NHẠC LOSSLESS LÀ GÌ ?

thangbomvn

Ðề: NHẠC LOSSLESS LÀ GÌ ?

Theo em nghe nhạc lossless phải có thiết bị âm thanh tương đối mới cảm nhận được sự khác biệt bác ơi. Đúng là Lossless cho dải âm rộng, sâu và rất chi tiết. Trong diễn đàn mình có bác nào share ko em copy với :D

vuchaulong

Active Member

Bác đang ở đâu nhỉ? Có rất nhiều người sẵn sàng chia xẻ kho nhạc lossless, ví dụ như ở TPHCM có bác tieuthieugia, ở HP có bác vuchaulong...

Ối trời ơi! Bây giờ Off nhiều, ăn lắm, rồi phải nghỉ ngơi cho lại sức tuần sau off tiếp. Làm gì còn thời gian mà chép nữa nhỉ?

moonyeu

Qua Đây Em Củng Xin Bảng Xếp Hạng Định Dạng Đuôi Nhạ Lun Cái Nào Gần Với Lossless Nhất

binhhc

Moderator

Cảm ơn mấy Pro với các bài viết và bài sưu tầm trên đây.
Mình đỡ "vỡ" ra được kha khá khi đọc hết các bài trong toppic này.
Xin hỏi các Pro mấy câu nho nhỏ, mong được giải đáp:
- Đĩa CD thông dụng hiện nay mua về cho vào PC chỉ nhìn thấy các file có độ lớn 1KB, dùng phần mềm để chép sang PC thì thấy ra đuôi *.cd ; độ lớn ~ 30MB. Xin hỏi vậy là sao nhỉ? Chất lượng của nó ra sao?
- Ở Hà Nội thì mua đĩa CD xịn ở đâu? chất lượng và giá cả ra sao?

PS: Tôi nhiều tuổi nhưng là lính mới nên mong được các huynh chỉ giáo.

kieucdtin2k52

Active Member

Chào các bác!
Em thấy bác chủ mở topic này ra hay đó. Em và mọi người những ai chưa biết có cơ hội hiểu thêm về một kiểu chơi HD khác. Em thấy một điều dễ nhận thấy nhất của nhạc lossless so với mp3 là nó nặng hơn rất nhiều vì bit rate cao, dải tần số cao. Nhưng em nghe nhạc lossless thật sự không cảm thấy có gì khác nhiều so với nhạc mp3. Thế là thế nào các bác. Hay là tai em có vấn đề?

tinydang

Cảm ơn mấy Pro với các bài viết và bài sưu tầm trên đây.
Mình đỡ "vỡ" ra được kha khá khi đọc hết các bài trong toppic này.
Xin hỏi các Pro mấy câu nho nhỏ, mong được giải đáp:
- Đĩa CD thông dụng hiện nay mua về cho vào PC chỉ nhìn thấy các file có độ lớn 1KB, dùng phần mềm để chép sang PC thì thấy ra đuôi *.cd ; độ lớn ~ 30MB. Xin hỏi vậy là sao nhỉ? Chất lượng của nó ra sao?
- Ở Hà Nội thì mua đĩa CD xịn ở đâu? chất lượng và giá cả ra sao?

PS: Tôi nhiều tuổi nhưng là lính mới nên mong được các huynh chỉ giáo.

Bác đùa hay thật? Cái mà bác đọc đó chỉ là shortcut, mỗi file chỉ 1K là đúng. Bác đã dung cái gì để chép vậy? Phải dùng phần mềm để chép sang định dạng khác chứ WAV, Mp3... tuỳ bác nếu thích lossless thì tham khảo ở đầu thớt với các phần mềm hay. Đĩa xịn thì ở đâu chăng có nhưng chủ yếu là đĩa Việt Nam. Của các ca sỹ VN là xịn rồi

Xin lưu ý với các bác là đĩa của các ca sĩ VN gọi là xịn thôi chứ âm thanh cũng chẳng ra gì đâu, chẳng đc như các loại đĩa kẹp nách đâu ạ.
Còn bác nào có nhu cầu mua đĩa trắng xịn thì cứ ới em.

http://vozforums.com/showthread.php?t=402996

Chỉnh sửa lần cuối:

apachi

Member

Thanks các bác đã mở mang đầu óc, nhưng mình nghĩ đấy là về mặt kĩ thuật, cái quan trọng nhất theo mình là trạng thái tâm lí lúc nghe nhạc, được nghe một bản nhạc đúng lúc, hợp cảnh hợp tình thì chắc chắn sẽ thấy hay
Vd đơn giản là bác nào vừa thua lô hay bóng thì có mà ngồi nghe nhạc nào cũng chẳng vào tai được
Mình tai trâu nên nghe mp3 cũng vẫn thấy hay, mấy năm trước ông anh ở bên Đức có gửi về cho mấy cái đĩa Làng Văn, chỉ thấy là đĩa tốt, chạy mãi chẳng bị vấp váp gì cả, giờ nghe các bác phân tích mới biết đó là đĩa cd xịn

YeuNhac

Banned

3. Lossless Compression (Nén không mất dữ liệu)
- Trong công việc hàng ngày với máy tính, hẳn không ít lần bạn đã nén 1 file tài liệu gửi cho đồng nghiệp. Có thể bạn đã sử dụng Zip hoặc Rar làm định dạng nén.
File tài liệu được bạn nén sau khi qua Zip hoặc Rar sẽ trở nên nhỏ hơn rất nhiều nhưng khi người nhận nhận được file, họ sẽ giải nén và có được file tài liệu gốc mà bạn đã tạo. Vậy Zip và Rar đã làm gì ? Nói đơn giản, đó là những thuật toán nhằm tìm ra những quy luật lặp của dữ liệu từ đó tìm 1 cách hiển thị khác tối ưu hơn, tốn ít dữ liệu hơn. (ví dụ ta có chuỗi: aaaaa bbbbbbb aaa 11111 , bạn thấy rằng cách diễn giải tốt hơn nhiều mà tốn ít chữ hơn là ax5 bx7 ax3 1x5). Đấy là 1 ví dụ rất đơn giản để bạn hiểu, còn thì nó phức tạp hơn rất nhiều .
=>Như vậy khi người nhận nhận file và giải nén, Zip và Rar đóng nhiệm vụ sử dụng những chuỗi dữ liệu nén đấy tập hợp và tạo lại file gốc ban đầu.

- Đó cũng là mục đích của định dạng âm thanh nén không mất dữ liệu (lossess). Với cấu trúc trên của zip hoặc rar thì bạn có thể thấy rõ rằng đối với lossless audio, nó lấy đầu vào là âm thanh gốc của CD, cố gắng tìm ra những quy luật âm thanh và nén nó lại. Việc nén lại này là không cao vì dữ liệu âm thanh rất đa dạng và sử dụng nhiều dữ liệu. Hiện tại mức độ nén cao nhất có thể của kĩ thuật nén không mất dữ liệu là bằng khoảng 1/3 dung lượng gốc của âm thanh gốc. Do đó mỗi album lossless sẽ có dung lượng khoảng 200 đến 300 Mb.

- Khi giải nén hoặc khi nghe lossless điều chắc chắn ta đạt được đó chính là tín hiệu gốc của âm thanh CD (44.1Khz, 16bit, 1411Kbps) . Điều này là cứu nhân cho mọi người yêu âm nhạc luôn đòi hỏi âm thanh trung thực nhưng không có điều kiện có CD gốc hoặc muốn sử dụng máy tính làm nơi lưu trữ albums.

Cám ơn bạn đã giải thích nhạc lossless là gì.

TB :
1 Mb =? 1000.000 bytes
1 Mb = 1024 x 1024 bytes

YeuNhac

Banned

Nhạc lossless mà bác đề cập ở đây chẳng qua là một cách lưu nội dung một cách hiệu quả hơn. Bác thử tưởng tượng có cùng một đóng quần áo trong tay nhé. Nếu bác không sếp gọn gàng mà cứ quăng vô thùng thì bác sẽ cần một cái thùng lớn nhưng khi bác xếp cho gọn thì chỉ cần một cái thùng nhỏ hơn cũng có thể chứa hết đống đồ (mà chẳng cần phải bỏ bớt sang nhà hàng xóm :-j). Các định dạng như APE, FLAC hay ALAC, ... lưu trữ nội dung y chang như nội dung ở dạng WAV (trên CD) nhưng có thêm khâu "xếp đồ" cho nó ngăn nắp --> nhỏ hơn nhưng đảm bảo là y chang nội dung.

??

Bạn hai duong giải thích chuẩn hơn.

hoangtq

Well-Known Member

Bài viết rất hay và bổ ích, oánh dấu và thanks các bro cái

jianghaoHDVN

Đọc mấy cái lý thuyết cũng thấy hay. Em thích lossless vì nó nhiều vào theo lý thuyết là không mất gì, chứ cũng chẳng hơi đâu mà phân tích kỹ vì cái tai là cái cuối cùng để đánh giá. Mất nhưng hay thì cũng là chuẩn. Mất mà không biết thì coi như chưa từng mất. Mất mà muốn biết cũng không có gì để đo thì cho ló LOSS luôn đi khỏi less.

em tán thành với bác câu này ..khà khà..nhưng thấy bác chưa chuẩn..em xin chỉnh 1 tý...... Mất mà muốn biết cũng không có gì để đo thì cho ló LOST luôn đi khỏi less..em xin chỉnh từ LOSS của bác bằng LOST(mất)

quyet12b

Đọc mấy bài của các bác mà giờ em mới hiểu tại sao một ca khúc wav lên đến 50m trong khi dài có 4 phút. Và đặc biệt hơn là dù coppy nó vào con Black Berry thì chất lượng nghe cũng ngon hơn gấp hàng chục lần mấy bài mp3 trên mạng.

lytoet79

pác làm e mở được tầm....tai trâu. thank pác haiduong nhìu

cuongdoanvan

Well-Known Member

không ngờ cái topic này của em 1 năm rồi vẫn còn xuất hiện:x

Bên trên