Nên mua " HDD thường+HDD box" hay HDD gắn ngoài ?

Em dùng laptop, thi thoảng có dùng máy bàn.
Loại HDD gắn ngoài thì có phải dùng nguồn riêng như HDD thường+ HDD box không ạ ??
Nếu dùng " HDD thường+ HDD box" thì xin các bác tư vấn dùm 1 con HDD Box hợp lý và nhỏ gọn, có cổng eSata càng tốt ( HDD thì em sẽ lấy WD 1T rồi ạ ) :">:">.\

Nhân tiện có bác nào so sánh ưu và nhược điểm của 2 hình thức lưu trữ này được không ạ ??
Em xin chân thành cám ơn !

longjudas

Member
Ðề: Nên mua " HDD thường+HDD box" hay HDD gắn ngoài ?

Cái này bao nhiêu người hỏi rồi còn gì. Nếu bác dùng laptop là chính thì nên dùng external. Nếu bác dùng máy bàn nhưng nhu cầu vác ổ cứng đi lại nhiều thì cũng nên sắm external. Nhưng nếu bác dùng máy bàn và thỉnh thoảng mới vác ổ cứng đi thì nên chơi internal + box. Vì sao? Vì nó sẽ linh hoạt hơn, sau này khi có nhu cầu mua thêm ổ thì bác có thể lắp cái ổ internal đó vào case và mua cái ổ khác gắn vào box, hoặc sau này bác muốn dùng cái ổ đó vào việc khác thì vẫn dùng đc. Còn con external thì mãi mãi là external thôi, chỉ dùng để lưu trữ ko làm đc việc gì khác.
Tóm lại là internal + box thì linh hoạt hơn, tận dụng được từng thứ tốt hơn.
Còn external thì gọn nhẹ hơn, đẹp hơn nhưng ko linh hoạt =.
Giá cả thì ngang nhau.

Cái này bao nhiêu người hỏi rồi còn gì. Nếu bác dùng laptop là chính thì nên dùng external. Nếu bác dùng máy bàn nhưng nhu cầu vác ổ cứng đi lại nhiều thì cũng nên sắm external. Nhưng nếu bác dùng máy bàn và thỉnh thoảng mới vác ổ cứng đi thì nên chơi internal + box. Vì sao? Vì nó sẽ linh hoạt hơn, sau này khi có nhu cầu mua thêm ổ thì bác có thể lắp cái ổ internal đó vào case và mua cái ổ khác gắn vào box, hoặc sau này bác muốn dùng cái ổ đó vào việc khác thì vẫn dùng đc. Còn con external thì mãi mãi là external thôi, chỉ dùng để lưu trữ ko làm đc việc gì khác.
Tóm lại là internal + box thì linh hoạt hơn, tận dụng được từng thứ tốt hơn.
Còn external thì gọn nhẹ hơn, đẹp hơn nhưng ko linh hoạt =.
Giá cả thì ngang nhau.

Cùng quan điểm với bác.
Lưu ý: box ở đây là box xịn, không tính hàng trôi nổi, dễ hỏng ổ cứng lắm

Gcar

nếu dùng laptop thì dùng loại box không cần nguồn riêng (dùng ổ cứng cho laptop 2.5in), nhược điểm là đắt hơn. Box external thì cũng có loại tất cả trong 1 và loại box riêng, HDD riêng.

Còn nếu bạn dùng HDD box và ổ cứng desktop 3.5 thì cần bảo đảm có quạt để HDD được bền, hoặc 1 lựa chọn nữa là dock HDD (hở không kín như box) và ổ HDD WD Caviar Green. Dock này dùng được cả 2 loại ổ cứng 3.5 và 2.5, có cả usb lẫn eSATA, lẫn thêm cổng usb. Còn ổ WD Green thì tuy châm nhưng mát, không sợ nóng quá mau chết.

Bác đã giúp thì giúp cho trót, cho em xin cái tên của cái dock HDD có cả cổng USB và eSata luôn với ạ ! Loại nào dùng tạm thôi. không cần cao cấp quá đâu ạ ?

Gcar

Ví dụ như cái HDD Dock 1040C Unitek eSata + Reader + Hub USB 430.000 nếu có đọc thẻ, không đọc thẻ thì 340.000 đồng.

http://vozforums.com/showthread.php?t=391432

Cái dock này không quạt nên chỉ dùng để copy tạm vài tiếng, còn nếu cắm xem phim liên tục nhiều giờ thì mình khuyến cáo là dùng ổ WD Caviar Green nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên