Làm thế nào để cứu dữ liệu khi ổ cứng của bạn bị “phơi bụng”

phamthangv

Ðề: Làm thế nào để cứu dữ liệu khi ổ cứng của bạn bị “phơi bụng”

Cảm ơn bác Thanksforsharing!
Từ hồi mang BH về thì mấy em WD của em lại chạy khá ổn.
Tiện đây em cũng chia sẻ cùng anh em là ổ WD mới mua về cứ làm gì tùy thích bao giờ em cho "Die" đi rồi mang BH. Bao giờ họ trả hàng mình dùng là rất là bền! :-?

hihi, e ko tin đâu bác

hoangquan652001

Active Member

..."Tắt ngay máy tính có ổ đĩa mà bạn đã vô tình format/ xóa dữ liệu. Bây giờ ổ đĩa của bạn tạm coi là 'an toàn'. Sử dụng một số phần mềm miễn phí để bạn có thể thực hiện việc sao (clone) ổ đĩa cứng đó"...Có chỗ này mình không hiểu lắm, mong các bạn đừng cười: Tắt máy rồi thì còn làm cái gì được nữa mà sử dụng phần mềm ?

Nhân tiện bác thớt có thể biết một số thuật ngữ trong các phần mềm test sức khỏe ổ cứng không?
Nhiều khi e test hdd xem sức khỏe còn bao nhiêu thì các soft báo 100% nhưng nhìn vào bảng phân tích (e không giỏi tiếng anh) e dự đoán mục đó là tên lỗi của hdd hiện ra các số. Vd e nhìn vào reallocated sectors count nó báo value 253, worst 253, warn 10 trong khi đó nó vẫn báo hdd 100%

Bạn có thể chụp hình cái bạn muốn hỏi rồi up lên đây? Có thể tôi không biết nhưng chắc chắn có các anh em khác cứng nghề hơn tôi sẽ giải thích giùm thắc mắc cho bạn.

ongtrumkon89

Well-Known Member

..."Tắt ngay máy tính có ổ đĩa mà bạn đã vô tình format/ xóa dữ liệu. Bây giờ ổ đĩa của bạn tạm coi là 'an toàn'. Sử dụng một số phần mềm miễn phí để bạn có thể thực hiện việc sao (clone) ổ đĩa cứng đó"...Có chỗ này mình không hiểu lắm, mong các bạn đừng cười: Tắt máy rồi thì còn làm cái gì được nữa mà sử dụng phần mềm ?

Ý bác chủ là tắt máy đi rồi tháo ổ lắp sang case khác để cứu :D

Tôi đoán là ở ngoài đời bạn có phản xạ rất nhanh. Và do đó hỏi cũng không cần suy nghĩ.
Nói giỡn chút vậy thôi, chứ nếu bạn đọc kỹ lại và quote luôn cả cái đoạn ngay ở trên nữa thì bạn sẽ hiểu tại sao phải tắt máy liền. Cái nữa là nếu bạn đã từng dùng một vài phần mềm clone (ví dụ như Ghost hay Acronis True Image chạy trên DOS) thì bạn sẽ thấy tắt máy (để lắp thêm ổ đĩa clone rồi tiến hành clone) là điều đương nhiên phải làm :)

Ý bác chủ là tắt máy đi rồi tháo ổ lắp sang case khác để cứu :D
Cám ơn, bạn trả lời ko sai. Tuy nhiên, theo ý kiến cá nhân tôi, ta nên chọn CT sửa lỗi chạy trong môi trường không phải là Windows thì xác suất thành công sẽ cao hơn. Nếu không sẽ dễ gặp tình huống như một bạn ở trên.

Có lần mình đã bắt buộc phải chia lại ổ 1 máy, sau đó recovery lại 100% dữ liệu, do nó chỉ toàn file vài MB nên dễ dàng. Nhưng món cả chục đến vài chục GB/1 phim thì tạch.

vokhuyet

Tôi xin có 2 vấn đề muốn nói cùng các bạn.
...

...
Các bác cho em hỏi thiết bị này có phải để đọc dữ liệu trực tiếp từ ổ cứng không ? Ở VN mình có bán thiết bị này không ?
Nếu có thì em rất cần thiết bị như thế này, cám ơn các bác.

nevol

Active Member
trước cũng có lần vấp phải vụ xóa nhầm dữ liệu, ngay lập tức recovery lại ngay may mà cứu dc gần hết, hỏng về mặt vật lý thì mình chưa bị bao giờ

chitori

Member

Mình dân điện tử mà cứu dữ liệu mấy con này cũng vỡ hết cả mồm ra đó chứ. Do vậy an toàn nhất là cái gì quan trọng cần backup lại.
Vấn đề khôi phục dữ liệu bằng phần mềm xin các bác có kinh nghiệm cho chút ý kiến:
Mình lỡ tay xóa mất 1 thư mục mấy trăm GB phim (thói quen là Ctrl + Alt + Delete), Undo không kịp. Lập tức dùng phần mềm Recovery lại ngay.
Nhưng quá nhọ phim <4GB thì khôi phục được còn lại khôi phục được đúng phần âm thanh.

Có lần mình đã bắt buộc phải chia lại ổ 1 máy, sau đó recovery lại 100% dữ liệu, do nó chỉ toàn file vài MB nên dễ dàng.
Nhưng món cả chục đến vài chục GB/1 phim thì tạch. Bác nào có chiêu chỉ giúp cái.

Em cũng mới bị như bác xong, trước cắm cái usb vào để format, mắt nhắm mắt mở thế nào lại format nhầm cái ổ data 500GB của e. tìm mãi mới có cách lấy lại hết, kể cả file film > 4GB, vì e có vài film 12GB vẫn lấy lại xem bt đc.
Bác dùng soft Active File Recovery ấy, e dùng cái này recover lại 100% dữ liệu của e. chúc bác thành công. :)

VThanhgtvt

Well-Known Member

Các bác cho em hỏi thiết bị này có phải để đọc dữ liệu trực tiếp từ ổ cứng không ? Ở VN mình có bán thiết bị này không ?
Nếu có thì em rất cần thiết bị như thế này, cám ơn các bác.

Cái này gọi là dock b ah. B qua c.h bán đồ mt nào hỏi cũng có cả...

children09

Well-Known Member

Theo mình nếu có những dữ liệu quan trọng thì đơn giản nhất là sao lưu nhiều chỗ, hỏng ổ này còn ổ khác
Hoặc là đưa "lên mây" (nhớ đặt pass cho em nó)

Còn phim hay nhạc nếu lỡ hỏng thì download lại thôi.

hoadainhan70

Well-Known Member

Xin một lời khuyên , vì là người đã đọc kĩ topic này :
Tôi thường hay lưu trữ data cá nhân lên DVD Có gì nguy hiểm không , ý tôi nói là liệu có yên tam hơn HDD hay không ?

Tôi thường hay lưu trữ data cá nhân lên DVD Có gì nguy hiểm không , ý tôi nói là liệu có yên tam hơn HDD hay không ?
Nhân tiện có một bạn hỏi thì tôi cũng muốn đưa vấn đề để có gì anh em nào khác có kinh nghiệm nhiều ta góp thêm ý kiến.
Số là cách đây hơn 10 năm, đọc các bài viết nói dĩa CD - DVD có thể lưu chứa dữ liệu với độ bền một vài chục năm luôn. Nghe rất thích. Thời ấy khi gặp những phim hay, (khi ấy chỉ là DVD thôi chứ chưa ra bluray như bây giờ) tôi cũng thường chép lưu trữ vào các dĩa DVD. Burn xong kiểm tra xem rất tốt. Cất vào tủ có nhét các bọc hút ẩm cẩn thận. Một vài tháng sau lấy ra xem lại vẫn tốt. Thế nhưng khoảng hơn nửa năm là bắt đầu có dĩa đọc được dĩa không. Ghét nhất là luôn bị mấy cái hình bị nổi ô vuông giống y chang như cái biểu tượng HDVietnam màu đỏ mà mình hay thấy ở 4rum này (vì vậy tôi nhìn cái biểu tượng này rất là ám ảnh lắm). Còn tiếng thì nghe léo nhéo rít rít rất khó chịu. Thế là từ đó đến nay cạch mặt luôn ko dám burn vào CD hay DVD.
Một người bạn trách là tại tôi sử dụng dĩa dỏm nên mới thế. Nhưng khổ quá, kiếm ở đâu ra dĩa xịn bây giờ. Toàn là hàng của Tàu khựa làm. Ngay cả dĩa Taiwan thì cũng ba hồi chứ không hẳn tốt 100%, mà giá cả cũng lại mắc. Tôi còn nghi ngờ là do chất lượng đầu burn nữa cũng có ảnh hưởng nữa, nhưng không thể kiểm chứng được. Tóm lại, theo ý kiến cá nhân, cái cách của tụi mình burn ở nhà không chất lượng như các dĩa của các hãng sx phim nhạc thì phải, dĩ nhiên cũng do cách ghi dĩa khác nhau. Và vì vậy không thể "sống" lâu được. Còn ý kiến các bạn thì sao?

phamthangv

Lớp hóa học đằng sau đĩa quang rất chi là kém bền bạn ạ. Để 1 thời gian nó tự hỏng (chẳng hiểu tại sao)

VThanhgtvt

Well-Known Member
Ðề: Re: Làm thế nào để cứu dữ liệu khi ổ cứng của bạn bị “phơi bụng”

E đã thử với 5~6 cọc dvd5 để ghi TN roài... Kết quả là sau tầm hơn 1 năm, lôi đống đĩa đó ra cop vô hdd. Đĩa đọc được, đĩa không, phải load lại cơ số... Chán!
Em đang dùng laptop,mà con hdd lap nó cũng lạch tạch bác à,nản ghê.
Tận dụng tới cùng, b nhỉ? :))

nvltran

Active Member

cắm ổ cứng vào máy ko lên rút ra máy mới lên. liệu còn cứu dc ko máy bác

phamthangv

cắm ổ cứng vào máy ko lên rút ra máy mới lên. liệu còn cứu dc ko máy bác
của bác giống của em rồi, bác khởi động bằng winxp cứu hộ đi, rồi chạy chkdsk. chạy xong sẽ vào được ổ. nhưng mà bác có phương án sao lưu dữ liệu đi. ổ em cứ như thế nhiều lần. chạy thấy bị bad sector. em đem bảo hành được cái ổ đen đen (ổ em là ổ green 2T)

Bên trên