Nhạc ISO, NRG - Làm sao nghe chời?

lenguyenphat

Well-Known Member
Ðề: Nhạc ISO, NRG - Làm sao nghe chời?

Vấn đề đơn giản lắm
Lên Google Play tải VLC (hay VideoLAN) là đọc trực tiếp NRG
Open lên là hát thôi
Có 1 số file không có tiếng ở kênh Audio số 1, chuyển sang kênh Audio khác thì có tiếng (đã gặp lỗi này trên file NRG VideoCD, file định dạng khác chưa bị)

File ISO, NRG muốn chuyển thành Audio Lossless nguyên gốc
1. Daemon tool (bản Lite miễn phí là OK rồi)
2. Load file đó vào ổ ảo
3. Extract bằng bất kỳ phần mềm yêu thích, nhấn mạnh là Extract,chẳng hạn như là Nero Burning ROM, không phải là Convert nha

hbinhlove2003

Well-Known Member

File ISO, NRG muốn chuyển thành Audio Lossless nguyên gốc
1. Daemon tool (bản Lite miễn phí là OK rồi)
2. Load file đó vào ổ ảo
3. Extract bằng bất kỳ phần mềm yêu thích, nhấn mạnh là Extract,chẳng hạn như là Nero Burning ROM, không phải là Convert nha
Cần gì extact chi bác ? Khi mount file iso bằng daemon tool thì các chương trình nghe nhạc nó tự load luôn nguyên cái CD, điển hình là WMP

taibd

Active Member

Trước tới giờ em down nhạc lossless FLAC, WAV, ... về máy là cứ việc là nghe mát trời ông địa. Càng về sau này thấy xuất hiện nhiều dòng nhạc lossless mà album chỉ còn 1 file .ISO hoặc NRG. Bó tay, không biết nghe theo cái kiểu gì đây. Mời các bác cao nhân vào giúp em với. Em thường nghe nhạc qua HTPC thôi ạ.

Thâm niên trong HDVN mà còn hỏi câu này, đùa hay sao ấy?

lenguyenphat

Well-Known Member

Cần gì extact chi bác ? Khi mount file iso bằng daemon tool thì các chương trình nghe nhạc nó tự load luôn nguyên cái CD, điển hình là WMP

Vấn đề là muốn đồng bộ bộ sưu tập thôi, với lại đâu phải lúc nào cũng cắm PC có đủ phần mềm mà load Daemon Tool?
File lossless WAV, FLAC, APE thì cũng dễ "xử lý" hơn, có thể nói là mọi thứ thiết bị hiện tại đều có thể load được file WAV cả

Mr Vui Ve

Member

bác dùng gì để phát vậy ?
LAPTOP/PC HAY HDP ?

doremimon

Well-Known Member

ISO, NRG, ... là định dạng file ảnh đĩa, bạn dùng các phần mềm giả lập ổ đĩa quang là đọc được thôi. Có thể dùng Daemon Tools
w w w.daemon-tools.cc/downloads

taoTnuday

Well-Known Member

đúng rồi bác chủ cài Ultra iso rồi mount hoặc giải nén ra là dc, còn play = Foorbar chắc bác biết rồi :)

cuti

cái vụ này không chịu google mà cũng hỏi hả chời :))

thanhyk

Well-Known Member

Các bác cho mình hỏi:
Mình có down nhiều album lossless chất lượng cao SACD từ 4rum nhà, nó có đuôi là .iso. Một số file mình giải nén được thành 2 thư mục chính gồm các file dạng 2 kênh và đa kênh là .2CH và .MCH, một số file mình không thể giải nén bằng winrar lẫn ISO Opener hoặc tạo ổ ảo được nó đều báo lỗi (nhưng chắc file không lỗi vì nhiều file như vậy...). Các file giải nén thành 2 thư mục như trên thì không thể phát bằng các thiết bi player như Oppo, HDP, Android box được dù các thiết bị này chơi được wav, flac... kể cả flac 24bit/192khz.

Rất mong các bác cho ý kiến làm sao chơi được các album lossless này.

Thân,

thanhyk

Well-Known Member

Dạ em cảm ơn bác tusontay. Trong dạng lossless em thấy có vài album có dung lượng khá lớn từ 1.5gb - 4gb, em giải nén được và thấy có là đuôi .flac nên các thiết bị trên play được. Tuy nhiên hình như với dạng lossless là SACD thì khi giải nén thì không thấy tập tin flac mà trong thư mục là .2CH và .MCH như nói trên. Em nghĩ với .2CH vẫn là nhạc 2 kênh nhưng đúng là không play bằng thiết bị em nói được, em đổi tên thành .flac hoặc .wav cũng không play được. Vậy bác tusontay đã biết về dạng SACD này cũng xác nhận giúp em với foobar thì mình vẫn để nguyên SACD đuôi .iso và play được phải không ạ.

Như trường hợp, em có down vài album Celine Dion (mà em rất thích) như 'Celine Dion - Tellement J'ai d'Amoure' khi giải nén thì được 1 tập tin trùng tên là Celine Dion - Tellement J'ai d'Amoure.flac có dung lượng 1.2gb (nguyên cục flac 1.2gb) và oppo chơi được. Tuy nhiên 2 album còn lại là 'Celine Dion - All the Way...A Decade of Song.iso' = 5.6gb và 'Celine Dion - A New Day Has Come.iso' = 4.42gb thì hổng thể play được (mà em đoán chắc nó cũng 2 kênh thôi), thêm nữa em không thể giải nén bằng winrar hoặc tạo ổ ảo được. Bác có thể cho biết 2 album này có lẽ bị hư hay bình thường và có phần mềm nào giải nén hoặc tạo ổ ảo để xem thành phần các file của nó không ạ.
Nhân đây có bác nào biết link 2 album trên hoặc up giúp em được không ạ (em rất thích Celine Dion và chỉ thích lossless chất lượng cao thui...).

thanhyk

Well-Known Member

À em nói lại 2 album không play được có đuôi là .iso và chưa thử play bằng foobar...(hiện pc không kết nối dàn âm thanh nên chưa thử được). Tuy nhiên em không giải nén nó được...

dungtoandung

Well-Known Member

File sacd .iso bác chơi bằng foobar2000 bình thường, cứ open rồi trỏ đến file .iso là play. Vì nó có 2 layer, layer 1 có 2ch nên chơi như CD, layer 2 là muti cái này mới đáng nói. Foobar2000 cho phép conver sang wav nhưng nó chỉ conver thông tin trên layer 1 nên nghe không sướng bằng nguyên bản.
Em có mò được cái https://play.google.com/store/apps/details?id=rogatkin.mobile.app.lialichka&hl=en chạy trên android nhưng chưa mua và không tìm được key nên không thử được.
Nếu cài được thì hy vọng ngoài PC sẽ có thiết bị ( Android box...) chơi được SaCD.iso trọn vẹn

tusontay

Huyền Thoại

Dạ em cảm ơn bác tusontay. Trong dạng lossless em thấy có vài album có dung lượng khá lớn từ 1.5gb - 4gb, em giải nén được và thấy có là đuôi .flac nên các thiết bị trên play được. Tuy nhiên hình như với dạng lossless là SACD thì khi giải nén thì không thấy tập tin flac mà trong thư mục là .2CH và .MCH như nói trên. Em nghĩ với .2CH vẫn là nhạc 2 kênh nhưng đúng là không play bằng thiết bị em nói được, em đổi tên thành .flac hoặc .wav cũng không play được. Vậy bác tusontay đã biết về dạng SACD này cũng xác nhận giúp em với foobar thì mình vẫn để nguyên SACD đuôi .iso và play được phải không ạ.

Như trường hợp, em có down vài album Celine Dion (mà em rất thích) như 'Celine Dion - Tellement J'ai d'Amoure' khi giải nén thì được 1 tập tin trùng tên là Celine Dion - Tellement J'ai d'Amoure.flac có dung lượng 1.2gb (nguyên cục flac 1.2gb) và oppo chơi được. Tuy nhiên 2 album còn lại là 'Celine Dion - All the Way...A Decade of Song.iso' = 5.6gb và 'Celine Dion - A New Day Has Come.iso' = 4.42gb thì hổng thể play được (mà em đoán chắc nó cũng 2 kênh thôi), thêm nữa em không thể giải nén bằng winrar hoặc tạo ổ ảo được. Bác có thể cho biết 2 album này có lẽ bị hư hay bình thường và có phần mềm nào giải nén hoặc tạo ổ ảo để xem thành phần các file của nó không ạ.
Nhân đây có bác nào biết link 2 album trên hoặc up giúp em được không ạ (em rất thích Celine Dion và chỉ thích lossless chất lượng cao thui...).
Với các thiết bị khác thì em không rõ. Nhưng với SACD.iso thì bác cứ dùng Foobar2000 là đọc ngon. Bác nên chú ý một chút, những file kia tuy dung lượng cao nhưng nó là file 24 bỉ - 96/192 kHz thôi, không phải là SACD.iso.
Bác thanhyk muốn phát bằng các thiết bi player như Oppo, HDP, Android box để giữ nguyên chất lượng của SACD, chứ conver sang wav bằng Foobar2000 thì nói làm gì?
À, em ko đọc kỹ. :)
Cho tới giờ SACD.iso chỉ chơi được trên máy tính thôi bác. Các thiết bị khác chưa hỗ trợ.

thanhyk

Well-Known Member

Á thế có nghĩa SACD.iso không phải chất lượng như 24bit/192khz hả bác. Có rip ra thành lossless 24bit/192khz được không bác, em tưởng lossless chất lượng cao là từ đĩa SACD rip thành. Vậy khi giải nén SACD.iso (đa phần file em down vẫn giải nén được) thành .2CH và .MCH cũng không cách nào play được bằng thiết bị dạng HDP bác nhỉ (do nếu là file phim .iso dù một số đầu không đọc được nhưng nếu giải nén thành .m2ts hoặc .Vob thì lại Ok).
Thanks các bác.

dungtoandung

Well-Known Member

@thanhyk , 'Celine Dion - A New Day Has Come.iso' = 4.42gb thì hổng thể play được (mà em đoán chắc nó cũng 2 kênh thôi), em nghĩ file này là dạng Bluray Audio .Iso. Em cũng có nhiều file dạng này tầm khoảng 4-5gb. Nhạc này nghe trên dàn AVR thì ôi thôi rồi. Nó dạng DTS HDMA. Bác dùng androi box passthrout sang AVR là ok. Em đang lăn tăn không biết Dune HD base 3d có chơi tốt mấy cái file iso này không ?

Bên trên