Minix Neo X7 + DAC

hieuykhoa

Member
Ðề: Minix Neo X7 + DAC

mình đang thử bằng máy tính thôi
nhưng mà quên chưa nói la khi mình boot pi thì có một dòng nó như bị lỗi
mình cũng không hiểu lỗi này như thế nào
nguyên văn đây

(Fail) startpar: service(s) returned failure transienlog ..... failed

https://volumio.org/forum/failure-boot-raspi-t1391.html
ở đây bảo nó không phải lỗi bác ạ! nó boot bt thôi!
bác cài cái advanced IP scanner để tìm ip của nó rồi đánh ip của nó vào trình duyệt là truy cập được bác ạ

sthv83

Member

khi nào có dịp mình phải cảm ơn bạn hieuykhoa này mới được
từ hôm mình tìm hiểu đến giờ không có bạn chỉ đường thì mình đúng là mò kim đáy bể
thx bạn cái nữa nhé

sthv83

Member

mìn đang nghe được rồi nhưng mà phải dung WMP sau đấy open với Volumio chứ không add đươc Nas vào trong Browse của nó
mặc dù mình đã ADD NEW MOUNT
va add cái Nas đầy đủ thông tin rồi vẫn không được

hieuykhoa

Member

mìn đang nghe được rồi nhưng mà phải dung WMP sau đấy open với Volumio chứ không add đươc Nas vào trong Browse của nó
mặc dù mình đã ADD NEW MOUNT
va add cái Nas đầy đủ thông tin rồi vẫn không được
có cái nút thank đó bác bấm ác vào :D
đùa thôi!
bác làm thế nào mà không add được nhỉ? bác thử cắm cái usb chứa tầm chục bài hát vào cái pi rồi vào chỗ library add nhạc từ usb xem nào! Mình vẫn nghe bằng volumio bình thường mà có sao đâu!

sthv83

Member

cũng thử tìm trên cái forum của nó nhưng ngặt cái tiếng anh thì ù ù cạc cạc, kiến thức về Linux thì nông cạn nên chưa hiểu mô tê gì sất
có bạn nào bị như mình không nhỉ ?

hieuykhoa

Member

mình mới mua cái con DAC này không biết chất lượng thế nào nữa
nhưng mà thấy nó design cho con Pi 2 của mình mà lại hạt dẻ nữa nên mang về nghiên cứu thử xem thế nào
nhờ các bạn đánh giá hộ cái nhé

http://www.audiophonics.fr/en/kits-modules-diy-dac/dac-pcm5102-i2s-p5-32bit384khz-raspberry-pi-p-9637.html
mình cũng có 1 em này, trước đánh với em Pi B+ kha ngon, chip PCM 5012 là khá ok rồi, con này chạy được với volumio là chuẩn hoặc picoreplayer cũng được, Volumio nó có cái hay là nó hỗ trợ cả Airplay nữa rất ngon, dùng nghe nhạc qua wifi bằng đt android hay ios đều ngon.
Chú ý khi xet up thì phần out put âm thanh chọn card là hifi DAC+ nhé
NGười ta mount nas thế này này bác này

sthv83

Member

ơ hay nhỉ ? hôm qua mình làm đunhs như này mà không được , hôm nay cũng làm như này lại được
chẳng hiểu đầu cua tai nheo ra làm sao ?
hay là cứ phải có cao ý cùa bạn hiếu thì nó mới chạy nhi?
đội ơn bạn nhá

sthv83

Member

mua con này rồi thì cần thêm gì nữa không bạn nhỉ ?
hay chỉ cắm loa trực tiếp vào j thôi

Chỉnh sửa lần cuối:

hieuykhoa

Member

mua con này rồi thì cần thêm gì nữa không bạn nhỉ ?
hay chỉ cắm loa trực tiếp vào j thôi

cắm thẳng nó vào Pi rồi setup, cắm dây RCA vào 2 cái chân kia rồi vào amp luôn và nghe thôi! Lưu ý cám cổng RCA nhé, cổng 3.5 nghe nó có lúc bị nhiễu tiếng đó :D
Chúc bác nghe nhạc vui!

sthv83

Member

tức là mình vẫn cần có một cái Amp nữa hả ?
vậy trong khoảng 2-4tr có cái Amp nào nghe được không nhỉ
bạn cho mình vài ví dụ được không ?? ;)
à mà mình đang dùng cái loa vi tính
trót đưa bụt bạn đưa tận tây thiên nhá đừng bỏ mình giũa đường :))
cảm ơn trước nhá

hieuykhoa

Member

tức là mình vẫn cần có một cái Amp nữa hả ?
vậy trong khoảng 2-4tr có cái Amp nào nghe được không nhỉ
bạn cho mình vài ví dụ được không ?? ;)
à mà mình đang dùng cái loa vi tính
trót đưa bụt bạn đưa tận tây thiên nhá đừng bỏ mình giũa đường :))
cảm ơn trước nhá
nghe loa vi tính thì không cần amp bạn ơi, nó build in amp rồi nên cắm vào loa vi tính là nghe thôi! tưởng bạn nghe với dàn âm thanh thì đương nhiên cần amp rồi!
chúc vui!

sthv83

Member

@hieuykhoa : cho mình hỏi cái nhé
cái volumio mình đang chạy ấy thỉnh thoảng nó bi tự tắt không vào được bằng web hay app luôn
nhưng mình dùng trình nghe nhạc của bubble UpnP thì vẫn nghe được
nhưng để qua đêm thì nó tự tắt luôn, phải rút nguồn ra cắm lại mới được
cái volumio nó không chạy 24/24 trên Ras pi hả
có cách nào khắc phục không nhỉ ?
à quên hôm qua mình rút dây HDMI cắm vào tivi ra
cái Ras pi chạy volumio có cần màn hình không nhỉ ?

hieuykhoa

Member

volumio chạy headless bác nhé! không cần màn hình làm gì cả
cái vụ khôgn truy xuất đuọc là bt, hôm trước mình còn chả thấy nó có ip trên router nhưng vẫn remote bằng MPdroid được bt mà bạn!
cái đó là do thằng router nó tắt IP của thằng Pi đi, có 2 cách để làm nó không như vậy đó là fix ip trong volumio ở phần setting, nếu vẫn remote để chơi nhạc bằng buble Upnp thì kệ nó không sao cả, remote và play được là nó vẫn chạy tốt!
các thứ 2 là bác set ip cố định cho nó trong router theo địa chỉ MAC cứng của con Pi thế là kiểu gì cũng vào được!
cá nhân mình trước dùng toàn kệ thây nó, remote được vào bằng phần mềm để play được là được rồi :D

sthv83

Member

uhm nhưng mà nếu như play từ app của bên thứ 3 như Bubble thì có ảnh hưởng gì đên chất lượng không nhỉ ?
ý mình là bình thường thì play thẳng nhạc bằng volumio ( nguồn là NAS)
còn bubble là app thứ 3 mình chỉnh được to nhỏ qua bubble luôn mà

hieuykhoa

Member

uhm nhưng mà nếu như play từ app của bên thứ 3 như Bubble thì có ảnh hưởng gì đên chất lượng không nhỉ ?
ý mình là bình thường thì play thẳng nhạc bằng volumio ( nguồn là NAS)
còn bubble là app thứ 3 mình chỉnh được to nhỏ qua bubble luôn mà

nói sâu hơn với bác một chút! Bác chỉnh vol trên buble Upnp thật ra là chỉnh vol trên volumio bác ạ! Vol trên volumio có 3 kiểu là softmix, hardmix và no hay gì đó. Cái softmix là mix bằng phần mềm nên nó sẽ bị ảnh hởng đến chất lượng âm thanh, người ta thường tránh cách này. Cách thứ 2 là hardmix tức mà giảm vol bằng phần cứng, việc này chỉ hoạt động trên một số card âm thanh hỗ trợ nhất định mà thôi. hardmix khong làm méo tiếng, không ảnh hửong đến chất lượng âm thanh bác nhé!
Nếu của bác mò trong phần settings nó là hardmix thì ok!
còn softmix thì bác cần chỉnh lại là off hay no gì đó để không can thiệp vào âm thanh!
BubbleUpnp là soft ware vừa có thể làm client để nhận nhạc từ server nhưng cũng có thể dùng làm remote ( nói nôm na là nếu cái đt của bác mà làm client thì nó remote từ server vào client là đt của bác, còn nếu chọn client là Pi thì nó sẽ remote vào pi thôi, tín hiệu âm thanh vẫn là từ NAS đến Pi chứ không qua cái đt đâu bác ạ!
chúc bác vui :D

sthv83

Member

cảm ơn bạn nhiều nhé, mình không biết cái này, thế thì yên tâm dùng cái bubble để chình nhạc rồi
à mà tiện bạn có biết chương trình nào copy nhạc từ đĩa SACD mà giữ nguyên chất lượng không?
hôm qua mình có đọc trên diễn đàn hướng dẫn dùng Foobar

http://www.hdvietnam.com/diendan/26-lossless-albums/419219-huong-dan-tach-nhac-chat-luong-7.html

nhưng mà cái bản Foobar ấy cũ rồi mình down chạy bị lỗi

sthv83

Member

@hieuykhoa
mình đã nhận được cái card âm thanh nhưng mà không hiểu sao mình cắm vào thì không có tiếng nhỉ
hay là mình phải set thế nào trước mới nghe được nhỉ ?

hieuykhoa

Member

@hieuykhoa
mình đã nhận được cái card âm thanh nhưng mà không hiểu sao mình cắm vào thì không có tiếng nhỉ
hay là mình phải set thế nào trước mới nghe được nhỉ ?

đương nhiên phải chỉnh, bác vao chỗ setting của volumio ấy, phần playback bấm nút sổ xuống rồi chọn hifi berry DAC+ bấm apply rồi khởi động lại volumio rồi mới play nhạc qua card mới cắm được bác ạ!

sthv83

Member

ây ây ! bác cứ như ngồi nhà em ấy nhỉ
nói quả nào chuẩn quả đấy
đang thươngr thức thành quả đây , à thê trong cái Sound quality tweaks co chỉnh gì không bác nhỉ ??

Bên trên