Minix NEO X8-H Amlogic S802-H Đẳng cấp là mãi mãi

phithien

Well-Known Member
Ðề: Minix NEO X8-H Amlogic S802-H Đẳng cấp là mãi mãi

Chờ cuối năm thì lâu quá, vậy Dune Base 3D và Popcorn Hour A410 thì sao bác? Nên chọn con nào?

Offline thì nên chọn Popcorn A410, còn online thì A410 gần như là con số 0(có App vuahd.tv giá 500k/năm - Xin lỗi chứ giá này em kham ko nổi)
Còn online với offline gần cân bằng nhau thì chọn Dune. offline thì Dune rất ổn định - Thua 1 chút về chất lượng hình ảnh so với A410. online thì có nhiều apps: hdviet, hayhaytv giá khá mềm mại - 20 -30k/tháng. và apps GiaitriHD có full Thuý Nga, Vân sơn và karaoke. chất lượng karaoke thì ngang với nguồn đang có ngoài tiệm chép HD - Khoảng gần 10.000 bài(Chọn bài bằng app trên smartphone, khỏi cần nhớ mã số, chỉ cần nhớ tên bài :D )
Em cũng có con minix x8h. em xài vài tuần rồi cất tủ, vì nó cũng giống các android box đi trước, chẳng khác gì, có chiếu được 4k đi, nhưng lấy gì coi, ngoài mấy clip con vịt quay bắc kinh

chưa có 1 con HD player và Android box nào , tính chập chững bước vào android box nghe nói về vụ âm thành hình ảnh con android trùm với so với HD player khựa còn không có cửa của bác Phithien bỗng nghe nản ngang ta.

nereid24

Member

Chú ý: beta9 của X8H có lỗi,mình mới phát hiện ra lỗi nghiêm trọng với Minix XBMC:

Đầu tiên vào MBoxsetting, chỉnh Display Position xuống mức thấp nhất có thể (80%)
Sau đó vào Minix XBMC mở phim xem, sẽ thấy 2 vạch đen, và phim vẫn full màn hình.
Đây là lỗi khá nghiêm trọng, ai sử dụng x8H confirm hộ mình với ?

phithien

Well-Known Member

chưa có 1 con HD player và Android box nào , tính chập chững bước vào android box nghe nói về vụ âm thành hình ảnh con android trùm với so với HD player khựa còn không có cửa của bác Phithien bỗng nghe nản ngang ta.
Em xài qua 3 android box, khoảng 10 tháng. chán tận họng, chuyển sang Dune 102, popcorn A410, Dune base 3.0 cùi ngày xưa. sau đó có mua thêm 1 đống android box nữa. cũng khoảng 10 con android box, nên thấy android box ko có cửa so với Hd player. android được cái chủ động, thích app nào trên google play thì cài. bác mới bắt đầu thì thich gì chọn đó, ai chơi HD mà ko đóng học phí :D

thaovjp89

Well-Known Member
Re: Ðề: Minix NEO X8-H Amlogic S802-H Đẳng cấp là mãi mãi

Em xài qua 3 android box, khoảng 10 tháng. chán tận họng, chuyển sang Dune 102, popcorn A410, Dune base 3.0 cùi ngày xưa. sau đó có mua thêm 1 đống android box nữa. cũng khoảng 10 con android box, nên thấy android box ko có cửa so với Hd player. android được cái chủ động, thích app nào trên google play thì cài. bác mới bắt đầu thì thich gì chọn đó, ai chơi HD mà ko đóng học phí :D

HI bác chán nhanh thế, mỗi người 1 sở thich mà. Có thể chất lượng hình ảnh ko bằng mấy ẻm HDplayer nhưng tính tiện dụng mà nó mang lại cũng khá cao và cần thiết đúng không ạ ?

ủa bác Phithien nói hình ảnh chênh lệch là trên tv cỡ 50inch trở lên, nếu xem bằng 32-40 in chắc cũng 9-10 chứ phải không bác

phithien

Well-Known Member

ủa bác Phithien nói hình ảnh chênh lệch là trên tv cỡ 50inch trở lên, nếu xem bằng 32-40 in chắc cũng 9-10 chứ phải không bác

Độ sắt nét, màu sắc chuẩn thì 32 inch vẫn nhận ra rồi bác.

hungmh80

Active Member

Chú ý: beta9 của X8H có lỗi,mình mới phát hiện ra lỗi nghiêm trọng với Minix XBMC:

Đầu tiên vào MBoxsetting, chỉnh Display Position xuống mức thấp nhất có thể (80%)
Sau đó vào Minix XBMC mở phim xem, sẽ thấy 2 vạch đen, và phim vẫn full màn hình.
Đây là lỗi khá nghiêm trọng, ai sử dụng x8H confirm hộ mình với ?
Cái lỗi này nhiều Ab cũng bị mà, vào chỉnh màn hình ( View mode) trong xbmc là hết ngay mà.
Nhưng cũng hơi bất tiện 1 chút.

eolohd

Active Member

Độ sắt nét, màu sắc chuẩn thì 32 inch vẫn nhận ra rồi bác.

Để có được con mắt nhìn phân biệt được mấy cái này thì 1 người chơi HD phải ít nhất 1,2 năm và trải qua mọi định dạng file + tinh tế 1 chút mới phân biệt nổi.
Bởi vậy mỗi thiết bị phục vụ 1 phân khúc người dùng khác nhau. Nói thật, em cũng có chút nghề về thiết kế đồ họa website, mắt thẩm mỹ, tinh tế không quá tệ, chơi mấy cái HD ở low level (chơi trên computer) tầm 6,7 năm sau này chuyển qua Android Box, em vẫn còn chẳng thể phân biệt nổi phim đang play bằng HD Player hay Android Box nữa huống hồ gì mấy bác mới bước vào lĩnh vực này nhỉ?
mấy bác expert quá rồi thì không bàn. Người dùng mới chơi thì nên cân nhắc những yếu tố khác.

phithien

Well-Known Member

Để có được con mắt nhìn phân biệt được mấy cái này thì 1 người chơi HD phải ít nhất 1,2 năm và trải qua mọi định dạng file + tinh tế 1 chút mới phân biệt nổi.
Bởi vậy mỗi thiết bị phục vụ 1 phân khúc người dùng khác nhau. Nói thật, em cũng có chút nghề về thiết kế đồ họa website, mắt thẩm mỹ, tinh tế không quá tệ, chơi mấy cái HD ở low level (chơi trên computer) tầm 6,7 năm sau này chuyển qua Android Box, em vẫn còn chẳng thể phân biệt nổi phim đang play bằng HD Player hay Android Box nữa huống hồ gì mấy bác mới bước vào lĩnh vực này nhỉ?
mấy bác expert quá rồi thì không bàn. Người dùng mới chơi thì nên cân nhắc những yếu tố khác.

Em chơi HD trên PC khoảng 10 năm rồi. Em chơi seri Call of Duty nên card VGA thuộc hàng khủng long(mới bỏ chơi mấy năm gần đây thôi), Giờ cũng còn xài cái card cùi HD 7730 nên phân biệt hơi nhanh. Em nghĩ chơi HD khoảng 2-3 tháng là nhận ra HD player hay android box rồi, chứ làm gì mà tới 1-2 năm. Ngay khi chơi Dune 102, sau đó vài tháng em đem về popcorn A410, ngay phim đầu tiên play em đã nhận ra hình ảnh A410 nhỉnh hơn Dune 102 rồi. Hình ảnh nó khác âm thanh. đẹp là đẹp, xấu là xấu. âm thanh thì thằng khen hay, thằng chê dỡ dù cùng 1 bài hat, 1 dàn âm thanh

Người dùng mới chơi thì nên chơi Android box, sau đó chán quá, chuyển sang Hd player phải ko bác ? :D

nereid24

Member

Em chơi HD trên PC khoảng 10 năm rồi. Em chơi seri Call of Duty nên card VGA thuộc hàng khủng long(mới bỏ chơi mấy năm gần đây thôi), Giờ cũng còn xài cái card cùi HD 7730 nên phân biệt hơi nhanh. Em nghĩ chơi HD khoảng 2-3 tháng là nhận ra HD player hay android box rồi, chứ làm gì mà tới 1-2 năm. Ngay khi chơi Dune 102, sau đó vài tháng em đem về popcorn A410, ngay phim đầu tiên play em đã nhận ra hình ảnh A410 nhỉnh hơn Dune 102 rồi. Hình ảnh nó khác âm thanh. đẹp là đẹp, xấu là xấu. âm thanh thì thằng khen hay, thằng chê dỡ dù cùng 1 bài hat, 1 dàn âm thanh

Người dùng mới chơi thì nên chơi Android box, sau đó chán quá, chuyển sang Hd player phải ko bác ? :D

Chắc mình phải mượn thử 1 con Dune để xem hình ảnh có thực sự hơn android box hay PC không. Mình thấy nếu có điều kiện, HTPC vẫn là số 1

hungmh80

Active Member

Không phải bác. cái này là 2 vạch đen nằm ngang nằm trên và dưới của phim chứ không phải 2 bên
https://drive.google.com/file/d/0B2Mq3_hNOITIenl0emhBNzhsREE/view?usp=sharing

Mình đã sửa được rồi. phải chỉnh trên TV chế độ "just scan" (hoặc 1:1 gì đó tùy TV) vào Mboxsetting chỉnh display position lên 100%
chỉnh trong xbmc thôi, không phải ra Mboxseting đâu. Hơi bất tiện một chút mà.
Đâu đến nỗi quá nghiêm trọng như bác nói đâu :D

eolohd

Active Member

giống như kiểu không có kiến thức gì, đùng 1 phát sắm con hàng ROlex.
Em thấy bác rất pro, nhưng bác toàn áp đặt kiến thức, kinh nghiệm hàng chục năm của bác cho người khác và giả định người khác cũng có cùng trải nghiệm như bác. Mà bác quên mất chính điều bác đang nói ở trên: mất 10 năm chơi HD mới ra được trình độ đó.
Bác đọc comment mà chẳng bao giờ đọc kỹ để hiểu ý người viết, bác cứ nghĩ qua hướng xấu. Em đâu có nói bác nói sai, nhưng để cảm nhận được đúng chất lượng như bác phân tích là cả 1 quá trình ăn chơi lâu dài, tích lũy kinh nghiệm. Khách quan nếu là người không dư giả tiền bạc, không có nhu cầu KHủng như bác, có nên bỏ 1 đống tiền chơi HD Player trong khi TV thì bèo, dàn loa cũng bèo không? trong khi đó mất 1 đống tính năng cơ động mà HD Player không thể nào sở hữu được như Android Box.

Tóm lại bác tư vấn thì nên assume luôn là người dùng họ ở level nào? cân nhắc hiệu quả đầu tư như thế nào? Họ chỉ cần cơ bản mà bác cứ xách 1 đống kinh nghiệm HD 10 năm của bác ra thì thôi em cũng chịu.
Em thấy nhiều bác chơi HD lâu năm cũng vẫn xài AB đầy trên này và họ cũng tư vấn đúng nhu cầu chứ chẳng có ai chủ quan như bác cả.

Xin lỗi em nói thẳng nói thật, góp ý để bác thấy được vấn đề thôi chứ thực tình đứng ở góc độ chơi HD thì em rất nể bác, còn đứng trên góc độ tư vấn khách quan thì em thấy bác cần xem lại.

Cheers,

nereid24

Member

Bác hungmh80 có thể cụ thể hơn cho em về cái setting này được không bác ?

Chỉnh sửa lần cuối:

phithien

Well-Known Member

giống như kiểu không có kiến thức gì, đùng 1 phát sắm con hàng ROlex.
Em thấy bác rất pro, nhưng bác toàn áp đặt kiến thức, kinh nghiệm hàng chục năm của bác cho người khác và giả định người khác cũng có cùng trải nghiệm như bác. Mà bác quên mất chính điều bác đang nói ở trên: mất 10 năm chơi HD mới ra được trình độ đó.

Xin lỗi em nói thẳng nói thật, góp ý để bác thấy được vấn đề thôi chứ thực tình đứng ở góc độ chơi HD thì em rất nể bác, còn đứng trên góc độ tư vấn khách quan thì em thấy bác cần xem lại.

Cheers,

Em chỉ tư vấn như là người đi trước hướng người đi sau, để người dùng hiểu và chọn lựa, tất nhiên đã có thành kiến ko tốt về android box thì em sẽ phân tích những hạn chế của android box khi dùng vào mục đích HD(Dù em là fan của OS android). Nếu em bán android box, thì gặp tay nào tư vấn như em thì bảo đảm em cũng phang ngay 1 gậy :D. giống như Bác, nếu bán HD player và android box thì bác sẽ cái nhìn trung hoà hơn là bán duy nhất Android box.

1 member nào đang xài HD player và android box, tất nhiên sẽ thấy ngay những hạn chế của AB, nhưng sẽ chọn con đường im lặng hơn là nói ra như em, Nên mỗi năm bán ít nhất hơn 10.000 Hd player, nhưng box Hd player lại là box kém sôi động nhất của hdvn. vì có người thích nói, có người thích cười, nhưng cũng có người thích im lặng. và nói thì sẽ đụng chạm tới nhiều người,

hungmh80

Active Member

Bác hungmh80 có thể cụ thể hơn cho em về cái setting này được không bác ?

Đơn giản thế này nhé . Trước tiên bác cứ chỉnh màn hình ở Mboxseting cho phù hợp với màn hình của bác đi đã.
Ok, vào xbmc chạy 1 phim xem nó có hiện tượng 2 vệt đen như thế không ( nó thường xảy ra khi xem phim có khung hình 21:9 thôi) nếu bị hiện tượng đấy thì bác vào chỉnh như cách em nói ở # trước ấy. Chỉnh cho nó hết thì thôi ( như kiểu mình xem mấy kênh truyền hình nó có khung hình 4:3, muốn full màn hình mình chỉnh ra 16:9 ấy, nhưng trường hợp của bác thì chế độ nó đang là normal thì mình chỉnh 1 vòng cho nó quay về normal là hết hiện tượng2 vệt đen ấy ngay ) . Nợ bác mấy cái ảnh, tý em up lên cho, giờ em mơis về tới nhà và đang ăn cơm ạ :D

rua bo

Well-Known Member

@hungmh80: còn vụ lệch hình (góc trên, bên trái) trong XBMC thì bác chỉnh như thế nào?

hungmh80

Active Member

@hungmh80: còn vụ lệch hình (góc trên, bên trái) trong XBMC thì bác chỉnh như thế nào?

Bác chụp 1 cái hình lên để em xem chứ , mà em không nhầm là bác có hỏi bên itvplus rồi mà và tưj giải quyết xong vụ đó rồi :D

Bên trên