LG vs Samsung: TV của hãng nào ngon hơn?

Minhsur

Banned
Ðề: LG vs Samsung: TV của hãng nào ngon hơn?

Hôm bữa offline FPT play HD có 2 cái tivi Samsung giống hệt nhau, nhưng màu sắc lại khác nhau một trời một vực khi để cạnh nhau(cùng 1 thiết bị phát và phát cùng 1 file). Hỏi ra mới biết là thời gian sử dụng khác nhau. Kết luận: Tivi Samsung rất mau xuống màu. Còn hãng khác thì chưa biết, vì ko có 2 cài giống hệt nhau đặt cạnh nhau. :))

Trước mình dùng LG và SS cho quán games, sau một năm xuống màu trông thấy. Nhưng nói ít ai tin vì SS, LG giờ đang lên hương rồi... có ai muốn con mình bị chê đâu.

phamhongson

Well-Known Member

Em không bàn về chát lượng nhưng cung cấp thông tin để các bác tham khảo. LG chủ yếu tập trung phát triển ứng dung (phần trang trí và giao diện cho bắt mắt)..., còn công nghệ lõi hầu hết dựa vào nước ngoài (chủ yếu là Mỹ). SS thì họ phát triển toàn bộ cả công nghệ lõi và phát triển ứng dụng. Do đó về độ bền thì LG có phần tốt hơn vì họ dựa trên nền tảng công nghệ đã được phát triển và kiểm nghiệm của Mỹ, còn SS thi đương nhiên kém hơn do họ dựa trên công nghệ tự nghiên cứu phát triển.

kook123

E khuyên bác.Năm nay tivi lg vẫn hở sáng nhiều và tấm nền ko đc đen sâu như SS
Bác mua tivi về chẳng bjo đặt 2 cái tivi cạnh nhau đâu mà biết màu sắc cái nào chính xác hơn. Lg hình 2D còn bị ám hồng nhiều nữa. chẳng biết thế nào là chính xác. chỉ có màu nịnh mắt mới là màu đẹp. Đố bác tìm đc link có hình mặt người trùng với màu da bác đấy.
->> ko nên mua lg, SS vẫn là lựa chọn đúng nhất.

Mình nghĩ bác chưa test thực tế nên mới nói thế. Đây là kết quả do bác Bui An đưa ra khi HD Việt Nam test thực tế panel SS và LG:
hở sáng chỉ là một tiêu chí nhỏ trong phần đánh giá 2D, ai trực tiếp đến xem sẽ thấy, TV cả 3 hãng đều hở sáng (trong đó thì hình như SS bị nặng hơn 2 hãng còn lại), chứ đừng ngồi nhà tưởng tượng rồi bảo "TV Sony không bị hở sáng"
Nguồn: http://www.hdvietnam.com/diendan/26...el/652353-ket-qua-buoi-offline-so-sanh-6.html

Khi đặt LG và SS cạnh nhau, so sánh trực tiếp với nhau, thì LG chiếm ưu thế về chất lượng hình ảnh do panel là IPS hiện đại hơn panel VA. Bác ko thấy là điện thoại bây giờ toàn panel IPS ah, SS cũng ko xài panel VA cho các mẫu điện thoại cao cấp của mình, mà dùng Amoled đó bác :D

Nhưng SS lại Bh 2 năm so với 1 năm của LG nên yên tâm hơn khi sử dụng.
Tóm lại là không có chuyện ai hơn ai nói chung chung, về khía cạnh này hay khác thì là có. Riêng nhà mình dùng cả 2 loại và đều thấy hài lòng riêng cho mỗi loại.

Nếu mình mua tivi về vì thời gian bảo hành dài: chọn SS
Nếu mình mua tivi về vì chất lượng hình ảnh đẹp, coi 3D: chọn LG

P/S: cơ mà đồ điện tử bảo hành đa số toàn 1 năm, nên chẳng có việc gì lo " bò trắng răng" cả. Sau này dù cho TCL bảo hành 3,4 năm thì mình cũng chẳng mua TCL làm gì, vì chất lượng nó kém :D

manhhuy8x

Active Member

P/S: cơ mà đồ điện tử bảo hành đa số toàn 1 năm, nên chẳng có việc gì lo " bò trắng răng" cả. Sau này dù cho TCL bảo hành 3,4 năm thì mình cũng chẳng mua TCL làm gì, vì chất lượng nó kém :D
So sánh giữa 1 hãng điện tử nổi tiếng thế giới với 1 hãng bé bằng móng tay của hãng đấy ??

kook123

E khuyên bác.Năm nay tivi lg vẫn hở sáng nhiều và tấm nền ko đc đen sâu như SS
Bác mua tivi về chẳng bjo đặt 2 cái tivi cạnh nhau đâu mà biết màu sắc cái nào chính xác hơn. Lg hình 2D còn bị ám hồng nhiều nữa. chẳng biết thế nào là chính xác. chỉ có màu nịnh mắt mới là màu đẹp. Đố bác tìm đc link có hình mặt người trùng với màu da bác đấy.
->> ko nên mua lg, SS vẫn là lựa chọn đúng nhất.

So sánh giữa 1 hãng điện tử nổi tiếng thế giới với 1 hãng bé bằng móng tay của hãng đấy ??

Thích thế đấy. So sánh như vậy để cho thấy: đâu phải cứ bảo hành thời gian dài nghĩa là chất lượng cao. Panasonic, Toshiba, Sharp , LG bảo hành chỉ 1 năm thôi mà chất lượng vẫn cao.

Còn tại sao đa số đồ điện tử đưa ra quy chuẩn là bảo hành 1 năm . Đó là vì đồ điện tử chất lượng nếu có trục trặc thì trục trặc trong vài tháng đầu mà thôi, còn không là cứ xài vi vu chục năm không sao. Còn đồ chất lượng kém thì cứ "hết bảo hành" là hư. Chọn cái nào là tùy quan điểm mỗi người :D

P/S: mà mua tivi là vì chất lượng hình ảnh đẹp, chứ đâu phải vì thời gian bảo hành nó lâu[-X

nokin

Member

Trước mình dùng LG và SS cho quán games, sau một năm xuống màu trông thấy. Nhưng nói ít ai tin vì SS, LG giờ đang lên hương rồi... có ai muốn con mình bị chê đâu.
Biết đâu giờ 2 em nó đã thay đổi rồi bác ? Cũng như dtdd LG cách đây hơn 1 năm em không bao giờ ngó vì quá xấu và thô thiển, mở máy lên còn kinh khủng hơn nữa, giao diện cục mịch quê mùa. SS thì mảng này khá hơn nhiều, trau chuốt thấy rõ.

Tuy nhiên LG giờ làm đt dòng cao khó chê rồi.

z600

Member

nhớ lang máng hôm trưc[s có bài phát biểu của chủ lịch LG là " quyết vượi SS bằng sản phẩm 4K" điều đó chứng tỏ hiên jtaij LG vânc chưa hơn dc SS

manhhuy8x

Active Member

Thích thế đấy. So sánh như vậy để cho thấy: đâu phải cứ bảo hành thời gian dài nghĩa là chất lượng cao. Panasonic, Toshiba, Sharp , LG bảo hành chỉ 1 năm thôi mà chất lượng vẫn cao.

Còn tại sao đa số đồ điện tử đưa ra quy chuẩn là bảo hành 1 năm . Đó là vì đồ điện tử chất lượng nếu có trục trặc thì trục trặc trong vài tháng đầu mà thôi, còn không là cứ xài vi vu chục năm không sao. Còn đồ chất lượng kém thì cứ "hết bảo hành" là hư. Chọn cái nào là tùy quan điểm mỗi người :D

P/S: mà mua tivi là vì chất lượng hình ảnh đẹp, chứ đâu phải vì thời gian bảo hành nó lâu[-X

Đây là tiêu chí trọn mua TV của người Việt Nam
Chất lượng hình ảnh, âm thanh, tính năng, công nghệ, kiểu dáng, bảo hành.

Mỗi người 1 lựa chọn, 1 tiêu chí để mua 1 chiếc tivi mà mình thích bác đừng lấy kiểu mẫu như bác ra đánh đồng với tất cả mọi người nhé.

VThanhgtvt

Well-Known Member

TV đâu chỉ có 2 ông này để mình lựa chọn đâu... :))

kook123

Đây là tiêu chí trọn mua TV của người Việt Nam
Chất lượng hình ảnh, âm thanh, tính năng, công nghệ, kiểu dáng, bảo hành.

Mỗi người 1 lựa chọn, 1 tiêu chí để mua 1 chiếc tivi mà mình thích bác đừng lấy kiểu mẫu như bác ra đánh đồng với tất cả mọi người nhé.

Đánh đồng cái gì, đang thảo luận mà. Nhưng chắc chắn ko ai mua tivi chỉ vì thời gian bảo hành nó lâu cả. Phải so sánh chất lượng hình ảnh, công nghệ, giá tiền,... trước nhé :D

Và cũng ko phải vì "bảo hành 1 năm là chất lượng kém, tháng 13,14 mà hư thì khóc" như bác phóng đại lên nhé

thinha2

Re: Ðề: LG vs Samsung: TV của hãng nào ngon hơn?

Khi đặt LG và SS cạnh nhau, so sánh trực tiếp với nhau, thì LG chiếm ưu thế về chất lượng hình ảnh do panel là IPS hiện đại hơn panel VA. Bác ko thấy là điện thoại bây giờ toàn panel IPS ah, SS cũng ko xài panel VA cho các mẫu điện thoại cao cấp của mình, mà dùng Amoled đó bác :D

theo mình thì nếu thix coi 3D: ra rạp
Nếu thix vừa bảo hành dài vừa hình ảnh đẹp: SS
Nếu thix giá tiền nhỏ hơn tý : LG

thinha2

Đánh đồng cái gì, đang thảo luận mà. Nhưng chắc chắn ko ai mua tivi chỉ vì thời gian bảo hành nó lâu cả. Phải so sánh chất lượng hình ảnh, công nghệ, giá tiền,... trước nhé :D

Và cũng ko phải vì "bảo hành 1 năm là chất lượng kém, tháng 13,14 mà hư thì khóc" như bác phóng đại lên nhé

bác nói sai bét nhé. nhiều người còn trả thêm tiền để thêm năm bảo hành đấy. em mua laptop asus vì nó bảo hành 2 năm.ko những nó bền mà còn bảo hành 2 năm. còn các hãng khác cũng tốt đấy, nhưng BH 1 năm, ko ít trường hợp hết BH là lăn ra chết, cho dù là lg hay dell của mỹ.

kook123

Ðề: Re: Ðề: LG vs Samsung: TV của hãng nào ngon hơn?

theo mình thì nếu thix coi 3D: ra rạp
Nếu thix vừa bảo hành dài vừa hình ảnh đẹp: SS
Nếu thix giá tiền nhỏ hơn tý : LG

Coi 3D cả gia đình 5,6 người. Ra rạp cuối tuần cho nó chém 1t2 6 người ah bác :D

LG vs SS thì cứ LG mà mua: ngon bổ rẻ mà chất lượng lại hơn :D. Khi nào SS cũng ngon bổ rẻ mà chất lượng bằng LG, khi đó mình mới mua SS vì bảo hành 2 năm của nó.

P/S: có điều không biết "khi đó" là "khi nào" ;))

P/S2: tùy quan điểm cá nhân mỗi người thích chất lượng hình ảnh ( LG ) hay thích bảo hành 2 năm ( SS ) thôi, thích ưu điểm nào thì mua hãng tương ứng :D

manhhuy8x

Active Member

Bác dám chắc chắn khẳng định rằng không ai mua tivi chỉ vì thời gian bảo hành không?
Lúc nãy thì bác bảo so sánh hình ảnh thôi cơ mà sao bây giờ lại thêm công nghệ với giá tiền vào thế ??

manhhuy8x

Active Member

Coi 3D cả gia đình 5,6 người. Ra rạp cuối tuần cho nó chém 1t2 6 người ah bác :D

LG vs SS thì cứ LG mà mua: ngon bổ rẻ mà chất lượng lại hơn :D. Khi nào SS cũng ngon bổ rẻ mà chất lượng bằng LG, khi đó mình mới mua SS vì bảo hành 2 năm của nó.

P/S: có điều không biết "khi đó" là "khi nào" ;))

P/S2: tùy quan điểm cá nhân mỗi người thích chất lượng hình ảnh ( LG ) hay thích bảo hành 2 năm ( SS ) thôi, thích ưu điểm nào thì mua hãng tương ứng :D

Haaaa chứng tỏ bác này là nông dân mới lên thành thị rồi
Ở rạp chiếu phim quốc gia có 60-70k 1 vé mà bác ý kêu đi 5,6 người hết 1tr2 =))
Bác này rất bảo thủ vẫn cãi cố là LG hơn mới sợ :)) Hơn được 3D thì làm gì? Nếu so về thiết kế và công nghệ hỗ trợ USB, HDD, định dạng tiếng của nó đang là Số 1.

kook123

Bác dám chắc chắn khẳng định rằng không ai mua tivi chỉ vì thời gian bảo hành không?
Lúc nãy thì bác bảo so sánh hình ảnh thôi cơ mà sao bây giờ lại thêm công nghệ với giá tiền vào thế ??

Đơn giản thôi: có bao nhiêu người ở đây chịu mua TCL bảo hành 3 năm thì giơ tay lên :D
Có bao nhiêu người mua LG, Toshiba, Sharp, Pana bảo hành 1 năm thì giơ tay lên :D

===> kết quả quá rõ ;))

kook123

Haaaa chứng tỏ bác này là nông dân mới lên thành thị rồi
Ở rạp chiếu phim quốc gia có 60-70k 1 vé mà bác ý kêu đi 5,6 người hết 1tr2 =))
Còn bác này rất bảo thủ vẫn cãi cố là LG hơn mới sợ :))

Mình vào Megastar cuối tuần nhé, tùy đẳng cấp mỗi người thôi. Bác thích 60-70k 1 vé thì cứ đi xem. Tiền nào của đó thôi ;))

HD Việt Nam cho kết quả LG hơn. Vậy là có người tự nhận mình bảo thủ rồi

attachment.php

http://www.hdvietnam.com/diendan/26...odel/652353-ket-qua-buoi-offline-so-sanh.html

===> ko biết HD Việt Nam hay manhhuy8x ai mới là bảo thủ đây nhỉ :-?

manhhuy8x

Active Member

Đơn giản thôi: có ai ở đây chịu mua TCL bảo hành 3 năm thì giơ tay lên :D
Hajz thật đang nói về LG và SS lại lôi TCL vào, bác bị ngáo không vậy? :))
Bác đang chê SS mà vậy bác phải hỏi là ai mua SS vì SS bảo hành 2 năm không mới đúng chứ ???

Mình vào Megastar cuối tuần nhé, tùy đẳng cấp mỗi người thôi. Bác thích 60-70k 1 vé thì cứ đi xem. Tiền nào của đó thôi ;))
HD Việt Nam cho kết quả LG hơn. Vậy là có người tự nhận mình bảo thủ rồi
===> ko biết HD Việt Nam hay manhhuy8x ai mới là bảo thủ đây nhỉ :-?
Bác thích vào chỗ đắt tiền bị chặt chém thì đừng kêu ai nhé?? Em thấy bài trên bác kêu là 1tr2 bị chém mà??
Mà HDVN không so sánh thêm tính năng điều khiển giọng nói với cử chỉ cũng như hỗ trợ phần mềm hay phần cứng xem con nào tốt hơn nhỷ :))

businessman

Đứng về phía người tiêu dùng được lợi thì LG hơn SS ( kinh tế so với giá trị ). Đứng về phía nhà sản xuất thì Samsung lợi hơn ( vì Ss hay để giá trên " giời " ),
Bạn - bạn đứng phía nào ?

thinha2

Đơn giản thôi: có bao nhiêu người ở đây chịu mua TCL bảo hành 3 năm thì giơ tay lên :D
Có bao nhiêu người mua LG, Toshiba, Sharp, Pana bảo hành 1 năm thì giơ tay lên :D

===> kết quả quá rõ ;))

Thế bác nghĩ, có bao nhiêu người thic mua đồ lg 30tr nhưng sang năm thứ 2 hỏng hay mua đồ TCL 5tr 10 năm mới hỏng.
VN mới chỉ là nước phát triển, ko phải ai cũng mua đc cái tivi 30tr rồi 1 năm phải thay cái khác hoặc đi sửa.Quan điểm nào nhiều người mua hơn :|
kết quả đã rõ

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên