Les Misérables (2012): Những người khốn khổ

minhminh2010

Ðề: Les Misérables (2012): Những người khốn khổ

^ Bạn nên đề cảnh báo cho mọi người rằng bài của bạn spoil phim cực kỳ cực kỳ cực kỳ nhiều _ _!, kẻo lại bị ăn gạch vì làm người ta mất hứng trước khi xem vì biết trước nội dung _ _!

Cảm ơn bác đã nhắc nhở. Tại xem xong phim em không kiềm chế được :">
Với cả, đây là box bình luận tự do, dành cho những người đã xem phim, có thể bàn luận tự do về nội dung phim mà bác :)
Mà thôi, em đi sửa, không muốn bị ăn gạch đâu !!!

dung2408

Member

Cảm ơn bác đã nhắc nhở. Tại xem xong phim em không kiềm chế được :">
Với cả, đây là box bình luận tự do, dành cho những người đã xem phim, có thể bàn luận tự do về nội dung phim mà bác :)
Mà thôi, em đi sửa, không muốn bị ăn gạch đâu !!!

Thì có ai nói là cấm spoil đâu, chỉ có điều là cảnh bảo cho mọi người thôi =]], vì nhiều người chưa xem nhưng muốn vô đọc để xem ý kiến đánh giá của những người đã xem thế nào thì mới quyết định đi xem mà =]]

mofgarden

Member
Re: Ðề: Les Misérables (2012): Những người khốn khổ

Thì có ai nói là cấm spoil đâu, chỉ có điều là cảnh bảo cho mọi người thôi =]], vì nhiều người chưa xem nhưng muốn vô đọc để xem ý kiến đánh giá của những người đã xem thế nào thì mới quyết định đi xem mà =]]

Có những tác phẩm văn học lớn của thế giới, có thể không đọc nhưng vẫn cần biết nội dung. Và từng này tuổi vẫn còn chưa biết Những người khốn khổ hay phim ca nhạc thì không nên ra rạp xem, kẻo xem được vài chục phút lại bỏ về như nhiều bạn trẻ.

Xem xong đúng là khốn khổ, bị xe tông vào cấp cứu khâu 5 mũi ở mặt luôn.

Phim này hay, cảm động. Ngồi trước mình có 1 bác lớn tuổi khóc suốt từ giữa phim, ông Tây ngồi xéo cũng sụt sịt liên tục, còn các bạn bựa thì cười khanh khách, mấy đoạn hát cảm động cũng ngồi cười, hàng mình có 2 bạn xem được hơn 1 tiếng rồi bò về :D. Nói chung là không phải ai cũng thích đâu, cân nhắc trước khi ra rạp.

Cá nhân mình thì cũng không cảm lắm dòng nhạc kịch thế này, cuốn truyện tương đối dài phải tóm gọn trọng 2 tiếng rưỡi mà vẫn dành rất nhiều thời gian cho các nhân vật hát khiến cho mình thấy mạch cảm xúc không liền mạch, tình tiết đi hơi nhanh. Ngoài ra có quá nhiều đoạn hát độc thoại nội tâm (hình như trong kịch thì cái này có rất nhiều), bản thân mình thì thích nhìn biểu cảm trên khuôn mặt, ánh mắt của nhân vật mà đoán ra họ đang nghĩ gì hơn là nghe họ gào thét nỗi lòng của mình thẳng ra như vậy.

Mình cực kỳ thích diễn xuất của Russell vai Javert. Marius mặt đụt như cây cơ, kô tí biểu cảm nào. Cosette lúc lớn và Marius xem nhạt nhẽo quá

dung2408

Member
Ðề: Re: Ðề: Les Misérables (2012): Những người khốn khổ

Có những tác phẩm văn học lớn của thế giới, có thể không đọc nhưng vẫn cần biết nội dung. Và từng này tuổi vẫn còn chưa biết Những người khốn khổ hay phim ca nhạc thì không nên ra rạp xem, kẻo xem được vài chục phút lại bỏ về như nhiều bạn trẻ.

Phim ca nhạc thì ai cũng biết, nhưng cần lưu ý đây là nhạc kịch bạn ạ, nó khác hoàn toàn các phim ca nhạc trước đây là chỉ một số đoạn mới hát, còn phim này hát nhạc kịch từ đầu đến cuối, đồng thời nhạc kịch cũng không dễ nghe đối với nhiều người. Thứ 2 là mình mới 18 tuổi và mới chỉ học 1 đoạn những người khốn khổ ở cấp 3, chứ chưa bao giờ đọc hết truyện, trước khi xem phim này cũng chưa từng có ý định kiếm truyện để đọc. Đối với mình bộ phim chính là thứ đưa nhiều bạn trẻ đến với truyện trong thời buổi hiện nay. Cho dù có nhiều bạn trẻ không thưởng thức nổi bộ phim, không có nghĩa là được vơ đũa cả nắm và nói không biết đến truyện thì đừng có ra rạp cũng như không ai muốn bị người khác nói hết cho nội dung từ đầu đến cuối trước khi xem phim để bị mất hứng cả bạn à :)

paracels

Well-Known Member
Ngày xưa coi Moulin Rouge lần thứ nhất được 15 phút thì tắt, sau rảnh xem lại hết thì thấy cực kỳ hay. Sau đó xem Chicago cũng tương tự dù không hay bằng Moulin Rouge, kỳ này đợi Những người khốn khổ xem sao.

E thấy Crowe đóng Javert quá chuẩn luôn...!!! Giọng bác có sức cuốn kinh lên đc...!!! Hugh thì ko nói vì dân nhạc kịch từ đầu mà...;)

Mình thấy khúc Fantine chết mới buồn dữ... Coi phim này nhớ Chí Phèo VN, tui muốn làm người lương thiện mà ko ai cho tui dc lương thiện hết :( Xã hội đẩy đưa...

Mà buồn cười nhất là những đứa biết luồn lách, xảo trá như vợ chồng chú quán trọ lại ko bao giờ chết đói
Lúc Fan chết tại lão Javert đến luôn nên chuyển mạch cảm xúc nhanh quá...!!! Nhưng mà I dreamed I dream thì quá tuyệt vời bác ạ...!!! Từ hôm em xem về e đã thuộc vài ost rồi...:)) cuồng dã man..!!!

jaychoukira

E cũng ghiền OST, bật đi bật lại cả tuần, hàng xóm chắc cũng phát điên lên vì mình mất :))
Coi rạp 2 lần, coi đĩa 1 lần, nhưng vẫn muốn đi xem lại một lần nữa.
Nhưng mỗi lần coi lại thấy cái hay cũ hay hơn và thêm một vài cái hay mới nữa.
E cứ suốt ngày cứ lảm nhảm Do you hear the people sing Singing a song of angry man :">

E cũng ghiền OST, bật đi bật lại cả tuần, hàng xóm chắc cũng phát điên lên vì mình mất :))
E cứ suốt ngày cứ lảm nhảm Do you hear the people sing Singing a song of angry man :">
bác giống em...!!! :)) bị cả nhà ném đá vì cứ hát bài đấy vs I dreamed a dream...:)) khổ bị cuồng Les Misérables...:x
à mà e cũng là fan JayChou bác ạ...:)

mofgarden

Member
Re: Ðề: Les Misérables (2012): Những người khốn khổ

E thấy Crowe đóng Javert quá chuẩn luôn...!!! Giọng bác có sức cuốn kinh lên đc...!!! Hugh thì ko nói vì dân nhạc kịch từ đầu mà...;)

Tuy Hugh là dân nhạc kịch nhưng không thể không khen diễn xuất của Hugh trong phim này.

Chúc mừng bạn đã trở thành một người hâm mộ của vở nhạc kịch này. Nếu có thể thì bạn nên tìm Vở nhạc kịch này diễn trực tiếp tại sân O2, bản Blueray, DTS, xem rất hay không kém gì phim này đâu ;)

tìm mấy bản đó khó phết...!!! trên diễn đàn có link kỷ niệm 25 năm diễn đấy bác... hoặc ko bác lên google có kỷ niệm 10 năm...!!! e down hết cả 2 cái unive đó e thấy cái kỷ niệm 10 năm hay hơn... đấy là e so sánh Fantine, Jean và Javer...;)
bác xem đi cũng hay ko kém đâu...!!!
e cũng đang cuồng vở nhạc kịch này

isheep2013

thích đọc sách rồi tưởng tượng ra mọi thứ hơn , nhưng dù sao phim này cũng rất đáng để xem

jacquou

Les Misérables

- Gavroche: mình đã không thích thằng bé này từ khi đọc Tuổi thơ dữ dội. Tại sao mà người lớn lại có thể tung hô 1 đứa bé như thế? Bố mình bảo là do trong thời chiến thì người ta phải lôi những tấm gương của Gavroche, Lê Văn Tám, Võ Thị Sáu ra để làm gương, để nâng cao ý chí chiến đấu của mọi người. Nhưng mà, chẳng lẽ lại dạy trẻ con ham mê đánh nhau, dạy trẻ con thù địch? Như thế có phải là đi ngược lại với tự nhiên không? Chúa đã dạy hãy yêu kẻ thù của mình. Bác Hồ thì nói: “Trẻ con như búp trên cành/Biết ăn biết ngủ biết học hành là ngoan”. Chiến tranh không phải là lỗi của trẻ con, và trẻ con không có nhiệm vụ gì trong cuộc chiến cả. Tại sao người lớn gây ra chiến tranh rồi bắt trẻ con phải đi liên lạc, đi trinh thám thay bọn họ? Đấy vốn dĩ là nhiệm vụ của người lớn, nhưng vì bọn trẻ con ngây thơ hơn nên khó bị nghi ngờ, thế nên đành bắt trẻ con chịu nguy hiểm vậy...

Người lớn đã không dạy trẻ con biết yêu cuộc sống thì thôi, sao lại nhồi nhét vào đầu chúng nó những tư tưởng như “chết vinh còn hơn sống nhục”, “chết đứng còn hơn sống quỳ” như vậy. Chết thì dễ lắm, sống mới khó. Người lớn ơi xin đừng lừa trẻ con như vậy nữa. Hãy dạy chúng nó biết yêu cuộc sống, yêu sự trung thực, yêu lẽ công bằng và yêu thương mọi người, kể cả kẻ thù đi.

.

Bạn nên đọc lại lịch sử Pháp giai đoạn này và cuốn tiểu thuyết rồi nhận xét. Phim nhạc kịch thì nên chú ý đến nội dung các bài hát và lốit hể hiện, còn trông mong mô tả được như ý theo nguyên tác thì khó lắm.

Còn đoạn sau thì lại rõ buồn cười bạn viết, vậy bạn thích sống nhục và sống quỳ hay sao ? Phim này thích cái đoạn cuối cùng, làm mình hơi bất ngờ và hiểu rõ dụng ý của đạo diễn.
Cái trò biết yêu kẻ thù nghe mới mị dân. Nói chung bạn ko nên xem phim dạng này

ANHTUANXP

Active Member

Thơ hay đấy. Hoan nghênh các tiểu nhà thơ.

godljke94

Tuy Hugh là dân nhạc kịch nhưng không thể không khen diễn xuất của Hugh trong phim này.

Chúc mừng bạn đã trở thành một người hâm mộ của vở nhạc kịch này. Nếu có thể thì bạn nên tìm Vở nhạc kịch này diễn trực tiếp tại sân O2, bản Blueray, DTS, xem rất hay không kém gì phim này đâu ;)

bác cho em xin cái link được không :D

osiric

Well-Known Member

Xem rùi
Giống cải lương VN

vietdung_movie

- Gavroche: mình đã không thích thằng bé này từ khi đọc Tuổi thơ dữ dội. Tại sao mà người lớn lại có thể tung hô 1 đứa bé như thế? Bố mình bảo là do trong thời chiến thì người ta phải lôi những tấm gương của Gavroche, Lê Văn Tám, Võ Thị Sáu ra để làm gương, để nâng cao ý chí chiến đấu của mọi người. Nhưng mà, chẳng lẽ lại dạy trẻ con ham mê đánh nhau, dạy trẻ con thù địch? Như thế có phải là đi ngược lại với tự nhiên không? Chúa đã dạy hãy yêu kẻ thù của mình. Bác Hồ thì nói: “Trẻ con như búp trên cành/Biết ăn biết ngủ biết học hành là ngoan”. Chiến tranh không phải là lỗi của trẻ con, và trẻ con không có nhiệm vụ gì trong cuộc chiến cả. Tại sao người lớn gây ra chiến tranh rồi bắt trẻ con phải đi liên lạc, đi trinh thám thay bọn họ? Đấy vốn dĩ là nhiệm vụ của người lớn, nhưng vì bọn trẻ con ngây thơ hơn nên khó bị nghi ngờ, thế nên đành bắt trẻ con chịu nguy hiểm vậy...

Người lớn đã không dạy trẻ con biết yêu cuộc sống thì thôi, sao lại nhồi nhét vào đầu chúng nó những tư tưởng như “chết vinh còn hơn sống nhục”, “chết đứng còn hơn sống quỳ” như vậy. Chết thì dễ lắm, sống mới khó. Người lớn ơi xin đừng lừa trẻ con như vậy nữa. Hãy dạy chúng nó biết yêu cuộc sống, yêu sự trung thực, yêu lẽ công bằng và yêu thương mọi người, kể cả kẻ thù đi.
có thằng ngu như trên mới không biết giá trị nghệ thuật của film.

hãy thử hỏi tại sao, người lớn sống hơn mình bao nhiêu năm và có kinh nghiệm hơn bao nhiêu năm vậy mà nể phục một đứa trẻ hành động dũng cảm như vậy.
Người lớn đã không dạy trẻ con biết yêu cuộc sống thì thôi, sao lại nhồi nhét vào đầu chúng nó những tư tưởng như “chết vinh còn hơn sống nhục”, “chết đứng còn hơn sống quỳ” như vậy. Chết thì dễ lắm, sống mới khó. Người lớn ơi xin đừng lừa trẻ con như vậy nữa. Hãy dạy chúng nó biết yêu cuộc sống, yêu sự trung thực, yêu lẽ công bằng và yêu thương mọi người, kể cả kẻ thù đi
cái thực tế là bạn không ở vào cái thời gian đoạn chiến trạnh đó, cho nên không thể hiểu được? hãy nhìn những cảnh trong film, bao nhiêu đứa trẻ con vừa mới sinh ra đã phải chết, trẻ con nào mà chả thích được đến trường, tình yêu, và sự chăm sóc nhưng cuộc đời và xã hội thời bấy giờ có cho phép họ có một cuộc sống như thế đâu.

hãy nhìn lại mình, nếu là đứa trẻ đó, chiến đấu với giặc tàu đi chẳng hạn, thử hỏi có bao nhiêu người có thể dũng cảm như Gavroche dám đứng lên chống lại anh dũng với quân đoàn pháp mạnh như thế. ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, thì thử hỏi gian khổ để dành phần ai? không có những người hy sinh, thì làm sao xã hội mới được như ngày nay? Như vậy người ta mới làm film và kịch để tưởng nhớ những người anh hùng đó, trong gian đoạn đó, con người cần phải biết lịch sử và gốc gác của mình.

jaychoukira

bác giống em...!!! :)) bị cả nhà ném đá vì cứ hát bài đấy vs I dreamed a dream...:)) khổ bị cuồng Les Misérables...:x
à mà e cũng là fan JayChou bác ạ...:)

Hehe, mình fan Jay Chou những album xưa cũ thôi, trước Still Fantasy, từ On The Run trở đi là thấy mất chất nhiều nên ko nghe nữa.
Mà mấy nay lại lục album cũ ngồi nghe, vẫn sướng tai như ngày nào :>

Mình có download bản kỉ niệm 25 năm, nhưng nói thật, nhờ Nick Jonas mà mình chỉ muốn đập nát cái loa nhà mình ngay và luôn X(
Những diễn viên khác thì hay không còn gì để nói :-bd

jaychoukira

Megastar đang chiếu lại Les Misérables ở Crescent, có bạn nào muốn đi cùng mình không, mỗi ngày chỉ có 2 suất thôi :D, chỉ chiếu từ đây tới hết ngày 28/03 thôi ạ.

Bên trên