Minix Neo X7 + DAC

sthv83

Member
mình đanh dùng một con X7 và muốn mua một cái DAC
nhưng mới chỉ nghe nói đến DAC thôi chứ chưa biết mô tê gì
anh em nào đã thử chưa ?? cho mình ít nhận xét và kinh nghiệm ?

lequocvan

Active Member
Ðề: Minix Neo X7 + DAC

dac( digital-to-analog converter) thiết bị chuyển đổi tín hiệu số sang analog.
Kết nối AB thông qua USB hoặc optical hoặc coxial. Ngoài 3 cái đó thì chẳng có ý nghĩa gì nhé.
Lấy nguồn analog từ DAC kết nối xuống ampli để nghe nhạc 2 kênh hoặc cái gì đó tùy nhu cầu.
hoặc nói khác hơn. Chip đã có tích hợp DAC nghe ko phê thì mới sử dụng DAC rồi.
Xem AB hỗ trợ DAC nào nữa nhé.
XOng

sthv83

Member

Thanks bạn đã giải thích, nhưng cho mình hỏi thêm là nếu mình không có Ampli mà chỉ chuyển từ AB sang DAC rồi sang loa luôn có được không?
như đã nói mình mới tìm hiểu về DAC thôi nên còn chưa hiểu lắm

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Re: Ðề: Minix Neo X7 + DAC

DAC riêng thì ko có mạch khuyech đại đâu nên bắt buộc phải có âmply. Mà mấy con box có pass hoàn toàn tín hiệu nhạc đâu bác dùng DAC làm gì cho phí.

hieuykhoa

Member

DAC không thể kéo loa ( trừ khi loa có amply build-in như mấy dòng loa máy tính)
DAC có thể hỗ trợ âm thanh hi-res nhưng Android box thì không ( trừ một vài dòng đời mới như oppo hỗ trợ được DSD còn lại đa phần không hỗ trợ)
Android box chỉ hỗ trợ âm thanh 2 kênh pcm qua cổng optical hay coaxial với độ phân giải tối đa 16bit/48kHz nhé!
cho nên mua DAC với android box là tương đối thất sách vì sẽ chả ăn thua gì!

sthv83

Member

@hieuykhoa : mình đang định mua một cặp Harman Kardon Soundsticks III Design 2.1
nó là loa vi tính, thực ra thì nhà mình hơi chật với lại cũng thuộc loại thích làm sang mà ít tiền,
chứ kiến thức thì không có mấy, nếu như AB+DAC+loa như trên thì có khả thi không ?

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Re: Ðề: Minix Neo X7 + DAC

@hieuykhoa : mình đang định mua một cặp Harman Kardon Soundsticks III Design 2.1
nó là loa vi tính, thực ra thì nhà mình hơi chật với lại cũng thuộc loại thích làm sang mà ít tiền,
chứ kiến thức thì không có mấy, nếu như AB+DAC+loa như trên thì có khả thi không ?

Như e đã nói ở trên thì vì AB nó ko passthough nhạc hoàn toàn nên trong trường hợp này thì bác nghe trực tiếp loa cắm vào AB hay loa qua DAC rồi mới cắm vào AB nó cũng như nhau cả thôi

sthv83

Member
Ðề: Re: Ðề: Minix Neo X7 + DAC

mình thấy trong soundevice cua mình có passthought mà
thưc ra thì cũng chưa bao giờ thử với các thiết bị ngoại vi nhu DAC nên chưa biết hiệu quả thế nào
mình có đọc một bài trên này nói cũng ok

http://www.hdvietnam.com/diendan/229-android-box/641795-da-ai-thu-android-box-dac.html

theo mình hiểu thì nó cũng có chút khác biệt nhưng đến đâu thì mới đang tìm hiểu thêm thoi

achille2k

Member

Em đang nghiên cứu vụ này cho con X7 để chơi lossless. Không biết nó có passthrough âm thanh 2 kênh qua cổng optical không các bác! Nếu passthrough được thì dùng DAC quá ok!

dungtoandung

Well-Known Member

Mình đang dùng X5 Passthrough ngon lành sang Dac là Stream Magic 6 và loa AegoM ( loa vi tính có amply bên trong) tương tự như mong muốn của bác chủ. Đương nhiên là nghe hay hơn khi không có DAC rồi. Khẳng định là Pass hoàn toàn nhé. Nối qua cổng quang của X5 sang SM6.

hieuykhoa

Member

Mình đang dùng X5 Passthrough ngon lành sang Dac là Stream Magic 6 và loa AegoM ( loa vi tính có amply bên trong) tương tự như mong muốn của bác chủ. Đương nhiên là nghe hay hơn khi không có DAC rồi. Khẳng định là Pass hoàn toàn nhé. Nối qua cổng quang của X5 sang SM6.

1. Bác thử mở một bản nhạc hi-res: phân giải 24 bit/192kHz xem trên DAC của bác nó hiện nguồn vào âm thanh là bao nhiêu? Nếu nó hiện được 192kHz thì em sẽ xin địa chỉ đến để xem cho mở rộng tầm mắt ( android 4.x chỉ hỗ trợ âm thanh 48kHz là max bác nhé, cho dù kiểu gì thì nó cũng không pass mà pass dạng PCM sau khi đã resample xuống 48kHz, âm thanh DTS trong các phim cũng chỉ 16bit/48kHz thôi nên andoid mới pass được bac ạ) Thấy bảo lên Android L thì mới hỗ trợ hi-res nhưng thực hư thế nào thì chịu. Hiện tại hình như chưa có android box nào chạy L cả

2. Bác làm như trên là phí con DAC đắt tiền, con DAC đó hỗ trợ play nhạc qua mạng với một phần mềm điều khiển trung gian trên smartphone. Tức là bác cắm dây mạng hoặc kết nố wifi vào mạng, nhạc để trên NAS nó sẽ play thẳng từ nas ra amply luôn bác ạ! qua cái android boxgiảm chất lượng đi bao nhiêu, Tiéc cho tính năng con DAC của bác quá

dungtoandung

Well-Known Member

Cảm ơn bạn hieuykhoa.
1. 24 bit/192kHz thì bố của X5 cũng không pass sang SM6 được bác ạ vì giới hạn của cổng quang không cho phép 24/192 đi qua nên cho dù AndroiBox L đi chăng nữa cũng không chơi được 24/192 qua cổng quang. Bản thân con SM6 cũng thể chạy nổi 24/192 trực tiếp từ file qua ngõ USB ( HDD), chỉ chạy 24/192 qua ngõ USB từ máy tính mà thôi.
2. Khi mình mua SM6 thì xếp xó X5 luôn vì mình cắm thẳng HDD vào đường USB cho âm thanh nó Nguyên bản bạn à. Do đó mình không thấy phí con SM6 như bác nói. Lúc này mình coi X5 như một NAS ( chỉ để lưu trữ thêm file nhạc mà thôi). Luu ý các bác SM6 không chỉ là một DAC mà còn là Music server nữa bác nhé.
Ở đây vì chủ toppic lăn tăn X7 có passthrough được không? thì mình ví dụ cho chủ toppic biết mà thôi.
Quay lại vấn đề, nếu có X7 + Dac ( còi, MD làm DAC) + một bộ loa vi tính tích hợp amply đảm bảo nghe nhạc số cũng hay rồi hơn hẳn cái thòi nghe CD chép 3k là cái chắc.

achille2k

Member

Cảm ơn bạn hieuykhoa.
1. 24 bit/192kHz thì bố của X5 cũng không pass sang SM6 được bác ạ vì giới hạn của cổng quang không cho phép 24/192 đi qua nên cho dù AndroiBox L đi chăng nữa cũng không chơi được 24/192 qua cổng quang. Bản thân con SM6 cũng thể chạy nổi 24/192 trực tiếp từ file qua ngõ USB ( HDD), chỉ chạy 24/192 qua ngõ USB từ máy tính mà thôi.
2. Khi mình mua SM6 thì xếp xó X5 luôn vì mình cắm thẳng HDD vào đường USB cho âm thanh nó Nguyên bản bạn à. Do đó mình không thấy phí con SM6 như bác nói. Lúc này mình coi X5 như một NAS ( chỉ để lưu trữ thêm file nhạc mà thôi). Luu ý các bác SM6 không chỉ là một DAC mà còn là Music server nữa bác nhé.
Ở đây vì chủ toppic lăn tăn X7 có passthrough được không? thì mình ví dụ cho chủ toppic biết mà thôi.
Quay lại vấn đề, nếu có X7 + Dac ( còi, MD làm DAC) + một bộ loa vi tính tích hợp amply đảm bảo nghe nhạc số cũng hay rồi hơn hẳn cái thòi nghe CD chép 3k là cái chắc.

Thanks bác! Như vầy là rõ rồi ạ!

sthv83

Member

Do mình mới tập tành nghe nhạc nên tham khảo ý kiến anh em một tí
hôm qua vừa mới mượn được cai DAC Fiio e11k (mới chơi nên không dám đầu tư mạnh)
chưa có loa nhưng cảm nhận thấy có sự khác biệt rõ rệt khi nghe qua tai nghe
khi ko có DAC nghe trong, rõ và tiếng bass cũng chắc hơn hẳn , đúng nhu bác dungtoandung nói.
vấn đề này sẽ tìm hiểu tiêp
mong các bạn đi trước tiếp tục phổ biến kiến thức để mình học hỏi

hieuykhoa

Member

Cảm ơn bạn hieuykhoa.

Bác chắc nhầm một tí , chip DAC nếu đã giải mã được 24/192 thì cai nào cũng chạy được, cổng nào mà cấp đước tín hiệu đến nó thì nó sẽ giải mã được! Vấn đề nằm ở chỗ cái chip recievẻ nếu không nhận được thì sẽ không chạy được! Néu cổng quang hay coaxial mà truyền được tín hiệu đến chip DAC sẽ giải mã được!
mình nói android L là DAC cho nó chạy cổng usb bác ạ, chứ cổng quang thì chỉ thế thôi!

Việc nghe qua DAC mà bị resample rồi thì âm thanh không nguyên bản nữa! đó mới là vấn đề bác ạ! Đó là lí do tại sao mình bảo combo kiẻu này không ổn!
Mình có một phương pháp đơn giản hơn nghe nhạc số, giá rẻ hơn con DAC SM6 của bác nhiều đấy ạ!

http://www.hdvietnam.com/diendan/22-hd-media-player/963521-hi-fi-wireless-network-music-player.html

sthv83

Member

Đoc xong bài cua bạn Hieuykhoa toát hết mồ hôi
ấn tượng mỗi câu "" thời gian và công sức không tính được""
đấy là bạn đã có kiến thức còn thế!
giải pháp thì có nhưng xem ra có vẻ nan giải nhỉ ?
tiếp tục học hỏi :))

hieuykhoa

Member

Đoc xong bài cua bạn Hieuykhoa toát hết mồ hôi
ấn tượng mỗi câu "" thời gian và công sức không tính được""
đấy là bạn đã có kiến thức còn thế!
giải pháp thì có nhưng xem ra có vẻ nan giải nhỉ ?
tiếp tục học hỏi :))
mình có thể giúp chút đỉnh nếu ở hà nội và có đue nguyên liệu để làm nó bạn ạ!
Kinh nghiệm 7-8 năm dùng linux đôi khi hữu ích!
Thậm chí con Pi ấy có thể nhận usb DAC để chạy DAC qua cổng usb nữa cơ bạn ạ :D

sthv83

Member

Tiếc nhỉ, mình lại không ở Hà nội nếu không mang dép dang nhà bac hieuykhoa ngay
hôm qua đọc xong bài của bạn và một vòng google khảo giá thấy chi phí mình có thể chịu được
nhưng vấn đề là kiến thức, ca này khó, bạn hiếu mất 7-8 năm học hỏi vọc vạch thì mình chắc cũng mât it nhất là chừng ấy
hay mình nghĩ thế này, nếu có thể bạn hiếu làm một cái Clip hướng dẫn chi tiết(nếu có thể :) )
rồi anh em vào học hỏi chung
rồi gặp trục trặc ở đâu thì hỏi lại bạn

lequocvan

Active Member

Đang dùng fiio e17 ± dock e9k kết nối ab qua usb. Nối ampli qua audio out bông sen của dock e9k.
Android 4.4 kết nối dac qua usb. Max 16bit. Android 5 mới max được 32bit.
Vậy là đủ rồi nhé.
Một điều cần lưu ý. Ab nếu hỗ trợ full dac rời sẽ ko xuất bất kỳ tín hiệu nào ra cổng analog, digital. Trừ khi tắt dac đi. Đây là kinh nghiệm thật tế ko phải ai cũng biết.

hieuykhoa

Member

Tiếc nhỉ, mình lại không ở Hà nội nếu không mang dép dang nhà bac hieuykhoa ngay
hôm qua đọc xong bài của bạn và một vòng google khảo giá thấy chi phí mình có thể chịu được
nhưng vấn đề là kiến thức, ca này khó, bạn hiếu mất 7-8 năm học hỏi vọc vạch thì mình chắc cũng mât it nhất là chừng ấy
hay mình nghĩ thế này, nếu có thể bạn hiếu làm một cái Clip hướng dẫn chi tiết(nếu có thể :) )
rồi anh em vào học hỏi chung
rồi gặp trục trặc ở đâu thì hỏi lại bạn

cái project đó hiện thời không ngon lắm so với cái mình đang dùng bây h. Có lẽ mình sẽ làm một bài hướng dẫn khác để các bác có thể tự làm dễ hơn với một cách làm tương tự như vậy nhưng sẽ là Pi đánh vớin DAC chạy côgnr usb sẽ phù hợp hơn. Tất cả config bằng giao diện web không cần làm gì cần code hết!

Bên trên