Lưu ý khi mua dàn âm thanh xem HD

thanh2206

Member
Ðề: Lưu ý khi mua dàn âm thanh xem HD

Mình có xem qua em này ở các diễn đàn nước ngoài thì 1 số nói có, 1 số nói không...
Đọc trong manual của em nó thì thấy vầy:

Nên ko biết thực hư thế nào. Cái màn hình của em nó ko có chỗ nào hiện lên là DTS HD hay MA gì hết, cái onkyo thì nó decode cái gì nó đều hiện ra để mình dễ thấy...

Cho mình hỏi luôn là hiện tại mình chỉ mới ghép 2 loa front cho em nó thôi, giờ cần phải ghép 2 cái surround, 1 cái center và 1 cái Woofer nữa. Cho mình hỏi là nên ghép những loa nào thì vừa sức với em amply này. Đọc trong manual thì thấy nó support mỗi kênh 100W và 8Ohm. Phòng mình nhỏ 16m2 kín (mình có lót mút cho âm thanh ít lọt ra ngoài :-D). Kinh phí mình định dành ra là 4tr cho Woofer, 5 triệu cho cặp surround và center.

Thanks anh em...

trungsmarter

đáng là thông tin bổ ích cho những người mới bắt đầu HD như mình.
thanks bác chủ!

tittom79

Well-Known Member

Tình hình là em cũng mới tim hiểu chơi HD, nhờ các Bác tư vấn dùm 1 dàn xem phim nghe nhac tầm 20 chai. Em dinh lay con denon 1713 ko biet dc ko a

Bác đã mua 1713 chưa? Tôi đang dung con này đấy. Cũng ổn bác ạ. Nếu bác cần hỏi chi tiết them thì tôi sẽ trả nhời bác sau nhé.

thanh2206

Member

Mình có xem qua em này ở các diễn đàn nước ngoài thì 1 số nói có, 1 số nói không...
Đọc trong manual của em nó thì thấy vầy:

Nên ko biết thực hư thế nào. Cái màn hình của em nó ko có chỗ nào hiện lên là DTS HD hay MA gì hết, cái onkyo thì nó decode cái gì nó đều hiện ra để mình dễ thấy...

Cho mình hỏi luôn là hiện tại mình chỉ mới ghép 2 loa front cho em nó thôi, giờ cần phải ghép 2 cái surround, 1 cái center và 1 cái Woofer nữa. Cho mình hỏi là nên ghép những loa nào thì vừa sức với em amply này. Đọc trong manual thì thấy nó support mỗi kênh 100W và 8Ohm. Phòng mình nhỏ 16m2 kín (mình có lót mút cho âm thanh ít lọt ra ngoài :-D). Kinh phí mình định dành ra là 4tr cho Woofer, 5 triệu cho cặp surround và center.

Thanks anh em...

Sau 1 tuần mò mẫm thì cuối cùng mình cũng nghiệm ra được là cái Yamaha RVX471 của mình hoàn toàn chạy được DTS-MA. Vấn đề nằm ở chỗ nguồn phát, nguồn phim và AVR phải set về mode Straight. Mình thì chạy phim bằng máy tính, 1 máy xài GPU nVidia GT210 và 1 cái xài GPU nVidia GTX550 Ti, với cùng 1 file phim có DTS-MA thì cái GT210 chỉ phát huy được tới DTS, còn cái GTX550 Ti thì phát huy được DTS-Mstr. Vì thấy ít người bàn luận về Yamaha nên mình share tại đây....

Chỉnh sửa lần cuối:

Tớ mua cái dàn SS 5550K,thấy nó có dts mà đút cái file nhạc .DTS qua usb vào mà nó..chả ý kiến gì! Bác nào tư vấn giúp tớ với.

Tớ mua cái dàn SS 5550K,thấy nó có dts mà đút cái file nhạc .DTS qua usb vào mà nó..chả ý kiến gì! Bác nào tư vấn giúp tớ với.

Đang quan tâm con này, bác mua về rồi thì test các kiểu cho anh em mở mắt đi xem nào? file nhạc DTS chuẩn chưa, không bác play phim DTS xem sao

thanh2206

Member

Mình vừa ghép Jamo S626 cho Yamaha RVX471, cho mình hỏi là nên xài dây gì cho 2 loa front để nghe nhạc hay. Mình đang xài dây 7k/1m, ko biết dây xịn có cải thiện âm thanh rõ rệt ko? Nhờ anh em tư vấn... Mình định dành 1tr cho 2 sợi loa front này...

C_Pham

Well-Known Member

Mình vừa ghép Jamo S626 cho Yamaha RVX471, cho mình hỏi là nên xài dây gì cho 2 loa front để nghe nhạc hay. Mình đang xài dây 7k/1m, ko biết dây xịn có cải thiện âm thanh rõ rệt ko? Nhờ anh em tư vấn... Mình định dành 1tr cho 2 sợi loa front này...

Theo em bác nên tiết kiệm thóc khi nào có bộ 2ch thì hãy đầu tư thêm dây loa, chứ với bộ này em sợ dây đắt tiền cũng khó cải thiện được rõ rệt. Còn nếu bác muốn thử thì bác đến dayloa.com mua dây loa về thử (họ bao test 1 ngày). Thấy tốt hơn thì bác mua, còn không thì trả lại.

Chỉnh sửa lần cuối:

thanh2206

Member

Thanks bác C_Pham, mới quất S626 trưa nay, khô máu rồi mà bác nói thế làm em lại nôn dàn Marantz rồi :-D, em hảo nhạc vàng, hôm trước lỡ dại ra Trương Lê nghe thử Onkyo S3500(cá nhân em ko hài lòng dàn AIO này, nên chuyển qua chơi ghép Yamaha với Jamo), ai ngờ có thánh nào đó vô nghe thử Marantz (hình như 5004 thì phải) ghép với loa Castle Knight 1, ko để ý là có dùng DAC ko, mở Anh Còn Nợ Em của Quang Dũng nghe phê lòi :-s

C_Pham

Well-Known Member

Thanks bác C_Pham, mới quất S626 trưa nay, khô máu rồi mà bác nói thế làm em lại nôn dàn Marantz rồi :-D, em hảo nhạc vàng, hôm trước lỡ dại ra Trương Lê nghe thử Onkyo S3500(cá nhân em ko hài lòng dàn AIO này, nên chuyển qua chơi ghép Yamaha với Jamo), ai ngờ có thánh nào đó vô nghe thử Marantz (hình như 5004 thì phải) ghép với loa Castle Knight 1, ko để ý là có dùng DAC ko, mở Anh Còn Nợ Em của Quang Dũng nghe phê lòi :-s

Để xem phim dàn của bác hay hơn AIO rồi. Nhưng nghe nhạc thì dàn 2 kênh mới hay được bác ạ. Dàn 2 kênh thì có rất nhiều phối ghép hay, còn độ hay thì tùy vào tầm tiền của bác có khả năng đầu tư.

Để cải thiện được chất lượng nghe nhạc với dàn của bác hiện có thì bác nên tim hiểu về cách sắp xếp vị trí đặt loa, vị trí ngồi nghe nhac cũng nhu bố trí sắp đặt các đồ vật trong phòng. Ngoài ra nguồn phát nhạc cũng như chất lượng của nhạc cũng là những yếu tố rất quan trọng làm nên sự khác biệt khi bác nghe nhạc.

mình đang tính mua một dàn máy nghe nhạc khoảng 8tr đổ lại, bác nào có kinh nghiệm góp ý cho mình một vài sản phẩm hiện có tại vn với

tuyetkiem79

Active Member

Em có 10tr, các bác giúp em chọn được bộ âm thanh, nhu cầu nghe nhạc Thúy Nga, Asia, phòng 25m2. Tính làm bộ Onkyo 4504 cả nghe nhạc cả xem phim mà không đủ tiền

tuyetkiem79

Active Member

Cả bộ Maranz 5004 + loa Castle 1 tầm bao nhiêu tiền bác, bên thớt kia có bác Truong Le cũng tư vấn cho một bạn nhu thế này

Bên trên