Một chút ngỡ ngàng dàn mini nội địa Onkyo V77

dungsin_lqd

Well-Known Member
Ðề: Một chút ngỡ ngàng dàn mini nội địa Onkyo V77

-Mini thì em lại khoái mấy dòng kenwood hơn.............

phithien

Well-Known Member

-Mini thì em lại khoái mấy dòng kenwood hơn.............
Chắc bác đã chơi nhiều mấy thể loại này rồi. Kenwood vs onkyo thế nào ah. Em đang kiếm thêm 1 dàn mini nữa. chưa biết lựa chọn thương hiệu nào. cứ thong thả. vì năm nay cũng ko có dịp vào hcm để xúc :D

zeroFILL

Active Member

Cho em hỏi công suất mỗi kênh của các dàn mini này khoảng bao nhiêu ạ?

babyblue

Well-Known Member

Thanks bác hoangqv68...mục đích em cũng chỉ nghe nhạc bằng USB qua laptop thôi ạ...ra Nhật Tảo thấy bán nhiều lắm ,mà ko biết OK không nữa?chưa kể giá chắc mắc hơn

ngdhieu

Well-Known Member

Con Onkyo RX7 của mình ko đọc đĩa CD nữa rồi...

Có 2 dạng lỗi:

1. Khay CD không chạy ra nữa:
=> Đứt dây curoa, chi phí thay chừng 50k~80k (sợi curoa chỉ 5k nếu tự thay)

2. Mắt đọc CD có vấn đề: Thường chỉ bị bẩn ở đâu đó, tháo ra làm vệ sinh là hết. Cũng có thể phải chỉnh chút xíu cho mắt laser nó mạnh lên. Chi phí sửa cũng chỉ là công thợ tùy thợ tính rẻ hay mắc. Dàn Onkyo dùng ổ Sony nên rất dễ thay linh kiện.

Tuy nhiên, thường thì chẳng ai dùng nó để nghe CD nữa cả. Bác cứ rip CD vào máy nghe nhạc rồi cắm jack 3,5mm vào nghe khỏe hơn nhiều. Hoặc mua 1 cục Bluetooth receiver (<200k) là nghe từ smartphone luôn....

Maithy85

Dàn Onkyo intec 205 của em toàn để nghe MD thôi, đang kiếm thêm thớt EQ nữa.

babyblue

Well-Known Member

Làm ơn cho em hỏi Onkyo X7 và Onkyo V77a nghe ổn không các bác?và trong 2 bộ đó nên lấy bộ nào ạ?nhu cầu em chỉ nghe nhạc trên laptop và điện thoại thôi ạ...mà em không có thời gian nghe thử nên lên đây xin tư vấn rồi em nhờ người bán giao hàng luôn ạ....thanks các bác nhiều nhiều

welldone

Well-Known Member

Đến khổ...Giờ các bác lại đào lên mấy cái dàn mini nội địa này! Hahaha.

K3nt

Active Member

Bác justbenice đi ngược lại quá trình tiến hóa rồi, thông thường người ta đi từ bộ mini để lên dân dụng cao cấp. Bác thì lại từ cao cấp tìm xuống mini :D
Em đầu tiên là loa vi tính xong mò qua mini rồi lên rân rụng lúc nào không biết nữa :D

---------- Post added 27-11-2015 at 13:45 ----------

Bác justbenice đi ngược lại quá trình tiến hóa rồi, thông thường người ta đi từ bộ mini để lên dân dụng cao cấp. Bác thì lại từ cao cấp tìm xuống mini :D
Em đầu tiên là loa vi tính xong mò qua mini rồi lên rân rụng lúc nào không biết nữa :D

justbenice

Moderator

Làm ơn cho em hỏi Onkyo X7 và Onkyo V77a nghe ổn không các bác?và trong 2 bộ đó nên lấy bộ nào ạ?nhu cầu em chỉ nghe nhạc trên laptop và điện thoại thôi ạ...mà em không có thời gian nghe thử nên lên đây xin tư vấn rồi em nhờ người bán giao hàng luôn ạ....thanks các bác nhiều nhiều

Em nghe đồn V77 mới hơn X7.

---------- Post added 27-11-2015 at 13:46 ----------

Đến khổ...Giờ các bác lại đào lên mấy cái dàn mini nội địa này! Hahaha.

Đãi cát tìm vàng bác ạ. Hihihi.

dungtam25

Well-Known Member

Bác tu thành chính quả rồi hả? Bán JBL, bán Denon 2000SE, bán DAC, mua dàn mini nội địa Kenwood nghe nhạc bằng đĩa MD!

Thật sự em thích nghe nhạc bằng MD hơn CD,bởi dĩa MD rất dể bảo quản,không bị trầy xước làm mất đi chất lượng âm thanh.
Cách đây 1 tháng,em vác con MD Sony JA33ES của ông cậu về nghe,bới em có khoảng 30 MD disk bỏ xó từ năm 98 đến nay.Ngạc nhiên là bỏ dĩa nào,nó chơi dĩa đó,không dĩa nào bị hư hay vấp.
Em mang suy nghĩ tại sao MD tiện dụng hơn CD,mà lại bị chết yểu vào năm 2000,để hỏi các người bán lẫn người chơi.
Hầu như câu trả lời mà em nhận được là công nghệ copy của MD đã lên đến đỉnh nên các ông lớn như Sony,Denon,Marantz...phải từ bỏ sản phẩm này do bản quyền của các CD gốc khi thu lại bằng MD thì tương đương CD gốc.
Đấy là câu trả lời cho sự chết yểu của MD,mà em nghe người khác nói lại,chứ không phải cảu em,các bác đừng phóng dao em tội nghiệp.
Các bác xem lòng mề em này vào năm 98 thì thấy rõ độ chất.
Hai nguồn xuyến,dac 24bit..
http://audio-heritage.jp/SONY-ESPRIT/player/mds-ja33es.html

tusontay

Huyền Thoại

Em cũng thường khuyên mọi người nên mua dàn mini chứ đừng mua loa vi tính. Chỉ mất thêm chút tiền thôi nhưng chất lượng hơn hẳn. Hôm rồi em cũng vừa bán bộ dàn Kenwood có 1,1tr VNĐ. Để vài bữa kiếm bộ Onkyo Mini vậy. :)

justbenice

Moderator

Thật sự em thích nghe nhạc bằng MD hơn CD,bởi dĩa MD rất dể bảo quản,không bị trầy xước làm mất đi chất lượng âm thanh.
Cách đây 1 tháng,em vác con MD Sony JA33ES của ông cậu về nghe,bới em có khoảng 30 MD disk bỏ xó từ năm 98 đến nay.Ngạc nhiên là bỏ dĩa nào,nó chơi dĩa đó,không dĩa nào bị hư hay vấp.
Em mang suy nghĩ tại sao MD tiện dụng hơn CD,mà lại bị chết yểu vào năm 2000,để hỏi các người bán lẫn người chơi.
Hầu như câu trả lời mà em nhận được là công nghệ copy của MD đã lên đến đỉnh nên các ông lớn như Sony,Denon,Marantz...phải từ bỏ sản phẩm này do bản quyền của các CD gốc khi thu lại bằng MD thì tương đương CD gốc.
Đấy là câu trả lời cho sự chết yểu của MD,mà em nghe người khác nói lại,chứ không phải cảu em,các bác đừng phóng dao em tội nghiệp.
Các bác xem lòng mề em này vào năm 98 thì thấy rõ độ chất.
Hai nguồn xuyến,dac 24bit..
http://audio-heritage.jp/SONY-ESPRIT/player/mds-ja33es.html

Vâng, hồi năm 1999 em đi du học bên Singapore, thời đó là bùng phát phong trào nghe MD, em cũng phải nhịn ăn mà sắm 1 cái, em phải công nhận những máy MD dạng walkman thời đó cho chất lượng tuyệt vời. Không những vậy lại cực kỳ dễ dàng sang chép đĩa, chỉ cần mua đĩa trắng rồi dùng chính cái MD walkman write đĩa. MD chết yểu đúng như bác nói, nó quá dễ sao chép, quá bền, quá dễ cầm tay. Nếu để MD phát triển thì ngành công nghiệp âm nhạc die luôn rồi . :D

PS : Cái đầu Sony MD bác đưa ra nó dùng 2 nguồn R-CORE cơ bác, R-CORE còn cao cấp hơn cả Xuyến, chỉ chuyên chị hàng supper high end :d

ahatuananh

Well-Known Member

quả dàn này đúng là 1 công đôi việc, cho các e nghe đĩa học + bố mẹ thi thoảng nghe nhạc :D=D>

Hampton

Active Member

Các Bác cho hỏi:
Thường thì những dàn Mini có chức năng Bass Boot hoặc Loudness Control để tăng thêm phần Bass.
Về lý thuyết thì vậy, nhưng về phần Kỹ thuật thì 2 chức năng nầy có khác nhau gì không?

Cám ơn ACE nhiều.

babyblue

Well-Known Member

Cái dàn mini này không cho chỉnh bass treble ah bác MOD ơi?

Lucky76

Well-Known Member

Cái dàn mini này không cho chỉnh bass treble ah bác MOD ơi?

Một số dàn Denon có cho chỉnh đấy MX, MG, còn mấy thằng Onkyo X7, X9, N7, N9, V77 thì ko chỉnh được bass và Treble.

linhquanaudio

Well-Known Member

Một số dàn Denon có cho chỉnh đấy MX, MG, còn mấy thằng Onkyo X7, X9, N7, N9, V77 thì ko chỉnh được bass và Treble.[/QUOTE

Chào các bác, mình có biết qua một số model của Onkyo như sau:
-V3-V5-V7 các dòng nay đời đầu , chỉnh được bass-treble trực tiếp trên máy , nhưng có nhược điểm là viền loa phải thay mới ( bắt buôc vì tự hủy theo thời gian)
-V77 -X7-X7A- X9- X9A không chỉnh bass-treble trên máy,nhưng trên remote chỉnh được superbass các mức 1,2,3 tùy đời. Mặc định của máy là superbass off. Có thể mua remote học (learning remote) của TQ rồi chép lại của remote zin, remote sau khi học xong có giá khoảng 100k chỉnh đủ chức năng của remote zin! Các đời này toàn bộ loa nguyên bản do viền chưa phải thay!
-N7-N7x-N9-N7tx v.v... trên máy ko chỉnh được bass-treble nhưng trên remote chỉnh được bass-treble-superbass

Bên trên