Nên mua bộ xử lý DAC với mức giá bao nhiêu là hợp lý?

tnsg

Tình hình là em đang có 1 con CDP hơi cùi, đang muốn học làm chuyên gia theo mấy bác mua 1 con DAC tốt về xài chung cho nó máu. Mà search thấy lung tung cả lên, đủ loại đủ giá em rối mù. Hôm nay lên đây xin cao kiến các bác! Các bác chỉ bí quyết giúp em với. Chân thành cảm tạ. !!

Vdzung

Active Member
Ðề: Nên mua bộ xử lý DAC với mức giá bao nhiêu là hợp lý?

Hỏi khó quá bác, DAC thì vài trăm tới vài ngàn hay vài chục ngàn cũng có đó bác. Có công thức hay định luật chi đâu mà chỉ bác được.
Vấn đề bác có bao nhiêu? nghe thể loại gì? và nhà hiện cấu hình thế nào thì mới góp ý được bác ạ!!!
:))

baodom

Active Member

Bác phải cho biết thông tin bộ dàn hiện có của bác, để anh em tư vấn con DAC thích hợp với bộ dàn của bác ạ

quanghaith2

Well-Known Member

Bác phải cho biết thông tin bộ dàn hiện có của bác, để anh em tư vấn con DAC thích hợp với bộ dàn của bác ạ

Em nghĩ cái DAC chỉ chuyển từ tín hiệu số sang tương tự thôi, nó có ảnh hưởng gì đến chất âm đâu bác nhỉ? :D

quanghaith2

Well-Known Member

Chỗ này post bị trùng :(

Chỉnh sửa lần cuối:

audio&video

Active Member

bác tham khảo DAC music hall 25.3 dac đèn bác nhé

JESSIEBO

Active Member

Em nghĩ cái DAC chỉ chuyển từ tín hiệu số sang tương tự thôi, nó có ảnh hưởng gì đến chất âm đâu bác nhỉ? :D

Cái này bác rảnh đi nghe thử sẽ dễ nhận ra thôi bác !

binna

Well-Known Member

bác nói thế thì em chịu..........có cái tầm cả ngàn ông Obama, có cái có mấy trăm ngàn VND

trantuananh14

Nếu bác máu và thư thả tiền bạc thì quất con ES9018 nhé!

microtri

Member

Cái DAC để chơi lossless bằng PC
Còn đã theo con đường CDP : nâng cấp CDP (có cái có thêm chức năng DAC) là tiện nhất

haipvg

Well-Known Member

........................

Chỉnh sửa lần cuối:

quanghaith2

Well-Known Member

Cái này bác rảnh đi nghe thử sẽ dễ nhận ra thôi bác !

Cần gì, em cũng đang nghe bằng 1 cái DAC đèn.
Theo như lý thuyết thì 1 cái DAC đủ tốt sẽ chuyển 1 loạt tính hiệu số -> tương tự mà ko làm sai lệch cái dãy tín hiệu số đó. Mà làm được điều này thì linh kiện phải tốt.
Các DAC khác tốt hơn nhưng cũng chỉ biến cái tín hiệu số đó -> tương tự, và tất nhiên cũng ko làm sai lệch cái dãy tín hiệu số đó.
=> DAC có ảnh hưởng đến âm thanh trong điều kiện DAC biến tín hiệu số thành tín hiệu tương tự nhưng chất lượng DAC ko đủ tốt nên làm sai lệch tín hiệu.
Em nghĩ (bỏ qua nguồn nhạc) cái dễ thay đổi chất âm nhất chính là cái loa, sau đó là đến amp, sau đó mới đến DAC

quanghaith2

Well-Known Member

Bác làm mình nhớ tới bác bán receiver ở Đội Cấn, toàn tuyên truyền đem mấy con rec xem phim về làm DAC
Thứ nhất: em ko biết cái ông đó là ông nào
Thứ 2: sau này bác ko nên so sánh người này với người nọ, nhất là trong trường hợp họ chả biết bác đang nhắc đến ai, nói đến cái gì
Thứ 3: Tự dưng bác nói 1 câu làm người ta ko vui, trước tiên bác làm mất đoàn kết trong diễn đàn, sau đó bác làm người khác ko có cảm tình với bác => bác chả được cái gì trong việc này cả.

con DAC đầu đời của em, cũng là thứ đã dẫn dắt em đến với thế giới hi-fi là WADIA 151 PowerDAC mini. DAC tích hợp amply. 151 nhận tín hiệu âm thanh số HD 24-bit/192kHz, tái tạo lại sóng âm analog bằng cách upsample 24-bit/384kHz. Âm thanh trung thực lắm bác ạ.
Giờ em vẫn chơi em nó, vẫn rất hài lòng. Amply nhỏ nhẹ, nhưng chất âm cực tốt trong tầm tiền 1000$ đổ lại. Giờ bọn Amazon đang sales còn có hơn 700 hay sao ý.
Bác mà dư rả hơn, thì thử em này xem: INTUITION 01 -> em này thực sự hi-end, em chưa nghe nên chưa dám kết luận nhưng xem review thì vô cũng đã.
WADIA , những bậc thầy về giải mã âm thanh, đã từ lâu nổi tiếng với những dòng CDP hi-end, tuy nhiên giờ họ tập trung toàn bộ phát triển cho các thiết bị DAC, integrated DAC.

nqh18

Member

Theo như lý thuyết thì 1 cái DAC đủ tốt sẽ chuyển 1 loạt tính hiệu số -> tương tự mà ko làm sai lệch cái dãy tín hiệu số đó. Mà làm được điều này thì linh kiện phải tốt.
Các DAC khác tốt hơn nhưng cũng chỉ biến cái tín hiệu số đó -> tương tự, và tất nhiên cũng ko làm sai lệch cái dãy tín hiệu số đó.
=> DAC có ảnh hưởng đến âm thanh trong điều kiện DAC biến tín hiệu số thành tín hiệu tương tự nhưng chất lượng DAC ko đủ tốt nên làm sai lệch tín hiệu.
Em nghĩ (bỏ qua nguồn nhạc) cái dễ thay đổi chất âm nhất chính là cái loa, sau đó là đến amp, sau đó mới đến DAC
DAC là giải mã từ tín hiệu số ra ANALOG nó làm thay đổi hoàn toàn đấy bác

binna

Well-Known Member

việc chuyển đổi từ cái này sang cái kia (như, từ tín hiệu số sang tương tự, hoặc ngược lại, hay từ điện AC sang DC hoặc ngược lại), đều có sự sai lệch nhất định
chính vì sự sai lệch này (do thiết kế, do linh kiện, v.v.v) nên mới có sự so sánh hơn thua giữa các bộ chuyển đổi (nói chung) và ở đây là DAC (nói riêng)

quanghaith2

Well-Known Member

việc chuyển đổi từ cái này sang cái kia (như, từ tín hiệu số sang tương tự, hoặc ngược lại, hay từ điện AC sang DC hoặc ngược lại), đều có sự sai lệch nhất định
chính vì sự sai lệch này (do thiết kế, do linh kiện, v.v.v) nên mới có sự so sánh hơn thua giữa các bộ chuyển đổi (nói chung) và ở đây là DAC (nói riêng)
Đồng ý với bác là có sai lệch nếu thiết kế hay linh kiện ko đủ tốt.
Nhưng khía cạnh DAC còn phải ghép sao cho hợp với bộ dàn thì em nghe hơi mơ hồ :D

tnsg

Sabre tôt ko bác? em có tham khảo mấy topic kêu xài DAC của Sabre, Popcorn nó đang xài mà chưa thấy giá

saithanhhd

Member

CDP cùi mà muốn chơi DAC thì tầm trung thôi, chơi loại "lên nóc nhà" thì cũng vậy, hay bác đầu tư thêm con CDP tốt tốt chút để còn làm ăn nữa

Bên trên