Làm sao để thưởng thức HD - hướng dẫn A-Z

anhtaitmh

Member
Ðề: Làm sao để thưởng thức HD - hướng dẫn A-Z

Mình đang là người tập tành tìm hiểu về HD,mình phân vân giữa HD Player và HTPC nên đầu tư cái nào?hôm nay đọc xong bài của bác Chip,có lẽ mình nên đầu tư 1 con HTPC wá.cảm ơn bác Chíp đã có bài viết rất hay.có gì mình nhờ bác chỉ giáo thêm cho mình nhe!

cac bac cho minh hoi mua HTPC nhu trong hinh o tren thi mua o cua hang nao ? hoac dia chi mua o trong tp hcm. Minh cam on cac bac rat nhieu.

mrloser

mình có 1 vấn đề như thế này ! khá là khó chịu !
Phần lớn các phim mình sưu tầm đều là 720p thôi, nên khi xem phim trên LCD (monitor LCD mình hỗ trợ 1920x1080) thì mình phải cho full màn hình.
Và khi này, có một số phim (nhất là các cảnh đua xe-rượt đuổi nhau) thì nó có hiện 1 gợn sóng trên màn hình (như có 1 đường chỉ ngang chia đôi màn hình, phần ở trên thì chuyển động nhanh hơn phần ở dưới)
Còn nếu để xem bình thường (tức là không full màn hình) thì rất okie, ko có chuyện gì xảy ra cả!
Nhờ các bro cao tay giúp mình khắc phục lỗi này nhé

michinh

Member

Khắc phục lỗi này dễ mà,bạn kiếm phim tương ứng nhưng bản 1080p là OK.Nếu vẫn không được bạn kiếm Blu-ray gốc chơi luôn

e là người mới chưa hiểu gì về HD. sau khi đọc bài của các cũng hiểu được tí tí.:).cám ơn bác CHIP nhiều lắm.

anhtuhntl

Active Member

Mình có 1 thắc mắc là mình xài k lite mega code không có sẵn AC3Filter thì làm sao tích hợp nó vào MPC!Thanks

mylove_22

Mình dùng BSPlayer để xem HD thì có dc tốt ko nhỉ?? vì mỗi lần cái lại win là phải cài MPC rồi chỉnh lại nữa,,khá dài dòng. mà sao mình dùng BSplayer xem file 1080 thì thấy CPU chạy ít hơn khi dùng MPC đã chỉnh theo cách như trên HDVIETNAM chỉ nhỉ??

Vinnie

Tôi dùng Mega K-Lite Codec tất cả setting trên chỉ mỗi Video là setting được nhưng vài cái không setting y chang vậy được(vì không có chức năng đó) còn audio thì mega codec xài ffdshow chả biết setting làm sao setting qua cái AC3Filter nó chỉ ăn ở trình duyệt player khác còn MPC Mega Codec thì nó xài codec audio là ffdshow...(Bạn anhtuhntl nói rằng AC3Filter không tích sẵn cũng không hẳn là không tích mà nó để riêng. Bạn vào programs file ở thanh start rồi chọn tiếp config là có nó...) thôi thì đành xem video HD qua phần setting Video vậy còn audio thì chịu... để mặc định xem vẫn tốt

anhtuhntl

Active Member

Bài bác chủ topic viết là với bản code lau rồi,bây h các code có 1 chút khác với lại vista code không chạy được trên win 7(mà win 7 thì bây h gần như là phổ biến)mong chủ topic có thêm 1 bài về k life mega code mới nhất để anh em không rành củng tiện chỉnh sữa!Cảm ơn bạn rất nhiều!

leepham

Well-Known Member

Chơi HD thấy công phu và có nhiệt huyết quá ^^ tuy mới tham gia diễn đàn nhưng thấy rất thích nhiều cái mình chưa hiễu giờ đã nắm sơ , từ nhỏ đã rất mê xem film :D đến với HD VietNam quả thực quá bỗ ích

bb8800duy

máy em CPU phenom II X4 3.4,ram 2GB,card EAH5850 ,nguồn CM 700W,nhưng màn hình thì chỉ có 17" asus,zậy em nên đổi màn hình nào hả mấy anh? coi HD chuẩn ấy.em cám ơn nhìu <:p

anhtuhntl

Active Member

Tất nhiên là màn hình full HD và theo tỷ lệ 16:9!

quyetdtt

hay thiet do...................

look@HD

Active Member

Chỉ dẫn rất tỉ mỉ , rõ ràng . Làm theo đúng hướng dẫn thì hình ảnh xấu hơn , âm thanh nghe nhỏ xíu dù đã mở hết volume . Chẳng hiểu thế nào nữa .

vietnambyte

Most media center software and even iTunes requires a fast processor and a lot of memory from your Home Theater PC (HTPC). Many realize that their computer is simply too slow to play these files. Even for standard definition files with higher bandwidth or compression your playback may not be smooth enough to watch them. This is particularly true when you bring your laptop as a living room computer only to realize that iTunes or other players do not work properly.

Fortunately, there is a solution and even better it is completely free. When I was still using my laptop as a living room computer, the KMPlayer was the only media player I have found that played all my files (even HD video!) without jerky playback or tearing in the video. Believe me, I have tried several media players including The Media Player Classic, Zoom Player, Nero, PowerDVD, iTunes, BSPlayer, etc. My computer was simply too slow to play particularly .MP4 files on iTunes or any other media player. With KMPlayer I was even able to play high definition video files smoothly.

What you will need:
The KMPlayer: Download KMPlayer from the official website

The KMPlayer is an excellent video and audio player which is able to play virtually any common media file format. It is one of the most powerful freeware media players and it is very light to run, which means it does not consume a lot of your computers resources. This makes it ideal choice for those who do not have the processor performance for resource intensive media centers.

Installing the KMPlayer is quite straight forward thanks to installation wizard. When installing the KMPlayer, you need to make sure that you select the Performance option during the installation wizard process. This optimizes the playback on slower computers. It will decrease the playback quality slightly, but this is barely noticeable.

After installation, you can add a folder where your movies and videos are located to generate an album art for each media file. This turns your slow laptop into beautiful looking Home Theater PC with nice interface and good performance. Alternative way is to change the KMPlayer as a default player for different file formats in windows so that you can launch movies directly from the windows explorer.

Finally, to take the experience next level, I recommend investing about $15 to CoreAvc codec. According to the CoreAVC.com “the CoreCodec CoreAVC High Definition H.264 video codec is based on the MPEG-4 Part 10 standard and is the video codec used in AVCHD, Blu-Ray and in HD-DVD. H.264 is the next-generation standard for video, and CoreAVC™ is being recognized as being the world’s fastest H.264 software video decoder”. Before installing the CoreAVC I was not able to play M2TS files from my Sony HD camcorder, but the combination ofCoreAVC and KMPlayer made playing HD homevideos possible. This is an important tip to all of you struggling with a slow computer and “jerky” video playback

azulgranas

các bạn ơi cho mình hỏi mình đang chạy hệ điều hành windows 7 thì không chạy được vista code. Mình đã chuyển qua win7 code nhưng khi cài đặt vào vào mục filter không có ffdshow và ac3filter. Mình chẳng hiểu gì cả. Ngay cả trong win xp (mình cài dual boot trên laptop) mình cũng làm tương tự như thế mà vào mục filter cũng chỉ có ffdshow, không có mục AC3filter là sao nhỉ hix. Đã chỉ thì chỉ cho chót nào
(Đã tự tìm ra câu trả lời bằng cách chỉ down riêng ac3 và ffdshow không càn down bộ code pack làm gì)

Chỉnh sửa lần cuối:

meogiahaylaca

Cho mình hỏi chút là mình dùng phần mềm VLC để xem thì có làm cách nào add sub vào film dc ko?

Jacky_Knight_90

Cho mình hỏi chút là mình dùng phần mềm VLC để xem thì có làm cách nào add sub vào film dc ko?

sub flim là .srt. Bạn vào xem film nhấn chuột phải -->video-->sub track--> open file rồi vào file .srt là xong.
Nhân tiện các bro cho mình hỏi cpu sem 140 có chạy nổi hd 720 ko ?

Bên trên