[Nâng cao] Hướng dẫn dựng một Nas XPEnology DSM 6.0 chạy trên nền PC.

nqn_vnn

Well-Known Member
Mới thì chắc có rồi ... nhưng nhu cầu không tới nên cứ ở yên cho khỏe.

dungsin_lqd

Well-Known Member
-mình đang dư card Dell PERC H200 6GB/s 8 Port SAS SATA PCI-E RAID Controller=LSI 9211-8I
-Có sẳn cable xuất được 8hdd
-Bạn nào cần pm mình nhé
-Giá thương lượng

baccom

Active Member
Các bác cho em hỏi

Em dung con pc thành Nas lần đầu cài lên DSM 6.1.5 thì mạng em vào được gigabyte. Nhưng khi em up lên DSM 6.1.7 update2 thì mạng bây giờ chỉ còn 100 mb làm tốc độ copy rùa bò quá.

Bác nào chỉ em nguyên nhân và cách khắc phục với?

Thanks các bác nhiều

chucuoigia

Member
Mình cài bàn 6.1.7 lên máy mình gồm 12HDD, bộ này trước đây đã chạy bản 5.2 ổn định
Nhưng với bàn 6.1.7 này chỉ nhận được các HDD rất lộn xộn gồm 4 ổ trên main + 4 ổ trên card LSI
Mình đã con config trong file grub theo hướng dẫn của bác chủ thớt nhưng cũng ko thành công.
.
Nhờ ae chỉ giúp ạ !
Nói thêm là 4 HDD mình lắp trên cổng Sata trên main và 8 HDD còn lại mình lắp trên card LSI

nas6117 (2).JPG

nas6117 (4).JPG

Các bác cho em hỏi

Em dung con pc thành Nas lần đầu cài lên DSM 6.1.5 thì mạng em vào được gigabyte. Nhưng khi em up lên DSM 6.1.7 update2 thì mạng bây giờ chỉ còn 100 mb làm tốc độ copy rùa bò quá.

Thanks các bác nhiều
Vụ này mới nghe lần đầu. Bạn thử search trên mạng xem coi có ai bị giống vậy và cách sửa như thế nào.

Mình cài bàn 6.1.7 lên máy mình gồm 12HDD, bộ này trước đây đã chạy bản 5.2 ổn định
Nhưng với bàn 6.1.7 này chỉ nhận được các HDD rất lộn xộn gồm 4 ổ trên main + 4 ổ trên card LSI
Mình đã con config trong file grub theo hướng dẫn của bác chủ thớt nhưng cũng ko thành công.
.
Nhờ ae chỉ giúp ạ !
Nói thêm là 4 HDD mình lắp trên cổng Sata trên main và 8 HDD còn lại mình lắp trên card LSI
Bạn làm đúng hết rồi, chỉ là xpenology nó ko nhận được 4 HDD đầu đang cắm qua card LSI.
Vụ này lâu lâu gặp woài. Muốn nó nhận ra bạn phải đem mấy ổ cứng này qua một máy Win khác và format hết sạch (tất tần tật bất cứ phân vùng nào đang chiếm cứ HDD). Cần thiết thì format toàn bộ 12 HDD luôn. Với 4 HDD cắm qua main thì ko thành vấn đề, cứ cắm thẳng hết vào 1 lượt. Riêng card LSI, cắm lần lượt từng cái HDD một vào card LSI bắt đầu từ port 1 trên card rồi mở máy lên, đừng cắm một lúc 8 cái. Làm như vậy hơi lâu công nhưng để cho xpenology dễ nhận ổ cứng đồng thời đánh dấu từng ổ một sau này lỡ có hư thì mình biết chính xác vị trí nó nằm ở đâu để thay cho dễ ko phải mất thì giờ lò dò từng cái. Cách thức làm tùy theo tình hình của bạn, nhưng cái ý của tôi chắc bạn đã hiểu.
Good luck.

Note: Lần làm mới lần khó, bản 6.2 mới ra, sao bạn ko cài mới luôn?

chucuoigia

Member
Bạn làm đúng hết rồi, chỉ là xpenology nó ko nhận được 4 HDD đầu đang cắm qua card LSI.
Vụ này lâu lâu gặp woài. Muốn nó nhận ra bạn phải đem mấy ổ cứng này qua một máy Win khác và format hết sạch (tất tần tật bất cứ phân vùng nào đang chiếm cứ HDD). Cần thiết thì format toàn bộ 12 HDD luôn. Với 4 HDD cắm qua main thì ko thành vấn đề, cứ cắm thẳng hết vào 1 lượt. Riêng card LSI, cắm lần lượt từng cái HDD một vào card LSI bắt đầu từ port 1 trên card rồi mở máy lên, đừng cắm một lúc 8 cái. Làm như vậy hơi lâu công nhưng để cho xpenology dễ nhận ổ cứng đồng thời đánh dấu từng ổ một sau này lỡ có hư thì mình biết chính xác vị trí nó nằm ở đâu để thay cho dễ ko phải mất thì giờ lò dò từng cái. Cách thức làm tùy theo tình hình của bạn, nhưng cái ý của tôi chắc bạn đã hiểu.
Good luck.

Note: Lần làm mới lần khó, bản 6.2 mới ra, sao bạn ko cài mới luôn?
Cảm ơn bác Thanksforsharing vì những chia sẽ của bác với cộng đồng !
Trước khi setup nas mình cũng đã cắm cái USB chứa DLC boot vào và dùng các tool Partition để fomat sạch 12 hdd rồi, hôm nay sẽ tiếp tục thử cách của bác hướng dẫn ...
Bản 6.2 ko biết đã có chính thức chưa hay vẫn beta, chắc mình lên hẳn 6.2 luôn quá .

trdg

+Các bước thực hiện:
-B1: xóa USB loader và phân vùng thành 2 ổ đĩa định dạng FAT32. tạm gọi là đĩa 1, và đĩa 2 cho các phân vùng tương ứng. chon chế độ hoạt động cho ổ 1(system, active). nên để ổ 1 khoảng 100MB trở lên để chép file AIOboot nữa.
bác cụ thể bước này được ko ạ?

airport

Active Member
Báo cáo các bác là hôm qua em đã upgrade thành công với bootloader 1.03 và DSM giờ đã là bản 6.2 mới nhất.
Cho đến bây giờ chạy ổn, nhưng chưa chuyển từ storage pool sang SHR được do không đổi được password của user root.

xpenology 62.JPG

chucuoigia

Member
Báo cáo các bác là hôm qua em đã upgrade thành công với bootloader 1.03 và DSM giờ đã là bản 6.2 mới nhất.
Cho đến bây giờ chạy ổn, nhưng chưa chuyển từ storage pool sang SHR được do không đổi được password của user root.

View attachment 302460
Muốn đổi pw root của bản 6.2 bác làm theo hướng dẫn này nhé :

airport

Active Member
Muốn đổi pw root của bản 6.2 bác làm theo hướng dẫn này nhé :
May quá có bác giúp đỡ, tuy nhiên sau khi em sửa như clip trên thì đến phần ghi lại các thay đổi, theo hướng dẫn là bấm shift+z 2 lần, em bấm đúng như vậy nhưng không thấy tác dụng gì, file config vừa sửa nó không ghi và cũng không cho thoát ra.
Bác đã làm được qua khúc này chưa ạ?
Rất cám ơn bác !

Chỉnh sửa lần cuối:
Cảnh báo:
Thằng Synology mới 'cài đểu' trong bản mới cập nhật được tung ra ngày hôm qua là Version: 6.2.1-23824
Nếu bạn nào đã upgrade lên DSM 6.2 và chạy tốt rồi thì đâu ở yên vị trí ấy đừng nghe máy dụ khị lên 6.2.1 là máy biến thành 'cục gạch' ngay.
You have been warned.

pnhvn

Member
Cảnh báo:
Thằng Synology mới 'cài đểu' trong bản mới cập nhật được tung ra ngày hôm qua là Version: 6.2.1-23824
Nếu bạn nào đã upgrade lên DSM 6.2 và chạy tốt rồi thì đâu ở yên vị trí ấy đừng nghe máy dụ khị lên 6.2.1 là máy biến thành 'cục gạch' ngay.
You have been warned.
thank bác. cái vụ này em nghĩ thằng syno thế nào cũng chơi thôi, nên thôi chậm mà chắc

chucuoigia

Member
May quá có bác giúp đỡ, tuy nhiên sau khi em sửa như clip trên thì đến phần ghi lại các thay đổi, theo hướng dẫn là bấm shift+z 2 lần, em bấm đúng như vậy nhưng không thấy tác dụng gì, file config vừa sửa nó không ghi và cũng không cho thoát ra.
Bác đã làm được qua khúc này chưa ạ?
Rất cám ơn bác !
Bác để ý các phím cap, ins, space ... trước khi nhấn Shift Z bác nhấn ESC để thoát khỏi chế độ trên nhé

tungkaka

Bác nào giúp em vụ này với ạ. Hôm qua không hiểu em nghịch thế nào giờ nó bị như thế này, có cách nào lấy dữ liệu ra không ạ :((

airport

Active Member
Lấy dữ liệu thì ko khó, bác lấy cái usb đó ra, làm lại boot cho DSM khác là 1817xs chẳng hạn, cắm vào làm lại từ đầu là được, yên tâm partition data nó ko nằm chung với partition system đâu nên ko lo. Goodluck.

tungkaka

Cám ơn bác airport. Em đã lấy được dữ liệu rồi ạ. Em chạy máy ảo nên không boot bằng usb. Tuy nhiên em có thử boot lại DSM 5.2 thì nó đòi xoá data cả 2 ổ nên không dám liều :)

xuanhoa0808

Mình update lên 6.1.7 từ 5.2 xong nhưng vào thì nó báo thế này, giờ phải làm thế nào nhỉ?

Chỉnh sửa lần cuối:

danglq

Member
Các bác cho em hỏi

Thanks các bác nhiều

Bạn đợi bản update sau, update lên là hết b nhé!

pinochio

Active Member
Nhờ các bác hỗ trợ, Volume1 trên NAS báo Crashed trong khi tất storagepool và HDD đều báo normal,

88yniB

Bên trên