Ram 2mb, chip core 2 dual

abcabc120

Member
đang dùng win 8
và thấy rất hài lòng:x
máy chạy nhanh hơn so với dùng win 7
ý kiến cá nhân;;)

EricYuong

Member

Đã dùng qua win8 và tiếp tục sử dụng ......win7 :D win8 xài key mouse thấy ko ổn lắm

enix

Active Member

Ở đây em đảm bảo có khối bác chưa từng đụng tới Win8 mà cứ "té nước theo mưa"
Em ko thích cái Metro của win8, nên em cài cái Start8 cho nó login vô thẳng desktop, disable corners và quên lun cái metro, xài thì có khác gì win7 đâu mà nhiều bác cứ bảo nào là khó xài, nào là phải có cảm ứng mouse ko xài được, ... ???
Còn hiệu năng thì thấy Win8 chạy mượt mà hơn Win7 nhiều, nhiêu đó là đủ để chuyển qua rồi, còn game với ứng dụng thì đa phần đều chơi được, chỉ trừ các bác nào có phần mềm chuyên biệt thôi.

paracels

Well-Known Member
Đọc hướng dẫn thấy activate sao rắc rối quá, thực tế activate có rắc rối như vậy không các bác ? Cũng định thử nhưng ngại ...

teentit4n

đến tận bây h vẫn ko thể hiểu nổi các bác chê win 8 chỉ vì cái modernUI
1 cái START SCREEN màu sắc, mượt mà, sinh động với vô số thông tin live ngay trên đó, mất đến ti tỉ công sức của MS để chăm chút lại có thể kém hơn 1 cái START MENU nhàm chán, già cỗi và đơn điệu là thế dell' nào? có cái gì mới mà ko phải tìm hiểu? các bác trc khi học dùng máy tính có biết nút alt ctrl với shift là cái gì ko mà cứ phải đòi hỏi phải dễ dùng, phải 1 phát quen luôn?
những phần còn lại, xin khẳng định những gì win 7 có, làm đc thì win 8 chắc chắn có và làm đc 1 cách tương ứng, thậm chí còn hơn (đố các bác làm đc cho cái win 7 từ lúc bật nguồn đến mh log in mất 12~14s đó, ổ HDD bthg)

lazy_nights

Member
Re: Ðề: Làm sao để chấp nhận Windows 8 trên máy tính?

Oài
Ko hiểu các bác sao, em thấy thế này
Hàng ngày đến cơ quan, vẫn mở từng đó chương trình, làm từng đó thao tác
Win 7 đến 11h là ì ạch
Win 8 chạy vèo vèo hết cả ngày
Chỉ nhiêu đó thôi em đã nghiện rồi.
Công việc hàng ngày của em như sau:
4 file word mở liên tục
4 file exel mở liên tục
1 photoshop CS6
1 Chrome mở 13 tab 1 lúc cả ngày
3 chương trình chuyện dụng khác

Win 7 đơ, chạy chậm, chuyển qua lại các chương trình ko nuột, nhiều lúc tức phát điên.
Xài win 8 ngon lành với đúng những thao tác và công việc đó
Kết luận: Win 8 ngon hơn, còn cái gì thói quen với phần mềm thì em ko bít
Ờ quên, em xài bản crack :))
Cấu hình: Ram 2mb, chip core 2 dual

ram 2gb, core 2 duo,mở mớ phía trên mà win 8 chạy mượt dc à? để lát xuống laptop con bạn test thử xem sao, mà máy nó 4gb ram với i5 :(

titmit090729

Windows 8 sẽ đòi hỏi cấu hình tối thiếu:
* Chip: 32-bit (x86) hoặc 64-bit (x64) 1GHz trở lên

* RAM: 1GB (32-bit) hoặc 2GB (64-bit)

* Ổ đĩa cứng: 16GB (32-bit) hoặc 20GB (64-bit)

* Card đồ họa hỗ trợ DirectX 9 với driver WDDM 1.0 trở lên

vậy ram 2gb là mượt mà rồi

mà office 2013 mượt mà hơn office 2010 nhiều

minhneo

Member

Laptop đang sài Win8 ( từ lúc ra mắt tới giờ ) cảm nhận cá nhân là chạy mượt, ít ăn pin hơn Win7, nhưng có cái là 1 số chương trình chưa chạy được nên còn dùng Win7 cho máy bàn không thì cũng lên luôn rồi

titmit090729

Re: Ðề: Làm sao để chấp nhận Windows 8 trên máy tính?

Nói 1 cách ngắn gọn: Bác nào đang chơi với phím và chuột thì đừng chơi win8.

em vẫn dùng win 8 với bàn phím và các tổ hợp phím tắt
1. Windows + C: Mở ngay lập tức thanh Charms để xem ngày giờ, pin, và truy cập các công cụ tìm kiếm, chia sẽ, thiết bị và thiết lập.
2. Windows + I: Mở nhanh mục Settings của thanh chrams và bạn có thể tùy chỉnh mọi thứ, tắt máy, và thực hiện các tác vụ khác của nó.
3. Windows + D: Dù bạn đang ở bất kỳ chỗ nào của Windows cũng có thể trở lại màn hình Desktop sau khi nhấn tố hợp phím này và rất nhiều người sử dụng nó. Nhấn tổ hợp phím 2 lần sẽ giúp bạn ẩn hoặc mở lại ứng dụng đang có trên màn hình Desktop của bạn.
4. Windows + PrtSc: chụp ảnh toàn màn hình và lưu vào thư mục Screenshot của Pictures mặc định dưới dạng PNG.
5. Windows + X: Hiển thị trình đơn tác vụ của Microsoft bao gồm các công cụ cần thiết thường hay được sử dụng như Power Options, Device Manager, Disk Managenment, Command Prompt,...
6. Windows + Q: mở nhanh trình tìm kiếm các ứng dụng đã cài đặt trên Windows.
7. Windows + Tab: mở nhanh thanh Task Switch để chuyển tác vụ ứng dụng.
8. Windows + H: Mở nhanh thanh chia sẽ (Share) trên thanh Charms.
9. Windows + M: thu nhỏ các ứng dụng đang có trên màn hình Desktop xuống thanh taskbar nhanh chóng.
10. Windows + W: Mở nhanh thanh tìm kiếm và thiết lập tìm kiếm ở giao diện Metro.
11. Windows + F: Mở thanh tìm kiếm tập tin cụ thể và thiết lập tìm kiếm.
12. Windows + R: Mở nhanh hộp thoại Run, tác vụ này các bạn thường hay sử dụng để gõ trực tiếp các file chạy .exe hoặc mở thư mục trong hệ thống.
13. Windows + E: Mở File Explorer và truy cập trực tiếp vào My Computer.
14. Windows + phím số (1 – 9) cho phép bạn mở nhanh các ứng dụng được đính dưới thanh Taskbar.
15. Windows + Preiod: Cho phép bạn chuyển đổi các thanh làm việc lần lượt từ trái qua phải.
16. Windows Key + Z: Truy cập menu các ứng dụng, hiển thị các tùy chọn đối với ứng dụng đang được kích hoạt.

minhneo

Member

Tuần trước cho thằng em mượn laptop nó sài đã rồi không shutdown chổ nào :D mình thì đang mệt quá lăn ra ngủ nó không dám gọi dậy, 1h sáng thức dậy thấy nó còn lò mò kiếm cái chổ tắt máy :))

titmit090729

Những điểm mới trên Windows 8 không có trên Windows 7
Windows 8 ra đời đem đến cho người dùng những trải nghiệm hoàn toàn mới so với phiên bản Windows 7 trước đó như hỗ trợ màn hình cảm ứng, lưu trữ đám mây, kho ứng dụng Windows, bảo mật, kết nối nhiều màn hình… Dưới đây là những điểm mới nổi bật của Windows 8 mà bạn sẽ không thấy ở Windows 7.

Màn hình Start: Đây là một trong những thay đổi lớn nhất cửa Windows 8 và khiến không ít người dùng bối rối. Windows 8 không còn nút Start như Windows 7, thay vào đó là màn hình Start với loạt ô gạch chứa thông tin cập nhật theo thời gian thực. Trình đơn Control Panel cũng được thay thế bằng thanh Charm khi bạn muốn truy cập vào các thiết lập.
Tính năng “snap-to”: Tính năng này cho phép bạn chạy đa nhiệm các ứng dụng Metro,nghĩa là bạn có thể đưa nhiều ứng dụng Metro lên giao diện người dùng của Windows 8 hoặc chạy trên giao diện cổ điển tương tự Windows 7. Nếu dùng màn hình cảm ứng, bạn có thể thao tác phóng to thu nhỏ cửa sổ ứng dụng, trượt hai ứng dụng qua lại nhau… Tính năng này rất hữu ích khi bạn bạn làm việc với tài liệu, cần so sánh thông tin, kết quả…

Mật khẩu hình ảnh: Tính năng này cho phép bạn đặt hình ảnh làm mật khẩu thay vì những ký tự chữ, số thông thường. Việc cài đặt mật khẩu hình ảnh rất đơn giản, bạn chỉ cần chọn một hình ảnh bất kỳ làm ảnh đại diện thay vì những hình ảnh mà Microsoft đề nghị. Sau đó, bạn thực hiện một số thao tác trên bức ảnh mà bạn sẽ lặp lại để đăng nhập. Những thao tác sẽ được ghi nhận để đăng nhập vào hệ thống dựa trên điểm bắt đầu, kết thúc và hướng. Tuy nhiên, hình dạng của những động tác trên màn hình cảm ứng chỉ giới
hạn ở việc vẽ vòng tròn, kẻ đường thẳng và gõ một lần trên màn hình cảm ứng.

Kho ứng dụng Windows Store: Windows Store được tích hợp trong Windows 8, cung cấp cho người dùng các ứng dụng Metro. Các ứng dụng này giúp làm nổi bật giao diện Modern UI cũng như tính năng cảm ứng của Windows 8. Bạn chỉ có thể mua các ứng dụng này qua Windows Store.

Kết nối SkyDrive: Dịch vụ lưu trữ trên mây này cho phép bạn dễ dàng sao lưu, chia sẻ tài liệu, hình ảnh từ Windows 8. Các tệp tin người dùng lưu trữ trên đám mây đều có thể xem dễ dàng trên máy tính bảng, smartphone hay các thiết bị Windows 8 khác mà họ sở hữu.

ARM: Trước Windows 8, các máy tính cá nhân hầu hết dùng bộ xử lý x86. Nhưng nay, phiên bản Windows RT có thể chạy với bộ xử lý ARM. Microsoft dường như đang phá vỡ truyền thống lâu đời bằng việc ra mắt máy tính bảng Surface RT, với phần cứng do Microsoft phát triển. Chip ARM có lợi thế là tiêu thụ ít điện năng hơn x86, giúp kéo dài thời gian dùng pin.

Khôi phục máy tính: Trong Control Panel, bạn sẽ thấy một tính năng mới có tên Recovery, cho phép người dùng làm mới hoặc khôi phục lại máy tính PC.

Storage Spaces: Tính năng Storage Spaces cho phép bạn gom nhiều ổ cứng với nhau và truy cập dữ liệu trên đó như thể chúng là một ổ cứng lớn. Tất cả các ổ cứng sẽ hiển thị trên Windows 8 với một ký hiệu duy nhất.

Tùy chọn nhiều màn hình: Với Windows 8, bạn có thể di chuyển ứng dụng từ màn hình này sang màn hình khác với các thao tác kéo và thả ứng dụng, hình ảnh được hiển thị mở rộng trên nhiều màn hình.

nguồn tổng hợp

để thay ổ ssd xem co gì cao cờ hơn không.

Bên trên