Lưu ý khi mua dàn âm thanh xem HD

tangvanthang

Well-Known Member
Ðề: Re: Lưu ý khi mua dàn âm thanh xem HD

Bác nào giúp tôi với
Xin chân thành cảm ơn

hihi e cũng là người mới chơi, để có 1 bộ ít nhất là 5.1 thì tivi của bác đã có cổng out optical (tạm thời chưa cần đầu phát rời vì dùng tạm tivi)
bác kết nối optical với 1 amply có in optical và phải cần thêm 5 cái loa (trong đó có 1 center) và 1 cái sub. nhìn trung tốn kém đấy tùy vào điều kiện kinh tế mà bác mua sắm giá nào cũng có, chúc bác sớm có đồ chơi !!!

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: Re: Lưu ý khi mua dàn âm thanh xem HD

Tôi đang có nhu cầu sắm một bộ âm thanh để xem phim 3d cùng nghe nhạc và xin ý kiến của mọi người nên mua loại nào.
Hiện tôi đang sử dụng tivi 3d của SONY mã 954A 46 in nhưng thấy loa của tivi nghe kém quá
Nguồn video từ đầu thu kỹ thuạt số HD2 của VTC
Ngồn 3 D từ ổ cứng ngoài qua USB tivi đọc tốt.
Tôi đã nghi đến bộ dàn 7.2 của SONY khi được biết nó đồng bộ với tivi 3d nhưng thấy máy Bác trên diễn đàn nói rằng nghe chối lắm "tan nát tình làng nghĩa xóm"
Các bác có kinh nghiệm xin cho lời khuyên.
Tôi xin cảm ơn

Nhu cầu của Bác phần nhìn 3D là ổn rồi, bây giờ chỉ phần âm thanh.
Thực ra dàn Sony xem phim vẩn ổn cho những Bác có nhu cầu vừa phải, nhưng nếu có điều kiện thì những dàn rời vẩn ok hơn.

hiennguyenvan

Ðề: Lưu ý khi mua dàn âm thanh xem HD

Hi các bác. sao ko thấy bác nào giúp em với.
Dàn máy 5.1 sony BDV-E490 và BDV-E4100 các bác thấy nên mua dàn nào? nhờ các bác so sánh sự khác nhau cơ bản của 2 cái này, e ko thây khác gì cả. và cho e hỏi thêm là mua dàn này rồi có cần phải mua thêm đầu HD ko để xem phim cho nét ko?
các bác tư vấn với, e dang cần

vinagoh

Well-Known Member

Hi các bác. sao ko thấy bác nào giúp em với.
Dàn máy 5.1 sony BDV-E490 và BDV-E4100 các bác thấy nên mua dàn nào? nhờ các bác so sánh sự khác nhau cơ bản của 2 cái này, e ko thây khác gì cả. và cho e hỏi thêm là mua dàn này rồi có cần phải mua thêm đầu HD ko để xem phim cho nét ko?
các bác tư vấn với, e dang cần

Cả 2 dàn trên đều tích hợp cả đầu BD, nhưng liệu Bạn có nhiều kinh phí để mua đĩa BD về chơi kg?
Dàn BDV-E4100 có cổng USB, nhưng kg bết có cắm được HDD vào xem phim kg!? Ngoài ra nó còn có cả Optical In nhưng vẩn chưa biết nó có giãi mã được DTS hay kg!?
Tóm lại dàn BDV-E4100 vẩn hơn dàn kia nhưng phải vác hdp test thử mới biết.

1camgiacngotngao

Well-Known Member

Dàn máy 5.1 sony BDV-E490 có 1 cổng USB cắm HDD. Mình cắm để xem ca nhạc và phim có thuyết minh vì xem film phụ đề thấy nó báo file ko support (có thể tại mình gà) nên mình xem film phụ đề bằng đầu HD. Nói chung các cổng cắm của nó đầy đủ cho bạn xem HD. Còn dàn kia thì mình chịu :-?

tuannamson

Re: Ðề: Re: Lưu ý khi mua dàn âm thanh xem HD

Vấn đề là có nên mua sony 7.2 không với giá tầm 16 triệu hiện nay. nếu không thì nên mua loại nào.

tuannamson

Re: Ðề: Re: Lưu ý khi mua dàn âm thanh xem HD

Nhu cầu của Bác phần nhìn 3D là ổn rồi, bây giờ chỉ phần âm thanh.
Thực ra dàn Sony xem phim vẩn ổn cho những Bác có nhu cầu vừa phải, nhưng nếu có điều kiện thì những dàn rời vẩn ok hơn.
Vấn đề là có nên mua dan sony 7.2 không tầm 16 triệu hiện nay. nếu không thì nên mua loại gì?
Hiện nay mình cũng đang sỏ hữu một dàn DVD nhãn hiệu pioner 5.1 có các bộ giải mã để xem phim từ đĩa DVD tuyệt hảo nhưng không có cổng quang input do vậy không lấy tín hiệu từ tivi ra được. Các bạn có giải pháp nào tốt hơn không

hunghdvt

Member

Chơi dàn rời đi bạn ơi. Dễ dàng thay đổi, nâng cấp.
Nhiều người rất sai lầm 1 điều là nhu cầu của tôi chỉ cần vậy là đủ, tôi chỉ cần vậy thôi. Những lúc đó các bác chôi những dàn All in One như LG, Sony, Samsung .... thấy đã hay rồi. Haizzzz
Một điều quan trọng ở đây mà các bác ấy không biết là sau một thời gian nghe và nhìn trình độ của các bác sẽ lên theo ngày tháng như luyện võ công vậy đó. Đến lúc đó lại thấy sao âm thanh nhà mình thế nào ấy nhỉ, nghe chói chói, không chi tiết,... hình nhà không ko đẹp ... Đến lúc này thì cái dàn của các bác bán rẻ chắ`c chẳng ai thèm mua, thanh lý rất khó.
Do đó, nếu muốn chơi HD thì BẮT BUỘC PHẢI DÙNG DÀN RỜI.
Chất lượng hình ảnh và âm thanh bây giờ đang hướng tới 4K rồi, do 4K còn quá mắc vượt tầm của AE nên Bluray vẫn đang là lực chọn cho hiện tại, DVD đã là quá khứ rồi. HƠn nữa thị trường toàn DVD đểu, chép lậu, nên chất lượng ko đảm bảo đâu.

Vài lời tậm sự mong bác có những lựa chọn tốt nhất cho bản thân.

huy812000

Member

Mấy bộ Onkyo 3500 và 4505 có được gọi là giàn rời không các bác nhỉ?

cdagha

Well-Known Member

Em cũng mù tịt về mấy cái món âm thanh HD này. Bản thân rất khoái đi xem phim rạp và đam mê phim HD. Nhà em đã có ti vi 3D và bộ phát 3D chuẩn nhưng đang dùng con âmly và loa 2 cục cali miền Nam sx nghe tạm bợ. Giờ chỉ cần phần âm thanh nữa. Lên mạng tìm tòi so sánh mỏi mắt, nhức óc vì muôn vàn thể loại mà kinh phí hạn hep. Tìm kiếm và thấy ở Thành Phố Điện Máy DigiCity gồm AMPLY PIONEER VSX-521-K và LOA PIONEER S-RS33TB cho bộ dàn 3D, nhưng ở đó thấy bán rẻ hơn nhiều so với các nơi khác nên lại sợ hàng kém chất lượng. Em nhờ các chuyên gia đánh giá nhanh giúp em bộ loa và âm ly đó cho kết cấu 3D với ạ. thank you so much.

hiennguyenvan

Hi AE. cho mình hỏi là dàn âm thanh 2 kênh (amply denon PMA 720 + loa jamo C605), dàn này mình gắn vào TV và đầu DVD để xem ca nhạc (thúy nga) được ko các bác.

kentom

Hi AE. cho mình hỏi là dàn âm thanh 2 kênh (amply denon PMA 720 + loa jamo C605), dàn này mình gắn vào TV và đầu DVD để xem ca nhạc (thúy nga) được ko các bác.

bác nối Audio Out ở đầu DVD vào cổng AUX của Ampli thôi, nhưng chỉ nghe được 2 kênh

Black Dragon

Well-Known Member

Em cũng mù tịt về mấy cái món âm thanh HD này. Bản thân rất khoái đi xem phim rạp và đam mê phim HD. Nhà em đã có ti vi 3D và bộ phát 3D chuẩn nhưng đang dùng con âmly và loa 2 cục cali miền Nam sx nghe tạm bợ. Giờ chỉ cần phần âm thanh nữa. Lên mạng tìm tòi so sánh mỏi mắt, nhức óc vì muôn vàn thể loại mà kinh phí hạn hep. Tìm kiếm và thấy ở Thành Phố Điện Máy DigiCity gồm AMPLY PIONEER VSX-521-K và LOA PIONEER S-RS33TB cho bộ dàn 3D, nhưng ở đó thấy bán rẻ hơn nhiều so với các nơi khác nên lại sợ hàng kém chất lượng. Em nhờ các chuyên gia đánh giá nhanh giúp em bộ loa và âm ly đó cho kết cấu 3D với ạ. thank you so much.

Mẫu Pioneer VSX-521-K là Model cũ rồi bác ơi (2011). Nếu bác muốn dàn nho nhỏ thì có thể nghiên cứu trong CT Khuyến mãi : KM lớn 30/4 - 1/5 lấy bộ Yamaha thì hay hơn đó ^_^

Nghe nhạc Thúy Nga OK mà bác, DVD Thúy Nga cũng chỉ ra 2 kênh là chính

minhtam2306

mình đang muốn mua 1 dàn âm thanh để coi phim hd 3d,mình coi phim bằng HTPC và tv nhà là 42LA6200,các bạn tư vấn cho mình sản phẩm, giá với tên cửa hàg uy tín ở Sài Gòn nha,khả năng mình vào khoảng 8-9tr trở lại :) phòng thì cũg nhỏ thui ^^

trongtan_89

Chào các bro, e có ý định mua 1 dàn âm thanh Home Theatre của Pioneer với nhu cầu để nghe nhạc (không quá khó tính) và xem phim. Đang phân vân 2 e này nhưng đọc thông số kĩ thuật vẫn chưa hiểu hết nên xin nhờ các bro tư vấn cái nào được hơn:
- Một là Dàn âm thanh Bluray 3D Pioneer MCS-838/LXE - 5.1
- Hai là dàn âm thanh Bluray 2.1 3D Pioneer HTZHW919BD
Phân vân ở chỗ dàn 5.1 thì diện tích phòng e nhỏ để không tiện bằng 2.1, nhưng có phải âm thanh 5.1 thì nghe tốt hơn không, tốt hơn mà giá tiền của dòng 5.1 lại chỉ bằng một nửa 2.1. Chỗ này e chưa rõ lắm, mong ai có kinh nghiệm nói cho e.

solomine

Well-Known Member

Chào các bro, e có ý định mua 1 dàn âm thanh Home Theatre của Pioneer với nhu cầu để nghe nhạc (không quá khó tính) và xem phim. Đang phân vân 2 e này nhưng đọc thông số kĩ thuật vẫn chưa hiểu hết nên xin nhờ các bro tư vấn cái nào được hơn:
Phân vân ở chỗ dàn 5.1 thì diện tích phòng e nhỏ để không tiện bằng 2.1, nhưng có phải âm thanh 5.1 thì nghe tốt hơn không, tốt hơn mà giá tiền của dòng 5.1 lại chỉ bằng một nửa 2.1. Chỗ này e chưa rõ lắm, mong ai có kinh nghiệm nói cho e.
Nghe nhạc thì bác đừng mua 5.1 nhé. Mua dàn 2.0 hay 2.1 nghe nhạc mới hay.

trongtan_89

Chào các bro, e có ý định mua 1 dàn âm thanh Home Theatre của Pioneer với nhu cầu để nghe nhạc và xem phim. Đang phân vân 2 e này nhưng đọc thông số kĩ thuật vẫn chưa hiểu hết nên xin nhờ các bro tư vấn cái nào được hơn:
Diện tích phòng e 24m2 nhưng có phải âm thanh 5.1 thì nghe tốt hơn không, tốt hơn mà giá tiền của dòng 5.1 lại chỉ bằng một nửa 2.1. Chỗ này e chưa rõ lắm, mong ai có kinh nghiệm nói cho e.

Black Dragon

Well-Known Member

mình đang muốn mua 1 dàn âm thanh để coi phim hd 3d,mình coi phim bằng HTPC và tv nhà là 42LA6200,các bạn tư vấn cho mình sản phẩm, giá với tên cửa hàg uy tín ở Sài Gòn nha,khả năng mình vào khoảng 8-9tr trở lại :) phòng thì cũg nhỏ thui ^^

Tầm tiền này có lẽ bác chỉ lấy được dàn Logitech Z906 hoặc chơi dàn 2 hand thôi bác. Nếu cố gắn lên tầm hơn gần 13tr thì có một số lựa chọn : Denon X500 + Denon Sys hay Onkyo S4505 ...

Như bác solomine nói rồi, bác nghe nhạc thì dùng 2 kênh. Mà những dàn như thông tin bác đưa thì nghe tạm thôi. Nếu nghe nhạc, bác cho thông tin :
- Nguồn phát bác sử dụng : CD Player hay HD Player hoặc PC?
- Diện tích cụ thể phòng
- Thể loại nhạc bác thường nghe
- Chi phí mà bác có thể chấp nhận được

tuannamson

Re: Ðề: Lưu ý khi mua dàn âm thanh xem HD

Chơi dàn rời đi bạn ơi. Dễ dàng thay đổi, nâng cấp.
Nhiều người rất sai lầm 1 điều là nhu cầu của tôi chỉ cần vậy là đủ, tôi chỉ cần vậy thôi. Những lúc đó các bác chôi những dàn All in One như LG, Sony, Samsung .... thấy đã hay rồi. Haizzzz
Một điều quan trọng ở đây mà các bác ấy không biết là sau một thời gian nghe và nhìn trình độ của các bác sẽ lên theo ngày tháng như luyện võ công vậy đó. Đến lúc đó lại thấy sao âm thanh nhà mình thế nào ấy nhỉ, nghe chói chói, không chi tiết,... hình nhà không ko đẹp ... Đến lúc này thì cái dàn của các bác bán rẻ chắ`c chẳng ai thèm mua, thanh lý rất khó.
Do đó, nếu muốn chơi HD thì BẮT BUỘC PHẢI DÙNG DÀN RỜI.
Chất lượng hình ảnh và âm thanh bây giờ đang hướng tới 4K rồi, do 4K còn quá mắc vượt tầm của AE nên Bluray vẫn đang là lực chọn cho hiện tại, DVD đã là quá khứ rồi. HƠn nữa thị trường toàn DVD đểu, chép lậu, nên chất lượng ko đảm bảo đâu.

Vài lời tậm sự mong bác có những lựa chọn tốt nhất cho bản thân.
Cảm ơn Bác nhiều!
Mình mới bắt đầu chơi tí thành ra chẳng biết mấy.
Có lẽ cũng cần phải học hỏi AE thêm rất nhiều

E vừa bị thuốc mua trung con rec Denon A1 không hỗ trợ DTS chỉ có AC-3, bán thì tiếc mà dùng thì ko thoả mãn thú tính nên mong các cao nhân cho vài ý kiến ạ, e có thể dùng thêm thiết bị nào hỗ trợ giải mã DTS ko ạ? E cảm ơn!

Bên trên