MBL 121's 1 trải nghiệm mới với âm thanh và âm nhạc!

onggia_diehard

Ðề: MBL 121's 1 trải nghiệm mới với âm thanh và âm nhạc!

E đọc kỹ về công nghệ của nó rồi mà bác, hihi. Ko chỉ tweeter mà các driver khác nữa. E vẫn đang trong quá trình chạy rà loa, rồi sau e chuyển chỗ phòng tốt hơn đc chút xíu e sẽ review kỹ lại với các cd v bản nhạc cụ thể. Có điều tweeter của MBL thường đc so với Esotar huyền thoại của Dyn nhưng đc đánh giá nhỉnh hơn chút đỉnh :)

Ko biết có bằng tweeter kim cương của anh Acuton ko bác nhể,chắc là ko bằng vì riêng 2 con tép này đã 6K roài.

onggia_diehard

Mà sao nhìn thông số thì em MBL này bass nông thía được có 49HZ à :)) Thế mà e nhớ trước kia có người phát biểu là là đắt là do nó có cái Hz ở dưới nó nhỏ và cái Hz ở trên nó to :))

sonrock

Dạ e ko biết ạ vì trong loa cao nhất của mbl là e 101e mk2 đc sử dụng công nghệ đặc biệt cho củ loa mà 101x trước đó ko có, giá cũng hơn 200k cho 1 cặp. E chưa đc nghe Avalon bjo nẻn ko rõ tweeter kim cương ra sao chứ e nghĩ kim cương ko thôi thì 6k vẫn rẻ, hihi. Nh khi nó đắt là do cái kim cương chứ ko phải công nghệ. Cặp tweeter của BW Diamond cũng đắt lắm và ko biết so với Avalon ra sao bác nhỉ? Bác nghe cả 2 rồi thì nhận xét cho e với. Ah mà trong cặp grand exquisite của Kharma ng ta làm tweeter ko phải bằng kim cương đúng ko bác? Đợt trước e vào trang của hãng đọc cũng lâu lâu rồi quên mất :(

onggia_diehard

Dạ e ko biết ạ vì trong loa cao nhất của mbl là e 101e mk2 đc sử dụng công nghệ đặc biệt cho củ loa mà 101x trước đó ko có, giá cũng hơn 200k cho 1 cặp. E chưa đc nghe Avalon bjo nẻn ko rõ tweeter kim cương ra sao chứ e nghĩ kim cương ko thôi thì 6k vẫn rẻ, hihi. Nh khi nó đắt là do cái kim cương chứ ko phải công nghệ. Cặp tweeter của BW Diamond cũng đắt lắm và ko biết so với Avalon ra sao bác nhỉ? Bác nghe cả 2 rồi thì nhận xét cho e với. Ah mà trong cặp grand exquisite của Kharma ng ta làm tweeter ko phải bằng kim cương đúng ko bác? Đợt trước e vào trang của hãng đọc cũng lâu lâu rồi quên mất :(

So với B&W thì dĩ nhiên là 1 trời 1 vực rồi bác ơi,cả cái loa dùng treble diamond của B&W còn chưa bằng tiền 1 đôi driver của Acuton thì sao mà so sánh được.Đôi grand e chưa ngâm cứu nên cũng ko biết :D

sonrock

Hqua e cho e nó chạy rà thêm, tiếng lại khác thêm 1 chút nữa. Lúc e thử với pop hiện đại và hiphop thì âm thanh electronic đã làm e nó thể hiện tiếng bass 1 cách xuất sắc đáng ngạc nhiên. Ko ai nghĩ rằng đây lại là 1 cặp stand mount cả.

Nói chuyện củ loa thì e cũng ko biết nhiều vì ko tìm hiểu, chắc sau e nổi hứng lên làm loa diy như các bác chắc sẽ gg vậy. E vẫn chưa thử cặp mbl này với hệ thống ht vì nghĩ e onkyo 5007 kéo ko nổi :(. Để mấy bữa nữa e sẽ thử xem thế nào. Còn e đang tăm tia 1 cặp ic tầm 1m để lấy preout từ avr sang pre với chế độ bypass cho pow đánh lúc xem film :)

onggia_diehard

Hqua e cho e nó chạy rà thêm, tiếng lại khác thêm 1 chút nữa. Lúc e thử với pop hiện đại và hiphop thì âm thanh electronic đã làm e nó thể hiện tiếng bass 1 cách xuất sắc đáng ngạc nhiên. Ko ai nghĩ rằng đây lại là 1 cặp stand mount cả.

Nói chuyện củ loa thì e cũng ko biết nhiều vì ko tìm hiểu, chắc sau e nổi hứng lên làm loa diy như các bác chắc sẽ gg vậy. E vẫn chưa thử cặp mbl này với hệ thống ht vì nghĩ e onkyo 5007 kéo ko nổi :(. Để mấy bữa nữa e sẽ thử xem thế nào. Còn e đang tăm tia 1 cặp ic tầm 1m để lấy preout từ avr sang pre với chế độ bypass cho pow đánh lúc xem film :)

Sao e này bass chỉ được 49Hz bác nhỉ,nếu đúng là 49hz thì tiếng bass ko thể nào gọi là sâu được.

sonrock

ah, cái này gọi là thông số danh định bác ạ, e ko có máy móc j để đo nhưng...nghe bằng tai thì thấy thế ạ :D, e cũng chẳng biết diễn đạt ra sao. tất nhiên nó ko làm nhà rung bần bật lên như những cặp loa cây khác nhưng phải gọi là ko chê vào đâu được.

e ko hiểu sao, ở UK hay ở rất nh nơi nh ng lại ko thích amp của Chord :)), mặc dù với e đây là 1 hãng làm amp xuất sắc. chỉ có điều là phối hơi khó thôi - có lẽ đây là lý do chính mà khiến nh ng ko thích chord. cặp MBL này có khi tương lai e phải làm cặp mono điều trị chắc mới giải quyết triệt để e nó được. cứ nhẩn nha thưởng thức đã bác ạ!

onggia_diehard

ah, cái này gọi là thông số danh định bác ạ, e ko có máy móc j để đo nhưng...nghe bằng tai thì thấy thế ạ :D, e cũng chẳng biết diễn đạt ra sao. tất nhiên nó ko làm nhà rung bần bật lên như những cặp loa cây khác nhưng phải gọi là ko chê vào đâu được.

e ko hiểu sao, ở UK hay ở rất nh nơi nh ng lại ko thích amp của Chord :)), mặc dù với e đây là 1 hãng làm amp xuất sắc. chỉ có điều là phối hơi khó thôi - có lẽ đây là lý do chính mà khiến nh ng ko thích chord. cặp MBL này có khi tương lai e phải làm cặp mono điều trị chắc mới giải quyết triệt để e nó được. cứ nhẩn nha thưởng thức đã bác ạ!

Chord nó ko tốt sao nó đắt thế được bác ơi :)) Bọn Ăng lê có nhiều thứ nó ko thích lắm,chẳng hạn như loa B&W là nó cực ghét chẳng hạn.49hz thì tính ra là hơi kém nhưng nó chắc có bí quyết gì đó làm người nghe có cảm giác bass rất sâu,hoặc là 49 là tần số làm việc thấp nhất của driver còn bass được cộng hưởng qua thùng loa sẽ xuống được thấp hơn.Bác kiếm được cặp mono đầu 9 của MBL thì hết xảy đới nhưng theo e nghĩ là ko cần thiết.

sonrock

ah, thế mà e thấy có mấy bác ko biết nghe được bao nhiêu sp của Chord, phối với những loa j và thiết bị j đi kèm mà phán...Chord thì vẫn chỉ là Chord :)), trong khi thì chả có e Chord nào cả, thế mới bó tay bác ạ. MBL đầu 9 thì cho e xin, e chưa leo đến đó được đâu bác ơi. nếu thích thì làm e pow thôi, hoặc may kiếm đc cặp mono nào giá tốt thì khuân - nhưng chắc cũng còn lâu bác ạ vì đây là kế hoạch dài hơi của e.

theo tai e thấy cặp chord hiện tại của e xử lý tương đối kỹ càng và nhẹ nhàng chú MBL này nhưng căn bản tính e nó thích đổi chác nên sau chắc kiếm cái khác thử xem sao ấy mà. cứ nhẩn nha bác ạ. còn về việc tần số thì cái này vô cùng lắm, mà cái quan trọng nhất nghe hay là được đúng ko bác :). có rất rất nh loa tần số chuẩn trong vòng 20hz-30kz nhưng nghe thì...hihi. e nghĩ cái này nó ko đánh giá và quyết định là loa có hay hay ko, có điều bass của cặp mbl này đúng là rất nặng.

onggia_diehard

Bác nên PM hỏi hãng về vụ 49Hz này :D E thì rất khoái bass sâu nhưng mà không phải cứ sâu mới là hay,bass sâu mà chậm rì rì và dính bê bết thì nghe cũng mệt lắm.

Janghp

Chúc mừng bác có cặp loa đẹp... Mình cũng rất hâm mộ... nhưng money chưa cho phép lên đành chỉ ngắm thôi. Ước gì mình được nghe chút nhỉ? để cảm nhận được sự phú quá từ đôi loa MBL này.

buon_dh

" đồng chí vợ e thì nói luôn là...quá hay, hic. e thì ko dám có ý kiến với bà xã nên cứ gật gù chứ ko nói j "
em là em nghiền đồng chí vợ của bác hơn là cặp loa của bác . phục bác vì bác có 1 đồng chí vợ quá tuyệt vời !

sonrock

vụ pm cho hãng hỏi thì e sẽ làm sau ạ :)

vụ đồng chí vợ e thì e đã tường trình nhiều lần rồi mà bác :D, cũng may là ko bjo cản e món loa đài dù nhiều lúc cũng càu nhàu là e mua cái này cái kia hay e đang nghe nhạc thì bẩu...tắt đi vì đau đầu quá :)). j chứ món này la vợ e ko lăn tăn ạ, chứ e mà ra ngoài với bạn biết rõ là bạn nào rồi nhưng vẫn cứ phải đi theo cùng, ko cần biết đó là quán beer hay quán rượu. thêm khoản này nữa là ae bó tay e luôn, vì e đi uống rượu lần nào là...lần đó có vợ đưa về, thích ngồi với bạn đến bjo thì ngồi :D

edc

Active Member

Ôi cái TV lại wa không hợp bác ah

MTAM

Member

vì e đi uống rượu lần nào là...lần đó có vợ đưa về, thích ngồi với bạn đến bjo thì ngồi :D

Bác đúng là số 1 luôn!
Vừa có vợ number 1 vừa có dàn khủng.!!!

sonrock

dạ vấn đề là ko rõ tại sao...vợ e ko yên tâm cho e đi 1 mình :D, nên kiểu j cũng phải đi cùng. thôi thì e cũng ko làm j khuất tất với vợ, nhất là đi nhậu với bạn nên cho vợ đi cùng, nhỡ say thì...vợ còn đưa e về :)). 4 năm rồi e sang đây nên cũng ko có nhậu nhẹt hay j cả, chỉ chuyên tâm nghiên cứu và bjo có thêm món audio nữa :). vậy thử hỏi sao vợ e lại ko ủng hộ cơ chứ :p.

nhưng có lẽ e cũng may mắn khi vợ ko tham gia vào sở thích này, chứ đến ngay cả mấy bác tây muốn mua cái j còn phải xem ý vợ, thậm chí tìm đc đồ rồi, giá rất tốt rồi nhưng cái màu nó ko hợp vợ thì cũng ko mua được :D, thật tội nghiệp!

Bên trên