Người chơi HTPC đầu tiên ở VN (Từ năm 2005)

calcifer

Active Member
Ðề: Người chơi HTPC đầu tiên ở VN (Từ năm 2005)

về vấn đề "đầu tiên"

bạn beginer thích nói là anh audio-nut kia là người đầu tiên chơi home theather, là quyền của bạn ấy

nếu ai có chứng cứ, ảnh chụp một anh khác, chơi kiểu như thế, mà sớm hơn thì post lên phản pháo

nếu không có chứng cứ gì, thì rõ ràng là cãi không lại rồi, hehe

(tiếc quá, mình không chụp lại bộ home theather phòng khách từ hồi 2002-2003 của mình, với tivi sony 29" + đầu dvd + 5 cái loa microlab tự chế, lại có ghế xem phim riêng vô cùng tiện nghi nữa, hehe... không đã phá kỷ lục rồi, hehe)

vài lời tham gia

mocbim

Banned

- Hai bác tranh cãi lam gì, mất đoàn kết trong forum. Mỗi người có cái lý lẽ đúng riêng.
- Theo em 2 bác đề chứng minh điều đó, 2 bác dề nghị bác chủ cho xin ít bằng chứng như bức ảnh bác ấy chụp bộ HTPC năm 2005, hay cái gì đó đủ thuyết phục của bác ấy. em nghĩ bác ấy sẽ có. Vì không có lý do gì 1 người yêu công nghệ, đầu tư công nghệ nhiều tiền như vậy lại không lưu dữ khoảnh khắc những tư liệu quý để làm kỷ niệm.
- Nói có sách, mách có chứng. Đưa ra một vấn đề thì phải có chứng minh.
- Người Việt Nam mình nổi tiếng nói 1 đằng làm 1 nẻo lắm.
- Ai cũng muốn mình là số 1 nhưng khổ nỗi 1 thì lại có 1 số
thanks.

kilpin

Member

Các bác miệt bắt bẻ nhau ghê nhỉ, giao lưu học hỏi chia sẻ thành bới móc ra từng câu từng chữ, hay thật. K biết sau một hồi đấu lý thì bác có cái lý to hơn có được cái huy chương vàng Asiad ko mà các bác máu me thế ko biết, topic đang hay giờ thành sắp close được rồi.

ronanh

Tớ là mem mới, đọc cái top này cũng vui ghê. Chung quy của vấn đề này là khái niệm htpc phải không nhỉ. bạn hdbegin tư duy htpc theo kiểu model (đúng chuẩn, hợp thời), bạn hoang gì đó tư duy htpc theo kiểu classic (đơn giản, không còn hợp thời nữa). He he. Theo tớ HTPC không chỉ là nghe và nhìn mà còn là cái "chơi" và sự "tinh tế" của nó nữa. Phát biểu lung tung thế, mong các bác đừng chém nhé. HTPC muôn năm, he he, tớ cũng chuẩn bị đú đởn đây, mong sẽ tiếp tục giao lưu với các bác.

hoang2008

Tớ là mem mới, đọc cái top này cũng vui ghê. Chung quy của vấn đề này là khái niệm htpc phải không nhỉ. bạn hdbegin tư duy htpc theo kiểu model (đúng chuẩn, hợp thời), bạn hoang gì đó tư duy htpc theo kiểu classic (đơn giản, không còn hợp thời nữa). He he. Theo tớ HTPC không chỉ là nghe và nhìn mà còn là cái "chơi" và sự "tinh tế" của nó nữa. Phát biểu lung tung thế, mong các bác đừng chém nhé. HTPC muôn năm, he he, tớ cũng chuẩn bị đú đởn đây, mong sẽ tiếp tục giao lưu với các bác.

Bác ơi nếu được lựa chọn (mà không mất gì) thì ai lại chẳng muốn cho HTPC của mình thật hoành tráng thật đặc biệt nhưng điều kiện mỗi người mỗi khác mà giải trí đâu phải dành cho riêng ai cho nên tùy vào khả năng, hoàn cảnh, sở thích mà mỗi người đầu tư mỗi cách và ai cũng đúng chứ không có chuyện "hợp thời" hay "không còn hợp thời" đâu:-*
Mặt khác nói đến hệ thống nghe nhìn thì sự đồng bộ về mặt thiết bị là rất quan trọng do đó với cùng một số tiền thì người phải cân đối để đầu tư hợp lý (htpc, blueray player, hd player, receiver, loa, proj, lcd, ...) chứ nếu chơi theo kiểu đầu voi đuôi chuột thì cũng đâu đúng nghĩa HD và chất lượng của một thiết bị dù đỉnh đến đâu cũng không thể kéo toàn bộ bộ giàn cùng lên đỉnh.
Em thì chỉ thích xem phim bằng HDbox nhưng do công việc cũng liên quan nhiều đến PC nên ngứa nghề mới vọc vạch để tìm hiểu và khi biết đến đâu thì em chia sẻ với mọi người đến đó. Thật ra đó cũng là cách tri ân vì ở diễn đàn này em đã học được rất nhiều do đó cũng muốn đem chút hiểu biết của mình để đáp đền lại (thật ra khi chia sẻ những gì mình biết lại là lúc mình học thêm được nhiều nhất).

@HD Beginner: em với bác ngoài đời không quen biết nhưng khi bắt đầu tìm hiểu HTPC thì em đã học từ bác rất nhiều do đó nếu có những lời qua tiếng lại trong tranh luận cũng chẳng qua là do sự bất đồng quan điểm (mà trong kỹ thuật thì điều đó xảy ra thường xuyên và không hề khoan nhượng cho dù là bạn thân). Nhân đây em xin lỗi bác vì những lời lẽ đã khiến bác phật lòng và rất mong bác bỏ qua để tiếp tục hỗ trợ các anh em mới chơi HTPC một cách đầy nhiệt huyết như trước đây bác đã từng làm:-*

siusiuenen

Hình như bác AudioNut đâu có ở Vietnam đâu, mà là ở Úc châu thì phải .
Nhưng sao thấy các bác ở bên đó nói chuyện có vẻ hòa nhã, thích thiệt . Bên này sao giờ hay bom đạn quá .. Chắc phải chuyển nhà ..

Chỉnh sửa lần cuối:

HD-viet

Có những bác ban đầu khiêm tốn ra vẻ, nhưng người khác góp ý chỉnh sửa thì lại phản ứng ngay và rất hăng máu chống trả.
Đừng lấy suy nghĩ của mình mà bảo đó là chuẩn của mọi người.

Điều cốt lõi HTPC là chỉ dùng PC để chiếu phim, còn đẹp hay xấu, tiện hay không tiện, phải chuẩn này hay chuẩn kia ? đó là ở mỗi cá nhân thôi. Việc chiếu phim trên PC thì từ thời máy PC dòng x386 series MMX chiếu phim chép HDD từ nhiều nguồn, nghe dàn loa Nansin hay Voica 5.1 vẫn hoành tráng sinh viên.

Anh thì đẹp nhưng tôi thấy xấu : anh thích màu mè nhưng tôi thích giản đơn trang nhã thì sao ?
Anh thấy tiện nhưng tôi thấy bất tiện : anh bảo là dùng remote là chuẩn, thế tôi dùng chương trình điều khiển giọng nói để ra lệnh thì sao ?
Anh dùng chuẩn này nhưng tôi thích chuẩn kia : anh thích digital nhưng tôi thích analog,... ai nói cái nào hơn cái nào ?

Trong forum có nhiều dàn HD được post mà vẫn giản dị đấy. Giết hổ thì dễ, thuần phục hổ mới khó.

Chỉnh sửa lần cuối:

vnthanh

Member

Góp ý 1 cái là các bác coi lại cái chữ HTPC mà các bác dùng ở đây
HTPC = Home Theatre PC
Một cái PC xuất ra hình, tiếng muốn đạt đc cái chữ T kia thì bét nhất cũng phải loa đa kênh cùng màn 16:9. Hiệu quả xem film thì như các bác biết hình ảnh/âm thanh chí ít cũng phải 50/50 hay 60/40. Nếu chỉ có 1 dàn 5.1 như bác hoang mà vẫn square 15" thì ko thể gọi là HTPC, multimedia-pc như bác gọi thì gần hơn. Mà multimedia nó khác với HT nhiều nhé :-"

hoang2008

Góp ý 1 cái là các bác coi lại cái chữ HTPC mà các bác dùng ở đây
HTPC = Home Theatre PC
Một cái PC xuất ra hình, tiếng muốn đạt đc cái chữ T kia thì bét nhất cũng phải loa đa kênh cùng màn 16:9. Hiệu quả xem film thì như các bác biết hình ảnh/âm thanh chí ít cũng phải 50/50 hay 60/40. Nếu chỉ có 1 dàn 5.1 như bác hoang mà vẫn square 15" thì ko thể gọi là HTPC, multimedia-pc như bác gọi thì gần hơn. Mà multimedia nó khác với HT nhiều nhé :-"

HTPC không phải như bác nói nói mà nó chỉ là một PC có chức năng như một đầu phát, lưu trữ của hệ thống home theatre:-* Bản thân nó là một thành phần cho nên người ta thêm vào 2 chữ HT chứ cái tên HTPC chẳng liên quan gì đến màn hình hay hệ thống loa mà bác gọi là chuẩn cả~X(

nvmy

Well-Known Member

Hình như bác AudioNut đâu có ở Vietnam đâu, mà là ở Úc châu thì phải .
Nhưng sao thấy các bác ở bên đó nói chuyện có vẻ hòa nhã, thích thiệt . Bên này sao giờ hay bom đạn quá .. Chắc phải chuyển nhà ..

Sang lọ mọ bên vnav em thấy bác đó ở Úc thật đấy. Ở lâu năm đằng khác.

Theo em: Người VN ở Úc chơi HTPC đầu tiên trên VNAV (Từ năm 2005) là chuẩn hơn. :D

hoang2008

Sang lọ mọ bên vnav em thấy bác đó ở Úc thật đấy. Ở lâu năm đằng khác.

Theo em: Người VN ở Úc chơi HTPC đầu tiên trên VNAV (Từ năm 2005) là chuẩn hơn. :D

hê hê không khéo vài ngày nữa lại có bác phát hiện bác ra bác AudioNut là người campuchia thì lúc đó tiêu đề lại phải đổi nữa mất:))
Vào nội dung chính đi các bác ơi spam như vậy là đủ rồi (em cũng ké được mấy bài:)))

TR0JAN

Nguyên văn bởi AudioNut
Chào bác,
mình ko rành lắm về thị trường PC ơ VN cho nên ko biết có gì khác biệt ko. Co gì bác chỉ giáo thêm.

Còn bác nói HDTV thì hiện tại có lẽ ở bên mình chưa có thôi, chư các nước khác xài HDVT on air cung đã được 4, 5 năm rồi, hiện nay đang phát hành DVD-HD, mình cũng có đươc vài cuốn movie sample. Còn cái Video card này thì mình ko thể happy hơn, vì lấy đường digital out cho nên chẳng có gì phàn nàn về resolution cả, mình hiện đang xài với resolution 1920x1080 cho man hình, với 100Hz refresh rate (cả đường DVD component out cũng support lên tới resolution này)

Căn cứ theo cái Quote trên thì không thể nói nickname AudioNut là người chơi HTPC đầu tiên ở VN (Từ năm 2005) đc.
"mình ko rành lắm về thị trường PC ơ VN cho nên ko biết có gì khác biệt ko" BÁc ý đang ở một quốc gia khác. Đồ bác ý mua và dùng cũng là ở mọt quốc gia khác, sao bác chủ thớt lại tự cho rằng bác ý chơi ở Vn vậy ạ.
E thấy chẳng liên quan gì.

HD-viet

- Bác hơi lộn một chút, PC sẽ phát triển theo trình tự 386, 486, 586 rồi mới tới MMX ạ. Em cũng đam mê món này lâu rồi nên vẫn nhớ! Để có thể xem VCD trên 386 bác cần 1 CD lắp trong nối với 1 card giải mã Mpeg thì mới có thể xem được! Cái này có vào khoảng năm 1994 thế kỷ trước! Hồi đó sắm được nhưng thứ đó tốn tiền lắm nên em vẫn còn nhớ rõ lắm ạ!

- Cái đó còn tùy bác định nghĩa thế nào là HD nữa ạ.(độ phân giải của HD cũng chưa phải là cao đâu ạ)
- Mình thấy bạn HD beginer hơi sa đà về chữ HTPC quá, sa đà về công nghệ thái quá, phải có remote, case giống amply, v.v.... đấy là quan điểm của riêng bạn. Người khác sẽ có quan điểm khác.
- Cá nhân mình quan niệm một bộ Home Theather chuẩn và mơ ước của mình là làm sao vứt được chữ Home đi, đơn giản thế thôi ạ.

_ Cảm ơn bác đã nhắc về quá khứ thật thân yêu với những con PC ngày hàn vi, mình nhớ ngày đó game cũng chỉ là mấy game dos xanh lè, soạn văn bản = Vietres,... vậy mà vẫn hứng thú hơn bây giờ với cả triệu software, hi...
_ Còn về chữ nghĩa thì chữ Home chẳng qua là ám chỉ nó ở mức công suất đủ cho diện tích ở gia đình thôi, bác ở rạp loa to nhưng về nhà loa nhỏ tỉ lệ thì cảm giác như nhau mà (ở rạp thì có nhiều cái để xem ngoài phim nữa :)) nên có hứng hơn ).

Còn chữ Theather là mô phỏng âm thanh hình ảnh hoành tráng như rạp hát, chứ không phải định nghĩa một chuẩn nào đó nên không thể bảo nó phải thế này thế kia (dts, đa kênh, digital,...), mấy mươi năm về trước thì cũng đã có chữ Theather rồi đấy chứ.

hoang2008

Em thấy rất nhiều bác chơi lâu năm bản thân thì rất cầu kỳ, tinh tế nhưng khi tư vấn cho anh em mới chơi thì lại đơn giản và rất căn bản => Em rất thích cách tư vấn của các bác ấy vì giúp cho anh em mới chơi không phải hoang mang và lẩn quẩn => Sau này khi đã có kinh nghiệm rồi thì tùy vào khả năng và sở thích mà chơi đến đâu cũng được:-*

HD Beginner

Có 2 cách hướng dẫn kỹ thuật

1/Hướng dẫn đơn giản

Ưu điểm:

Trình bày ngắn gọn

Nhược điểm

+Ko dành cho người ko biết về kỹ thuật, ở đây là người ko am hiểu về IT

Do ngắn gọn nên không đưa ra nhiều khái niệm, nhiều thao tác, nhưng không phân chia giai đoạn, bước thực hiện. Không nói phải chuẩn bị những cái gì, lấy chúng ở đâu. Cái gì phải làm trước, cái gì phải làm sau.

+ Vì ngắn gọn nên sẽ ko có ghi các tình huống phát sinh. Khi gặp lỗi thì phải hướng dẫn tiếp --> Mất thời gian của cả người hướng dẫn và người thực hiện.

Do không chi tiết nên khi có tình huống lựa chọn, người thực hiện sẽ gặp lúng túng. Một số lỗi thường gặp cũng ko có cách giải quyết.

+ Gây nguy hiểm cho hệ thống: Do không chia bước. Không có cảnh báo và nhắc nhở cho mỗi bước thực hiện

Sau mỗi bước, hệ thống sẽ thay đổi, nếu không có cảnh báo và lưu ý trước thì khá nguy hiểm nếu không thể quay về trạng thái trước đó.

2/Hướng dẫn chi tiết, Step by Step

Nhược điểm:

Bài viết dài, một số người ngại đọc sẽ không muốn làm

Ưu điểm:

+Dành cho tất cả: Người ko hiểu gì về kỹ thuật cứ làm theo các bước vẫn làm được.

+ Rất ít khi gặp lỗi. Khi gặp lỗi cũng dễ phán đoán và xử lý. Tiết kiệm thời gian của cả

người hướng dẫn và người thực hiện.

+ Không gây nguy hiểm cho hệ thống: Do có cảnh báo và nhắc nhở cho mỗi bước

Thực tế cho thấy. Cách hướng dẫn 2 cho thành công rất cao.

Làm kỹ thuật thông tin phải rõ ràng: Cái gì, ở đâu, khi nào, ra làm sao...Dù hơi máy móc, nhưng nó mới chạy chuẩn được...

Cá nhân mình thì rất ghét những kẻ phán vài câu "Chú cài cái này, rồi cài cái kia....vv thế là xong. Đơn giản ấy mà.." Vì những lời phán không cụ thể rõ ràng như thế mà khối thứ phải hỏng, khối người phải bực mình.

Chỉnh sửa lần cuối:

hoang2008

Theo em:
Phần căn bản : cho người mới chơi
Phần nâng cao : cho người đã chơi
Tùy biến, tối ưu : cho người đã am hiểu
(cách trình bày của em thì quá xưa vì học cái gì thì cũng từ căn bản đến nâng cao chứ nếu một bước tới trời thì người ta gọi là ... mất căn bản)

qn70356

Member

Em lâu lắm không post bài. Tự nhiên đọc topic này thấy muốn nói chút gì đó.

Dù chúng ta có tranh cãi khái niệm gì đi nữa, ý nghĩa của bài viết này vốn để tôn vinh một người (hoặc 1 trong số những người) đã đi tiên phong trong phong trào HD của chúng ta.

Em đã sử dụng PC mạnh từ khá lâu, dùng máy in 24 kim từ 1992, mua dàn 5.1 từ những năm 1997 khi mà mới chỉ xuất hiện receiver prologic chứ chưa phải là Dolby Digital, DTS hay DTS Master như bây giờ, ấy vậy mà cũng mới chỉ tập toẹ món HDPC+Projector khoảng 2 năm lại đây. Có lẽ do già hoặc không có điều kiện chơi món này sớm hơn.

Thế nhưng, khi đọc bài của bác HDBegginer về bác Audionut, về hệ thống HTPC, kiến thức setup v.v. em thấy thực sự khâm phục. Đó là niềm đam phê chinh phục cái mới, hướng tới "sự hoàn hảo mới". Em tin rằng nếu tất cả chúng ta cùng nhìn vấn đề như thế, chẳng có gì cần tranh cãi ở đây !!!

Hy vọng cái tinh thần đó của bác Audionut sẽ gây dựng tốt hơn tinh thần của HD và của HDVietnam.com.

hoang2008

Cấu hình HTPC của bác audionut:

- Mother Board Asus P5 includes Hi definition audio, connect digital out to Receiver
- Ram : 1Gb DDR
- Video card : Abit RX600-Pro HDTV with Digitaland Component out to Projector
- Hard drive : 4 x 500GB Western SATA 7200rpm
- Optical Drive : Sony dual layer DVD re-writer.
- CPU : P4 3.2Gb 775 with advanced custom cooling system
- Case : Silverstone LC serial with Microsoft MCE remote control, logitech bluetooth mouse and keyboard

Và nói về HTPC như tiêu đề của topic thì chẳng liên quan gì đến các thứ khác như : proj, lcd, receiver, ...
Em đồng ý là cách chơi của bác audionut rất đáng khâm phục, học hỏi nhưng theo em bác chủ đang muốn ca ngợi cái HTPC (mà cấu hình đó cách đây 5 năm cũng bình thường - vậy thì cái gì là đáng ca ngợi ? Silverstone LC serial with Microsoft MCE remote control - vấn đề là thế! không có nó thì không thể gọi là HTPC:)))

HD-viet

Cấu hình máy bác audionut như trên thì bình thường mà, chưa kể hơi yếu vì lúc đó đã có dua core rồi, mà sao biết là đầu tiên ở VN nhỉ ? có ai đi hết VN chưa ? nếu có người khác chơi cấu hình dữ hơn nhưng họ không post lên mạng thì sao biết ? chỉ nên gọi là "người chơi HTPC vào năm 2005" thôi :D

hd2222

Nhìn về... "lịch sử" mà các bác cãi nhau kinh quá ! Chẳng qua là cũ người mới ta ! Hãy xác định việc giao lưu học hỏi là quan trọng thì mọi việc sẽ... đơn giản hơn !!! Vì đến 1 lúc nào đó... các bác cũng trở thành "lịch sử" mừ ! Lúc đấy ko bít sẽ nghe+xem+thưởng thức theo chuẩn... gì nữa ?!?
Chúc các bác ko vơi niềm đam mê với... HD và... đoàn kết !!!

Bên trên