Nên mua TV3D thụ động hay chủ động?

symphony

Well-Known Member

Điểm mạnh và điểm yếu công nghệ 3D chủ động và thụ động chắc nhiều người trong chúng ta đã biết. Tuy nhiên, một số người vẫn lúng túng trong việc chọn lựa, bởi các hãng sản xuất TV bao giờ cũng” tung hỏa mù” rằng công nghệ của mình là tốt nhất, là vượt trội… thậm chí cá biệt còn có công ty “dìm hàng” của các đối thủ bằng những thông tin sai lệch. Điều này làm cho khách hàng hiện nay đang “chết ngộp” trong một rừng thông tin.

Trang tin công nghệ Techradar của Anh Quốc vừa có một bài phân tích về 2 xu hướng công nghệ 3D trên, và đây là những nguyên tắc đơn giản của họ dành cho những người đang phân vân khi sắm một chiếc TV:

Lựa chọn công nghệ 3D bị động nếu:

• Bạn có ý định xem phim hoạt hình 3D cùng con cái.
  • Bạn muốn xem các trận bóng đá cùng người yêu của mình.
  • Bạn muốn mua một chiếc TV tương đối nhỏ cho căn phòng mini của mình (dưới 42”)

Lựa chọn công nghệ 3D chủ động nếu:
  • Bạn là thật sự muốn thưởng thức các tác phẩm điện ảnh ở độ phân giải cao nhất có thể.
  • Bạn muốn xem các trận bóng đá một mình.
  • Bạn cần một chiếc TV thật lớn (trên 46”)

Lựa việc mua một chiếc TV xét cho cùng là một quyết định mang tính cá nhân. Tuy nhiên, đôi khi bạn nên bỏ qua những sở thích để đi đến những quyết định có lợi cho gia đình.

Theo Techradar

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Nên mua TV3D thụ động hay chủ động?

Lời khuyên khá bất ngờ nhỉ. Theo tiêu chí trên thì mình hợp với 1 chiếc TV 3D chủ động hơn.

bobi9803

Member

@Mình thì lựa cả 2............PK : bị động vàchủ động ở P Ngủ.............hehehe..tham quá nên hiện chưa có cái TV 3D nào cả

HanoiDVD

Member

Tiêu chí trên cũng chỉ xoay quanh vấn đề độ phân giải và tính tiện dụng của kính mà thôi.

Theo lời khuyên của Techradar, anh nào có gia đình rồi thì nên sắm bị động, còn anh nào độc thân chưa người yêu thì sắm chủ động :)) Tuy nhiên, nếu đồng chí nào chưa có máy giặt thì chắc vẫn nên chọn bị động =))

paracels

Well-Known Member

Nhưng loại nào chất lượng hơn, dự báo dòng đời sản phẩm khoảng 5 năm í. Chứ chạy theo công nghệ chắc chết mất.

@ symphony :

Trước đây khi tìm hiểu về tivi 3D em có đọc đâu đó , trang báo có khuyên rằng tivi 3D không dành cho 1 số người mắc các bệnh gì đó . Nói chung là lời khuyên về sức khỏe , ngoài ra tivi 3D còn gây ra 1 số triệu chứng chóng mặt nhức đầu ..... Tuy nhiên em lại không thể nhớ là mình đã đọc được ở đâu . Nếu có thể bác cho mọi người trong diễn đàn biết được việc Gây hại của công nghệ 3D cả bị động và chủ động đến sức khỏe con người => Điều đó theo em là rất cần thiết trong Box hình ảnh của HDvietnam .

Rất mong bác tìm và dịch lại bài đó . Thanks bác

symphony

Well-Known Member

@ symphony :

Trước đây khi tìm hiểu về tivi 3D em có đọc đâu đó , trang báo có khuyên rằng tivi 3D không dành cho 1 số người mắc các bệnh gì đó . Nói chung là lời khuyên về sức khỏe , ngoài ra tivi 3D còn gây ra 1 số triệu chứng chóng mặt nhức đầu ..... Tuy nhiên em lại không thể nhớ là mình đã đọc được ở đâu . Nếu có thể bác cho mọi người trong diễn đàn biết được việc Gây hại của công nghệ 3D cả bị động và chủ động đến sức khỏe con người => Điều đó theo em là rất cần thiết trong Box hình ảnh của HDvietnam .

Rất mong bác tìm và dịch lại bài đó . Thanks bác

Để mình thử tìm xem. Nếu có và phù hợp thì sẽ dịch cho mọi người.

live_evil

Active Member

Xem ra theo các nguyên tắc này thì TV chủ động hợp với ae mê phim HD của diễn đàn mình hơn nhỉ =))
Thụ động mang yều tố gia đình nhiều hơn

lehoang40

Mình chưa sắm TV 3D....:), đợi khi nào mấy ông lớn thống nhất với nhau 1 chuẩn thì sắm luôn.

milkyway

MÌnh làm đồ họa, rất cần 1 tivi 3d để làm phim và ảnh 3d. Mình cũng đã đọc rất nhiều tư vấn về chủ động và thụ động tivi, cuối cùng đi test thực tế ở siêu thị điện máy. Cũng may gặp anh tư vấn dễ thương và nhiệt tình mình cũng xin có nhận xét như sau:
Lúc đầu mình thiên về 3d thụ động của LG vì thấy cái gì cũng hay cũng tốt, phù hợp , nhẹ nhàng chỉ còn 1 yếu tố là giá cao thôi. Tuy nhiên sau khi xem kỹ lại tivi chủ động thì chất lượng hình ảnh của tv thụ động không thể so sánh được về chất lượng, coi phim còn ít thấy, nếu xem hình 3d tĩnh thì đúng chỉ có hình full hd mới rõ ràng đầy đủ. Vậy là mình phải mua tivi chủ động để đáp ứng yêu cầu khó của mình về chất lượng, còn nếu mua thêm tivi 3d để gia đình và con nhỏ xem thì chắc chắn mình sẽ sử dụng tivi thụ động vì tiện, và an toàn hơn, vả lại cả gia đình xem phim là chủ yếu.
Nếu ai nói tivi chủ động gây nhức mắt thì chỉ đúng với dòng ti vi dòng thấp, các tivi dòng cao có tần số quét lớn ít cảm nhận được chớp nháy. Có một mẹo nhỏ là không nên xem tivi chủ động ở nơi nhiều ánh sáng sẽ gây cảm giác khó chịu, còn phòng tối một chút thì thôi rồi, tha hồ thưởng thức độ phân giải cao với chất lượng HD.

những lý do khác thì mình hiểu rồi. Nhưng vì sao lại khuyên cần mua Tivi lớn > 46 inches thì chon 5 chủ động, còn TV nhỏ mới chọn thụ động???
Các bác giải thích hộ em cái. Riêng em , em thích thụ động hơn, vì:
1- Màn hình sáng hơn, có vẻ đẹp hơn, kính lại nhẹ, quay nghiêng đầu không mất hiệu ứng 3 D)
2- xem kính thụ động gây nhức mắt quá ( hôm đi test xem phim 3D ở quán Hizza , xem tivi plasma Samsung 63 inches, kính nặng và xem rất mệt mắt)

namtuoc03

Member

những lý do khác thì mình hiểu rồi. Nhưng vì sao lại khuyên cần mua Tivi lớn > 46 inches thì chon 5 chủ động, còn TV nhỏ mới chọn thụ động???
Các bác giải thích hộ em cái. Riêng em , em thích thụ động hơn, vì:
1- Màn hình sáng hơn, có vẻ đẹp hơn, kính lại nhẹ, quay nghiêng đầu không mất hiệu ứng 3 D)
2- xem kính thụ động gây nhức mắt quá ( hôm đi test xem phim 3D ở quán Hizza , xem tivi plasma Samsung 63 inches, kính nặng và xem rất mệt mắt)
Theo mình hiểu thì chủ động đạt FullHD nên càng to thì càng cần FullHD.
1- Công nghệ chủ động trên Plasma 3D không bị mất hiệu ứng khi nghiêng đầu đâu bạn ạ!

ngokhanhhuy

Nghe nói 3D LG bị giới hạn góc nhìn theo chiều dọc, có anh em nào kiểm chứng cụ thể là mấy độ không ? thêm nữa, cho mình hỏi khi ở chế độ 2D thì LG có cho chất lượng FullHD không? Thanks!

coolpix8700

Well-Known Member

Những năm sắp đến thì nhiều cái tv chủ động (shutter) cũng sẽ sử dụng kính phân cực (họ ghép chung vào công nghệ RealD của máy chiếu). Họ đưa phần shutter từ cái kính vào tv, và hình ảnh được luân phiên nhau phát cho mỗi mắt với ánh sáng phân cực lệch nhau 90 độ. Việc đưa phần shutter từ kính vào tv sẽ không chỉ giảm giá bộ kính mà sẽ thống nhất được chuẩn cho các hãng khác nhau, khắc phụ được hiện tượng mất sync khi ngồi xa... (tất nhiên tần số lặp ảnh sẽ tăng dễ dàng hơn nữa)!
Nhưng nhược điểm là góc nhìn của kính phân cực sẽ giới hạn hơn những cái tv plasma 3D shutter, ảnh sẽ tối hơn và hình như cũng không thể áp dụng cho các loại tv điểm ảnh tự phát sáng như plasma hay oled như những cái tv 3D thụ động hiện nay!

Chỉnh sửa lần cuối:

Connor

Well-Known Member

Khiếp, các bác đào mộ kinh quá 8-}

coolpix8700

Well-Known Member

Khiếp, các bác đào mộ kinh quá 8-}

Không phải "đào mộ" bac ạh, mà càng ngày càng thấy rõ cách tuyên truyền lừa đảo của LG thôi (không phải ngẫu nhiên mà "đồng bào" Samsung của họ bảo họ là "điên" trong mấy cái quảng cáo!)!

hieu_huong

Không phải "đào mộ" bac ạh, mà càng ngày càng thấy rõ cách tuyên truyền lừa đảo của LG thôi (không phải ngẫu nhiên mà "đồng bào" Samsung của họ bảo họ là "điên" trong mấy cái quảng cáo!)!

:)), em chưa nghe vụ này, sao fan của SS lại tự bảo mình điên, chê bai gì LG hả bác, hihi

manhhuy8x

Active Member

nản thiệt bài từ 2011 còn đào lên đc mod vào cho nó ăn cái thẻ đi cho chừa cái tội đào mộ :D

tethien

Active Member

Nghe nói 3D LG bị giới hạn góc nhìn theo chiều dọc, có anh em nào kiểm chứng cụ thể là mấy độ không ?
Cái này đúng. Nếu xem ở góc theo phương dọc lớn hơn ~30o thì sẽ bị bóng ma. Góc nhìn càng tăng thì bóng ma càng nặng.
thêm nữa, cho mình hỏi khi ở chế độ 2D thì LG có cho chất lượng FullHD không? Thanks!

Có. Khi chiếu 2D, không đeo kính 3D thì hình ảnh đường nhiên là Full HD

Những năm sắp đến thì nhiều cái tv chủ động (shutter) cũng sẽ sử dụng kính phân cực (họ ghép chung vào công nghệ RealD của máy chiếu). Họ đưa phần shutter từ cái kính vào tv, và hình ảnh được luân phiên nhau phát cho mỗi mắt với ánh sáng phân cực lệch nhau 90 độ. Việc đưa phần shutter từ kính vào tv sẽ không chỉ giảm giá bộ kính mà sẽ thống nhất được chuẩn cho các hãng khác nhau, khắc phụ được hiện tượng mất sync khi ngồi xa... (tất nhiên tần số lặp ảnh sẽ tăng dễ dàng hơn nữa)!
Trước đây SS định áp dụng công nghệ này nhưng bỏ rồi. Tham khảo : Samsung, RealD pact for ZScreen passive glasses 3D TVs falls apart. Không biết tại sao.
Nhưng nhược điểm là góc nhìn của kính phân cực sẽ giới hạn hơn những cái tv plasma 3D shutter, ảnh sẽ tối hơn và hình như cũng không thể áp dụng cho các loại tv điểm ảnh tự phát sáng như plasma hay oled như những cái tv 3D thụ động hiện nay!

3D chủ động luôn luôn tối hơn 3D thụ động. Nếu cùng 01 độ sáng phát ra từ tấm nền thì độ sáng sau khi đeo kính của 3D chủ động chỉ bằng khoảng 1/2 độ sáng của TV thụ động.

Chỉnh sửa lần cuối:

ngokhanhhuy

Cám ơn bạn "tethien" nhiều, thực lòng muốn mua 1 cái cho thằng cu xem hoạt hình nên muốn tìm hiểu thêm vài thông tin chứ không muốn thảo luận chuyện mồ mả ... chắc có bạn nhầm diễn dàn dianguc.com 8-X

Bên trên