Nên Mua Đầu CD Xịn Hay DAC?

ben6780

Ðề: NÊN MUA ĐẦU CD XỊN HAY DAC?

Bác chơi hẳn 8200 CDQ luôn đi, sớm muộn gì bác cũng phải sắm Pow 8200P thôi, RF 82II độ nhạy cao quá, amply cũng phải mạnh và "nội công thâm hậu" mới không bị đuối , nếu không nghe tiếng bas ù, có đuôi rất khó chịu ...
Cam on cac Bac da tra loi em, cho em hoi ngu them ti la neu minh choi 8200cdq va Pow 8200p thi khoi phai qua AVR ha cac Bac?
Neu so sanh giua 2 cap tren va NAD C565 bee (cd+dac) + NAD 375 bee (amp) thi cac Bac chon phuong an nao a? Vi em doc tren dien dan VNAV thay khen ngoi NAD qua troi ma gia ca co ve cung hop li hon a.

ben6780

Sorry cac Bac, mem moi khong biet go tieng Viet tren Android ma cung hong biet trich dan sao nua nen cac Bac doc chac o hieu y em, ma chac la Bac HDstorm hieu y em, hehe.

hoangminhhien

Well-Known Member

Em cũng đang lăn tăn như bác chủ nhưng ở tầm thấp hơn: mua đầu CD tầm 10 tr hoặc Dac magic 100 để nge nhạc lossles từ Dune D1. Mua đầu Cd thì chi phí cho đĩa hơi bị nhiều tiền. Có một phương án khác là mua MD Sony JS30ES để làm Dac không biết chất tiếng so với Dac magic 100 như thế nào. Nếu đầu tư như trên trong điều kiện nguồn lossles tương đối chuẩn thì có tương đương CDP 10 tr không. Các bác cho em xin ý kiến!:-/

3dong

Member

Cám ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn!

binbin93

Member

nhân tiện các bác cho em hỏi: em định mua đầu CD vừa DAC của Marantz (nghe nhạc từ CD, HDP), xin tư vấn giúp em loại nào ạ? em chủ yếu nghe nhạc trữ tình. ngân quỹ khoảng 10-15tr

thanks các bác nhiều.

loiruot

Well-Known Member
Re: Ðề: NÊN MUA ĐẦU CD XỊN HAY DAC?

nhân tiện các bác cho em hỏi: em định mua đầu CD vừa DAC của Marantz (nghe nhạc từ CD, HDP), xin tư vấn giúp em loại nào ạ? em chủ yếu nghe nhạc trữ tình. ngân quỹ khoảng 10-15tr

thanks các bác nhiều.
Marantz 16D sẽ không làm bác thất vọng, 16Tr. Em đang dùng đây.

binbin93

Member

các bác cho em hỏi: Marantz SA8400 có chức năng DAC ko?

dudo

E cũng đang tìm con dac tầm dưới 10 tr, ko biết có con nào được ko và mua ở đâu. Tks

thangba81

Well-Known Member

nếu là tớ thì tớ mua Cd ngon sau đó mới tính tới Dac. Nói thật bác chư săn lùng cái đĩa CD ngon cầm nó từ từ dặt vào ổ đia play và thưởng thức cảm giác nó khác lắm.

mhs123

E thì thích CDP hơn vì cảm giá bỏ đĩa vào khay nghe 1 bản nhạc cũng có thú vị của nó. 20 Củ của bác có thể kiếm được 1 E CDP 2nd có cả DAC cho chất âm hay đấy.

E với bác cùng quan điểm nghe nhạc mà có thêm cảm giác lấy đĩa ra lấy đĩa vào.........nó mới phê và tự phê..........

quanghaith2

Well-Known Member

Còn tùy vào bác thích nghe bằng CD hay thích nghe lossless bằng máy tính nữa.

thangba81

Well-Known Member

thống kê từ nhũng ng bạn bác ạ. 10 ng thì 7 ng chuyển qua cd

nghia303

Well-Known Member

theo em nghĩ vì chơi lossless tốn kém và công phu quá nên thường người chơi chọn giải pháp cd cho tiện lợi và rẻ tiền bác ạ.
Theo mình thì ngược lại bác à , mua đĩa thì tốn kém còn lossless thì đỡ tốn tiền mua đĩa !!

do_long_khach

Well-Known Member

Mua DAC cũng chỉ 1 lần, về lâu về dài kinh tế hơn chơi CD. Ở HN CD F1 tử tế tầm 35k/cái, mua 100 cái là 3,5 triệu rồi. Còn CD xịn thì chắc gấp vài lần. Download 100 album lossless mất bao nhiêu tiền đâu.

trangchodom

Well-Known Member

Theo mình thì ngược lại bác à , mua đĩa thì tốn kém còn lossless thì đỡ tốn tiền mua đĩa !!
để có nguồn nhạc lossless nghe ổn thì phải tốn phí bác ạ, chứ down free thì sao nghe hay được. Còn để nghe lossless hay bằng cd thì phải tốn công hơn xử lý độ lạnh của lossless, theo em thì không rẻ chút nào bác ạ.

datbq

Member

@nghia303: Em cdp hôm trước bác chuyển cho em DAC ngon bác ạ, support 24/192kHz. Em lấy dĩa cd xịn em hay nghe, rip lossless sau đó cho hdp V9 play qua DAC em nó, em nghe không phân biệt được đâu là cd, đâu là lossless. Để hôm nào có time em mời vài bác nữa nghe hộ xem sao

do_long_khach

Well-Known Member

Bác bảo down free nghe sao hay được thì có lẽ tầm của bác cao quá, thế nào là "ổn" là 1 câu chuyện dài. Lossless down ở HDVN xuống nghe quá được còn gì. Em ko có dàn vài trăm, nhưng với dàn vài chục ở nhà thì cùng 1 album em thấy lossless và CD chênh nhau độ 10% thôi. Và ở mức độ đầu tư của chủ topic thì lossless là giải pháp đương nhiên.

ngdhieu

Well-Known Member

để có nguồn nhạc lossless nghe ổn thì phải tốn phí bác ạ, chứ down free thì sao nghe hay được. Còn để nghe lossless hay bằng cd thì phải tốn công hơn xử lý độ lạnh của lossless, theo em thì không rẻ chút nào bác ạ.

Với trình tai nghe như bác mô tả thì người ta chơi đầu CD xịn và đĩa CD xịn rồi bác.
Lossless chỉ coi là giải pháp tiết kiệm và tiện dụng thôi.

duykhanh2104

con đường âm nhạc đầy đam mê. theo e nên sắm DAC hơn . vì nguồn nhạc loseless nhiều hơn CD

Bên trên