Làm sao để thưởng thức HD - hướng dẫn A-Z

theles92843

Ðề: Làm sao để thưởng thức HD - hướng dẫn A-Z

Tôi đang dùng media box tvix 7000 nhưng định chuyển sang dùng htpc vì

1) giao diện của tvix đơn điệu quá và không có các solutions cho việc lưu trữ, truy cập, tìm kiếm theo thể loại, diễn viên, đạo diễn, năm sản xuất.... Tôi có khoảng vài trăm phim và việc quản lý library này là hoàn toàn manual!

2) ngoài xem phim, tvix 7000 tuy có làm thể được các media functions khác như nghe nhạc (khoảng vài ngàn bài stored trong HP MediaSmart home server), quản lý hình ảnh và play slideshow (có hoặc không có nhạc nền), ... nhưng hết sức hạn chế và basic

Việc láp ráp là ngoài khả năng và quĩ thời gian. Tôi phải chọn giải pháp mua sẵn (có thể upgrade lên sau này) Không biết các bác trên diễn đàn có biết chỗ nào bán sẵn HTPC theo cấu hình do bác Chip giới thiệu nhờ chỉ giáo giùm? Hoặc bác nào muốn bán htpc của mình để nâng cấp xin cho biết. Budget khoảng chừng $300 đủ không các bác (không tính phần ổ cứng)? Định bán TVIX 7000 mới mua 3 tháng nay từ 1 bạn Hoàng Tuấn -- lúc mua hơn $500 gồm cả ổ cứng. Cảm ơn các bác!

cadcam

Xin chao bac Chip a. Doc bai cua bac dung la mo mang ra bao nhieu. hhihi, hien tai nha em co 1 con may cau hinh the nay:
- Mainboard: Intel G43: Co DVI-D, S/PDIF, AGP Onboard shared max: 384MB
- CPU: Intel E8500
- RAM: 2G
-HDD: 160G
Voi cau hinh nay thi em can bo sung them gi de co the chay HD ngon lanh a? Em moi tap toe nen chang biet gi ve HD ca mong bac chi giao dum em a.
Thanks bac truoc

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Xin chao bac Chip a. Doc bai cua bac dung la mo mang ra bao nhieu. hhihi, hien tai nha em co 1 con may cau hinh the nay:
- Mainboard: Intel G43: Co DVI-D, S/PDIF, AGP Onboard shared max: 384MB
- CPU: Intel E8500
- RAM: 2G
-HDD: 160G
Voi cau hinh nay thi em can bo sung them gi de co the chay HD ngon lanh a? Em moi tap toe nen chang biet gi ve HD ca mong bac chi giao dum em a.
Thanks bac truoc

Cấu hình của bác đã play HD ngon rồi, tuy nhiên nếu muốn ngon nữa thì đầu tư cái video card rời cho hình ảnh tốt hơn.

P.S: lần sau bác viết tiếng Việt có dấu nhé.

duchuy1510

Em đã cài 2 bộ codec như anh chỉ rồi bây giờ sao nua .Em chơi HD trên lap HP 6520 core 2x2g va LCD samsung 32 HD ready va loa SM 4.1 dược ko.cần thêm gì nữa nhờ Anh chỉ giúp em có đọc hết bài của anh rồi nhưng vì mới chơi nên chưa hiểu hết về nó lắm

Em đã làm như các bác hướng dẫn ! Có điều em hơi thắc mắc là mấy cái chữ phụ đề nó che mất hình chứ ko chạy xuống cái băng đen ! nếu để > 100 thì ko thấy bóng dáng nó đâu nữa , để 100 thì nó ở dưới cùng , nhưng vẫn che hình ? :eek::confused:

vietrung

Active Member

Em đã làm như các bác hướng dẫn ! Có điều em hơi thắc mắc là mấy cái chữ phụ đề nó che mất hình chứ ko chạy xuống cái băng đen ! nếu để > 100 thì ko thấy bóng dáng nó đâu nữa , để 100 thì nó ở dưới cùng , nhưng vẫn che hình ? :eek::confused:

để 95 là vừa, mình vẫn hay dùng như vậy!!!

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Em đã cài 2 bộ codec như anh chỉ rồi bây giờ sao nua .Em chơi HD trên lap HP 6520 core 2x2g va LCD samsung 32 HD ready va loa SM 4.1 dược ko.cần thêm gì nữa nhờ Anh chỉ giúp em có đọc hết bài của anh rồi nhưng vì mới chơi nên chưa hiểu hết về nó lắm
Tốt hơn hết là bạn gọi trực tiếp, dễ cho cả hai.
Bạn dùng màn hình 16:9 thì chọn extend to 16:9, dùng màn hình thì chọn extend to 4:3.

hoanhochubodoi

nguyên bộ có cấu hình như sau:

cpu e5200
ram 1GB
hdd 160
vga Intel 3100 384 mb not-shared
sound alc 8800 7.1
dvd sata

Cấu hình này chơi tốt HD rồi nên mình chẳng thay đổi gì cả (trừ việc mua thêm HDD)

Bác Chip cho em hỏi là em dùng main gigabyte GA-G31M-S2L có integrated vga intel GMA 3100,384mb (em cũng không rõ là shared hay not shared). Em thấy trong tài liệu hướng dẫn sử dụng của main chỉ có đầu ra d-sub port thì để kết nối hdmi với con plasma panasonic 42 inch em phải mua thêm thiết bị gì ạ?
Mà bác cho em hỏi luôn muốn mua cáp s/pdifout cho mainboard thì mua ở đâu và giá khoảng bao nhiêu ạ?
Cấu hình máy em như thế này thì đã xem hd được chưa ạ?

System Manufacturer: Gigabyte Technology Co., Ltd.
System Model: G31M-S2L
Processor: Intel(R) Core(TM)2 Duo CPU E4500 @ 2.20GHz (2 CPUs)
Memory: 1014MB RAM
Page File: 358MB used, 2082MB available

---------------
Display Devices
---------------
Card name: Intel(R) G33/G31 Express Chipset Family
Manufacturer: Intel Corporation
Chip type: Intel(R) GMA 3100
DAC type: Internal
Device Key: Enum\PCI\VEN_8086&DEV_29C2&SUBSYS_D0001458&REV_02
Display Memory: 384.0 MB
Current Mode: 1152 x 864 (32 bit) (60Hz)
Monitor: Default Monitor
Monitor Max Res:
Driver Name: igxprd32.dll
Driver Version: 6.14.0010.4864 (English)
DDI Version: 9 (or higher)
Driver Attributes: Final Retail
Driver Date/Size: 8/24/2007 10:22:52, 57344 bytes
WHQL Logo'd: Yes
WHQL Date Stamp: n/a
VDD: n/a
Mini VDD: igxpmp32.sys
Mini VDD Date: 8/24/2007 10:22:56, 5776928 bytes
Device Identifier: {D7B78E66-6A82-11CF-E864-0AF0A3C2CB35}
Vendor ID: 0x8086
Device ID: 0x29C2
SubSys ID: 0xD0001458
Revision ID: 0x0002
Revision ID: 0x0002
Video Accel:
Deinterlace Caps: n/a
Registry: OK
DDraw Status: Enabled
D3D Status: Enabled
AGP Status: Not Available
DDraw Test Result: Not run
D3D7 Test Result: Not run
D3D8 Test Result: Not run
D3D9 Test Result: Not run

-------------
Sound Devices
-------------
Description: Realtek HD Audio output
Default Sound Playback: Yes
Default Voice Playback: Yes
Hardware ID: HDAUDIO\FUNC_01&VEN_10EC&DEV_0662&SUBSYS_1458A002&REV_1001
Manufacturer ID: 1
Product ID: 100
Type: WDM
Driver Name: RtkHDAud.sys
Driver Version: 5.10.0000.5485 (English)
WHQL Logo'd: Yes
Date and Size: 9/19/2007 16:16:32, 4617728 bytes
Other Files:
Driver Provider: Realtek Semiconductor Corp.
HW Accel Level: Full
Cap Flags: 0xF5F
Min/Max Sample Rate: 8000, 192000
Static/Strm HW Mix Bufs: 33, 32
Static/Strm HW 3D Bufs: 33, 32
HW Memory: 0
Voice Management: No
EAX(tm) 2.0 Listen/Src: Yes, Yes
I3DL2(tm) Listen/Src: Yes, Yes
Sensaura(tm) ZoomFX(tm): No
Registry: OK
Sound Test Result: Not run

---------------------
Sound Capture Devices
---------------------
Description: Realtek HD Audio Input
Default Sound Capture: Yes
Default Voice Capture: Yes
Driver Name: RtkHDAud.sys
Driver Version: 5.10.0000.5485 (English)
Date and Size: 9/19/2007 16:16:32, 4617728 bytes
Cap Flags: 0x41
Format Flags: 0xFFF​

Em cảm ơn bác!

cadcam

Cấu hình của bác đã play HD ngon rồi, tuy nhiên nếu muốn ngon nữa thì đầu tư cái video card rời cho hình ảnh tốt hơn.

P.S: lần sau bác viết tiếng Việt có dấu nhé.

Thanks bacs

Nhung ko hieu sao em van khong danh duoc tieng viet bac a. Em dang dung Unikey.

Tien day em cung hoi bac luon. Hom no em download ve 1 cai phim nhung dinh dang cua no lai la *.IMG bac a, ko xem duoc tren MPC. Vay bac cho em xin cach giai quyet duoc khong a?

tritridung

Các bác ạ! Em cũng mới sắm được con BRAVIA 40" nay có nhu cầu xem phim HD trên HTPC mong các bác tư vấn cho em con HTPC hợp lý có thể xem phim làm việc đuợc ạ!!! ( Không thích chơi GAME)
tầm tiền em khoảng 400-500 USD không kể HDD và đã có thiết bị âm thanh rồi .
Xin cảm tạ các bác trước!!!!!!!!!!

high voltage

Chào anh Chip.

Mình là thành viên mới của diễn đàn, hôm nay vào diễn đàn đọc bài viết của anh thấy thật là tâm đắc.
Mình cũng có thú chơi HD nhưng vì kiến thức về vấn đề này còn hạn chế nên không biết phải đầu tư như têế nào.
Mình nhờ anh Chip tư vấn giùm mình theo những gì mình đã có tại gia đình.
1. TV LCD SAMSUNG 32 inch chuẩn fullHD 1080
2. CPU có cấu hình như sau:
* CPU Duo Core 2.66G
* PSU ACbell 450W
* Hard Drive 2x400Gb SATA_Samsung
* Card màn hình NVIDIA Geforce 6200 Turbocach 256Mb
* Sound card Creative 7.1
* DVD-Rewritable_NEC và DVD-RW Combo-SAMSUNG
* RAM-3G bus 667
* Loa 5.1 SoundMax B-92

Anh Chip cho mình hỏi:
1_Với cấu hình như vậy thì có thể chơi HD bình dân được không
2_Có phải lả còn thiếu Video card không? nhờ anh tư vấn giúp mua video card loại nào cho phù hợp với cấu hình máy.
3_Anh chỉ giúp cách cắm dây từ CPU lên màn hình từ cổng nào, sử dụng cáp loại nào
4_Các phần mềm cài đặt và config để chơi HD
5_ Và những gì mình viết ra còn thiếu thì nhờ anh tư vấn giúp thêm

Anh có thể cho mình xin địa chỉ e-mail để có gì nhờ anh tư vấn và chỉ giáo thêm được không? địa chỉ mail của mình là: [email protected]
Nếu không phiền thì mình có thể gọi điện thoại cho anh với số anh cho trong bài viết được không?

Mong sớm nhận được phản hồi từ anh qua e-mail
Xin chân thành cảm ơn và mong nhận được tư vấn từ anh và các anh em có kinh nghiệm từ diễn đàn để mình học hỏi và mở mang kiến thức.

Trân trọng
High voltage

Chỉnh sửa lần cuối:

chickpro

vô tình đọc dc bài của bạn mình có tí ý kiến.Tuy trình độ có hạn,các đàn anh đừng chửi nhé:rolleyes:
nếu có điều kiện thì bạn nâng cấp card màn hình lên, Geforce thì tốt nhất từ dòng 84xx trở nên để hỗ trợ cuda khi xem hd. Với những gì bạn có thì cũng đủ sức xem full HD chứ ko phải HD bình dân nữa @-)
cáp thi bạn xem có cổng DVI hay Dsub, HDMI ko?:-w.
phần mềm để xem thì nhiều lắm, nhưng mình dùng CoreAVC+KMP.\m/
còn cách cài đặt và config thì trong diễn đàn cũng có đấy,nếu thích nhiều thì bạn hỏi anh Google.com.vn:-*:)]
anh chip cũng hướng dẫn cụ thể rồi mà

Chỉnh sửa lần cuối:

chaocanha

các bạn ơi cho mình hỏi là dùng ffdshow audio decoder với acfilter thì cái nào dùng tốt.và cái nào tốt hơn thì có thể giúp mình config nó được không.khi mình dùng acfilter thì tại sao khi bật mpc thì ở khay đồng hồ nó không hiện biểu tượng của nó.nó lại hiện biểu tượng của haali media splitter.có cách nào tắt nó để chuyển sang acfilter được không

wan

Member

a chip cho e hỏi ngoài lề chút,cái LCD sharp trong bài review của a là model gì thế,bao nhiêu in,e nhìn mà thèm quá.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Các bác ạ! Em cũng mới sắm được con BRAVIA 40" nay có nhu cầu xem phim HD trên HTPC mong các bác tư vấn cho em con HTPC hợp lý có thể xem phim làm việc đuợc ạ!!! ( Không thích chơi GAME)
tầm tiền em khoảng 400-500 USD không kể HDD và đã có thiết bị âm thanh rồi .
Xin cảm tạ các bác trước!!!!!!!!!!

tầm đó đầu tư HTPC là rất ổn đó bạn, thậm chí còn dư chút đỉnh nếu bạn chỉ dùng HTPC để xem phim HD. Về chi tiết bạn gọi trực tiếp cho mình thì dễ hơn.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Chào anh Chip.

Mình là thành viên mới của diễn đàn, hôm nay vào diễn đàn đọc bài viết của anh thấy thật là tâm đắc.
Mình cũng có thú chơi HD nhưng vì kiến thức về vấn đề này còn hạn chế nên không biết phải đầu tư như têế nào.
Mình nhờ anh Chip tư vấn giùm mình theo những gì mình đã có tại gia đình.
1. TV LCD SAMSUNG 32 inch chuẩn fullHD 1080
2. CPU có cấu hình như sau:
* CPU Duo Core 2.66G
* PSU ACbell 450W
* Hard Drive 2x400Gb SATA_Samsung
* Card màn hình NVIDIA Geforce 6200 Turbocach 256Mb
* Sound card Creative 7.1
* DVD-Rewritable_NEC và DVD-RW Combo-SAMSUNG
* RAM-3G bus 667
* Loa 5.1 SoundMax B-92

Anh Chip cho mình hỏi:
1_Với cấu hình như vậy thì có thể chơi HD bình dân được không
2_Có phải lả còn thiếu Video card không? nhờ anh tư vấn giúp mua video card loại nào cho phù hợp với cấu hình máy.
3_Anh chỉ giúp cách cắm dây từ CPU lên màn hình từ cổng nào, sử dụng cáp loại nào
4_Các phần mềm cài đặt và config để chơi HD
5_ Và những gì mình viết ra còn thiếu thì nhờ anh tư vấn giúp thêm

Anh có thể cho mình xin địa chỉ e-mail để có gì nhờ anh tư vấn và chỉ giáo thêm được không? địa chỉ mail của mình là: [email protected]
Nếu không phiền thì mình có thể gọi điện thoại cho anh với số anh cho trong bài viết được không?

Mong sớm nhận được phản hồi từ anh qua e-mail
Xin chân thành cảm ơn và mong nhận được tư vấn từ anh và các anh em có kinh nghiệm từ diễn đàn để mình học hỏi và mở mang kiến thức.

Trân trọng
High voltage

HTPC của anh có thể chơi HD theo thiết lập cao nhất mà không cần đầu tư thêm. Anh cứ gọi cho Chip tự nhiên nếu muốn thảo luận nhiều hơn.

Thân.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

các bạn ơi cho mình hỏi là dùng ffdshow audio decoder với acfilter thì cái nào dùng tốt.và cái nào tốt hơn thì có thể giúp mình config nó được không.khi mình dùng acfilter thì tại sao khi bật mpc thì ở khay đồng hồ nó không hiện biểu tượng của nó.nó lại hiện biểu tượng của haali media splitter.có cách nào tắt nó để chuyển sang acfilter được không
ac3filter không nhất thiết phải nhảy xuống taskbar. Để kiểm tra nó có hoạt động hay không, bạn right click trên MPC, chọn filters và xem nó có được list trong đó hay không nhé.
a chip cho e hỏi ngoài lề chút,cái LCD sharp trong bài review của a là model gì thế,bao nhiêu in,e nhìn mà thèm quá.
26" thôi bạn, hàng Nhật nên ko có trên thị trường VN.

havefun

Em mới mua dàn Denon DHT390, sao khi em dùng SPDIF thì chỉ nghe tiếng sôi không hà ? Bối rối quá ! Help me

minhwse

Chào anh Chip,
Tôi mới bắt đầu tìm hiểu về HD, cám ơn về hướng dẫn rất chi tiết của anh. Tuy nhiên thú thực là tôi mò cả 3 ngày rồi mà vẫn chưa thiết lập được các thông số theo như anh hướng dẫn.
Tôi dùng bộ máy có cấu hình như sau:
Main JW-RS780UVD-AM2+
CPU AMD Triple-Core Phenom X3-8650
VGA onboard ATI radeon HD3200
Kết nối LCD Pana Viera 32" qua HDMI, mini home theater Pioner
Lúc đầu, tôi cài đặt bộ K-Lite codec mới nhất thì khi xem (test bằng bản Hotel California down trong diễn đàn) bị méo, rè tiếng, đã cài lại 2 lần cũng vẫn bị. Sau đó tôi gỡ bỏ, down bản MPC riêng + vista codec thì đã nghe được. Tuy nhiên không thấy xuất hiện mục AC3Filter như trong hình anh hướng dẫn.
Vậy anh làm ơn cho hỏi vấn đề này là do cấu hình máy không phù hợp, hay do cài đặt chưa đúng? Làm sao để sử dụng AC3Filter?
Rất mong anh giúp đỡ. Cám ơn nhiều.

Bên trên