Mibox 3S - 2017 - Android TV - Trên tay và trải nghiệm

lohado2

Active Member
Xiaomi là một hãng điện tử, công nghệ lớn tại Trung Quốc.
Theo trí nhớ của mình thì đầu tiên hãng điện tử này họ viết hệ điều hành MIUI cho điện thoại dựa trên hệ điều hành android của Google. Tiếp theo đó năm 2011 thì họ cho ra mắt chiếc điện thoại đầu tiên và dành được nhiều thành công.
Không dừng lại ở đó Xiaomi tham gia sản xuất vào tất cả các mảng khác bao gồm thiết bị điện tử, nghe nhìn, đồ gia dụng, thiết bị y tế... Và tất cả chúng đều gắn với "Smart". Nghĩa là tất cả đều có thể được liên kết với nhau như 1 hệ sinh thái
Nói đến hàng Xiaomi thì quả thật, chúng ta phải dùng 1 từ đó là " CHẤT".
Chất từ khâu thiết kế tới cái cách họ gia công các linh kiện. Bởi thế mà nó thu hút rất nhiều fan hâm mộ trên toàn thế giới.
Và trong đó cũng có mình.
Lôi thôi 1 tí :D
Quay trở lại mảng thiết bị giải trí.
Như các bạn đã biết thì hồi cuối tháng tháng 11 năm 2016 vừa rồi Xiaomi tung ra thị trường nội địa Trung Quốc bộ đôi Mibox 3C và 3S.
Mibox 3C thì có cấu hình ý hệt người đàn anh tiền nhiệm là Mibox 3. Chỉ khác mỗi cái remote trên mibox 3 trước đây là bluetooh và tích hợp mic còn Mibox 3C thì chỉ là hồng ngoại.
Song song với Mibox 3C là em Mibox 3S có cấu hình mạnh hơn. Tất nhiên là giá bán cao hơn :D
Mibox 3, 3C mình đã đều có cả vài con.
Cho đến tận hôm nay thì mình mới có được con Mibox 3s màu đen bản 2017.
Tuy nhiên con này đặc biệt hơn các con 3s đen khác đó là : nó chạy hệ điều hành ANDROID TV chính chủ của google và xiaomi.
Vì sao mình nói là từ "chính chủ" <<< bỏi vì hệ điều hành trên con 3s này là do xiaomi phát hành và chúng ta có thể update OTA mỗi khi có bản vá lỗi hay cập nhật mới.
Điều này hoàn toàn khác biệt với các bản rom cook trước đây từng có và được chia sẻ trên các diễn đàn.
mình cũng xin đính chính thêm là con này nó chẳng liên quan gì tới con 4k global giá ~ 2m nhé :D:D:D

Đầu tiên là mở hộp. Cảm giác rất là khó tả :))

Hình dáng bên ngoài chẳng khác gì các mẫu Mibox tiền nhiệm. Trừ con 3S trắng 2016 ra :D

Phụ kiện bên trong thì cũng giống y hệt như con mibox 3 với 3C. Cách đóng gói, Cable HDMI, cục nguồn, do đó chúng ta có thể dùng chung cho nhau . Ah, Remote thì giống kiểu giáng :D

Kiểu dang remote thì vẫn hao hao các mẫu mibox khác. Thiết kế hơi hướng kiểu Apple làm chúng ta liên tưởng tới những chiếc Ipod thời xưa. Có điều Ipod này của xiaomi màu đen và chưa có cái nào có cảm ứng :D
Nói thêm về chiếc remote của con 3s này.
Nó là remote hồng ngoại, khổ to y hệt remote của mibox 3, sử dụng 2 pin AAA. không có mic. Cầm tương đối đầm tay. chứ không nhẹ nhẹ kiểu remote con 3C

Điểm qua về thông số cấu hình.
Mibox 3s của chúng ta sử dụng chip
Amlogic S905X-H <<< có chữ H nhé các bạn. Cao cấp hơn các bạn tàu không tên khác nhé . hihi
Ram 2GB
Rom 8GB <<< không ít nhưng cũng không là nhiều. Đủ để cài ứng dụng và game.
Bluetooth 4.1
Wifi AC/ 2.4G/5G
HDMI 2.0a. 4K/HDR, H265@ 60FPS

Khởi động lần đầu tiên

Vì là Rom quốc tế nên trong phần cài đặt ngôn ngữ đầu tiên có ngay Tiếng Việt. Rất tiện dụng và thân thiện cho người Việt.
Các bước cài đặt tiếp theo đều rất đơn giản và không khó khăn điều gì :D

Và đây là giao diện khi mới cài đặt xong

Với những ai đã dùng Smart TV Sony hay rom cook Mibox 3, 3C thì không lạ gì cái giao diện này. Leanback Launcher - Giao diện được tối ưu hóa cho remote , sử dụng rất thuận tiện và mượt mà.
1 điểm rất hay của cái giao diện này là nó tự động gợi ý các video nổi bật trên google play phim, Youtube. Thậm chí là cả zing TV và Zing MP3. Rất trực quan và thuận lợi cho người dùng được dễ dàng hơn trong việc tiếp cận các video đang hot trên internet.
Ngoài ra. Khi các bạn đang xem video trên youtube, nếu nhấn nút home trên remote thì màn hình sẽ quay về home và video youtube thì vẫn phát ở chế độ nền.
Khi chiếc box này mới về tay mình thì nó đang ở bản rom 6.0.1 MHC19J 454. Vào kiểm tra cập nhật thì có bản cập nhật mới luôn. Thế này thì cập nhật ngay chứ tội gì. :D

Cập nhật xong thì khởi động lên thôi.
Lúc này đang ở bản rom 6.0.1 MHC 19J 750

Mặc định ban đầu thì chỉ có các app cơ bản như google Play phim, Music , Trò chơi, google play store, Youtube.

Cái ứng dụng đầu tiên mà mình cài vào là ứng dụng ES Explorer. Do bản rom này mình không biết làm cách nào để vào USB chứ sắn các app cài đặt cho nhanh.
Tiếp theo đó là cài 1 số pm quen thuộc.

Tất cả đều chạy tốt và mượt mà.
Đặc biệt là ứng dụng MyK+. Chạy ngon. Mỗi tội bị xoay ngang màn hình. Đang tìm app xoay mà không biết app nào

Youtube cũng rất mượt. Full HD 1080. Mình không có màn 4K nên không biết lên được 4k hay không. Nhưng hôm trước có xem video test thì báo ngon
*** Update: Em 3S này không cast được youtube từ điện thoại sang nhé.
Còn từ Chrome trên máy tính thì được.
Dùng điện thoại phải dùng smart youtube thôi :D

Về kết nói thiết bị ngoại vi thì nó tương thích tốt với Hub USB, Bàn phím chuột, và cả tay game xiaomi nữa.

Do đó nó chơi tốt các game trên google store có đóng mác " Phải cần có Điều khiển "
ở đây mình mới cài 1 số game thì đều tương thích tốt, ngoại trừ thằng asphalt 8 thì chưa ngon lắm do chưa nhận hết các nút gamepad. Cái này mình nghĩ là do game
*** UPDATE: đã khôi phục cài đặt gốc. Giờ tay game chơi Asphalt 8 ngon rồi nhé :D

Tiếp đến là món ăn tinh thần không thể thiếu đó là Kodi.
Sau khi cài bản kodi 16 , cài đầy đủ addon rồi update lên 17 chạy rất mượt. Một phần là em này ram 2Gb. Và cũng 1 phần là nó chạy chip amlogic hiện đang được Kodi team support tận răng.

File 25gb Fshare load vù vù

Remote của mibox 3S là Remote hồng ngoại khong có mic. Chính vì thế muốn tìm kiếm nhanh bằng giọng nói thì trên store có ứng dụng rất hay là "Android TV remote control".
T4jwH7oRQP2_qK3z69GAUuckgSqMqzpQmF8uLHbqLFgu28MbMTsu2qFr1qpYrtK98zo=h310-rw

Nói về khả năng tìm kiếm giọng nói thì nó tìm kiếm rất nhanh và nhạy

Thậm chí bạn lười dùng remote để mở app thì có thể ra lệnh đọc luôn tên app rồi cứ thế vào luôn.
Điểm trừ của em này là không thích với mấy con chuột bay có voice. Cái này có lẽ do android TV.

Về khả năng Offline thì không có gì nói nhiều về em này
Thứ nhất là em nó không có trình play riêng nên phụ thuộc hoàn toàn vào Kodi hay MXplayer.
Thứ 2 là mình là người dùng phổ thông nên không có các thiết bị cao cấp để test thử hình ảnh âm thanh của em nó.
Phần này có lẽ để dành cho các cao thủ khác.

Ngoài ra thêm 1 số hình ảnh về cấu hình

Kết luận:
Mibox 3S-2017 là 1 sản phẩm tốt. Cấu hình khá, Linh kiện Sịn, cùng với bản rom hiện tại đang được hỗ trợ trực tiếp từ nhà sản xuất nên rất đáng để lưu tâm.
Không so sánh với các Flagship khác. Nhưng thật sự nó đáp ứng rất tốt với nhu cầu của nhiều người.
Cảm ơn các bác đã đọc bài văn dài dòng của mình.
Hy vọng sắp tới Xiaomi sang việt nam sẽ có nhiều sản phẩm mới mà giá thì không được tăng nhiều so với hiện tại :D

Chỉnh sửa lần cuối:

sohoa

mình cũng xin đính chính thêm là con này nó chẳng liên quan gì tới con 4k global giá ~ 2m nhé :D:D:D
Rom con này được port từ con 4k global mà sao ko liên quan thớt! Con này cho thị trường TQ nên ko dùng rom android tv, các thương gia vn nhập về up rom 4k global vào thôi, lúc mới ra con này chưa đến 1tr, bây giờ cài rom android tv giá 1350k.
2 con này giống nhau về phần cứng, chỉ khác mỗi remote, nên sài chung rom được, update ota từ server của 4k global, chứ ko phải chính chủ đâu nha, chỉ ăn theo thôi!
Ps: bác nào mua rồi mà chưa cài thì mang đi cài nha, các thương gia ko public cách cài, để kiếm thêm tý cháo!

Chỉnh sửa lần cuối:

breaker1401

Active Member
Vấn đề là thương gia độc quyền r , có share đâu mà cài =))
Chơi Alphast 8 trên android Tv nhận gamepad ngon lành nhé.

lohado2

Active Member
Rom con này được port từ con 4k global mà sao ko liên quan thớt! Con này cho thị trường TQ nên ko dùng rom android tv, các thương gia vn nhập về up rom 4k global vào thôi, lúc mới ra con này chưa đến 1tr, bây giờ cài rom android tv giá 1350k.
2 con này giống nhau về phần cứng, chỉ khác mỗi remote, nên sài chung rom được, update ota từ server của 4k global, chứ ko phải chính chủ đâu nha, chỉ ăn theo thôi!
Ps: bác nào mua rồi mà chưa cài thì mang đi cài nha, các thương gia ko public các cài, để kiếm thêm tý cháo!
Nói thế để các bác khỏi đem ra so sánh cho mất công.
Còn vấn đề chính chủ là em nói nó không phải rom cook và được update OTA từ server Xiaomi <<<

sohoa

Ps: bác nào mua rồi mà chưa cài thì mang đi cài nha, các thương gia ko public các cài, để kiếm thêm tý cháo!
Vấn đề là thương gia độc quyền r , có share đâu mà cài =))
Chơi Alphast 8 trên android Tv nhận gamepad ngon lành nhé.
Thì mang ra shop họ cài có tính phí!

tienlequoc

Well-Known Member
Ah Mod cho em hỏi con 4k global chơi với gampad Xiaomi ngon không?
Đương nhiên dùng với box Xiaomi thì ko gamepad nào ngon bằng gamepad Xiaomi. Bác chủ, bác @hungphutho cho mình hỏi. Với con box 3S hay mấy con dùng Android Tv ko chính chủ có khả năng dùng ừng dụng Android TV remote trên điện thoại ra lệnh bằng giọng nói được không?

breaker1401

Active Member
Đương nhiên dùng với box Xiaomi thì ko gamepad nào ngon bằng gamepad Xiaomi. Bác chủ, bác @hungphutho cho mình hỏi. Với con box 3S hay mấy con dùng Android Tv ko chính chủ có khả năng dùng ừng dụng Android TV remote trên điện thoại ra lệnh bằng giọng nói được không?
Xài ứng dụng Android TV trên Android hay Ios đều ok bác ơi

lohado2

Active Member
Em xác nhận là 3s đen này gọi tên app nào ra app đó nhé.
còn mấy em cài rom cook tương lai chưa biết nhưng hiện tại chưa được.

hungphutho

Active Member
http://miui.vn/forum/threads/tong-hop-stock-firmware-cho-mi-box-offline-update.37845/
Cứ lấy ROM của mibox 4k ở đây cài sang con Mibox 3S liệu có chạy được ko nhỉ =))))))))
100% là không thể làm điều đó , tuy nhiên có nhiều bác vẫn đang tin tưởng là có thể làm được .
Có bác trungk43 cũng đã thử và bị die , còn 1 bác nữa ở hà nội cũng thử và lại phải gửi lên em để unbrick

tienlequoc

Well-Known Member
Nghe bác Khoa bảo nó kết nối với server nào đó của google, gặp box ko chính chủ nó báo lỗi. Bác Khoa cũng đang tìm cách fix, ko biết có được ko?

Bên trên