Newbie mới chơi HD mong anh em giúp đỡ. Thanks

chiln

Ðề: Newbie mới chơi HD mong anh em giúp đỡ. Thanks

Chào các bác,
Em ko gửi được bài mới nên ké đề tài này. Tình hình là e hiện nền tảng đang có Sony 47w804, HDP Datage HD Pro I6, Rec Yamaha V463, Fr JBL E80. Nhu cầu của e là muốn nghe nhạc và xem phim (40-60). Qua tìm hiểu trên diễn đàn, e dự định sẽ đầu tư thêm sub Velodyne EQ max10 (hoặc JBL ES250P), Center ES25C và Sr ES10 (thóc của e tầm 20-25tr). Muốn nhờ các bác tư vấn:
1. Các món e dự định đầu tư có phù hợp với nền tảng sẵn có ko, có phù hợp với nhu cầu của e ko và có thể gọi là 1 bộ HT nghe được trong tầm tiền đối với người mới chơi ko?
2. Em nghe nói, khi đầu tư được thiết bị rồi thì việc setup cho bộ dàn cũng rất phức tạp, đòi hỏi phải có kinh nghiệm và kieens thức về loa đài (cách setup bộ loa, đấu nối các loa vào rec, dùng Rec chỉnh tần số cắt tần cho các loa...). Nhờ các bác chỉ bảo giúp em vấn đề này hoặc bác nào biết có đường link nào hướng dẫn chi tieets về vấn đề này thì cho em xin với ạ, nếu hướng dẫn cụ thể với Rec Yamaha V463 của e thì càng tốt.
Em cảm ơn các bác!

Không bác nào giúp e ạ? hiu hiu...

DAIYOU

Active Member
Ðề: Newbie mới chơi HD mong anh em giúp đỡ. Thanks

Mình cũng xin hỏi ké chút xíu.
Các gắn liên kết các thiết bị với nhau như thế nào? Người nói này nói kia rối quá đi.
Từ đầu HDP qua Amply rồi vào TV, ra loa như thế nào cho đúng.
Người thì nói dùng cổng optical, oxicial ji ji đó. Có người lại nói dùng HDMI từ HDP vào Amply rồi từ Amply vào TV cũng bằng HDMI. Như vậy thì tiếng sẽ ra cả TV và Loa thì sao? Vì HDMI cho ra chuẩn cả tiếng và hình. Mình mới mua về nên chưa biết gắn thế nào? Rất mong các bạn chỉ giúp.
Thanks.

Đối với Receiver đời cũ không hỗ trợ cổng HDMI thì dùng âm thanh bằng 1 trong 2 cổng là Optical(cáp quang) hay Coaxial (cáp đồng trục),đều có thể giải mã âm thanh kỹ thuật số DTS,Dolby Digital (AC-3).

Kết nối cổng Optical hay Coaxial từ đầu HD Player đến Receiver để lấy âm thanh ,nối HDMI từ HD Player đến TV để lấy hình ảnh.

Trường hợp Receiver đời mới có hỗ trợ cổng HDMI thì nối như sau.

Cổng HDMI từ HD Player đến Receiver bằng 1 trong các ngõ sau : DVD,BD,Game,SAT.

Rồi từ Receiver cắm dây HDMI cổng OUT (minitor) đến Tivi thế là xong.

Lưu ý khi cắm từ HDP đến Receiver bằng cổng nào thì phải chọn soucer của cổng đó mới ra tiếng.

Dây HDMI truyền tải cả hình ảnh và tiếng ,còn dây Optical hay Coaxial chỉ có tiếng mà thôi.

Vậy là giải thích cặn kẽ rồi nhé bạn!

Bên trên