Người chơi HTPC đầu tiên ở VN (Từ năm 2005)

HD Beginner

Mình copy bài viết của bác AudioNut trên VNAV, bài viết giới thiệu về HTPC từ năm 2005. Bác này xứng đáng là người chơi HTPC đầu tiên ở VN

AudioNut đã viết:
Posted: Mon 27 Feb, 2006 10:04:50
Post subject: HTPC : hệ thống máy tính xem phim nghe nhạcPosted: Mon 27 Feb, 2006 10:04:50

Pre-Advanced

Hello 4room,
Cũng đã khá lâu rồi mình ko vào lại VNaudio room, kể từ cái dạo bị sự cố gì đó phải đóng cửa site 1 thời gian. Một phần cũng vì công việc, hơn nữa mình cũng tốn bọn thời gian để hoàn chỉnh new project, đó là ráp xong 1 bộ máy tính để xem phim, nghe nhạc ( với mình thì xem phim là chính vì đã có máy nghe nhạc riêng). System gồm có 1 main unit và 2 Servers để store toàn bộ phim mình hiện có, và sẽ copy tiếp các phim mới. Các bác lên NET thường chắc cũng nghe qua hệ thống này, được gọi là Home theatre PC, được build dựa trên Windows XP MCE, hoac Win Portral, Meedio...
Mình ko biết có bác nào đã build cái HTPC nào chưa, nên post lên đây để cùng tham gia với các bác. Hệ thống này rất tiện lợi, các bác có thể burn DVD, hoặc copy toàn bộ movie to hard drive, sử dụng remote control để điều khiển HTPC như 1 DVD player thông thường. Ngoài còn có thêm các chức năng khác như nghe nhạc với chất lượng tương đương hi-end, store and slide show hình ảnh, xem và copy các chơng trình từ Tivi, browser NET, playing games, download dự báo thời tiết, stock exchange.... Bình thương thì các bác có thể sử dụng như 1 PC với các chức năng thông thường khác... Tóm lại điều này rất tiện lợi, có thể gọi là play all in one system mà ko sợ bị lost về quality hình ảnh cũng như âm thanh, điều này tùy thụôc vào những linh kiện mà mình mua mà thôi.

Nếu bác nào có nhu cầu có thể post lên, mình cùng thảo luận và đóng góp. Hiện tại có 3 software chính và hoàn chỉnh để build HTPC : đó là Windows XP MCE edition, Windows XP và Media Portal (đây là free software with open source), và Windows XP và Meedio. Minh đã setup qua các software trên và nhận thấy Meedio là software tốt nhất, hổ trợ nhiều Add-In và running stable.... Hiện mình đang sử dụng Windows XP SP2, Meedio 1.38, sử dụng system trên main unit như sau :

- Mother Board Asus P5 includes Hi definition audio, connect digital out to Receiver
- Ram : 1Gb DDR
- Video card : Abit RX600-Pro HDTV with Digitaland Component out to Projector
- Hard drive : 4 x 500GB Western SATA 7200rpm
- Optical Drive : Sony dual layer DVD re-writer.
- CPU : P4 3.2Gb 775 with advanced custom cooling system
- Case : Silverstone LC serial with Microsoft MCE remote control, logitech bluetooth mouse and keyboard
Ở 2 servers hiện tại có configuration tương tự như main unit và có thể store tổng cộng 16 hard drive/each khi cần update... do đó mình ko lo lắng nhiều về storage để copy movie.

Xin lưu ý với các bác là việc lắp ráp PC và tweak software, set up remote control... đến khi hoàn chỉnh là 1 quá trình tốn nhiều thời gian và công sức, và có 1 ít hiểu biết về hardware cũng như software. Mình làm trong ngành IT cũng được khá lâu rồi nên cũng có đôi chút kinh nghiệm, tuy nhiên khi bắt tay vào cái project này cũng khá đau đầu khi phải đụng đến các software mới... Bởi vậy bác nào chưa có kinh nghiệm nhiều về PC thì nên cẩn thận.

Các bác có thể vào web site http://www.team-mediaportal.com để download về xem thử. Đây là free software. Tuy nhiên medioportal hiện tại có nhiều bugs và các chức năng con hạn chế hơn Meedio. (http://www.Meedio.com). Software này được xài thử trong 30 ngày, nếu thích thì mua, giá cả cũng tương đối rất rẻ khi so với Windows XP MCE 2005 và lại tốt hơn rất nhiều.

Minh viết bài chắc là ko được tốt lắm, mong các bác thông cảm. À nhân tiện có sẳn cái hình của main unit mình build hồi trước, post lên đây luơn cho các bác tham khảo.

Kiến thức của bác AudioNut tính vào thời điểm năm 2005 đó là cũng có thể gọi rất am hiểu
AudioNut đã viết:
Posted: Tue 28 Feb, 2006 05:56:19
Hello Cla...
May cai case này của Silverstone hiện có mặt trên thị trường cũng khá lâu rồi, có rất nhiều loại, gọi chung là HTPC case... bác có thể vào site silverstone để tham khảo và order, có nhiều loại có thêm nhiều option nữa chẳng hạn built-in 7'' LCD, VFD, support 2 đến 3 optical drive, hoặc có LCD display and monitor CPU temprature, hard drive,fan controller.... Tuy nhiên giá cả cũng mắc hơn nhiều. Ngoài ra cũng có nhiều hiệu khác chẳng hạn Altec, Thermaltake...

Trường hợp bác muốn lấy video digital signal từ PC ra Projector hoặc Plasma thì Projector của bác bắt buộc phải có Digital input (DVI port). Như vậy thì PC chỉ làm nhiệm vụ truyền signal tới thẳng Projector để Projector decode thành analog signal và mình có thể xem được. Trường hợp này chất lượng hình ảnh phụ thuộc rất nhiều vào vào decoding system của projector.

Nếu projector của bác ko có digital input thì có thể lấy signal bằng DVD-component (sử dụng 3 RCA connection REd Green and Blue). Tuy nhiên cũng đòi hỏi projector của bác phải có đường component input (Red Green and Blue input respectively). Đây là cách kết nối tốt nhất khi lấy tín hiệu bằng anolog signal. Projector chỉ làm nhiệm vụ project hình ra màn ảnh mà thôi, ko chịu trách nhiệm decoding. Do đó chất lượng hình phụ thuộc vào nhiều yếu tố như : chất lượng Video card và bộ decoding của nó, chất lượng dây connect từ PC đến Projector và độ dài dây dẫn...
Cách kết nối này cũng support High definition cho hình ảnh rất tốt, ko thua kém so với đường DVI nhiều lắm> Bác chỉ có thể phân biệt rỏ khi project lên màn hình thật lớn, khoảng hơn 150" thì mới thấy nhiều sự khác biệt. Như mình hiện tại đang xem màn hình 100" ở nhà, khi so sánh giữa 2 kết nối thì ko nhận biết được nhiều khác nhau lắm đâu.

Máy của bác nếu chỉ support S-Video, VGA và Video connection thôi thì ko sử dụng các kết nối như trên được. Tuy nhiên S-video cũng khá tốt nếu sử dụng dây dẫn tốt và ko dài quá. Nếu mình ko lầm thì projector của bác là 4x3 chứ không phải widescreen ? Hiện tại thì 100% movie ở thị trường phát hành ở dạng widescreen 16x9 (1.78 hoặc 2.51). Các chương trình Tivi và Pay TV cũng đều phát dưới dạng HDTV. Do đó bác muốn xem phim và record các TV show thì nên upgrade projector thôi. VGA connection theo mình nghĩ chỉ thích hợp khi view PC thôi, ko phù hợp khi connect để xem phim. Với lại vấn đề projector cũng phụ thuộc rất nhiều yếu tố khác nhau như contract ratio, lamp, ANSI light, ambient light.... hoặc type of projector : LCD, DPL, DLI... 1 loại có ưu điểm khuyết điểm riêng của nó, chưa chắc 1 cái projector có DVI connection cho hình đẹp hơn 1 cái xài bằng DVD component.... Mình đang xài 1 cái của Marantz cũng được 3 năm rồi và hiện tại vẩn rất happy với nó. Hiện tại mình connect DVI tới cái marantz và sử dụng đường DVD component cho cai LCD trong phong ăn. Đó là lý do mà mình chọn cái video card RX600 này. Nó có built-in DVI, Video in Video out, DVD component daughter card cho nên có thể xem trên 2 màn hình cùng lúc. Một số card khác thì chỉ có DVI port only, hoặc sử dụng dây dẫn để convert to DVD-component, cho nên ko good bằng. Tuy nhiên thị trường PC part thì đa dạng và rất phong phú, tùy thuộc vào giá cả, sở thích, và nhu cầu mỗi người dùng vào mục đích khác nhau nên bác có thể so sánh và lựa chọn cái mình thích hơn. Ráp 1 cái HTPC ko khó lắm, bác chỉ cần 1 chút kiến thức nho nhỏ là tự mày mò được rồi. Có rất nhiều web site support vấn đề này, chẳng hạn như thegreenbutton.com, HTPCnews.com... Chúc bác vui

Hệ thống của bác AudioNut

Bác AudioNut ơi, 5 năm trước bác đã biết về HTPC, về Full HD. Về Data Server, về Media Center...v. Bác thật là đáng nể và là người tiên phong cho phong trào HTPC ở Việt Nam.

Giờ bác đang ở đâu, còn chơi HTPC nữa không. Sau 5 năm, Bác đã cập nhật, nâng cấp đến gì rồi?

Rất khâm phục bác

Chỉnh sửa lần cuối:

cannabis9x

Ðề: Người chơi HTPC đầu tiên ở VN (Từ năm 2005)

có thể nói đây là tiền hd ở vn ! tiền bối ! chắc có lúc ấy bác ấy à ko ông ấy có biết đến hd thông qua info ở nước ngoài thấy thích thú và cũng đã dày công nghiên cứu ! HD đã xuất hiện lâu nhưng bây giờ mới đang là thời tiền hoàng kim ở nước ta ! Cũng đáng kính trọng ! Nhưng Biết Ơn nhất có lẽ là ~ người đã lập ra cũng cố phát triển diễn đàn này cũng như toàn thể ace cô chú bác đã đang và sẽ đóng góp tích cực cho diễn đàn này ! I love everybody I love Teachnology I love HD (I love you beginer :">)

HD Beginner

Hi hi

Mình không nói bác AudioNut là người chơi HD đầu tiên ở VN. Mà là người chơi HTPC đầu tiên ở VN. Vào thời điểm 2005 thì HD mới chỉ ở phòng thí nghiệm thôi. Hi

Nói chung ai chơi HTPC mình đều ủng hộ cả. Welcome mọi người đến với HTPC. Thank cannabis9x. Hi.

hoang2008

Nếu bác nói "Người chơi HTPC đầu tiên ở VN (Từ năm 2005) mà tôi biết" thì em cho là đúng còn thật ra thì vào thời điểm đó thì số người dùng PC để giải trí là rất nhiều.
Ngay như em là người không đam mê nhưng trước thời điểm đó đã ráp máy để xem vcd, dvd, nghe CD với âm thanh đa kênh 5.1, 6.1.
Ngày xưa rất ít lựa chọn như bây giờ và khi ấy em đầu tư một sound card creative blaster live 5.1 và bộ loa creative 6600 6.1 (mua ở T&H và đến bây giờ vẫn chạy tốt) là đã khá tốt đối với một PC giải trí đa phương tiện (lúc đó người ta chưa gọi là HTPC mà thường gọi PC multimedia).

HD Beginner

Nếu bác nói "Người chơi HTPC đầu tiên ở VN (Từ năm 2005) mà tôi biết" thì em cho là đúng còn thật ra thì vào thời điểm đó thì số người dùng PC để giải trí là rất nhiều.
Ngay như em là người không đam mê nhưng trước thời điểm đó đã ráp máy để xem vcd, dvd, nghe CD với âm thanh đa kênh 5.1, 6.1.
Ngày xưa rất ít lựa chọn như bây giờ và khi ấy em đầu tư một sound card creative blaster live 5.1 và bộ loa creative 6600 6.1 (mua ở T&H và đến bây giờ vẫn chạy tốt) là đã khá tốt đối với một PC giải trí đa phương tiện (lúc đó người ta chưa gọi là HTPC mà thường gọi PC multimedia).

Cách đây 5 năm, người ta đã biết đến chữ HTPC, xài Case HTPC, đã kết nối với máy chiếu, TV trong phòng khách. Còn bạn lúc đó xài case gì? nối màn hình gì? 14" CRT cong vút à?

Cách đây 5 năm, người ta đã xài phần mềm Media Center và Remote, còn bạn hiện giờ đã chạy Media Center chưa? Đã dùng Remote chưa? Hay là vẫn kích chuột vào file mà chạy như 5 năm về trước.

Ko nên khuếch trương về mình quá, khi mình vẫn còn là A-MA-TƠ. Hi

hoang2008

Cách đây 5 năm, người ta đã biết đến chữ HTPC, xài Case HTPC, đã kết nối với máy chiếu, TV trong phòng khách. Còn bạn lúc đó xài case gì? nối màn hình gì? 14" CRT cong vút à?

Cách đây 5 năm, người ta đã xài phần mềm Media Center và Remote, còn bạn hiện giờ đã chạy Media Center chưa? Đã dùng Remote chưa? Hay là vẫn kích chuột vào file mà chạy như 5 năm về trước.

Bác đang đề cao và quan trọng hóa cái tên HTPC:-* Theo em thì nó chỉ nói đến ý nghĩa việc dùng PC để thay cho hệ thống rạp hát (nghe, nhìn) tại gia chứ không có quy định là phải dùng linh kiện gì, màn hình gì, phần mềm ra sao thì mới gọi là HTPC (việc lựa chọn chủ yếu để đẹp hơn, bền hơn, ổn định hơn, tiện ích hơn chứ không phải là tiêu chí bắt buộc).
Nếu em có một PC thông thường mà đáp ứng được nhu cầu nghe, nhìn thì cũng không ai cấm em gọi nó là HTPC.
Em không hề muốn khoe khoang vì nó quá bình thường so với mọi người nhưng em chỉ muốn nhắc bác là khi nói đến những cái NHẤT (sớm nhất, nhanh nhất, tốt nhất, rẻ nhất,...) thì cần thận trọng:-*

p/s: học để sử dụng một phần mềm không hề khó (chịu học) mua một thiết bị không hề khó (có tiền) nhưng để sử dụng hiệu quả những gì mình có mới là điều cực khó.

mocbim

Banned

p/s: học để sử dụng một phần mềm không hề khó (chịu học) mua một thiết bị không hề khó (có tiền) nhưng để sử dụng hiệu quả những gì mình có mới là điều cực khó.[/QUOTE đã viết:
em bổ sung thêm.:)). không phải có tiền mua về zòi là hiểu được tất cả
- bác ấy là người đi trước chúng ta, chúng ta nên trân trọng. nhưng bác ấy có thể về sau bất cứ lúc nào
- so với Châu âu thì Châu A đi trước nhưng lại về sau.

calcifer

Active Member

hix, tớ chính là audionut đây, đã đổi nick bao lâu mà bạn hdbeginer còn lôi ra được, hix

đùa thôi, mình không phải anh đấy đâu nhá, hehe

bạn hdbeginer đưa ra 1 topic khá hay, tinh thần đại loại là từ năm 2005 đã có người xây dựng hệ thống Home Theather, chơi bằng PC, mà giờ ta gọi HTPC

bạn hoang2008 cũng không có ý coi thường anh audio-nut kia đâu, chỉ trình bày là từ 2005 bạn ấy cũng 5.1, 6.1 rồi, nhưng quả thực bạn tự nhiên kéo topic đi sang hướng khác, làm hdbeginer và anh em khác mất cả hứng (xin lỗi nếu nói không đúng)

vì ở đây, nhân vật chính là anh audio-nut bạn ạ, chứ 2005 cũng có nhiều bạn 5.1, mà 2002, 2003 cũng có nhiều anh em 5.1 rồi bạn ạ

trở về chủ đề chính, build HTPC, DIY Hometheather... là thú vui, thú đam mê tuyệt diệu, các bạn cùng sở thích, đừng căng thẳng với nhau nhé, hehe

hoang2008

bạn hoang2008 cũng không có ý coi thường anh audio-nut kia đâu, chỉ trình bày là từ 2005 bạn ấy cũng 5.1, 6.1 rồi, nhưng quả thực bạn tự nhiên kéo topic đi sang hướng khác, làm hdbeginer và anh em khác mất cả hứng (xin lỗi nếu nói không đúng)

Em không phải muốn "trình bày là từ 2005 bạn ấy cũng 5.1, 6.1 rồi" như bác nói mà ý là trước thời điểm 2005 rất xa đã có nhiều bác dùng PC làm phương tiện giải trí (sở dĩ em ví dụ bản thân là cho thấy rằng em rất gà mờ mà cũng đã có thì các bác khác còn có sớm hơn và đếm không xuể).
Ở đây em chỉ thấy tiêu đề không chính xác dễ gây tranh cãi nên có ý kiến:-* Chứ nếu bác ấy đưa ra chủ để dạng "HTPC đỉnh của bác x năm y" thì em chả bao giờ có ý kiến:(

kilpin

Member

Ơ hay, topic đang thú vị thì 2 bác lại tranh luận, sang chuyện đâu đâu. Thực ra mỗi người đều có cái lý, nói thì đến bao h. Bác hoang2008 coi HTPC làm một máy tính và thiên về ứng dụng cho multimedia có thể đc gọi là một HTPC, còn bác HD beginner, như các bài viết về HTPC của bác í thì bác í luôn coi việc chơi HTPC một cách chỉn chu và đồng bộ từ vỏ case, linh kiện bên trong, loa, tv đến các soft phục vụ trình chiếu là đam mê để theo đuổi. Trong cái thú vui này, có pro nhưng chả ai là gà mờ, chỉ là chưa pro thôi. Bác HD beginner rất chịu khó tìm tòi về HTPC nên đưa ra cho a e vào bình luận, có ai chơi HTPC trước 2005 thì cứ việc đưa lên cho a e tham khảo và ngưỡng mộ, thế thôi, sao phải tranh cãi, có được cái giải j đâu.
Quay lại với chủ để chính, phải nó là rất khâm phục với tiền bối audio-nut kia. Từ cái thời mình vẫn lon ton ra hàng thuê VCD với DVD về xem trên quả đầu qisheng thì bác í đã chịu khó đầu tư bộ mà đến h vẫn còn rất chất, nhất là vỏ case và bộ đk với soft trình chiếu chuyên nghiệp :D

hoang2008

Đúng ra những điều nói ra em không cần chứng minh nhưng thấy bác (và vài bác khác) có vẻ hơi "cay cú" (cho dù ý kiến của em rất nhẹ nhàng và dẫn chứng rất thực tế)

Đây là bộ loa 6.1 và màn hình LCD sony 15inch đã có trước năm 2005 nay đang bỏ xó.

Còn đây cái card creative blaster live 5.1 đã rất cổ nhưng bây giờ vẫn chạy tốt (cho dù pc theo nó đã chết từ lâu).

Sự chia sẻ trên diễn đàn là rất đáng quý và trân trọng:-* Nhưng chia sẻ kiến thức khác với chia sẻ về tiền bạc.
Một người ăn xin được các bác ném cho vài đồng bạc cắc đã rối rít cảm ơn cho dù các bác có thể không tôn trọng họ (bởi vì cái họ được là tiền và đó cũng chính là cái các bác mất - hơn nữa người ăn xin chấp nhận như vậy để đạt được cái họ cần).
Một người cần tư vấn về kiến thức rất biết ơn, tôn trọng những người đã giúp đỡ nhưng không đồng nghĩa với việc nhờ người khác "vứt" cho một chút kiến thức với sự "cao đạo, kẻ cả, ta đây" (vì khi chia sẻ về kiến thức cho người khác các bác không hề mất mà còn được rất nhiều).
Một số người thấy mình có "công", "tài" và tự cho mình cái quyền "phủ quyết" những ý kiến trái chiều với mình (không cần biết nó đúng hay sai).
Biển học quá bao la đừng tự huyễn hoặc mình cho dù mình có là 1000 hạt cát thì cũng đừng tưởng mình là sa mạc.

HD Beginner

Cái vấn đề khác biệt lớn ở đây giữa bạn và tiền bối đó là kiến thức và khái niệm về Home Theather

Home Theather không chỉ chỉ là 1 cái máy tính với card sound và loa analog 5.1. Home Theather không chỉ là thiết bị, mà nó là một tập hợp gồm nhiều thứ

Cách đây 5 năm bác đó đã biết về Home Theather và dựng hệ thống Home Theather với case HTPC chuyên dụng, file server, remote MCE, máy chiếu độ phân giải HD, phần mềm Media Center

Cách đây 5 năm bác kia đã biết duyệt và chọn phim dựa trên Poster và backdrop, lọc và tìm phim dựa trên thông số của phim như thể loại, diễn viên, studio, năm sản xuất...vv

Cách đây 5 năm, bác kia đã biết dùng case chuyên HTPC lắp ở phòng khách để tăng thẩm mĩ

Cách đây 5 năm, bác kia đã biết dùng Remote để trẻ con người già vẫn chọn phim dễ dàng.

Còn cách đây 5 năm bạn thì sao?

Bạn có 1 chiếc máy tính có card sound và loa analog 5.1, dùng phần mềm media player kích chuột vào file của bạn.

Bạn mở thư mục, kích chuột để xem phim.

Bây giờ thì sao?

Bạn vẫn lưu phim vào thư mục, duyệt thư mục và kích chuột vào phim.

Bạn vẫn ko biết làm thế nào để tìm các phim có chung 1 thể loại, ví dụ chung 1 diễn viên chẳng hạn

Bạn vẫn phải gò lưng gõ bàn phím...

Người già, trẻ em nhà bạn vẫn không thể xem được phim vì ko biết gì về vi tính.

Bạn vẫn đi tìm cái phần mềm nào để thao tác dễ dàng xem phim nhất mà ko hiểu rằng, phần mềm chỉ là cái công cụ. Cái quan trọng là thiết bị dễ dàng nhất để xem phim là Remote chứ không phải bàn phím và chuột.

vv và vv

Khác biệt chính là ở chỗ kiến thức và khái niệm đó bạn. Nếu không có hiểu biết thì cho dù bạn sắm thiết bị có xịn đến mấy, trông hệ thống của bạn vẫn xấu xí, khó sử dụng và không thân thiện thôi..

Chỉnh sửa lần cuối:

hoang2008

Home Theather với case HTPC chuyên dụng, file server, remote MCE, máy chiếu độ phân giải HD, phần mềm Media Center nó khác với máy tính có card sound và loa analog 5.1, dùng phần mềm media player kích chuột vào file.

Cái máy tính cách đây 5 năm với sound card 5.1, loa analog 5.1 chỉ là máy để giải trí, chưa phải là Home Theather.

Đã ko hiểu và phân biệt khái niệm còn cứ thích so sánh...

Bác đang nói theo kiểu không pass được truehd, dtshd thì sao gọi là HTPC:)) Quả thật cao thủ võ lâm ... bái phục ... bái phục[-O<
p/s : trước năm 2005 đã có máy chiếu độ phân giải HD hả bác em quả là lạc hậu quá:(( Thêm nữa Home Theather không phải là để giải trí mà để ... khoe hả bác:(

mezzo

Ý của bác HD Beginner là tỏ lòng khâm phục tại thời điểm 2005 mà anh ấy đã xây dựng 1 hệ thống PC chuyên nghiệp như thế tương đương với HTPC bây giờ, sao bác hoang cứ bắt bẻ cái tiêu đề làm gì để chuyển đề tài sang 1 hướng khác nhỉ.

HD Beginner

Đây là Link gốc bài viết của bác AudioNut bên vnav

http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=77&t=819&start=0

Trong đó có nói về độ phân giải máy chiếu của bác AudioNut

AudioNut đã viết:
Chào bác,
mình ko rành lắm về thị trường PC ơ VN cho nên ko biết có gì khác biệt ko. Co gì bác chỉ giáo thêm.

Còn bác nói HDTV thì hiện tại có lẽ ở bên mình chưa có thôi, chư các nước khác xài HDVT on air cung đã được 4, 5 năm rồi, hiện nay đang phát hành DVD-HD, mình cũng có đươc vài cuốn movie sample. Còn cái Video card này thì mình ko thể happy hơn, vì lấy đường digital out cho nên chẳng có gì phàn nàn về resolution cả, mình hiện đang xài với resolution 1920x1080 cho man hình, với 100Hz refresh rate (cả đường DVD component out cũng support lên tới resolution này)

Than

Trong đó có thắc mắc của thành viên clavinova về máy chiếu khủng độ phân giải HD của bác AudioNut

Đọc bài này em thấy hay quá. Thực ra em cũng rất thích dùng 1 hệ thống như thế, hiện tại em cũng xem DVD theo phương pháp kết nối PC và projector. Ngoài quả thùng máy trông rất lạ và pro của bác (chắc tại VN không thể có), bác làm ơn giải thích kỹ hộ em "HDTV with Digitaland Component out to Projector" thế nào nhé. Mà projector của bác là loại gì mà khủng khiếp vậy nhỉ, lên được resolution 1920x1080? Cái của em dùng là 1024x768 thôi. Rất mong bác giúp đỡ anh em có được 1 hệ thống PC nghe nhìn tốt. Cảm ơn bác.
Ngoài lề 1 tý: em nối PC và projector (Sony VLP CX5)bằng cáp VGA dài 15m (loại mua sẵn) nhưng thấy hình chiếu lên ở 1024x768 không được tốt lắm, hơi rung và chưa sắc nét, không hiểu có phải tại sợi cáp dài quá không? nếu muốn khắc phục thì làm thế nào và mua cáp tốt ở đâu? Máy chiếu của em chỉ có Svideo in, video in, VGA in, không có component thì trong trường hợp nối đầu DVD lên dùng Svideo có tốt hơn video thường không? dây Svideo có chế dài được không? ... Có vấn đề gì về mặt kỹ thuật thêm nữa các bác chỉ bảo giúp nhé. Cảm ơn.

Như vậy có kết luận được là bác AudioNut dùng máy chiếu HD vào năm 2005 được chưa nhỉ?

leepham

Well-Known Member

Như vậy có kết luận được là bác AudioNut dùng máy chiếu HD vào năm 2005 được chưa nhỉ?
Thưa chỉ huy :| Có ạh :D:D:D:D....
Mà thời đấy cái máy chiếu như thế bao tiền nhĩ :-SS

HD Beginner

Nhắc lại khái niệm về kỷ lục

Một người được gọi là đạt kỷ lục tức là vào thời điểm công bố kỷ lục, không ai có thể đạt được các yêu cầu như người đó

Vào thời điểm năm 2005, bác AudioNut đã xây dựng được một hệ thống Home Theather hoàn chỉnh dựa trên HTPC bao gồm case HTPC chuyên dụng, phần mềm Media Center chuyên nghiệp, máy chiếu HD...

Vậy mình gọi bác AudioNut là Người chơi HTPC đầu tiên ở VN (Từ năm 2005) thì có gì sai nhỉ? Nếu bác nào tìm được số liệu và dẫn chứng về ai đó người Việt Nam cũng xây dựng được hệ thống tương tự ( case HTPC chuyên dụng, phần mềm Media Center chuyên nghiệp, máy chiếu HD) mà trước năm 2005 thì người đó sẽ giành lại kỷ lục từ tay bác AudioNut. OK

Còn bạn hoang2008 kia, năm 2005 mới có 1 chiếc máy tính thông thường, lắp Sound Card và loa analog 5.1 Creative, dùng màn LCD vi tính và phần mềm kích chuột thì cũng như bao người khác lắp PC giải trí vào thời điểm đó. Sao có thể so sánh với Home theather hoàn chỉnh dựa trên HTPC ở đây được mà cứ cố tình nhảy vào gây flame và rẽ TOPIC đi lung tung nhỉ?

hoang2008

Cái vấn đề khác biệt lớn ở đây giữa bạn và tiền bối đó là kiến thức và khái niệm về Home Theather

Home Theather không chỉ chỉ là 1 cái máy tính với card sound và loa analog 5.1. Home Theather không chỉ là thiết bị, mà nó là một tập hợp gồm nhiều thứ

Cách đây 5 năm bác đó đã biết về Home Theather và dựng hệ thống Home Theather với case HTPC chuyên dụng, file server, remote MCE, máy chiếu độ phân giải HD, phần mềm Media Center

Cách đây 5 năm bác kia đã biết duyệt và chọn phim dựa trên Poster và backdrop, lọc và tìm phim dựa trên thông số của phim như thể loại, diễn viên, studio, năm sản xuất...vv

Cách đây 5 năm, bác kia đã biết dùng case chuyên HTPC lắp ở phòng khách để tăng thẩm mĩ

Cách đây 5 năm, bác kia đã biết dùng Remote để trẻ con người già vẫn chọn phim dễ dàng.

Còn cách đây 5 năm bạn thì sao?

Bạn có 1 chiếc máy tính có card sound và loa analog 5.1, dùng phần mềm media player kích chuột vào file của bạn.

Bạn mở thư mục, kích chuột để xem phim.

Bây giờ thì sao?

Bạn vẫn lưu phim vào thư mục, duyệt thư mục và kích chuột vào phim.

Bạn vẫn ko biết làm thế nào để tìm các phim có chung 1 thể loại, ví dụ chung 1 diễn viên chẳng hạn

Bạn vẫn phải gò lưng gõ bàn phím...

Người già, trẻ em nhà bạn vẫn không thể xem được phim vì ko biết gì về vi tính.

Bạn vẫn đi tìm cái phần mềm nào để thao tác dễ dàng xem phim nhất mà ko hiểu rằng, phần mềm chỉ là cái công cụ. Cái quan trọng là thiết bị dễ dàng nhất để xem phim là Remote chứ không phải bàn phím và chuột.

vv và vv

Khác biệt chính là ở chỗ kiến thức và khái niệm đó bạn. Nếu không có hiểu biết thì cho dù bạn sắm thiết bị có xịn đến mấy, trông hệ thống của bạn vẫn xấu xí, khó sử dụng và không thân thiện thôi..

Bác edit bài nhanh quá quả thật bác rất có tài về nhập liệu:-*
Em thấy bác đang nói đến những tiện ích và sự đơn giản, thân thiện của HTPC khi xem phim, nghe nhạc. Nhưng nếu nói về những cái đó thì dù cho bác có cố gắng đến mấy thì vẫn không thể nào hơn được các thiết bị chuyên dụng (bác hãy quên đi cái chuyện chỉ cần dùng remote là người già, trẻ em có thể phổ cập được tin học).
Bác đang tự mâu thuẫn với chính mình - bác đề cao sự đơn giản nhưng lại kêu gọi mọi người hãy phức tạp hóa cái bác cho là rất cao siêu mang tên HTPC (thường thì người ta hiểu cái gì nhiều nhất thì sẽ cho rằng cái đó là kiến thức bắt buộc của nhân loại).
Theo em HTPC chỉ là một công cụ và kết quả của nó là khả năng phục vụ : chất lượng, giá cả phải đi đôi với nhau và sự đồng bộ mới làm nên sự khác biệt. Nếu bác đầu tư một HTPC tốt, đẹp, đắt cùng với sự tiện ích, đơn giản nhưng lại dùng cái LCD cùi, một bộ âm thanh (receiver, loa) cọc thì chẳng có ý nghĩa gì (câu liệu cơm gắp mắm luôn đúng).
p/s: em kiến thức về máy tính hạn hẹp nên chỉ vọc vạch cho biết còn để giải trí thì em sử dụng các thiết bị tầm thường và đơn giản hơn (và cái nào cũng có remote).

hoang2008

Nhắc lại khái niệm về kỷ lục

Một người được gọi là đạt kỷ lục tức là vào thời điểm công bố kỷ lục, không ai có thể đạt được các yêu cầu như người đó

Vào thời điểm năm 2005, bác AudioNut đã xây dựng được một hệ thống Home Theather hoàn chỉnh dựa trên HTPC bao gồm case HTPC chuyên dụng, phần mềm Media Center chuyên nghiệp, máy chiếu HD...

Vậy mình gọi bác AudioNut là Người chơi HTPC đầu tiên ở VN (Từ năm 2005) thì có gì sai nhỉ? Nếu bác nào tìm được số liệu và dẫn chứng về ai đó người Việt Nam cũng xây dựng được hệ thống tương tự ( case HTPC chuyên dụng, phần mềm Media Center chuyên nghiệp, máy chiếu HD) mà trước năm 2005 thì người đó sẽ giành lại kỷ lục từ tay bác AudioNut. OK

Còn bạn hoang2008 kia, năm 2005 mới có 1 chiếc máy tính thông thường, lắp Sound Card và loa analog 5.1 Creative, dùng màn LCD vi tính và phần mềm kích chuột thì cũng như bao người khác lắp PC giải trí vào thời điểm đó. Sao có thể so sánh với Home theather hoàn chỉnh dựa trên HTPC ở đây được mà cứ cố tình nhảy vào gây flame và rẽ TOPIC đi lung tung nhỉ?

Bác hãy đọc lại bài đầu tiên của em đi em chỉ rất nhẹ nhàng thắc mắc về cái tiêu đề nhưng bác đã quá "bức xúc" cho nên em mới có những bài sau:-*
Em nói nhiều mà bác không chịu hiểu em chỉ lấy mình làm ví dụ để cho thấy rằng trước em rất lâu đã có rất nhiều người dùng PC thay cho hệ thống giải trí tại gia (còn mức độ đầu tư, tính chuyên nghiệp thì em không hề đề cập tới).
Còn nếu bác lấy tiêu đề là : "Người chơi HTPC đỉnh/ chuyên nghiệp đầu tiên ở VN (Từ năm 2005)" thì em không cãi vì em sẽ không đưa ra được dẫn chứng bác nào chơi đỉnh/ chuyên nghiệp hơn. Em hiểu đây là diễn đàn nghe/nhìn nên việc bắt bẻ về câu chữ là không nên nhưng đọc những bài của bác em thấy bác rất khắt khe trong câu chữ (nếu bác nào lỡ sai là bác "xối" cho "tắt bếp") nên em muốn bác nếm chút cảm giác mà mình đã gieo cho người khác.
Quan điểm của mỗi người mỗi khác theo bác thì HTPC phải là thiết bị chuẩn mực, kết nối với các thiết bị phải chuyên nghiệp còn em thì lại khác em lấy yếu tố đầu tư và hiệu quả lên hàng đầu (tận dụng hết mức những gì mình có)do đó rất khó có tiếng nói chung.
Những gì muốn nói đã nói em xin trả lại topic cho chủ của nó. Nếu có gì sai sót xin mọi người thứ lỗi:-*
p/s: nếu bác bảo em chọn để đầu tư một hệ thống HTPC thì em sẽ chọn theo hướng của bác chip gì đó ở trong diễn đàn này (không hoành tráng nhưng vừa đủ để giải trí http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=50 cho dù em không biết có được xem là đúng chuẩn HTPC không?).

calcifer

Active Member

xin can 2 bác đừng tranh cãi nhau, "câu chữ" cũng không nên bắt bẻ nhau quá, hehe

nhưng căn bản ở đây, mình thấy bạn hoang2008 quả thực cũng hơi "cố", đáp qua đáp lại, đâm ra xa rời mất tinh thần của topic, thành ra ông đáp gà, bà đáp vịt

rõ ràng, 2 bạn đang tranh cãi sôi nỗi, nhưng quan điểm về Home Theather có chỗ khác nhau, đâm ra cứ lệch pha mãi:

- chủ topic (và nhiều anh em khác, cả mình nữa) quan điểm home theather là phải tiện nghi, là phải hoàn thiện từ khâu đặt mông xuống ghế, remote, key không dây duyệt phim theo giao diện đẹp, bầy biện âm thanh đầy đủ, hoàn chỉnh....

tóm lại là phải đúng nghĩa thưởng thức, theo kiểu phòng khách, theo kiểu cinema

- còn nhiều anh em khác (vì nhiều lý do: $$$, tính cách, tuổi tác, độ phê...) chỉ đơn giản coi home theather theo các thành phần cơ bản cấu thành nên nó: ví dụ tôi có đủ màn hình to, đủ 5 loa, chấm thêm cái sub là 6, đủ phim HD 1080... là tôi có home theather...

cách nghĩ này, về cơ bản là đúng, nhưng chưa đủ, đối với 1 home theather

cho nên, đôi khi có cái, với người này là cần thiết, còn với người khác lại không, ví dụ: remote, giao diện front end (xmbc, windows media center...), vỏ case đẹp, sắp xếp kệ máy đẹp, gọn gàng, thậm chí ghế salon ngồi thoải mái...

Bên trên