Làm sao để kết nối cổng DVI card GTX260 đến cổng component của tivi samsung 21'

xin chào các bạn, mình đang gặp vấn đề sau mà chưa biết giải quyết thế nào, mong các bạn góp ý cho.
hiện mình mới mua cái card màn EVGA GTX260 core192, đang tính kết nối tới cái tivi phẳng samsung 21' cũ ở nhà, nên mình có chạy ra ngoài mua sợi cable chuyển VGA to Component. Sơ đồ kết nối của mình như sau: "từ cổng DVI-I của GTX260 --> đầu chuyển DVI to VGA (phụ kiện kèm theo card màn hình)--> cable VGA to Component (cái này mua ngoài chợ Nhật Tảo 100k)" để cắm vào tivi. nhưng sao tivi mình không thể hiện dược hình ảnh mà chỉ là những mảng màu nhấp nháy, những biểu tượng nhòe nhoẹt (nếu nhìn kỹ thì mình đoán lờ mờ đó là logo cua Win khi vừa mới logon). Mình có đổi 3 đầu dây Y-Pr-Pb đủ cách rồi vẫn không cải thiện được tình hình.
Mình xin kể thêm tình trang của các thiết bị khi kết nối ở trạng thái default là rất tốt như sau: **nếu cắm đầu DVD dân dụng đến tivi theo chuẩn "component to component" thì vẫn bình thường (xài hơn năm nay hình ảnh mịn màng lắm). **Còn PC khi kết nối tới màn CRT vi tính (cổng DVI-I --> đầu chuyển DVI to VGA) vẫn rất okie.
Cũng xin nói thêm là hiện giờ mình hết tiền để mua màn hình LCD rồi nên mới phải xài giải pháp trên. Ý kiến các bạn đóng góp cho mình nhé.

vtlam

Active Member
Ðề: Làm sao để kết nối cổng DVI card GTX260 đến cổng component của tivi samsung 21'

Không dùng với TV SS phẳng được đâu, bác cố gắng phấn đấu lên đời LCD đi.

hunghugo

Member
Ðề: Làm sao để kết nối cổng DVI card GTX260 đến cổng component của tivi samsung 21'

Tình trạng trên là do Bác đã đưa tín hiệu hình qua nhiều công đoạn chuyển đổi [ DVI to VGA >> cable VGA to Component ] cho nên đã xảy ra hiện tượng trên
Bác nên đi cáp từ >> S - Component trên card Mản hình [ Bác phải mua 1 sợi cáp chuyển đổi từ S - component ra Component [ Đầu có 3 đầu cái màu trắng - đỏ - vàng >>> cáp nầy thường đi kèm theo Card màn hình khi mua >> vào cổng Component trên TV 21 inch samSung của Bác

Bác nên mua Adapter nầy là chạy gooddddddddddd

Giá " 19 USD

http://sewelldirect.com/dvivideoadapter.asp

Chúc Bác thành công

Chỉnh sửa lần cuối:

buihung

Administrator

Con CTR 21 đấy chả to hơn con LCD máy tính được bao nhiêu nên bác đừng mất công tìm cách kết nối cải thiệt chất lượng hiển thị làm gì.

tại hiện giờ kinh phí đang eo hep nên mình chưa tậu được màn hình LCD. Nhưng dù vây, mình vẫn thích xem hình ảnh trên tivi CRT hơn, hình ảnh màu sắc chân thực các bạn àh. Khả năng thể hiện màu đen là vô đối, cũng không bị hiện tượng bóng ma như LCD. Độ bền thì khỏi phải bàn cãi.
Tuy nhiên tốn diện thì...

Với giải pháp của bạn "hunghugo" thì mình nên dùng sợi cáp chuyển từ s-video sang component có phải vậy không? Nhưng theo các thông tin mình đã đọc trên diễn đàn thì các anh em hdvietnam nhận định là chất lượng tín hiệu ra từ s-video luôn thấp hơn component. Nếu mình chuyển như thế chẳng phải là tín hiệu bị suy hao ngay từ đầu ra, không thể hiện dc khả năng của chuẩn analog component?
Còn loại thứ 2 là: DVI to Component Video Adapter, như cái adapter bạn show ra đó thì bán ở đâu vậy? Mình đang ở Tp.HCM

Chỉnh sửa lần cuối:

game_matter

Cái DVI --> Component đó tớ không chắc là hiện nổi ảnh đâu, vì cơ chế quét ảnh của TV CRT nó khác LCD, gắn thì được nhưng phải xem cái PC có hỗ trợ không đã
tốt nhất cứ gắn S-video > Component cho chắc ăn

superman

làm chj cho mệt óc vậy bác và mất thời gian nữa,để đóa ra tiệm mua cái Lcd 32 inch coi cho đã mà cách kết nối đơn giản mà ko mệt óc nữa

buonnguqua

Active Member

Caí TV CRT của bác độ phân giải tối là 480p thì dù có dùng Component cũng đâu thể lên 720p được

tại hiện giờ kinh phí đang eo hep nên mình chưa tậu được màn hình LCD. Nhưng dù vây, mình vẫn thích xem hình ảnh trên tivi CRT hơn, hình ảnh màu sắc chân thực các bạn àh. Khả năng thể hiện màu đen là vô đối, cũng không bị hiện tượng bóng ma như LCD. Độ bền thì khỏi phải bàn cãi.
Tuy nhiên tốn diện thì...

Hic, nghe bạn nói câu hình ảnh màu sắc chân thực mình lại còn thể hiện mà đen vô đối mà mình suýt ngất. Bạn còn đang đi hỏi là làm thế nào để kết nối mà bạn đã kết luận như vậy thì bạn lầm to rồi.
Giải pháp hiện tại: Quên ngay cái ý nghĩ đó đi cho nhẹ người vừa đỡ tốn tiền mua cáp và thời gian của bác. Tạm xem qua màn hình vi tính cho dù nó là CRT vẫn còn đẹp hơn khi bác nối qua tivi.
Tiết kiệm tiền làm còn SS 330 giá 6,450k bác nhé.
Vài lời khuyên chân thành

buihung

Administrator

Bác cứ kêu kinh phí eo hẹp chứ chơi đến dòng GTX260 thì chả ai nghèo cả.

thì vì mua con GTX 260 xong là hết tiền rồi mọi người ơi...

đúng là xem bằng monitor CRT sẽ nét hơn tivi thường nhưng nó có 15' ah, xem nhỏ xíu hà (cái TVs ít ra cũng có cái 21', 25' ở nhà), mà mấy cái movie sau này màn hình toàn là aspect 2,1 : 1 không cơ, làm cho hình ảnh chỉ còn là 1 lằn bé bé xinh xinh ngay giữa cái màn hình... thà xem phim trên máy PSP còn phủ gần hết màn (Oppss)...
Chúc các anh em chú bác nào có màn LCD 16:9, cứ 32' trở lên xem phê phải biết... màn của mấy bác mà nối với con VID em thì... (đang tưởng tượng)... Làm rap chiếu phim quy mô làng xã....

àh cho em hỏi Sài Gòn chỗ nào bán cái cable chuyển S-video(7pin) sang components không. Phải kết nối dc với cái tivi nhà em thì em mới yên lòng hả dạ (gốc dân Kỹ thuật nên đặt ra vấn đề là phải giải quyết được, không thì nó rậm rà rậm rực khó chịu lắm......)

Em xin hết.

Thế Anh

Bác Nam Nguyễn này chắc chưa bao giờ xài TV LCD nên phát biểu cứ linh ta linh tinh. Mà bác mua GTX260 hàng kẹp nách à? Nếu hàng xịn nguyên BOX bao giờ cũng có cái chuyển S-Video sang Component

con VID mình nhờ người nhà mua bên US, khi đem về VN vẫn là full box. tuy nhiên trong hộp ko có cable chuyển s-video > component, lúc đầu cũng thấy nghi ngờ, như xem lịa cái box, những phụ kiện đi kèm thì đúng là cái thằng EVGA nó ko có kèm theo... nên chưa kết nối được, vẫn cứ lăn tăn...

àh cho hỏi thêm tý, máy mình CPU E8400, 2*1g DdramIII với con vid trên ấy đấy, thế thì phải cấu hình các bộ decoder, shader ra sao cho phân bổ đều công suất cả trên CPU lẫn GPU???

buihung

Administrator

con VID mình nhờ người nhà mua bên US, khi đem về VN vẫn là full box. tuy nhiên trong hộp ko có cable chuyển s-video > component, lúc đầu cũng thấy nghi ngờ, như xem lịa cái box, những phụ kiện đi kèm thì đúng là cái thằng EVGA nó ko có kèm theo... nên chưa kết nối được, vẫn cứ lăn tăn...

àh cho hỏi thêm tý, máy mình CPU E8400, 2*1g DdramIII với con vid trên ấy đấy, thế thì phải cấu hình các bộ decoder, shader ra sao cho phân bổ đều công suất cả trên CPU lẫn GPU???

Em thua bác luôn, cấu hình của bác nhiều anh em trên này mơ cũng không được, vậy mà bác cứ kêu là ko có tiền chỉ dùng con CTR 15'.

duycom

Ban Quản Trị

Frog

Member

Bác này mua sắm đồ trong tình trạng hưng phấn đây!
Ngó bộ đồ, bác Nam này em có cảm giác như bị cụt tay, cụt chân vậy.
Vụ phân bổ công suất này nọ giữa CPU và Vga em thấy không cần thiết đâu. Bác cứ giã decode=CPU cho em, thiết lập cấu hình cao nhất có thể, nó có ăn nhằm gì so với PC của bác đâu?
PC của bác như vầy, cần thêm 1 chút kinh phí eo hẹp nữa để tậu 1 LCD PC 24", hoặc LCD TV 32" mới ổn.

Thế Anh

Chi bao tiền để có con máy khủng chơi Game. Giờ mới chợt nhận ra là cần màn hình to để xem phim. Bó tay

Lần sau cân đối cả 2 nhu cầu nhé.

dạ, lúc đầu cụ nhà có ý định năm mới sắm sửa cái tivi LCD vài chục inche về xem truyền hình, thế nên nhân tiện em mới nhờ người quen bên Mễ mua con card VID ấy (nhờ từ hồi tháng 1), tính rằng hàng về là chơi luôn, làm cái cinema quy mô hộ gia đình....

Nhưng đời người khó đoán các bạn àh, kinh tế ngày một khó khăn, cụ em cũng như bao người khác, phải thắt chi tiêu, cái gì lỡ mua rồi thì thôi(con VID và cái main EP45T-UD3P), còn cái vụ tinh thể lỏng, tinh thể đặc thì phải hoãn vô thời hạn....
thế nên mới có chuyện oái ăm này xảy ra. Giờ ngồi nhìn cái PC, nhìn lại cái màn hình mà lòng buồn rười rượi...

mấy hôm rày em cứ chạy lên Nhật Tảo kiếm miết mà chẳng ra được sợi cáp S-video > component. Bộ cái sợi ấy nó hiếm muộn như vậy sao??? trong lòng lại dậy lên bao nỗi niềm tâm sự, mới vui đó nhưng lại buồn ngay đó thôi các bạn hà...

ah, thêm nữa là hiện nay thằng Nvidia tung ra nhiều giao thức hỗ trợ quá, nào là purevideo nào là cuda....
Làm cho em giờ này rối lên, không biết sử dung bộ lọc nào nữa.... mà nghe đâu thằng purevideo decoder phải mua bản quyền, và chỉ dùng cho WMP ?? Không biết mấy cái giao thức sau này hình ảnh có trau chuốt gì hơn so với các cách config kinh điển trên MPC của bác Chip và bác Locke1602 không nữa...

Chỉnh sửa lần cuối:

haipvg

Well-Known Member

Ối, bác định cho ra màn CRT TV thì cần gì phải quan tâm chuyện cài đặt, TV chỉ 21 inch thì không cần quan tâm đâu, cái đó để sau. Nếu muốn xem trên màn TV tốt thì có lẽ bác nên mua con VGA cỏ có cổng S-video hoặc cổng VGA rồi dùng cáp cắm để xem cho thuận tiện. Đến bao giờ mua được màn LCD thì hãy tính đến VGA xịn.

hbq1412

Member

Các bác cho hỏi loại dây component có truyền tải được tín hiệu 720p không?

Bên trên