Lưu ý khi mua dàn âm thanh xem HD

son-msc

Ðề: Lưu ý khi mua dàn âm thanh xem HD

các bác cho hỏi bộ HTZ-818BD của Pioneer có đủ hết các chức năng ko? Vì thấy con này cũng đầy đủ hết nhưng ko hiểu khi kết nối với các thiết bị ngoài thì đường HDMI in có full luôn ko hay vẫn phải nối thêm đường quang (vì đang định mua thêm bộ HD Player).

son-msc

Vì như con SONY BDV-E985W này nó còn ghi rõ nên đọc hiểu ngay còn con HTZ818 nó ko ghi rõ nên ko hiểu

Ngõ vào HDMI 2
Chế độ nghe đêm (Normal/Plus) Có
Chế độ xem phim/ nghe nhạc Có / Có
Tăng cường âm thanh máy nghe cá nhân Có
LPCM (2ch/5.1ch/7.1ch) Có/Có/Có (ngõ vào HDMI: chỉ có 2 kênh)
DTS96/24, DTS-ES Matrix 6.1, DTS-ES Discrete 6.1 Có (ngõ vào HDMI: không) / Có (ngõ vào HDMI: không) / Có (ngõ vào HDMI: không)
DTS/DTS-HD (HR/MA/LBR) Có (ngõ vào HDMI: không) / Có (ngõ vào HDMI: không)

Nhờ các cao thủ chỉ giáo cho với. Vì nếu mua thêm HDP thì lại phải nối dây quang sang dàn, còn dây HDMI sang TV à?

vietanbtx

Member

Bác chịu khó xem lại coi cái đầu DVD plyer của bác có ngỏ Optical in không? Nếu là đầu DVD bình thường không tích hợp amply thì chỉ có ngỏ optical out thôi, không có ngỏ in.

Theo em bác phải chuyển đầu DVD sang chế độ Recording.

vietanbtx

Member

[/QUOTE]Mình đang dùng đâu HD Xtreamer để nghe nhạc và xem phim, trong bộ HD Xtreamer có 1 sợi Optical. Mình cắm sợi Optical từ đầu Xtreamer vào đầu DVD có lỗ Optical. Rồi từ đầu DVD cắm tiếng bằng đường R-L ra Amply. Khi nghe nhạc bằng đầu DVD thì tiếng phát bình thường, nhưng khi dung đầu HD Xtreamer nghe nhạc hay xem phim phát tiếng qua đường Optical thì không có tiếng. Vậy là do làm sao? Có phải chỉnh gì trong đầu DVD không ? Mình không có loa 5.1 chỉ dùng 2 đường R+L ra Amply thôi..Xin các Pro chỉ dẫn hộ[/QUOTE]
Bác chịu khó xem lại coi cái đầu DVD plyer của bác có ngỏ Optical in không? Nếu là đầu DVD bình thường không tích hợp amply thì chỉ có ngỏ optical out thôi, không có ngỏ in.

Theo em bác phải chuyển đầu DVD sang chế độ Recording.

xuanthanhhp305

Ai bảo là dòng PANASONIC không hỗ trợ DTS qua nguồn ngoài. Tôi đang dùng dàn PANASONIC XH155-GA-K và đầu phát HD X-Treamer, xem phim HD và nghe nhạc DTS ngon. Ra cả 5 loa luôn.

marterpro

Member

Mấy anh ơi xem giúp giùm em dàn loa này với :SoundMax B50 - Si. em xem hd bằng laptop nên xài jack cắm 3.5, bộ loa này có ghi là có mã hóa âm thanh dts vậy em dùng jack 3.5 có thể nghe được âm thanh 5.1 luôn hay không. Cho em hỏi cái nữa là hình như dts tốt hơn Dolby Digital 5.1 phải không mấy anh.

hiepbibi

Member

Thấy các bác thảo luận em thèm quá. Hiện tài sản của em như sau:

- 1 cặp loa Onkyo
- 1 cặp JBL E50
- Amply Jaguar 203N digital
- LCD 32" LG
- DVD Pioner

Các bác chỉ em với giờ có 10tr thì cấn mua thêm gì ( cho em cụ thể model luôn nha) để có thể nghe, xem HD ok. Cám ơn các bác thật nhiều

tienlen84

Vì quá nhiều thành viên do không có thông tin nên mua nhầm những bộ dàn âm thanh không hỗ trợ giải mã âm thanh dts từ thiết bị phát HD nên mình lập topic này để anh em lưu ý trước khi quyết định mua.

Thành viên mới lưu ý đọc topic này trước khi tạo topic mới nhé.

Các dàn âm thanh đồng bộ của hãng Panasonic đang bán trên thị trường hiện nay không hỗ trợ giải mã dts từ nguồn phát ngoài, vì vậy không thể dùng để thưởng thức trọn vẹn phim HD được.
Khi muốn sắm dàn âm thanh đồng bộ (hay còn được gọi là complete/all in one) các bạn lưu ý chọn các hãng như: Samsung, LG, Sony, Philips, JVC, Pioneer, ..... (danh sách được đánh ngẫu nhiên chứ không phải thứ tự ưu tiên).

Nếu ai phát hiện những bộ âm thanh nào khác hoặc cụ thể model nào của hãng khác ngoài Panasonic, vui lòng thông báo tại topic này. Thông tin sẽ được cập nhật vào bài viết đầu tiên để tiện theo dõi.

Thành viên mua Receiver đã qua sử dụng chú ý: khi mua bất kỳ receiver nào bắt buộc phải có logo dts, nếu không có logo này thì không mua cho dù người bán có biện bạch thế nào.
images
images
images
images
images

Thank bác ./.
Bài viết bác hay đó . rất bổ ích cho khách hàng ....

Hệ thống siêu thị Audio trực tuyến
---------------------------------------------
HOME|Gio Vang Audio - He Thong Am Thanh Voi Gia Cuc Re
tienvangaudio.com is for sale @ DomainMarket.com

kunbeo

Bác chỉ giùm em mua hãng nào là tốt nhất. tks all

hiepbibi

Member

Sao không các bác cao thủ chỉ giáo giúp nhỉ

nguyenvinh1973

Well-Known Member

Một số bộ dàn 5.1 có Logo DTS nhưng vẫn không nhận tín hiệu DTS từ đầu HD lý do là tín hiệu DTS chỉ được phát ra từ ổ đĩa của bộ dàn, còn đường cáp quang của dàn chỉ nhận Optical nhưng chỉ nhận tín hiệu AC3 đây cũng là điều các bác phải chú ý nhé! Pioneer hay bị như vậy và Panasonic.... BẮt người bán hàng cam kết là phải có DTS in nhé DTS out thì nghỉ không mua...

vietdt5

thank kiu bác, e đang chuẩn bị sắm HD để tập tọe chơi đây.

user1706

Member

cho em hỏi thêm nay có mấy dòng panasonic có ghi chữ DTS trên đó vậy có nghĩa là nó giải mã được DTS phải không pro?

1235648

Các bác cho em hỏi. Em setup 1 dàn HT gồm HTPC và dàn âm thanh sony 5.1 DAV DZ840k. Em kết nối HDMI từ vga 6770 vào Tivi sau đó kết nối optical từ main Asrock H67M-GE/HT vào dàn sony, dàn thì hình như nó có ghi DTS gì gì đấy em không nhớ không biết như thế nó có giải mã được âm thanh chuẩn DTS không ạ.
Ngoài ra nên kết nối như thế nào để đảm bảo ra âm thanh hay nhất tận dụng tối đa chức năng của hệ thống.
Em cám ơn các bác.

vinagoh

Well-Known Member

Setup như thế là chuẩn rồi Bác ạ. Cân chỉnh cho hợp tai nữa là ok.

HuCaTu

Chào các bác,
Mình mới tậu giàn âm thanh 5.1 DAV-DZ840K và TV KDL-40EX520. Mình kết nối như sau:
- Ngõ ra HDMI của giàn âm thanh mình nối vào ngõ vào HDMI 1 của TV.
- Ngõ ra HDMI của STB (Set-Top Box) mình nối vào ngõ vào HDMI- 2 của TV.
Khi đó xem ca nhạc và Film trên STB vẫn nghe âm thanh nhưng không biết có phải là âm thanh DTS không?
Mình có cần kết nối ngõ ra Optical của TV vào ngõ vào Optical của giàn âm thanh nữa không?
Mong các tiền bối chỉ giáo nhé.

vinagoh

Well-Known Member

Chào các bác,
Mình mới tậu giàn âm thanh 5.1 DAV-DZ840K và TV KDL-40EX520. Mình kết nối như sau:
- Ngõ ra HDMI của giàn âm thanh mình nối vào ngõ vào HDMI 1 của TV.
- Ngõ ra HDMI của STB (Set-Top Box) mình nối vào ngõ vào HDMI- 2 của TV.
Khi đó xem ca nhạc và Film trên STB vẫn nghe âm thanh nhưng không biết có phải là âm thanh DTS không?
Mình có cần kết nối ngõ ra Optical của TV vào ngõ vào Optical của giàn âm thanh nữa không?
Mong các tiền bối chỉ giáo nhé.

Bác nói nghe được âm thanh nhưng nó phát ra từ chổ nào, phát ra từ loa TV hay dàn âm thanh !!!? Vì theo cách ghép của Bác mà âm thanh phát ra được từ bộ dàn cũng hơi lạ, chẳng lẻ bộ dàn có hổ trợ chức năng ARC !!!? :-?

Theo mình Bác phải lấy âm thanh từ ngõ Optical từ TV nối đến dàn âm thanh mới chuẩn.

Bên trên