Loa Bookshelf mới nào cho âm trầm sâu?

ph291

Member
Ðề: Loa Bookshelf mới nào cho âm trầm sâu?

túm lại, nghe bằng tai nào thì nghe phòng nhỏ vẫn phải nghe dc tiếng bass chứ, nhưng nó ồn, nó dội do có âm phản xạ nhiều lần thôi
bởi vậy mới sinh ra vấn đề tiêu âm và tán âm, thậm chí phòng to cũng phải xử lý kiểu của phòng to đấy ạ chứ ko riêng gì phòng nhỏ đâu
Kính !

Chỉnh sửa lần cuối:

lehoang40

túm lại, nghe bằng tai nào thì nghe phòng nhỏ vẫn phải nghe dc tiếng bass chứ, nhưng nó ồn, nó dội do có âm phản xạ nhiều lần thôi
bởi vậy mới sinh ra vấn đề tiêu âm và tán âm, thậm chí phòng to cũng có kiểu xử lý của phòng to đấy ạ chứ ko riêng gì phòng nhỏ đâu
Kính !

Bác ph291 nói chuẩn đây........:)
Thật ra với phòng nhỏ, chúng ta vẫn nghe được âm trầm, nhưng không phải là âm thanh từ loa nửa, mà là âm tán xạ, nếu xử lý khéo âm tán xạ vẫn có thể cho dãi trầm với một độ méo và trễ pha tối thiểu. Vậy mới nói là cái phòng nghe nó quan trọng lắm nếu muốn nghe hay.

sonrock

e ko biết post vào đâu, ko muốn tạo threads mới và ko muốn đào mộ nên post tạm vào chỗ bác chủ vậy, cũng là loa bs cả.

có cặp loa theo e là rất khá về âm thanh và cũng vô cùng đẹp về giá: FS: Acoustic Energy AE1 - pink fish media

các bác nào đang muốn tìm loa thì cặp này là 1 cặp rất hay. các bác chủ động liên lạc với ng bán để mua và ship về vn, e nghĩ cả insurance và thuế thì giỏi lắm chưa đến 100gbp vì cặp này nhỏ và giá bán thấp nên mua cũng đơn giản. mong các bác nhanh tay trước khi ng chủ đưa e nó lên ebay và bid thì giá sẽ lên cao hơn bjo đấy ạ.

chúc các bác vui.

Chỉnh sửa lần cuối:

sonrock

các bác check thêm về giá mới của e nó và các loa khác của AE tại đây: acoustic energy ae1 - Google Search

ngoài ra gg thì có vô số các review về e này, 1 loa nhỏ nhưng rất đáng lưu ý!

audio&video

Active Member

nói chung theo em loa booksefl là loa rất cần kỹ lưỡng khi phối ghép mới ra được chất âm.cho nên em khuyên bác chủ hãy nghe thử chính đôi tai của bác rồi quyết định cho chín chắn bác ah

vozhanoi

Các bác mà nghe thử cặp Energy Veritas V2.2i đảm bảo sẽ tưởng là đang đánh cùng subwoofer, em gửi các bác cái hình nhìn đã đủ biết là tại sao âm trầm của nó tốt đến vậy

leeborn

Member

Energy Veritas V2.2i cặp này có tính bookshelf được không vậy,nhìn hình mình thấy nó 3 loa mà

vmthien

Well-Known Member

Có thể xem loa này ở đâu các bác ơi.............

Các bác mà nghe thử cặp Energy Veritas V2.2i đảm bảo sẽ tưởng là đang đánh cùng subwoofer, em gửi các bác cái hình nhìn đã đủ biết là tại sao âm trầm của nó tốt đến vậy

manhthang

Huyền Thoại

Loa bookshelf muốn có âm trầm sâu thì phải mua loại có loa bass đường kính kích thước 30cm trở lên đến 38cm :-"

Ví dụ như đôi này

JESSIEBO

Active Member

các bác check thêm về giá mới của e nó và các loa khác của AE tại đây: acoustic energy ae1 - Google Search

ngoài ra gg thì có vô số các review về e này, 1 loa nhỏ nhưng rất đáng lưu ý!
Hix...hix ...bác vmthien oi, đôi loa này chừng nào đủ 3000 "obama" mới rước em í vê được, nhưng ở VN là AE 1 MKIII.

audio&video

Active Member

Loa bookshelf muốn có âm trầm sâu thì phải mua loại có loa bass đường kính kích thước 30cm trở lên đến 38cm :-"

Ví dụ như đôi này

đoi loa này cũng được gọi là booksefl hả bác ?thế thì bass uy lực lắm đấy bác ah hiii

manhthang

Huyền Thoại

đoi loa này cũng được gọi là booksefl hả bác ?thế thì bass uy lực lắm đấy bác ah hiii

Thì cứ để lên được kệ sách là gọi bookshelf chứ sao, có ai cấm nhà bác đóng 1 cái kệ sách thật lớn đâu :))

vmthien

Well-Known Member

Chắc phải chơi JBL Monitor thôi... Để loa trên kệ hay có chân đỡ thì gọi là loa Bookshelf tất. bác manhthang có con JBL Monitor 44xx nào không vậy....

Thì cứ để lên được kệ sách là gọi bookshelf chứ sao, có ai cấm nhà bác đóng 1 cái kệ sách thật lớn đâu :))

Chỉnh sửa lần cuối:

tuanzs

Member

Bác chủ đang từ búc seo dần dần sang mo ni to roài chả mấy là sang loa cột đâu =))

Chỉnh sửa lần cuối:

YeuNhac

Banned

Thấy các bác bàn về âm thanh lan truyền trong vật thể khí, rắn ... Em đi sưu tầm được:

Sóng âm thanh truyền trong chất lỏng và chất rắn nhanh hơn trong chất khí. Sóng âm trong chất khí và chất lỏng là sóng dọc, trong chất rắn là sóng dọc và sóng ngang.

Vận tốc [m/s] sóng âm trong

Không khí ( 20 °C) 343
CO2 266
Nước 1484
Nước đá ( −4 °C) 3250
Kính 5300
PVC-P (mềm) 80

sóng dọc | ngang

PVC-U (cứng) 2250 | 1060
Beton (C20/25) 3655 | 2240
Beton (C30/37) 3845 | 2355
Gỗ 3300
Đồng 4700 | 2260
Thép 5920 | 3255
Bạc 2640
Kim cương 18000

sonpham

Member

Loa bass size lớn ko hẳn tiếng bass đã tốt hơn bass size nhỏ đâu ợ. Nhiều bác chơi bookshelf trên vnav cũng đồng tình với quan điểm này nên e ko cần nêu ví dụ cụ thể về từng cặp loa. Các bác muốn tìm hiểu thêm sang bên vnav có hẳn một box về loa cơ mà.

audio&video

Active Member

em nghĩ để loa moniter lên giá sách mấy hôm là bác sợ nghe nhạc luộn.nó đánh cho ong thủ bác.từ trên dội xuống đầu.rồi cộng hưởng đọ rung chấn của giá sách hii:))

sonrock

Các bác lưu ý cặp e đưa lên là ae1 nhé, ko có mk j cả. Giá mới cho e nó là £1,000 nhưng ng bán rao 300, thêm tiền ship + insurane + thuế vào đến vn chưa đến £100 nữa là cái giá quá đẹp cho cặp loa gần như nổi tiếng nhất của hãng ae này. Trong các show thì loa này đc sử dụng rất nh, các bác gg để có thêm kq.

Quan niệm bass to với bass sâu nó # với nghe tiếng bass nó hay ạ. Chứ nếu thích bass thì mua thêm cục sub về đánh cùng là thôi, bác nào chỉ thích bass khỏi nghĩ. Còn muốn loa nhỏ mà bass hay thì giá của nó cũng khủng khiếp lắm ạ, phối ghép và để đánh ra đc hết loa cũng khó!

audio&video

Active Member

Các bác lưu ý cặp e đưa lên là ae1 nhé, ko có mk j cả. Giá mới cho e nó là £1,000 nhưng ng bán rao 300, thêm tiền ship + insurane + thuế vào đến vn chưa đến £100 nữa là cái giá quá đẹp cho cặp loa gần như nổi tiếng nhất của hãng ae này. Trong các show thì loa này đc sử dụng rất nh, các bác gg để có thêm kq.

Quan niệm bass to với bass sâu nó # với nghe tiếng bass nó hay ạ. Chứ nếu thích bass thì mua thêm cục sub về đánh cùng là thôi, bác nào chỉ thích bass khỏi nghĩ. Còn muốn loa nhỏ mà bass hay thì giá của nó cũng khủng khiếp lắm ạ, phối ghép và để đánh ra đc hết loa cũng khó!

chuẩn đó bác nhưng sub nghe nhạc hay cũng tốn tiền bác ah.nếu sub không ổn sẽ ồn làm mệt ngừoi nghe.

sonrock

Bác ko hiểu ý e rồi :D. Ý e là nếu thích bass thì ko nên chơi loa nhỏ, vì 1 là để hay thì rất đắt, nếu ko thì phải thêm cục sub ngon cũng mệt. Nếu chỉ thích bass ko thì kiếm con sub ngon còn nghe loa bt cũng đủ nghiền :)).

Muốn bass của loa nhỏ hay thì chưa chắc củ loa bass đã phải rất lớn tầm 25-30cm trơ lên, nhưng mấy loa này thì ko rẻ. Các bác cần cân nhắc là mình thích nghe nhạc hay nghe tiếng bass mà mua loa cho phù hợp :)

Bên trên