Nhạc ISO, NRG - Làm sao nghe chời?

ttlinhha

Well-Known Member
Ðề: Nhạc ISO, NRG - Làm sao nghe chời?

Với các thiết bị khác thì em không rõ. Nhưng với SACD.iso thì bác cứ dùng Foobar2000 là đọc ngon. Bác nên chú ý một chút, những file kia tuy dung lượng cao nhưng nó là file 24 bỉ - 96/192 kHz thôi, không phải là SACD.iso.

À, em ko đọc kỹ. :)
Cho tới giờ SACD.iso chỉ chơi được trên máy tính thôi bác. Các thiết bị khác chưa hỗ trợ.

Em cũng dùng Foobar nhưng không đc, nó toàn báo ko hỗ trợ thôi :(

thanhyk

Well-Known Member

@thanhyk , 'Celine Dion - A New Day Has Come.iso' = 4.42gb thì hổng thể play được (mà em đoán chắc nó cũng 2 kênh thôi), em nghĩ file này là dạng Bluray Audio .Iso. Em cũng có nhiều file dạng này tầm khoảng 4-5gb. Nhạc này nghe trên dàn AVR thì ôi thôi rồi. Nó dạng DTS HDMA. Bác dùng androi box passthrout sang AVR là ok. Em đang lăn tăn không biết Dune HD base 3d có chơi tốt mấy cái file iso này không ?

Em down từ 4rum lossless chứ không phải bên bluray (bluray ca nhạc thì thấp lắm cũng chục gb). Một số file sacd.iso (tầm 3gb) giải nén được thì gồm nhiều tập tin .2CH và . MCH (mỗi tập tin vài chục hoặc vài trăm mb tuỳ 2 kênh hay đa kênh), vấn đề là hdp/ android cũng đâu play được tập tin này, và như bác gì có nói ngay cả foobar cũng không xử được luôn (em đoán không xử được chắc rơi vào trường hợp sacd.iso không cho giải nén như 2 album em nói trên). Chắc để em gắn dàn nhạc vào pc kiểm tra bằng foobar lại. Sẵn nhờ các bác lưu ý em nên set âm thanh của foobar ntn, mục nào thì đúng.

dungtoandung

Well-Known Member

Em đã nói rồi có
1. Bluray Vdeo .iso ca nhạc video 40-50g
2. Bluray Audio .iso chỉ có tiếng thôi 4-5gb
3. Sacd. Iso
Cais 1 và 2 chơi bằng android tốt , em dùng X5
Cái 3 hiện nay chi chơi bằng PC, trên android phải mua phần mềm giá 2$

thanhyk

Well-Known Member

Cảm ơn bác dungtoandung và bác tusontay...
Em mở bằng foobar và thấy nó play được (em mở chính nhưng album .iso không cho giải nén bao gồm 2 album trên có nói), có điều em chưa kết nối vào dàn âm thanh mà chỉ kết nối tivi và không nghe được âm thanh.
Khi dùng foobar thấy được danh sách các bài hát, độ dài...v.v, vd: album 'The New Day Has Come' thấy ghi 4.42gb, DST64, 5645kbp.. nhưng không thấy dung lượng mỗi bài, thế cái này là chuẩn gì các bác. Em dùng foobar thử convert bài đầu thành 01. I'm Alive.flac 117mb, để thử dùng oppo xem play được không.
Các bác cho hỏi dùng foobar convert để ít mất 'nguyên bản' nhất thì chọn convert là flac 24bit và tần số là bao nhiêu ạ (em thấy có trên 192khz luôn), theo các bác chất lượng convert so với SACD.iso khác biệt không ạ (em mới convert 1 bài chưa nguyên album nên chưa rõ nó giảm dung lượng nhiều không).
@dungtoandung: thông tin bác nói có app nghe dạng này giá cũng mềm cho android, đây là điều tuyệt vời. Tuy nhiên với các trường hợp android box hiện nay để nghe 24bit/192khz rất dở nếu không muốn nói dở hơn wav nữa, do vậy để giải mã SACD.iso e rằng không trông mong chất lượng âm thanh được. Tuy bác nói passthourgh...nhưng em vẫn thấy chắc không ổn. Nếu có app cho oppo thì khả dĩ hơn, còn không chắc chỉ có duy nhất dùng HTPC play nó. Trở ngại là HTPC chú trọng phần hình nên nó được để gần tivi và dàn đa kênh chứ không gần dàn 2 kênh... Vậy các bác có nhận xét gì cho việc nghe lossless chất lượng cao: dùng HTPC + dàn 2 kênh hay còn cách nào tiện lợi hơn...
Thanks các bác.

Pa Ke Xì Cúc

Chắc là phải nhờ bác Tú ra tay hướng dẫn cho anh em luôn 1 bài chi tiết về foobar trong trường hợp này.

thanhyk

Well-Known Member

Thật ra chi tiết set foobar thì có thớt về foobar tư vấn rất nhiều cách set (em trước có đọc và làm được mà lâu rồi quên). Ở đây sẵn không rõ điều gì thì nhờ bác ấy giải thích điều đó bằng kinh nghiệm của bản thân...
Ok, em dùng foobar convert thành flac và wav, oppo đều đọc được 2 định dạng này. Có điều album 4.42gb sau khi convert flac (24bit và hình như 192khz) thì còn 2.25gb (mất 50% dung lượng) , còn album thứ hai 5.6gb convert thành wav (24bit chưa rõ bao nhiêu khz) thì được 4.64gb (mất ít % hơn). Câu hỏi vậy định dạng wav cũng có chuẩn 24bit và cao hơn 44.1khz à. Em sẽ kiểm tra cùng bài mà convert theo 2 định dạng xem cái nào nghe tốt hơn sau...

dungtoandung

Well-Known Member

Bác up file lên em cho qua dac sẽ biết ngay là bao nhiêu

thanhyk

Well-Known Member

Do nhà có việc hôm nay em tranh thủ up kẻo bác chờ. Album Celine Dion - A New Day Has Come, file SACD.iso dung lượng 4.42gb, em dùng foobar convert thành wav 24bit gồm 17 bài dung lượng tới 4.66gb (ngộ hén), lúc trước convert flac 24bit thì còn 2.25gb (mất gần phân nửa). Vậy theo các bác nên convert dạng flac hay wav thì chất lượng âm thanh tốt nhất.
01. I'm Alive Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
02. Right In Front Of You Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
03. Have You Ever Been In Love Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
04. Rain, Tax (It's Inevitable) Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
05. A New Day Has Come (Radio Remix) Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
06. Ten Days Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
07. Goodbye's (The Saddest Word) Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
08. Prayer Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
09. I Surrender Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
10. At Last Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
11. Super Love Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
12. Sorry For Love Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
13. Aun Existe Amor Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
14. The Greatest Reward Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
15. When The Wrong One Loves You Right Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
16. A New Day Has Come Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
17. Nature Boy Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat

Các bác kiểm tra xem thế nào. Có cần em up file SACD.iso các bác tự convert flac và wav để so sánh không.

Chỉnh sửa lần cuối:

ttpro1995

Member

win7, win 8 tự chạy iso được.
Bạn double click vào iso để nó gắn "đĩa ảo" vào.
sau đó xài window media player để chạy đĩa thôi

dungtoandung

Well-Known Member

Do nhà có việc hôm nay em tranh thủ up kẻo bác chờ. Album Celine Dion - A New Day Has Come, file SACD.iso dung lượng 4.42gb, em dùng foobar convert thành wav 24bit gồm 17 bài dung lượng tới 4.66gb (ngộ hén), lúc trước convert flac 24bit thì còn 2.25gb (mất gần phân nửa). Vậy theo các bác nên convert dạng flac hay wav thì chất lượng âm thanh tốt nhất.
01. I'm Alive Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
02. Right In Front Of You Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
03. Have You Ever Been In Love Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
04. Rain, Tax (It's Inevitable) Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
05. A New Day Has Come (Radio Remix) Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
06. Ten Days Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
07. Goodbye's (The Saddest Word) Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
08. Prayer Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
09. I Surrender Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
10. At Last Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
11. Super Love Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
12. Sorry For Love Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
13. Aun Existe Amor Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
14. The Greatest Reward Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
15. When The Wrong One Loves You Right Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
16. A New Day Has Come Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
17. Nature Boy Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat

Các bác kiểm tra xem thế nào. Có cần em up file SACD.iso các bác tự convert flac và wav để so sánh không.
Cảm ơn bác, em tự convert file sacd.iso của em, đĩa Hong Kong avshow 2005 thì em thích nghe Flac hơn wav, cảm giác không gian sân khấu hơn. Lúc convert em chọn flac 5 DSD ( không cho foobar2000 decode DTS). Mục đích em muốn để AVR decode, vì em nghĩ lúc sang wav là bị foobar chuyển code mất rồi.

Bên trên