Một chút ngỡ ngàng dàn mini nội địa Onkyo V77

Hoang1369

Active Member
Ðề: Một chút ngỡ ngàng dàn mini nội địa Onkyo V77

[QUOTE Bác justbenice đi ngược lại quá trình tiến hóa rồi, thông thường người ta đi từ bộ mini để lên dân dụng cao cấp. Bác thì lại từ cao cấp tìm xuống mini :D
Em đầu tiên là loa vi tính xong mò qua mini rồi lên rân rụng lúc nào không biết nữa :D[/QUOTE]

Bác ấy đang theo đúng qui trình đấy chứ, lúc mới thì muốn tìm hiểu và trải nghiệm nhưng sau khi trải qua và nhiều kinh nghiệm rồi thì người ta lại muốn tìm đến sự giản tiện.

tml3nr

Moderator

Mấy dàn hifi component này, nhiều bộ nghe rất dữ. Nhất là các hàng xuất cho thị trường Mỹ hay Nhật.

Dĩ nhiên tiếng của nó không tách bạch, chi tiết như dàn rời. Nhưng cái hay của nó là âm thanh hài hòa. Đối với dàn máy rời, đạt được điều này không dễ.

Chỉnh sửa lần cuối:
Re: Ðề: Một chút ngỡ ngàng dàn mini nội địa Onkyo V77

Em thấy dàn mini để trong phòng ngủ đẹp mà bác Đại Bàng. Em đang nhờ đầu mối kiếm cho bộ rất ngon của kenwood (hơn k270 rất rất nhiều). Khi nào có hàng em sẽ show cho các bác.
Cám ơn và chúc các bác một ngày nghỉ cuối tuần vui vẻ.

Loại gì mà gấu hơn hẳn k270 bác? Bác bật mí model đc ko bác?

cucon

Member

Nếu có duyên mà tìm được bộ đó thì em sẽ pót ảnh lên hầu các bác. :)

taxtuan

Member

Có 2 dạng lỗi:

1. Khay CD không chạy ra nữa:
=> Đứt dây curoa, chi phí thay chừng 50k~80k (sợi curoa chỉ 5k nếu tự thay)

2. Mắt đọc CD có vấn đề: Thường chỉ bị bẩn ở đâu đó, tháo ra làm vệ sinh là hết. Cũng có thể phải chỉnh chút xíu cho mắt laser nó mạnh lên. Chi phí sửa cũng chỉ là công thợ tùy thợ tính rẻ hay mắc. Dàn Onkyo dùng ổ Sony nên rất dễ thay linh kiện.

Tuy nhiên, thường thì chẳng ai dùng nó để nghe CD nữa cả. Bác cứ rip CD vào máy nghe nhạc rồi cắm jack 3,5mm vào nghe khỏe hơn nhiều. Hoặc mua 1 cục Bluetooth receiver (<200k) là nghe từ smartphone luôn....

Con của mình thì khay đĩa luôn bị kẹt, lúc ra-vô được thì không đọc được đĩa...
Mình đang dùng cả 2 cách như bác hướng dẫn nhưng nghe không hay = đĩa CD.

linhquanaudio

Well-Known Member

Con của mình thì khay đĩa luôn bị kẹt, lúc ra-vô được thì không đọc được đĩa...
Mình đang dùng cả 2 cách như bác hướng dẫn nhưng nghe không hay = đĩa CD.

Con Onkyo V77 sử dụng mắt Sony KSS-213 rất phổ biến, giá thay luôn công thợ tầm 200k. Khay đĩa bị kẹt nhiều nguyên nhân chứ ko fải chỉ dây cu-roa! Nhưng cái này khi thay mắt đọc người sữa máy sẽ hỗ trợ vì ko đáng kể!

ngdhieu

Well-Known Member

Con Onkyo V77 sử dụng mắt Sony KSS-213 rất phổ biến, giá thay luôn công thợ tầm 200k. Khay đĩa bị kẹt nhiều nguyên nhân chứ ko fải chỉ dây cu-roa! Nhưng cái này khi thay mắt đọc người sữa máy sẽ hỗ trợ vì ko đáng kể!

Chắc chỉ có bác linhquan là khách hàng lớn mới có giá đó (hoặc rẻ hơn giá đó). Tui tôi khách hàng lẻ toàn bị chém 300~400k. Chán nản không thèm sửa nữa để nghe từ máy tính luôn)

linhquanaudio

Well-Known Member

Chắc chỉ có bác linhquan là khách hàng lớn mới có giá đó (hoặc rẻ hơn giá đó). Tui tôi khách hàng lẻ toàn bị chém 300~400k. Chán nản không thèm sửa nữa để nghe từ máy tính luôn)

Mình có thợ, nên chỉ tốn 120K mua mắt thôi bác! 300-400k chắc là giao hàng tận nơi chăng!

Dàn cỡ Sansui alpha 9, Kenwood 7002 hay Onkyo Intec 275 Ltd nếu mở nhỏ cho đến vừa vừa thì có ngang ngửa dàn dân dụng tầm 20 củ ko các bác?

Theo suy luận của em thì chất âm combo sẽ khá ngọt nhưng thiếu độ rộng của sân khấu và chiều sâu của âm bass. Ko biết có phải vậy ko nhỉ?

linhquanaudio

Well-Known Member
Ðề: Re: Một chút ngỡ ngàng dàn mini nội địa Onkyo V77

Dàn cỡ Sansui alpha 9, Kenwood 7002 hay Onkyo Intec 275 Ltd nếu mở nhỏ cho đến vừa vừa thì có ngang ngửa dàn dân dụng tầm 20 củ ko các bác?

Theo suy luận của em thì chất âm combo sẽ khá ngọt nhưng thiếu độ rộng của sân khấu và chiều sâu của âm bass. Ko biết có phải vậy ko nhỉ?

Cảm nhận riêng của mình thôi, thì như bác nói mở nhỏ đến vừa... thì những dàn mini gấu cũng ko fải dạng vừa đâu nhé nếu so với dân dụng < 20củ !
Còn vế sau bác nói thiếu độ rộng sận khấu là chính xác vì dàn mini combo hay medium size combo cũng sử dụng trong không gian vừa và nhỏ... nên không thể trình diễn có hậu trường , lớp lang trong không gian rộng! (mà khái niệm này cũng mơ hồ với nhiều ngừoi. có thể bỏ qua!)Còn chiều sâu của âm bass thì không cần bàn , vì đương nhiên là dân dụng fải hơn rồi ( mà cũng còn tùy ..dân dụng nào nhé bác, kaka...)
Vài dòng chia sẽ..

taxtuan

Member

Con RX7 của mình hồi trước nhờ đứa em gái mua bên bác đó. (mình ở Phú Yên)

linhquanaudio

Well-Known Member

Con RX7 của mình hồi trước nhờ đứa em gái mua bên bác đó. (mình ở Phú Yên)
Con Onkyo FR-X7 cũng sài mắt Sony kSS-213 dể kiếm,Nếu ngoài đó ko có mắt thay thì gửi cục máy cho e gái bác mang qua CH , như đã nói chi phí thực hiện tối đa 200k!

audio_video

Well-Known Member
mình nghĩ cũng 1 phần tâm lý, đôi lúc mình nghe bộ loa PC mà thấy rất truyền cảm.
Khi mua hàng "bèo" thì ko đòi hỏi nhiều ở nó nên khi nó hót thì giật mình, còn mua hàng đắt tiền thì cứ săm soi chất âm nên đâm ra "đánh giá" đủ thứ, hi hi hi

taxtuan

Member

Mấy con này chủ yếu nghe nhạc vàng trong phòng nhỏ thôi, chứ nhạc trẻ sập xình Bass - Treble thì... thua!
Không biết khi gắn thêm Sub vào có trị được nhạc trẻ không bác linhquanaudio???

linhquanaudio

Well-Known Member

Mấy con này chủ yếu nghe nhạc vàng trong phòng nhỏ thôi, chứ nhạc trẻ sập xình Bass - Treble thì... thua!
Không biết khi gắn thêm Sub vào có trị được nhạc trẻ không bác linhquanaudio???

Khái niệm xập xình làm tôi nhớ lại thập niên 80, thời kỳ nhạc Boney M hưng thịnh , để có được dàn máy nghe xập xình thì cái giá phải trả không hề rẽ, amply-loa..tính bằng vàng ..vài cây mới hay ! Còn bây giờ cái dàn máy Onkyo loa bass 12cm mà đòi xập xình sao được bác! Tuy nhiên gắn sub điện thêm thì uy lực cải thiện rõ ràng dãi trầm, nhưng dãi trung-cao vẫn thế , nên khi gắn thêm sub điện thì nghe được nhạc sàn, nhạc trẽ ( cần bass mạnh mà) nhưng không nghe nhạc vàng được vì 2 dải kia sẽ bị mờ!

ducdunghd

Active Member

các bác chớ coi thường các dàn này, phân khúc cao cấp của nó nhiều cặp loa của nó có giá xuất xưởng rất cao, nếu đêm ra thi đấu với loa mới tầm 1000$ cũng không thể qua mặt được nó ah.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Em lấy cặp loa mini onkyo gắn vào denon 2000se đánh 1 tiếng đồng hồ nhạc remix thì viền loa văng sạch sẽ....

Chỉnh sửa lần cuối:

linhquanaudio

Well-Known Member

Em lấy cặp loa mini onkyo gắn vào denon 2000se đánh 1 tiếng đồng hồ nhạc remix thì viền loa văng sạch sẽ....

Các loa Onkyo đời V3 -V5-V7 viền cao su đã lão hóa và bị giòn-cứng bắt buột phải thay, nếu ko thay ...thì sẽ y như bác nói,mà cần gì Denon 2000se, ngay cái amply của nó cũng làm được mà! Sau khi thay viền mút của Việt-Hùng thì đánh tới tết luôn nhé bác!
Các đời V77- X7-X7A..đời mới hơn,như mình đã nói ở bài viết bên trên thì viền cao su còn mềm,còn lâu mới lão hóa, đánh thoải mái !

ngdhieu

Well-Known Member

Tiện thể đi thay luôn viền loa cho nó ngon lành....
Viền loa mus nào cũng sẽ bị mục sau chừng chục năm, để ánh sáng mặt trời chiếu vào loa nó còn mục nhanh nữa.....

huynhtv

Active Member

Chào các bác,

Tự nhiên một ngày đẹp trời lại được bác justbenice khơi gợi lại về bộ dàn mini. Những dàn âm thanh mà ngày xưa có nằm mơ em cũng không chạm vào được. :)

Quả thực những năm 80-90, nhà nào có quả dàn âm thanh nhật (dù là bãi) ở quê em thì phải thuộc vào hàng không những có tiền mà còn phải có nhiều thứ khác nữa mới mua được. Ngày đấy chỉ cần nghe bảo nhà này có bộ mấy thớt là biết gia chủ giàu và chịu chơi thế nào rồi. :))

Đến nay, thời đại công nghệ phát triển, thì với số tiền nho nhỏ là một anh học trò cũng có thể mua được, thật đáng mừng lắm thay. ;))

Và em, tuy đã qua tuổi học trò, với số tiền ít ỏi cũng mong mua được món ưng ý. Mong các bác tư vấn giúp em nhé.

Nhu cầu nghe nhạc vàng (hoặc trữ tình) cả hải ngoại lẫn trong nước. Để trong phòng ngủ. Nguồn phát từ ổ CD có sẵn của máy và nghe nhạc lossless bên ngoài. Tài chính từ 10-20tr. Em thấy có mấy bộ được các bác đánh giá khá cao như sansui anpha 9, denon 7.5l, kenwood 7002 & kenwood k270. Nếu bác nào đã có trải nghiệm với một trong các em nó (hoặc tất cả thì càng tốt ah :) ), thì cho em lời khuyên nhé.

Ngoài các bộ dàn bên trên, còn có bộ dàn nào khác hoặc bộ phối ghép nào khác thì các bác cứ mách nước giúp em.

Xin cám ơn!
Năm 80 - 90 thì có cái đài catsette đã là hoành tráng rồi chứ nói gì đến cái giàn mini này , thời đó chỉ có nhiều đài dongdeng của khựa thôi .Bác muốn xắm bộ nghe nhạc thì vào http://www.hdvietnam.com/diendan/24...san-pham/1121678-dt-nam-phu-mua-dong-gia.html đây có mấy bộ sấp xỉ với kinh phí của bác đấy .

Bên trên