=*= Monitor Audio RX 6, Marantz SR-6005: Nghe nhạc vẫn chưa ưng ý, nên nâng Loa hay Inte Amp

thangvc

Member
Ðề: =*= Monitor Audio RX 6, Marantz SR-6005: Nghe nhạc vẫn chưa ưng ý, nên nâng Loa hay Inte Amp

Đọc thấy các bác điều khuyên bác chủ chuyển qua chơi cdp làm e nản lây. Thật ra e đang có kế hoạch mua 1 e dune duo vừa xem film vừa nghe nhạc lossless. Thực ra e cũng có cdp và thích mua cd gốc! Sau thời gian muốn mua dune duo nghe lossless vì có rất nhiều bài hát k còn cd nữa hoặc bản thu kém nên e định mua trên hd track về chép vào ổ cứng, sau đó dùng DAC xuất âm đèn kết nối vào e pre của e để nghe!
Các bác cho mình hỏi: nhạc lossless phát bằng dune duo nghe k bằng CDP? Nếu đúng thế thì e gác lại kế hoạch vậy.
Thanks all

sirthuc

Member
Ðề: =*= Monitor Audio RX 6, Marantz SR-6005: Nghe nhạc vẫn chưa ưng ý, nên nâng Loa hay Inte Amp

hix, tóm lại giờ thế này: mình chỉ muốn nghe nhạc lossless từ PC thôi (ko thích mua CDP và DAC), các bác xem giúp mình mấy phương án sau có khả thi ko:

- giữ nguyên tất cả, đổi loa
- mua Inte amp hoặc amp đèn (bán AVR, phải mua sound để nối analog vào Inter amp or amp đèn)
- giữ nguyên tất cả, mua sound card xịn có cổng HDMI để nối từ cổng này vào AVR

thangvc

Member

Bác gác kế hoạch lại đi, mình rảnh sẽ up đồ chơi mới lên để bác tham khảo. Nếu chỉ chơi lossless thì bác ko phải băn khoăng nhiều thế đâu.

OK thanks bác.
Mình vừa thử kết nối iPhone, iPad sang con pre của mình nghe cũng được nhưng có vẻ thiếu dynamic. Chắc k phải file lossless mà chỉ mp3 nên mới thế.
Mong bác review sớm.

vinagoh

Well-Known Member

hix, tóm lại giờ thế này: mình chỉ muốn nghe nhạc lossless từ PC thôi (ko thích mua CDP và DAC), các bác xem giúp mình mấy phương án sau có khả thi ko:

- giữ nguyên tất cả, đổi loa
- mua Inte amp hoặc amp đèn (bán AVR, phải mua sound để nối analog vào Inter amp or amp đèn)
- giữ nguyên tất cả, mua sound card xịn có cổng HDMI để nối từ cổng này vào AVR

Bác ở HCM thì ghé mình nghe qua RX6 + AMP. ;)

HungCD

Nguồn phát từ PC cũng tốt chán, chỉ cần đầu tư DAC tốt tí, còn việc ồn ào thì giấu nó đi, dùng key-mouse wireless là xong.
vấn đề của bác chủ thì chỉ cần thêm amp 2ch vào nữa là ok, thời gian đầu thì còn chung chung chứ về sau càng nghe nhiều sẽ quen dần và đánh giá sẽ chính xác hơn, cái gì cũng cần có thời gian và học phí cả bác ạ :)
Ồn áo ở đây ý các bác ấy muốn nói đến cái quạt ở CPU ấy, chứ không phải tiếng lách cách của bàn phím hay click của con chuột X_X

Thường nghe qua CDP thì âm thanh giầu nhạc tính hơn. Nhưng mình vẫn thấy lossless là quá đủ rồi. Tùy theo money mà tính thôi

Đọc thấy các bác điều khuyên bác chủ chuyển qua chơi cdp làm e nản lây. Thật ra e đang có kế hoạch mua 1 e dune duo vừa xem film vừa nghe nhạc lossless. Thực ra e cũng có cdp và thích mua cd gốc! Sau thời gian muốn mua dune duo nghe lossless vì có rất nhiều bài hát k còn cd nữa hoặc bản thu kém nên e định mua trên hd track về chép vào ổ cứng, sau đó dùng DAC xuất âm đèn kết nối vào e pre của e để nghe!
Các bác cho mình hỏi: nhạc lossless phát bằng dune duo nghe k bằng CDP? Nếu đúng thế thì e gác lại kế hoạch vậy.
Thanks all
chào bác Thangvc , cho phép em múa rìu qua mắt thợ tí :) thấy bác đang băn khoăn về nghe nhạc lossless nên em mạo muội xin giới thiệu tới bác một phương án nghe nhạc lossless rẻ mà hay ( theo cảm nghĩ của em ) mà em đang chơi gồm ;
Seagate - FreeAgent®: GoFlex™ Home 2TB External Ethernet Network Storage System em cắm vô Router và
Marantz - NA7004 - Network Audio Player vừa là DAC vừa là Network Audio Player nên rất tiện và em cắm thẳng vô amp Vincent Audio - SV-236 MKII em nghe nhạc vàng và các dòng nhạc nhẹ trữ tình nghe rất hay , em đoán mod Tngoctu đang định giới thiệu với bác đó ( em sorry mod Tngoctu nêú em đoán sai nha ).
em đưa thêm tấm hình cho thêm phần xôm tụ

em xin đưa đường link đễ bác dễ tham khảo
Marantz - NA7004 - Network Audio Player-Audio Advisor
Seagate - FreeAgent&#174: GoFlex

Chỉnh sửa lần cuối:

he he bác cứ chọc em hoài :"> vì hình như bác có nói qua nên em mới đoán đại đó mà .

dienmaysonha

Đấy, mình đang nghe lossless từ PC bằng Loa và AVR trên, nhưng vẫn chưa thấy thỏa mãn, giờ nên nâng cấp Loa hay thêm Inte Amp hả ace, thank ace giúp đỡ.
Các bác cho em góp vài lời
Theo bác chủ thì cũng hơi khó khăn quá muốn cả hai thứ thì bác chủ có thể mua thêm Ampli 2ch làm pre cho loa đó rồi mua thêm CDP rẻ tiền như TEAC hoặc bác chủ muốn nghe qua PC thì bác chủ phải mua thêm DAC nữa thì nghe ra mới sướng tai được.
Thân!

HungCD

Loanh quanh vẫn là lựa chọn DAC rời hay build-in sẵn trong thiết bị mà thôi. Muốn chơi từ PC lại còn phải gắn thiết bị DAC rời thì đúng là ...

Tùy theo ngân sách mà chủ quyết, em hóng

@Hưng: đổi loa thì khó hơn là sao ạ, loa RX6 này khó ghép lắm mà ~O)

Nghe lossless cũng có cái hay và tiện lợi nhiều.Biên tập list nhạc nhanh chóng từ đống CD lossless(tiện cho n người hay dùng máy tính và ngại đứng lên ngồi xuống),lưu trữ dễ dàng và kinh tế (vài nghìn CD cũng k đáng bi nhiêu,chán có thể xoá...).Vấn đề của bác chủ bây giờ chỉ là đổi 1 chú amp 2 kênh và vác thêm 1 cái DAC về thôi (nghe lossless thì bắt buộc p có DAC mới ổn).Chỉ khi nào cần sự tinh tế kĩ càng hơn nữa thì chuyển sang nghe CD.Hiện tai mình dùng HD990 và thấy rất hài lòng với nhu cầu 80% nghe lossless 20% nghe CD.Thật sự nghe lossless qua DAC của HD990 và cái file lossless đó burn ra CD nghe qua CDP của HD990 thì ko thấy khác biệt.Hy hy

HungCD

Thật sự nghe lossless qua DAC của HD990 và cái file lossless đó burn ra CD nghe qua CDP của HD990 thì ko thấy khác biệt.Hy hy

CDP và DAC của HD990 thì phải giống nhau chứ ạ ? chỗ này em không hểu

romantjc

Member

Em góp thêm cho bác chủ một giải pháp em đang chơi lossless là Logitech Squeezebox Touch. Bác google chắc sẽ tìm được nhiều thông tin hữu ích, các bác khoai tây bên computer audiophile đánh giá giải pháp này khá tốt.

xxtkidxx

Member

Ngoài Hà Nội chỗ nào bán pre pow vicent SA31 và SP331 các bác nhỉ?

Không có đâu bác. bác đặt hàng ở bác Trương Nghĩa ở SG ấy. CHuyển tiền qua tài khoản rồi bác ấy ship hàng cho, đảm bảo chuẩn. E cũng làm vậy mà.

xxtkidxx

Member

Không có đâu bác. bác đặt hàng ở bác Trương Nghĩa ở SG ấy. CHuyển tiền qua tài khoản rồi bác ấy ship hàng cho, đảm bảo chuẩn. E cũng làm vậy mà.
Bác pm cho em cái giá bác mua, thanks bác.

loiruot

Well-Known Member

Từ chủ đề nghe LL bằng PC chuyển qua LL bằng HDP, Vậy nghe (LL bằng PC so với HDP) => DAC=> AMp có khác nhau không các bác!!!

Từ chủ đề nghe LL bằng PC chuyển qua LL bằng HDP, Vậy nghe (LL bằng PC so với HDP) => DAC=> AMp có khác nhau không các bác!!!
Không khác nhiều đâu bác. Dùng HDP bác phải dùng cả TV nếu HDP bác không có màn hình để còn chọn bài hát. Dùng máy tính thì thôi nhưng bác phải có soundcard có cổng OPT hoặc Coaxial để nối ra DAC.

ngophuongnam_2006

Active Member

Đấy, mình đang nghe lossless từ PC bằng Loa và AVR trên, nhưng vẫn chưa thấy thỏa mãn, giờ nên nâng cấp Loa hay thêm Inte Amp hả ace, thank ace giúp đỡ.

Ban đầu em cũng chơi như bác: SR6005+JBL L890, vừa xem phim, nghe nhạc. Nhưng rồi cũng phải... bỏ thôi. Em phải sắm thêm Pre Pow Onkyo M304 P504 và 1 cái...CDP Sony để nghe nhạc, vẫn tận dụng cái front JBL, nhưng mỗi lần muốn chuyển từ xem phim qua nghe nhạc phải rút, cắm dây loa mệt quá !

vinagoh

Well-Known Member

Ban đầu em cũng chơi như bác: SR6005+JBL L890, vừa xem phim, nghe nhạc. Nhưng rồi cũng phải... bỏ thôi. Em phải sắm thêm Pre Pow Onkyo M304 P504 và 1 cái...CDP Sony để nghe nhạc, vẫn tận dụng cái front JBL, nhưng mỗi lần muốn chuyển từ xem phim qua nghe nhạc phải rút, cắm dây loa mệt quá !

Nếu con Pow có 2 ngõ vào thì lấy cọng RCA gấn từng cỗng Preout của SR6005 sang ngõ In của Pow.
- Khi nghe nhạc: CDp --> Pre --> Pow --> Loa.
- Khi xem phim: HDp --> AVR(Pre Out) --> Pow --> Loa.

HD1968

Trước mình cũng nghe Marantz phối với RX6 nhưng thấy tiếng bass chưa tròn, chỉ mid và treb là nghe được. Giờ mình đã tìm được cặp đôi ưng ý để nghe nhạc lossless với Monitor RX6, bác chủ thu đi nghe xem, khác xa so với revceiver Marantz ... từ tu cháo cũng nhừ...

Bên trên