Một chút ngỡ ngàng dàn mini nội địa Onkyo V77

justbenice

Moderator
Ðề: Một chút ngỡ ngàng dàn mini nội địa Onkyo V77

Bác linhquanaudio dấu đâu mất remote của em rồi? :(

linhquanaudio

Well-Known Member

Bác linhquanaudio dấu đâu mất remote của em rồi? :(

Các máy dàn mini về ko có remote!Lâu lâu mìinh phải mua cả bao remote vài chục cái các loại ,các đời giá xa cạ từ bên kia chuyển về( một số ko sài được) rồi lựa ra cái nào sài cho đời nào, đời nào.v.v.. rồi để dành làm remote học cho ace ! Có đời máy bán xong cây remote zin ..kiếm llại 3,4tháng chưa có đấy! Nói chung remote máy dàn mini thì bên mình hâu như sưu tầm đủ các đời để dành học cho anh em!Theo nhận xét riêng của tôi thì nếu nghe nhạc bằng CD thì ko cần chỉnh gì cả đã nghe ok. còn nghe nhạc từ máy tính hay điện thoại thì cần remote chỉnh tăng superbass khi cần khi source nhạc mỏng tiéng hay thiếu bass v.v... Bác co nhu cầu thì 100k cho 1 cây remote học nhé!

Hampton

Active Member

Bác linhquanaudio.
Lúc trước vào trang nhà của Bác để xem và chọn hàng,
nhưng bây giờ vào không được.
Có gì thay đổi không Bác?

linhquanaudio

Well-Known Member

Bác linhquanaudio.
Lúc trước vào trang nhà của Bác để xem và chọn hàng,
nhưng bây giờ vào không được.
Có gì thay đổi không Bác?

Website bị lỗi ,đang xây dưng lại! Hiện tại xem tren hdvietnam cũng khá đầy đủ đó bác, Cám ơn!
Còn đây là bộ Onkyo X7 mà vài bác đang hỏi :

ONKYO FR-X7
Dàn máy và loa nguyên bản. Phát CD, miniDisk, ngõ vào analog, Optical, PC nghe nhạc hay hơn rất nhiều so với những dàn máy chuyên dụng cho PC trong tầm giá.
Nón loa được làm bằng sợi tổng hợp cho âm thanh mộc mạc. Thích hợp chơi nhiều loại nhạc từ đồng quê, trữ tình, nhạc vàng tới những dòng nhạc Châu âu.

do_long_khach

Well-Known Member

Nghe nhạc thôi nhỉ. Gớm vừa đi mini show giới thiệu mấy bộ dac và server vài ngàn một món. nhạc tính là thứ thiếu nhất,bass thiếu nhì, treble thừa vô biên....

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Topic này vui quá...........................

rytomje

Member

Em mới chơi nhạc thôi, đọc hết 3 trang mà ko thấy ai nhắc đến dàn mini Sony ạ, Sony ko hay hả các bác. Em đang nghe Sony FH-G80 thấy hay mà hay tại em tai trâu, mong cao nhân chỉ giáo.

babyblue

Well-Known Member

Chơi thử đi bác,lúc nhỏ nhà em có 1 dàn Sony,đời nào quên mất rồi,nhưng trong trí nhớ là nghe hay lắm,hiện tại em đang sở hữu Onkyo X7a...em không tìm lại được cái hay ngày xưa
Cá nhân em thấy SONY âm chắc ,khỏe,nghe nhạc trẻ như Trái tim mùa đông hay lắm,Onkyo nhẹ nhàng,nghe nhạc vàng em thấy thích hợp hơn

vuhuynh1985

Thế thì dàn mini chuẩn bị tăng giá rồi. Bác nào cần thì nhanh chân lên nhé.

vdung1972

Well-Known Member

Em cũng dùng gần chục bộ mini, nói chung trong tầm giá là quá ổn.

linhquanaudio

Well-Known Member

hôm qua có order 1 bộ X7 ,hôm nay hí hửng ra nhận hàng thì bị giật mình vì cái thùng bé xíu , bé hơn mình tưởng tượng rất nhiều , tưởng gửi nhầm nhưng đúng là tên và số đt của mình , thôi thì tự trấn an là có chuột bạch justbenice rồi , vác về mở ra thì còn giật hơn vì cả bộ tí hon , nhưng khi mở đĩa Lệ Quyên rồi thì.... không có gì để nói , quá hay so với quy định , hy vọng 1 ngày không xa sẽ ủng hộ thêm vài dàn cho người thân nữa :)
Cám ơn bác đã ủng hộ , loa bass có đường kính 12cm và công suất 70W thì cũng ko phải là quá bé đúng ko bác!Mua được món hàng hay hơn tầm tiền ai cũng thích!

Chơi thử đi bác,lúc nhỏ nhà em có 1 dàn Sony,đời nào quên mất rồi,nhưng trong trí nhớ là nghe hay lắm,hiện tại em đang sở hữu Onkyo X7a...em không tìm lại được cái hay ngày xưa
Cá nhân em thấy SONY âm chắc ,khỏe,nghe nhạc trẻ như Trái tim mùa đông hay lắm,Onkyo nhẹ nhàng,nghe nhạc vàng em thấy thích hợp hơn
Bác nói rất đúng, Onkyo nghe nhạc vàng rất hay do trung âm rất tốt!

Em cũng dùng gần chục bộ mini, nói chung trong tầm giá là quá ổn.
Bác nói rất đúng ! Nhiều dàn mini giá trị nhỏ thì ko nói , nhưng môt số dàn có giá trị cao hơn khi xem nôi thất bên trong rất gấu, linh kiện cũng thế, đôi khi mình ngỡ ngàng với một số máy mini về độ gấu của nó luôn , ví dụ cái amply của Kenwood 7002 mở ra đầy thịt bên trong , đánh 8 con sò than , tăng-phô xuyến to đùng. trong khi con Amply Denon dân dụng PMA-720AE mở nắp ra có 4 con than , nguồn thường và chỉ to bằng 2/3 so vơi con Kenwood 7002, linh kiện đơn giản ( thịt ít hơn nhiếu) và nhẹ ký hơn một mớ trong khi là size dân dụng 42cm! Và kể cả giá xuất xưỡng cũng nhỏ hơn rất nhiều so với con mini kia.Cho nên đồ lớn trong size nhỏ vẫn dữ hơn nhiều so với đồ nhỏ trong size lớn! Vài dòng cảm nhận.... và chia sẽ cùng các bạn đam mê audio!

vdung1972

Well-Known Member

Bác nói rất đúng ! Nhiều dàn mini giá trị nhỏ thì ko nói , nhưng môt số dàn có giá trị cao hơn khi xem nôi thất bên trong rất gấu, linh kiện cũng thế, đôi khi mình ngỡ ngàng với một số máy mini về độ gấu của nó luôn , ví dụ cái amply của Kenwood 7002 mở ra đầy thịt bên trong , đánh 8 con sò than , tăng-phô xuyến to đùng. trong khi con Amply Denon dân dụng PMA-720AE mở nắp ra có 4 con than , nguồn thường và chỉ to bằng 2/3 so vơi con Kenwood 7002, linh kiện đơn giản ( thịt ít hơn nhiếu) và nhẹ ký hơn một mớ trong khi là size dân dụng 42cm! Và kể cả giá xuất xưỡng cũng nhỏ hơn rất nhiều so với con mini kia.Cho nên đồ lớn trong size nhỏ vẫn dữ hơn nhiều so với đồ nhỏ trong size lớn! Vài dòng cảm nhận.... và chia sẽ cùng các bạn đam mê audio!

Em lại thích con bose 1310 hoặc cặp bose đen của bác. Trước em có bộ 1310, kèm cả đôi loa vỏ gỗ mắt chim, quá đẹp, sau bán mất, nhưng nhà nhiều đồ quá chả lẽ cái gì cũng để lại.

phamhongson

Well-Known Member

Topic này vui quá nên em chém tý. Trước đây em cũng rước 1 bộ của pana, trông gần going như bộ của bác chủ, nhưng điểm đặc biệt là nó có ổ cứng 80GB bên trong. Em copy vào đó được 124CD. Âm thanh trong phòng 20m2 nghe khá hay. Buồn mỗi cái là nó toàn tiếng Nhật, kết nối PC cũng không mò được, đành phải in list của cả 124CD và đánh số từng CD. Khi cần nghe dung kiển mò số từng CD như thời kỳ hát kok bang đầu CAVS casach đây hơn 10 năm.

DanielTran

Well-Known Member

Dàn Onkyo này được khen em thấy là so với giá của nó thôi, và cái được nhất của nó là trung âm. Chứ em hồi mới nhập môn vào cái giáo phái audio này cũng đã đi nghe cả chục dàn mini; điểm chung là bass của nó, và kể cả âm lượng của nó rất ẹ. Nó phù hợp với bác nào chỉ thích nghe liu riu trong phòng nhỏ lúc đêm khuya, với thể loại nhạc vàng là chủ yếu. Bản thân Onkyo có lẽ cũng biết nên thường các dàn Onkyo đều có lối ra thêm cho sub.

Còn để nghe đa dạng thể loại hơn, với công suất thoải mái hơn, thì phải đến dàn tầm trung mới đáp ứng được. Cái ví dụ của bác Linh Quân về dàn Kenwood 7002 là thứ thật sự đáng chơi lâu dài nếu không quá sức hạn hẹp về tài chính. Bản thân em cũng đang dùng con 5002 từ bấy đến giờ vẫn rất hài lòng, dù bây giờ nó chỉ còn đóng vai phụ trong bộ dàn.

ngdhieu

Well-Known Member

Thật sự em thích nghe nhạc bằng MD hơn CD,bởi dĩa MD rất dể bảo quản,không bị trầy xước làm mất đi chất lượng âm thanh.
Cách đây 1 tháng,em vác con MD Sony JA33ES của ông cậu về nghe,bới em có khoảng 30 MD disk bỏ xó từ năm 98 đến nay.Ngạc nhiên là bỏ dĩa nào,nó chơi dĩa đó,không dĩa nào bị hư hay vấp.
Em mang suy nghĩ tại sao MD tiện dụng hơn CD,mà lại bị chết yểu vào năm 2000,để hỏi các người bán lẫn người chơi.
Hầu như câu trả lời mà em nhận được là công nghệ copy của MD đã lên đến đỉnh nên các ông lớn như Sony,Denon,Marantz...phải từ bỏ sản phẩm này do bản quyền của các CD gốc khi thu lại bằng MD thì tương đương CD gốc.
Đấy là câu trả lời cho sự chết yểu của MD,mà em nghe người khác nói lại,chứ không phải cảu em,các bác đừng phóng dao em tội nghiệp.
Các bác xem lòng mề em này vào năm 98 thì thấy rõ độ chất.
Hai nguồn xuyến,dac 24bit..
http://audio-heritage.jp/SONY-ESPRIT/player/mds-ja33es.html

Theo em thì MD chết yểu vì những lý do sau:

1. CD-R đã giảm giá quá sâu. (MD ra đời lúc 1 cái đĩa CD-R trắng = 10$, giờ thì CD-R = 0,1$)
2. MP3 và các thể loại nhạc vi tính ra đời.
3. Ipod và các loại máy nghe nhạc IC ra đời. nhỏ hơn, nhẹ hơn, thời lượng pin lâu hơn nhiều so với MD Walkman.

Tất cả các loại nhạc này đều có ưu điểm hơn so với các tính năng tương tự của MD, vốn là thế mạnh của nó so với CD khi mới ra đời.

Ở phân khúc thị trường cao cấp thì cũng không cạnh tranh nổi với CD bản quyền, do MD về mặt công nghệ vẫn là nhạc nén (công nghệ nén ATRAC), thường bị đánh giá thấp hơn 1 cấp so với CD gốc...

Dàn mini nào khủng nhất hả các bác? Kenwood 7002 hay Sansui Alpha 9 đã là dấu chấm hết của thể loại mini chưa ạ?

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Re: Một chút ngỡ ngàng dàn mini nội địa Onkyo V77

Dàn mini nào khủng nhất hả các bác? Kenwood 7002 hay Sansui Alpha 9 đã là dấu chấm hết của thể loại mini chưa ạ?

Chưa.....
Thiên ngoại hữu thiên,
nhân ngoại hữu nhân ....

Kenwood 7002 và Sansui Alpha 9 không được xếp vào loại mini-combo, mà thuộc nhóm medium-size combo.
Trong thể loại này thì 2 em trên chỉ được xếp hạng trung thôi....ngang hàng với nó là Denon 6,5, 7,5, 9,5 hay Sony S3000 v.v...
Các anh tài mới hơn, đẹp hơn, giá khủng hơn có rất nhiều....

pandemonium

Well-Known Member

Mình cũng có bộ pana nho nhỏ thay loa vi tính. Hình thức tạm ổn và chất lượng cũng chấp nhận được. Mỗi tội khi vặn to thì nghe hơi rối, treble không tách bạch rõ như dàn rời. Nói chung là loa vi tính thì ko qua nổi mấy dàn mini được :D

Re: Ðề: Re: Một chút ngỡ ngàng dàn mini nội địa Onkyo V77

Chưa.....
Thiên ngoại hữu thiên,
nhân ngoại hữu nhân ....

Kenwood 7002 và Sansui Alpha 9 không được xếp vào loại mini-combo, mà thuộc nhóm medium-size combo.
Trong thể loại này thì 2 em trên chỉ được xếp hạng trung thôi....ngang hàng với nó là Denon 6,5, 7,5, 9,5 hay Sony S3000 v.v...
Các anh tài mới hơn, đẹp hơn, giá khủng hơn có rất nhiều....

Vậy bác cho em tham khảo vài model big-size combo khủng long để em tham khảo nhé. Nhưng model second-hand đời 8x/9x thôi nhé, chứ hàng mới hi-end thì chắc đắt hơn cả dân dụng cỏ.

Em đang chơi dân dụng nhưng muốn sưu tầm 1 bộ combo hàng dữ để phòng ngủ.

namhaitm

Member

Xài bộ mini này thì dây nguồn không thay được, em chỉ cho thêm câi lọc điện. Em xài Onkyo intec, nên xài dây tín hiệu, dây loa gì để cải thiện được chút âm nhỉ? Em đang xài dây zin theo dàn. Bác nào có anten mà không xài thì giao lưu với em chầu caffe nhé!

Bên trên