Một số thông tin về transformers 2 mọi người nên biết

dino

Active Member
Ðề: một số thông tin về transformers 2 mọi người nên biết

mới đi xem hôm nay về, mắc tiểu mà ko dám đi sợ bỏ qua mấy khúc hay, mai đi xem lại vì phụ đề chữ vàng đôi lúc ko có border trùng với nền sáng nên chả thấy gì cả. gần 3h nín thở và xem đánh nhau, phim ko có nút thắt nào đáng kể nhưng mà giải trí với nghe nhìn như vậy chỉ có 2 từ tuyệt vời bác Bay

poly

Banned

Bonus hình Bumblebee Camaro vs Moko

Chỉnh sửa lần cuối:

Em ko dám bình luận gì thêm nữa:D:D

poly

Banned

Hôm nay mới review chê phim vì poly biết chắc nhưng ai đã xem Trans 1 sẽ ko thể nào bỏ qua cái Trans 2 này . Thế nên dù cái Trans 2 này có tệ đến bao nhiêu thì vẫn ăn khách và chaý vé tại VN . Đến nỗi mà ngay chiều ngày 3/7 thì thông tin cháy vé Trans 2 tại tất cả các rạp đã ùn ùn chảy về Megastar , Lotte phải chiếu luôn 2 rạp 1 và 2 mà chiều 5g đã sold out xuất 7g30 . Và cũng thêm một điều đáng chú ý nữa là kỳ này Cinebox ko chiếu Trans 2 . Galaxy vẫn để banner Trans 2 , nhưng trước đó mấy ngày thì tất cả thông tin về Trans 2 trên web của Galaxy đều bị gỡ xuống . Đến ngày 2/7 thì đăng lên , qua ngày 3/7 chiếu cháy vé thì qua 4/7 chấm dứt ko chiếu Trans 2 . hehe Galaxy cũng có cách chào mừng quốc khánh Mỹ thú vị ghê .

Nói loanh quanh vòng vo một hồi cũng phải nói rõ là đây là baì chê phim Trans 2 .Qúy vị nào đã thấy Trans 2 quá hay quá xuất sắc quá thoả mãn or chưa xem thì đừng đọc chi mệt . Haỹ tận hưởng cảm giác thoả mãn do Trans 2 đem lại , còn poly ,chê có lý luận rõ ràng rồi mới kết luận , chứ ko nói suông .

Dù Trans 2 tiêu chí rõ ràng ai cũng biết là phim giaỉ trí . Ví như các bác HD chỉ cần nghe âm thanh của cái rạp 2 Lotte có vấn đề chút xíu là đã bực dọc khó chịu . Một phim bom tấn giaỉ trí thành công theo poly là một phim đem laị cảm giác y như climax cho khán giả , bước ra khỏi rạp mà vẫn lâng lâng tê tê bay bổng ở trên mây .Trans 2 đối vơí những khán giả mê phim giaỉ trí như poly thì làm ko tới caí đích cuôí cùng của phim giaỉ trí . Còn nếu ví von theo kiểu khác , thì Trans 2 giống như em Camaro nhưng chaỵ trên đưiờng xá VN , chút phải giảm ga vì người băng qua đường , chút phải né ổ gà ổ voi , chút kẹt đèn đỏ , chút kẹt xe vì vướng lô cốt .....

Lý do đầu tiên mà Trans 2 ko được như mong đợi cua poly , cũng như với nhiều khán giả khác , có lẽ là chúng ta đã mong đợi quá nhiều sau Trans 1 ( màu vàng xe poly cùng từ đây ) . Mà bảo khán giả đừng mong đợi thì ko được , đã bỏ tiền ra xem , thì mong đợi là chính đáng , và đã xem phần trước , thì phần này mong đợi nhiều hơn là hợp lý . Và bỏ tiềm xem khen chê cũng là quyền của mỗi người . Poly cũng

Nói cũng dài rùi nha , nhắc lần 2 ai muốn né spoil thì stop á . Trans 2 có nội dung theo poly là thuộc loaị dễ hiểu nhất , câu chuyện rất đơn giản . Nhưng nó tối giản đến mức poly có thể tóm gọn nội dung trong một câu là : Decepticon đánh Autobot để em Fox không có cơ hội fịch chú Shia . Nghe đâu là vì lúc viết kịch bản phim này giữa chừng đình đình công hay sao ấy . Anh Shia bị thương lúc nào , mà sao ko đáp ứng được em Fox

Kich bản phim có rất nhiều chi tiét và tình huống thừa thải câu giờ . Nơi lưu giữ mảnh All Spark quá đơn giản ,

chú Shia đã quá rành , nhà bếp bị bắn tan nát thì phaỉ hành động khác chứ ...Từ cái vô lý này thì nguyên một đoạn ở trường và party vô cùng lạc lõng ko ăn nhập gì , làm chậm mạch phim .

Đoạn naỳ làm poly bức xúc nhất vì nó quá nhảm nhí lạc đề với cặp bố mẹ , cái party cũng vô lý nốt vì chú Sam lúc này đang say em Mikaela Banes , còn để cho em kia "thịt" chú Sam thì sao rườm rà thế . Và em kia , sao ko nhớ khóa cửa mà hớ hênh thế nhỉ . Mà lúc nhìn e naỳ "show hàng" , poly xém xỉu vì ám ảnh tới hình ảnh các phim hental mà poly mới được phổ cập cách đây 1 tháng .

Ax ax các bác đừng chê poly quê muà chứ giờ poly mới biét vụ trong Linga mọc ra từ Yoni . Nên tới cảnh này thấy gớm chịu ko nổi . Còn cảnh trong xe bị cắt đoạn ngắn nhé các bác

Nhắc tới em kia , poly ngồi xem Trans 2 mà cứ phải lẩm bẩm tên các phim khác , em TX của Terminator , Neo của Matrix , The Mummy , Alien , Indiana Jones and the Last Crusade . Chưa kể đoạn cuối còn bẻ cua sút một cú ngoạn mục qua phim tâm linh luôn .

Phần 1 haì hước bao nhiu với chú bán xe ( dv này đã quy tiên ) và chú hacker với những lời thoại hóm hỉnh . Còn Trans 2 ko hiểu sao laị trở nên hài nhảm dài dai và còn tục nữa . Poly cũng thuộc loại dâm dê dô giaó dục mà ko chịu nổi hành động của bà mẹ và chú Chihuahua của em Mikaela . Tuy nhiên chú Chihuahua naỳ laị nói một câu hay là " Cô em trông xinh đẹp mà kém thông minh nhỉ " . Chả biết khi viết câu thoại này chú biên kịch có nhắm em Fox ko , mà khi khán giả cười vì thấy đúng . Còn poly cười vì giống như câu đó ám chỉ cả bộ phim .

Tất cả những điều đó được che đây bởi một đoàn quân robot hùng hậu mà poly ko kịp nhớ hết . Điều này ai cũng thấy rùi quân Decepticon quá yếu , Liên quân Autobot và người quá mạnh , chả hiểu đoạn cuối sao kết nhanh vậy luôn . Cái nghịch lý này nó cũng y chang như chuyện tình của Sam và Mikaela , từ phần 1 qua phần 2 tự nhiên 2 nhân vật này đổi ngôi cho nhau . Nhìn em Mikaela y như xăm môi mà bị biến chứng , cứ sưng sưng và dù bất cứ lúc nào trong gara , đánh ghen hay chaỵ trốn bom nổ rầm trời vẫn sáng bóng và mọng nước chực chờ thốt lên " Fcuk me please , Sam " . Mà cái này đúng là tuýp gái mà chú Si khoái hehehe còn poly chỉ là "từng" khoái thui .

6a00e5536b2ba98833011570732326970b-500wi

Dù kỷ xảo phần này nhiều hơn , chi tiết hơn nhưng vẫn sử dụng cách quay cũ . Ngoài vụ quay chậm quân dàn ngang cùng tiến thì các đoạn action vẫn kiểu máy quay liên tục và lia máy nhanh quay vòng vòng . Cách quay này có thể phù hợp và phat1 huy ấn tượng mạnh với những phim action với nhân vật là người . Nhưng với nhan vật là robotthì chỉ khiến khán giả mau mỏi mắt vì cố gắng để quan sát hết được các chuyển động của một vật thể quá nhiều chi tiết như vậy .

transformers_2_revenge_of_the_fallen_main630_01_1-0201-630x360.jpg

Tuy nhiên quay phim Trans 2 cũng có một tiến bộ hơn so với Trans 1 là lúc naò cũng focus vào bộ mặt của robot khi bị hạ , thì phần 2 này đã biết fopcus vào hạ bộ hehehe .

Tóm lại là từ đầu hè 2009 đến giờ có 3 phim giaỉ trí dù có doanh thu cao nhưng theo poly là có kiểu dở giống nhau là T4 , Museum 2 và Trans 2 . Chỉ có cái Star Trek 2009 đến giờ theo poly là coi xong mãn nguyện .

P/S 1:

chả hiểu 2 chú Bay và McG có đi đêm "so khoai" với nhau thật không mà phim giống nhau thế
cái poster này pose cũng giống

nham18

Member

Bình thường bác poly viết review em chỉ vào chọc chơi thôi chứ ít comment. Nhưng Trans 2 là 1 phim em mong đợi khá lâu nên quyết tâm bỏ chút thời gian chia sẻ suy nghĩ với anh em HDVN. Hầu như tất cả các đoạn review của a poly cũng là những lời em thốt lên khi đang xem Trans 2 trong rạp (ngồi kế lão Chip và Nấm)

Kich bản phim có rất nhiều chi tiét và tình huống thừa thải câu giờ . Nơi lưu giữ mảnh All Spark quá đơn giản ,

Đoạn con dog xâm nhập chỗ chứa All Spark em cười thầm "haha mày bị gài rồi con làm gì có vụ dễ ăn như vậy". Tới lúc nó lấy được mảnh All Spark thật thì em trố mắt ra nhìn (Oh shit!)

Đoạn naỳ làm poly bức xúc nhất vì nó quá nhảm nhí lạc đề với cặp bố mẹ , cái party cũng vô lý nốt vì chú Sam lúc này đang say em Mikaela Banes

Cặp bố mẹ hóm hỉnh của p1 giờ chỉ còn là 2 ông bà già tầm xàm ba láp chả ăn nhập gì với mạch phim

Phần 1 haì hước bao nhiu với chú bán xe ( dv này đã quy tiên ) và chú hacker với những lời thoại hóm hỉnh . Còn Trans 2 ko hiểu sao laị trở nên hài nhảm dài dai và còn tục nữa . Poly cũng thuộc loại dâm dê dô giaó dục mà ko chịu nổi hành động của bà mẹ và chú Chihuahua của em Mikaela

Trong 1 bộ phim "đàng hoàng" thì em thích kiểu hài thông minh hóm hỉnh hơn là ba cái dung tục. Coi với bạn bè còn đỡ chứ coi với ba mẹ và mấy đứa em thì càng khó chịu. Nếu muốn làm kiểu hài bậy bạ thì thà cứ nhét hết vào phim như American Pie đi, còn phim hoành tráng như Trans 2 thì chỉ tổ làm hỏng hết cả phim

Tuy nhiên chú Chihuahua naỳ laị nói một câu hay là " Cô em trông xinh đẹp mà kém thông minh nhỉ " . Chả biết khi viết câu thoại này chú biên kịch có nhắm em Fox ko , mà khi khán giả cười vì thấy đúng
Đoạn này lúc coi em nhớ tới tâm sự dĩ vãng của bác poly đối với em Megan Fox nên cũng phá lên cười, vì em chắc chắn anh đang ngồi ở hàng ghế dưới em cũng đang cười

Tất cả những điều đó được che đây bởi một đoàn quân robot hùng hậu mà poly ko kịp nhớ hết . Điều này ai cũng thấy rùi quân Decepticon quá yếu , Liên quân Autobot và người quá mạnh , chả hiểu đoạn cuối sao kết nhanh vậy luôn . Cái nghịch lý này nó cũng y chang như chuyện tình của Sam và Mikaela , từ phần 1 qua phần 2 tự nhiên 2 nhân vật này đổi ngôi cho nhau .
Có 1 đứa bạn (ko chuyên phim như anh em mình) tâm sự với em khi Trans2 còn chưa chiếu ở VN: mình thấy Trans hay lắm nhưng chỉ tiếc là mình ko có cái nhìn rõ hơn đối với các robot của cả 2 phe. Chỉ thấy tập trung vào 1 số robot chính như Optimus Megatron Bumblebee... Nếu cậu ta mà xem p2 này thì chắc còn thất vọng não nề. Nhiều con robot xuất hiện chưa kịp thấy rõ hình dáng thì Bùm tan xác pháo
Đoạn này em thấy Autobot cũng chả cần ra tay, vì chỉ cần 1 nhóm nhỏ của quân đội Mỹ cũng đủ luộc gần hết quân đoàn Decepticon. Còn khẩu thần công tiêu diệt con Devastator nữa mới kinh chứ, lúc đó em nói với lão Nấm "Mỹ mà vác con này đi bơm Bình Nhưỡng chắc toàn thắng". Cái đoạn các bác US army cầm M16 bé tý (nếu em nhớ ko lầm) mà bắn Megatron giựt giựt rồi té nhào y như bị Pakinson làm em và lão Nấm+Chip cười bò cả ra

Dù kỷ xảo phần này nhiều hơn , chi tiết hơn nhưng vẫn sử dụng cách quay cũ . Ngoài vụ quay chậm quân dàn ngang cùng tiến thì các đoạn action vẫn kiểu máy quay liên tục và lia máy nhanh quay vòng vòng . Cách quay này có thể phù hợp và phat1 huy ấn tượng mạnh với những phim action với nhân vật là người . Nhưng với nhan vật là robotthì chỉ khiến khán giả mau mỏi mắt vì cố gắng để quan sát hết được các chuyển động của một vật thể quá nhiều chi tiết như vậy .

+1. Nhỏ bạn của em em sau khi coi xong ra khỏi rạp thì bị ói xanh cả mặt vì chóng mặt. Mặc dù nó đã ngồi hàng ghế gần sau cùng.

P/s: còn 1 chi tiết thú vị nữa là bữa xem Trans 2 nhóm của Nham có 7 người lận vì với tiếng tăm của Transformer+Micheal Bay nên Nham đã lấy danh dự của mình bảo đảm phim này cực hay, âm thanh cực đã, hình ảnh cực đẹp... nên mới rủ theo 1 đống đàn em đi xem. Tới sáng hôm sau nghe thằng em kể lại mới biết cả đám (toàn dân A ma tơ về phim chứ ko nhận xét sâu sắc được như a poly) đều cảm thấy Trans 2 ko phải là 1 phim dở nhưng nếu "hay" thì thấy sao sao ấy, có đứa còn nói "ê phim này là phim Hài hả tụi bay". Nhưng tất cả đều đồng quan điểm: "Cấm đứa nào được chê phim này trước mặt anh Tuấn vì Hội HD đã khen "hay" thì phải "hay", tụi bay ko thấy Hội HD đông thế cơ à, léng phéng thì no đòn" :)) Nghe tường thuật câu này xong mà Nham cười té ghế lun hahaha

Anyway vì quá yêu thích Transformer nên lúc ra HD Nham vẫn sẽ down về xem lại và vẫn chừa 1 slot quý giá trong ổ cứng để lưu Trans 2 mãi mãi ko bao giờ xóa

tại sao Galaxy không chiếu Trans 2 vậy poly [..]:mad:[..]

melody23

Member

Đoạn con dog xâm nhập chỗ chứa All Spark em cười thầm "haha mày bị gài rồi con làm gì có vụ dễ ăn như vậy". Tới lúc nó lấy được mảnh All Spark thật thì em trố mắt ra nhìn (Oh shit!)
Cái này em thấy đúng thôi mà, lúc này Prime và đội Autobot ko nhận trách nhiệm bảo vệ ở khu vực NEST nữa rồi, nên mới dễ dàng xâm nhập đến thế

Có 1 đứa bạn (ko chuyên phim như anh em mình) tâm sự với em khi Trans2 còn chưa chiếu ở VN: mình thấy Trans hay lắm nhưng chỉ tiếc là mình ko có cái nhìn rõ hơn đối với các robot của cả 2 phe. Chỉ thấy tập trung vào 1 số robot chính như Optimus Megatron Bumblebee... Nếu cậu ta mà xem p2 này thì chắc còn thất vọng não nề. Nhiều con robot xuất hiện chưa kịp thấy rõ hình dáng thì Bùm tan xác pháo
Cái này em thấy cũng bình thường thôi, muốn diễn tả 1 trận đánh hoành tráng thì tất nhiên phải có nhiều robot ở cả 2 phe, với 1 phim có độ dài 2h30 thì việc lướt qua các nhân vật siêu phụ ( nếu là con người thì gọi là diễn viên quần chúng :D) là bắt buộc thôi, như xem 1 bộ phim hành động do người đóng, có rất nhiều nv chỉ xuất hiện 1 phát là BÙM.
Đoạn này em thấy Autobot cũng chả cần ra tay, vì chỉ cần 1 nhóm nhỏ của quân đội Mỹ cũng đủ luộc gần hết quân đoàn Decepticon. Còn khẩu thần công tiêu diệt con Devastator nữa mới kinh chứ, lúc đó em nói với lão Nấm "Mỹ mà vác con này đi bơm Bình Nhưỡng chắc toàn thắng". Cái đoạn các bác US army cầm M16 bé tý (nếu em nhớ ko lầm) mà bắn Megatron giựt giựt rồi té nhào y như bị Pakinson làm em và lão Nấm+Chip cười bò cả ra
bác xem kĩ đoạn đánh nhau mỗi 1 nhóm lính sẽ do 1 chú Autobot cầm đầu và mục đích chính là ngăn ko cho mấy con đấy đến gần xác Prime, nếu ko có autobot làm lá chắn thì nhóm người lúc đầu chẳng cầm cự được. Nếu phần 1 bác có thể thấy hỏa lực của máy bay tiêm kích hoàn toàn có khả năng đánh bại các robot nhưng bị con Starstream bay bên cạnh luộc hết do phản ứng của robot nhanh hơn máy bay. Với cả lúc bắn Megatron té nhào là súng máy ở trên mấy con tank đấy chứ bác có phải là M16 đâu, mà hình như soldier cũng ko dùng M16, lúc đấy Megatron đang chạy trốn loạt bomb vừa đuổi theo Sam thì chuyện bị ngã là hoàn toàn có thể :D
Anyway vì quá yêu thích Transformer nên lúc ra HD Nham vẫn sẽ down về xem lại và vẫn chừa 1 slot quý giá trong ổ cứng để lưu Trans 2 mãi mãi ko bao giờ xóa

Hôm qua đọc bài các bác thấy phim chán thì tâm lý bị xao động nhưng đến lúc xem phim thấy khá hay xứng đáng với số tiền bỏ ra, chắc 1 phần do em ko mong đợi nó nhiều như các bác.
PS: 1 số ý kiến cho rằng diễn xuất của nhân vật quá ít, em xin hỏi nếu xem 1 bộ phim hoạt hình thì nhân vật là ai? Bộ phim này cũng vậy, nó có thể được coi là bộ phim kết hợp giữa diễn xuất của con người và hoạt hình 3D, nên ngoài nv chính là Sam ra, thì các nhân vật phụ là em Fox, Megatron, Prime đất diễn bằng nhau là chính xác. Việc TheFallen bị đánh bại dễ dàng cũng đúng, TheFallen là 1 con robot già yếu, trên mình nó ko có 1 vũ khí hạng nặng nào cả, ngoài cây gậy. Nó rất sợ Prime nên khi Prime die nó mới xuống Trái Đất.
P.S: cách viết văn của em hơi khó hiểu và lủng củng mong các bác thông cảm, tại em muốn bàn luận cùng các bác 1 chút cho vui :D.

COMMANDO

Active Member

Bạn melody23 viết như thế cũng ok lắm mà, ai xem Trans 2 xong cũng sẽ hiểu thôi.

melody23

Member

thank bác COMMANDO, phim này có 1 đoạn em rất ức chế đó là cái thằng đeo kính bị lừa nhảy dù ở Ai Cập, lúc gọi điện về trung tâm có 1 câu " ở đây toafn là khỉ" rõ ràng bảo những người không biết tiếng anh là khỉ và rất phân biệt chủng tộc

splendidriver

Hây! Luật sư bào chữa của Transformers 2 ROTF (ROFL) đã đến rồi đây
!!!

Đúng thế, trước khi ra rạp xem phim vào ngày hôm nay, tất nhiên tớ đã đọc hết review của các anh chị hàng khủng như Phanxine, Mất dép, mất giầy,…v…v… về độ dở của Transformers lần này, và đã mua vé với tinh thần sẵn sàng đón nhận 1 bộ phim không thể nào dở hơn (có người bảo còn dở hơn cả Ice Age lol) và rất yên tâm trong lòng là ko việc gì phải kỳ vọng vào một bộ phim của Micheal Bay làm.
Thế nhưng mà tớ đã nhầm
).
—————————————————–
Suốt hơn 2 tiếng đồng hồ của phim tớ luôn cố gắng nghĩ rằng mình đang xem một phim rất dở, nhưng người ta không thể nào nói dối được cảm giác thật của mình, right? Và cảm giác thực sự của tớ là phần 2 này khá ngon, thậm chí còn hay hơn so với phần 1 bất chấp trong đầu tớ đã đầy những nhận xét chuyên môn của những anh chị xem phim nhiều đã nói ở trên (thậm chí cả anh họ lẫn em trai tớ đi xem về đều chê tẹt ga). Có lẽ nào do ta không kì vọng vào nó mà nó đã làm ta bất ngờ chăng?
Thế cho nên tớ sẽ xin phép được biện hộ (hay còn gọi là nguỵ biện) đôi lời cho những tội lỗi mà Micheal Bay bị buộc là đã gây ra cho các anh hùng Autobot của chúng ta trong phim này, và sẽ khách quan hết mức có thể song song với ý kiến cá nhân, vì tớ ko phải là người thích nhận xét chủ quan, và tớ ko dám khẳng định sẽ spoil hay không vì bài sẽ được viêt theo mạch cảm xúc, nghĩ tới đây chém tới đấy. Nên mọi người cân nhắc trước khi xem. Mà thật ra phim này có spoil hay ko spoil cũng chả có nghĩa lý gì đâu, vì phim nội dung thì chả có khỉ gì, cái quan trọng là khoái cảm thị giác khi xem phim cơ
, nên đừng quá lo lắng chuyện spoil.

Nếu như Terminator được trông đợi là một phim có nội dung phức tạp với đề tài dòng thời gian hết súc phức tạp và đau đầu nhưng lại khiến khán giả thất vọng với hàng núi plot hole không nên có, thì Transformers lại là một phim được trông đợi là sẽ chẳng có nội dung gì (vì phần 1 đã cho thấy điều đó) và đương nhiên là sẽ chỉ toàn oánh nhau rầm rầm cháy nổ bùm bùm và robot biến hình tưng bừng hoàn toàn không có tí trí tuệ nào.
Thế nhưng mà khi phim kết thúc thì ngay lập tức tớ có sự so sánh trong đầu với phần 1 của phim. Nếu phần 1 khi tớ đứng dậy cảm giác là vẫn chưa hiểu hết phim nói về vấn đề gì và vẫn còn hoa mắt chóng mặt với những pha Robot nhào lộn lung tung được quay loạn xạ thì ở phần 2 này tớ lại thấy mình đã hiểu hết nội dung phim muốn nói về cái gì vì nội dung đơn giản (tất nhiên) và liền mạch từ đầu tới cuối.

splendidriver

Mặc dù những cảnh phim ở các địa điểm khác nhau từ cuộc đánh nhau của hội Nest ở Thượng Hải, đến trụ sở Nest ở Mỹ, đến vụ ở nhà Sam, đến vụ ở trên vệ tinh trên vũ trụ, rồi trường đại học, được bố cục dọc theo chiều dài phim một cách lủng củng và vụng về, gây nhiều khó khăn khi theo dõi cho khán giả, nhưng trên thực tế cái mớ hổ lốn ngổn ngang đó cuối cùng cũng được kết nối với nhau một cách khá hợp lý và theo tớ là make sense hơn nhiều những gì đã xảy ra ở phần 1, vì dù là các sự kiện tưởng như độc lập và rời rạc nhưng đã có những chi tiết giúp cho chúng kết nối với nhau hợp lý một cách chấp nhận được (chấp nhận được đối với Bay).

Các tình huống hài hước trong suốt bộ phim cũng khá được chứ không tới nỗi tệ hại như tớ vẫn tưởng tượng. Tuy nhiên không hiểu anh Bay nghĩ sao mà lại nhồi quá nhiều những trò đùa sex vào một cách thô bỉ và phản cảm đến vậy để làm gì, bỗng nhiên làm tụt hẳn giá trị của bộ phim một cách nghiêm trọng vì nhiều khán giả trong rạp tớ xem đều có chung cảm giác khi xem các cảnh như vậy (con robot ôm chân em Phốc và con chó Phốc ôm mông con chó béo ở đoạn đầu, đoạn 2 nv phụ tụt quần hở mông, và nhiều đoạn khác). Giả như những đoạn đấy được đưa vào 1 cách tinh tế và hạn chế thôi thì nó sẽ có cái giá trị của riêng nó và tăng được sự hài của phim lên 1 cách xứng đáng hơn, đằng này, quá nhiều, phản cảm, thô bỉ, và không cần thiết. 2 ông bà bố mẹ Sam cũng sẽ vẫn khá được nếu như không có đoạn bà mẹ bị phê thuốc và vào trong trường Đại học của Sam nói nhăng cuội hết sức non-sense. Nói chung những tình huống thật sự hài của phim cũng có, nhưng chen lẫn giữa những tình huống đó là những tình huống thô bỉ thái quá mà tớ nói ở trên, thế nên chúng nó đã lôi nhau cùng lao xuống hố địa ngục, hỏng hoàn toàn.

Phim có quá nhiều lỗ hổng cốt truyện, quá nhiều thứ thừa thãi vớ vẩn, có lẽ sẽ chẳng cần phải nói nhiều về cái này. Nhưng những thứ mà tớ thấy rõ nhất sau khi đã ong ong đầu óc với đoạn đánh nhau dài dằng dặc, non sense và lộn xộn cuối phim là con robot biến thành em bạn học hot của Sam chả hiểu có tác dụng gì? Hai ông bà bố mẹ Sam biến mất ở đầu phim do bị 1 Decepticon bắt cóc và tớ vẫn chưa hiểu tại sao tự nhiên đoạn cuối lại thả ra để 2 ông bà chạy ra chỗ Sam và bắt đầu trường đoạn sến củ ko có mục đích.
Phần 1 Megatron được xây dựng như 1 thủ lĩnh tối cao, vô đối của Decepticon, lúc nó bị tan chảy ra người xem có cảm giác thằng này thật là hùng vĩ và khủng bố, cảm giác hết sức sợ hãi cho các Autobot vì trùm đã thoát ra rồi, ấy thế mà sang phần 2 bố vừa hồi sinh 1 phát đã về ngay Cybertron và gặp… boss của mình (WTF???) Vậy là Megatron thủ lĩnh vô đối hoá ra lại còn có thằng tởm hơn
). Chuối vô cùng tận.

splendidriver

Ấy là vì tớ quá choáng và sung sướng và đã mắt cộng đã tai với những gì được xem. Kỹ xảo quá ngon lành cành đào, xem những trường đoạn chiến đấu tay đôi của các Robot nay đã tiến bộ hơn phần 1 nhờ Kungfu chưởng lực của các anh Autobots đã lên, có võ có vẽ hẳn hoi chứ ko đấm nhau ngu độn, các trường đoạn transform đẹp mê hồn đến phát khóc, và mỗi khi nhạc New Divide nổi lên trên nền phim là tim tớ lại rạo rực vô cùng, và cá nhân tớ thấy, chính New Divide là một phần quan trọng khiến cho phim hay hơn và cứu vãn bớt cái sự lame của nó, nhạc ăn vào các trường đoạn phim hành động một cách hết sức tự nhiên và hợp lý, và cá nhân tớ cho rằng bài này đã hơn nhiều What I’ve Done của phần 1.

(Đang tính nhờ bà chị mua hộ con này ở Nhựt)
Trường đoạn đánh nhau trong rừng chính là một trong số những trường đoạn mà tớ cho rằng chính nhờ nó nên đã cứu được phần nào đoạn đánh nhau super lame ở cuối phim. Các pha chiến đấu được thể hiện ở góc quay xa nên khán giả có thể bao quát được toàn bộ cuộc chiến, chiêm ngưỡng tẹt ga độ mê hồn của các robot tham chiến bất kể chiến tuyến bất kể màu da chủng tộc (hail Black and White – Micheal Jackson), chiêm ngưỡng rõ đựơc các chiêu thức võ công đẹp chả kém gì Bruce Lee hay Jackie Chan, liệu có thể gọi là Bruce Prime hay Optimus Chan chăng? Một trường đoạn khác trong phim mà tớ rất thích là khi Bumblebee tay đôi với mấy thằng Decepticons hình dạng chó (hay hổ) trên sa mạc, rút xương sống ra để làm vũ khí phải nói là hơi bị cool.

(Devastator ghép từ 6 con dưới đây)
http://www.slashfilm.com/wp/wp-content/images/constructicontoys.jpg

Đây chính là một tiến bộ xa so với phần 1 của Transformers khi chọn ngoại cảnh là một góc phố tối tăm chật chội, robot đã phức tạp thì chớ, lại còn transform ầm ầm song song với nhào lộn bắn súng loạn xạ với các góc quay cận cảnh vô cùng rối mắt đủ để khiến khán giả có tiền đình tốt cũng phải lảo đảo khi ra khỏi rạp.
Chuyện tương tự xảy ra với các pha transform của Robot trong phần 2 này, khi hầu hết các trường đoạn này đều đựơc thực hiện với các cú máy dài và đi vòng quanh robot ở một góc nhìn đủ xa để chiêm ngưỡng được toàn bộ cơ thể tuyệt mỹ của các robot từ trước ra sau.(hây za, I love the concept artists that did the robots) Tớ cho đây là một thay đổi khá ổn của Micheal Bay, những cú máy dài như thế này cũng được sử dụng cả ở trường đoạn Sam và Mikaela trốn trong căn nhà hoang ở Ai Cập, nó cho khán giả những hiệu quả cảm giác khá tốt, đặc biệt là những pha bắn nhau cháy nổ và những pha transform.

splendidriver

(Chú này là Soundwave, hack vệ tinh) Về ngoại cảnh thì đừng hỏi rồi, so với phần 1 thì vượt trội về độ hoành tráng của ngoại cảnh. Ngoại cảnh không chỉ đựơc quay hoành tráng mà còn là những cú máy hết sức đẹp, nếu có cả Robot thì là những cú máy dài quay vòng quanh robot từ góc nhìn xa với tốc độ cao, tạo cho khán giả được cảm giác không gian rộng lớn hết sức đã đời. Và tất nhiên, những địa danh được chọn để quay các trường đoạn phong cảnh này thì đều quá chuẩn và đẹp rồi. Khỏi phải bàn tới.
Còn gì nữa? Ấy là cái ý tưởng cho một số tình huống, một số nhân vật mà theo tớ là độc đáo và thú vị vô cùng. Bạn nghĩ Robot thì không khóc? Không ejaculate? Well, Bumblebee chính là minh chứng hùng hồn nhất cho việc dù chỉ là sắt thép thì bọn này cũng làm được cả những chuyện đó. (Oh yes, mặc dù có hơi mất hình tựơng robot anh hùng 1 chút, nhưng lại là giải thích vì sao con bạn của Sam ở trường lại là Robot chứ ko phải người, lol)

(Skids và Mudflap)
Và wth, một decepticon già cỗi quá và phải chống gậy, cáu bẳn và lẫn cẫn? My god how I love that idea, ý tưởng này quá tuyệt vời, mặc dù mục đích của cái nhân vật này có hơi vô duyên, hi sinh để “bán thân” cho Optimus. Phụ hoạ ở các ý tưởng nhỏ hơn là một decepticon biến hình thành 1 cái ô tô đồ chơi, và được Mikaela dắt đi lại y như 1 con chihuahua, hay các robot mới tận dụng luôn bộ bánh xe ngon lành để làm phương tiện di chuyển vừa cool vừa nhanh, y như giày patin, chứ không co lên và chạy bộ bằng chân lạch cạch như các đàn anh ở phần 1 (robot thấp cấp hơn nhưng lại upgraded hơn robot cao cấp hơn là thế quái nào?) Hay đơn giản như ý tưởng toàn bộ những vật dụng vớ vẩn trong 1 căn nhà bếp mà lại khiến cho cả một gia đình 3 người phải chạy toán loạn thoát thân và làm cho 1 con robot to hơn phải rút súng bắn tan tành ngôi nhà. Ý tưởng này vừa dễ thương vừa thú vị, nào là máy hút bụi, máy nướng bánh, lò vi sóng,… bỗng nhiên có răng có móng và có cả súng để bắn, how cool is that? Nếu là tớ thì sẽ làm giống Mikaela, chăn 1 con nuôi cho sướng, lol

Có một số những cái mà mọi người chê trong review của mình mà tớ không đồng ý cho lắm.
Về chuyện thằng nhân vật phụ tự nhiên chạy theo bọn này theo tớ là cũng được, không có gì bất hợp lý, vì nó bắt đầu chạy từ pha Sam bị con robot nữ nó hiếp, xong cứ thế về sau do hoảng quá mà cứ chạy theo bọn Sam mù quáng thôi. Hơn nữa, thằng này cũng quan tâm chủ đề Robot, bây h được chứng kiến người thật việc thật rồi thì việc gì phải bỏ lỡ cơ hội ngàn năm có 1 này? Và những đoạn hài do thằng này gây ra cũng rất thú vị chứ không hề vô duyên và nhảm tí nào, nó làm cho khán giả thư giãn đôi chút giữa những tiếng nổ đinh tai nhức óc.
Về chuyện phim bị nhồi quá nhiều Robot và không chú trọng được về phần tính cách cho chúng nó, thì tớ cũng không phản đối, nhưng thật ra điều này cũng giống như 1 bộ phim chiến tranh đánh nhau biển người thì những nhân vật trong cái biển người đó thật ra không đủ quan trọng để phải chú tâm đến làm gì, ấy chính là cái đám Decepticons đông nghịt ở đoạn đánh nhau dài dặc ở cuối phim, hết sức phục thằng nào chịu khó ngồi ra tỉa từng con một không con nào giống con nào để rồi chúng nó có khi xuất hiện chả được nửa giây đã chết queo. Ấy chính là dạng nhân vật quần chúng, chỉ có điều ở đây ko phải quần chúng người mà là bọn robot trần truồng cơ
).

splendidriver

Còn lại có một số robot khác lại được khắc hoạ tính cách khá được với đất diễn vừa phải, ko quá nhiều để át mất nv chính mà khán giả vẫn có thể hiểu được tính cách của các nhân vật. Như bộ đôi Skids và Mudflap trong những trường đoạn trên sa mạc được thể hiện khá vui. Nhưng cũng chính vì nghiêng quá nhiều vào các robot mới mà phim lại để quên mất các robot chính trong phần 1, Ironhide được gọi tên liên tục nhưng xuất hiện không ấn tượng và mờ nhạt, Ratchet – cứu thương – gần như biến mất trong đội hình. Bumblebee trong phần 2 này cũng bị ra rìa khá mạnh, gần như chẳng có vai trò gì nhiều, ko thể hiện được nhiều ngoại trừ đoạn chảy nước mắt và đoạn đánh nhau trên sa mạc. Có lẽ Bay định nâng cao vai trò của Optimus trong phần này lên vì phần 1 Optimus có quá ít đất diễn và không hoành tráng bằng anh Bumblebee nhỏ hạt tiêu. Và vai trò của Optimus đúng rõ là quan trọng nhất trong phim và những khi thể hiện mình thì tuyệt vời vô đối, nhưng đến khi chết queo thì gần như Autobot chả còn con nào đáng chú ý suốt gần nửa phim. Đặc biệt nhân vật Arcee robot nữ kiểu như bị bỏ quên ra khỏi kịch bản. Kiểu biên kịch chạy ra chỗ Bay bảo tại sao ko nâng vai của Arcee lên chút đỉnh thì Bay gạt ngay anh này ra và bảo “Xê ra, tao cho nổ banh xác bây h, đang tiện cho Bumblebee rút súng ra đây”

Cái này thì chắc là có người sẽ phản đối đây, nhưng trời ơi, tớ thực sự đã mê chiêu “xài hoài” của anh Shia Lebeouf là Chạy và Gào Thét ầm ỹ mất rồi. Rõ ràng là từ đầu tới cuối phim, Shia chả làm cái trò gì khác ngoài việc chạy bạt mạng và gào thét điên cuồng trong hoảng loạn, liên tục hoảng loạn, liên tục chạy, chạy rồi lại hét, lại hoảng loạn, liên tục liên tục không hề có chút nào nghỉ luôn, ko kịp thở. Nhưng này, đừng coi thường, có thể đây là 1 vai diễn ko có tí đầu óc nào thật, nhưng tớ cho rằng sẽ chẳng có ai đóng vai này đạt hơn Shia đâu, không ai có thể diễn được trò Chạy + Gào Thét này đạt hơn đâu, không hề mỉa mai gì đâu nhé. Một cái nữa trong diễn xuất ở phần này của Shia là mấy đoạn nhìn thấy các biểu tượng và làm mặt giật giật, cái này thật sự hết sức thú vị, ko hiểu anh Shia làm thế quái nào mà trò giật mặt này vui thế
).
transformers_2_revenge_of_the_fallen_main630_01_1-0201-630x360.jpg

Ài, nói về Transformers mà ko nói về Megan Fox thì là cả một sự thiếu sót điên cuồng. Về Megan Fox trong phim này thì tớ xin được ko phản đối gì từ các bài review của những người đi trước. Bơm môi và diễn dở vô cùng là 2 từ có thể nói về cô này. Phần 1 xinh và kiêu bao nhiêu thì phần 2 xấu và nhạt bấy nhiêu. Anh poly có nói về cái sự mơi mơi lẳng lơ của cô này với vai Sam nhưng cái này tớ không thấy như vậy lắm, vì còn liên tục đòi chia tay và làm mặt giận vì thằng cu ko chịu nói yêu, vậy là ổn rồi, không tới nỗi quá đần đụt ôm hôn chân Sam van xin anh yêu em. Nhưng nói chung vai này vẫn dở, cực dở. Và chuyện tình yêu 2 đứa này trong phim gần như chả có ý nghĩa gì, chả liên quan đến chuyện đánh nhau của bọn Robot.
Điệp viên Simmons phần này cũng được, nhưng ko tếu bằng phần 1, có khi còn bị thằng Leo lấn át nhiều.
————————————————————————————————————————————-
Tóm lại, dù ai nói ngả nói nghiêng, tớ vẫn cho rằng Transformers ROTF là một phim hay và đáng xem của hè này. Xem để thưởng thức những màn biểu diễn kỹ xảo mãn nhãn, những ý tưởng out rage của các concept artist, các cảnh quay hoành tráng và đẹp mắt, các trường đoạn hùng tráng trên nền nhạc mê ly. Tớ sẽ chấm phim này 5/10 nếu nó là thể loại như Terminator, nhưng vì nó là nó, nên tớ sẽ chấm nó 6/10, vì thực sự, tớ cảm thấy rất đã mắt đã tai sau khi ra khỏi rạp, và chắc chắn sẽ còn xem lại 1 lần nữa là ít nhất
.
P/S: Album OST của phim hay đừng hỏi, tất cả các bài đều rất tuyệt vời, hay hơn album phần 1 nhiều, đừng quên download về nghe cho đã

(Bài viết hơi dài nên phải tách, mong mọi người thông cảm. Bài từ blog tớ http://splendidriver.wordpress.com)

Hay, bài rất hay=D>=D>=D>. Mình thích lắm:D

Jetbka

Các pro có ai đi xem ở Megastar Vincom chưa? Tư vấn giùm em cái giá vé ở đó với, để hôm nào gom góp tiền qua xem. Thanks so much! :D

splendidriver

Megastar giá vé bình thường là 60k/vé.

Nhưng đang có khuyến mại nên suất trước 3h30 sẽ có giá 50k/vé

Thứ 2,3,5 nếu mang theo thẻ sinh viên cũng sẽ là 50k/vé cho các suất trước 6h tối

Thứ 4 giá vé cả ngày là 55k/vé.

Thứ 7, CN giá vé cả ngày là 70k/vé

Bên trên