NHẠC LOSSLESS LÀ GÌ ?

SULLEY

Member
Ðề: NHẠC LOSSLESS LÀ GÌ ?

Hỏi 1 câu hơi ngu ngơ, mấy bác đừng nặng lời nhé: "một file Mp3 và 1 file LOSSLESS có cùng dung lượng và cùng nén từ 1 nguồn thì cái nào nghe hay hơn?"

mrhoimr

Active Member

Các bác cho em hỏi làm thế nào để đọc được mấy file flac hay ape bằng usb cắm vào receiver. Em cắm usb vào cái receiver 2 kênh của denon nó không thấy được mấy file đó

darkprincexxx

- Nếu nén từ nguồn CD gốc thì Lossless hay hơn rất nhiều (nguyên gốc)
- nếu nén từ CD lậu hoặc convert lên từ file Lossy thì........ Nhưng Lossless vẫn hay hơn vì giữ đc nguyên cái gốc "Lởm".

là sao bác? :-??theo tôi biết thì còn tùy dòng nhạc mà đa số nghe lossless thường là các loại nhạc có các loại nhạc cụ truyền thống vì chúng có dãy tần cao còn các loại nhạc mang đấm nét "đi gi tồ" ngày nay thì nghe có chục lần cũng chả khác mp3 320kbps được nén một cách chất lượng...Mài phải vậy không ta các bác vào chém gió tiếp cho forum xôm tụ nào :D

Topic rất hửu ích! Giờ mới biết thế nào là lossless music... thanks all of you!

nosmoking

Member

Hỏi 1 câu hơi ngu ngơ, mấy bác đừng nặng lời nhé: "một file Mp3 và 1 file LOSSLESS có cùng dung lượng và cùng nén từ 1 nguồn thì cái nào nghe hay hơn?"

Tuỳ dàn âm thanh của bạn và tuỳ tai bạn. Dàn âm thanh chất lượng thấp + tai trâu thì bạn đừng hi vọng nghe lossless chất lượng vượt trội, toàn là ảo giác cả thôi.

xuanhung

mình cũng đang thác mắc như bạn đấy,.ape thì khi cắm vào không có gì,có nghĩa là các bài hat không thấy đâu.có loại đọc qua máy tính được,khi cắm vào dan lai không thấy gi.tại sao lại như thế và cách khắc phục.nhờ bạn chỉ giúp mình với.chân thành cảm ơn

Aeolus Kratos

Well-Known Member

ape hỏi bác google thì biết là 1 chuẩn của Monkey Audio, thường kèm theo 1 file cue chứa thông tin. dùng fb2k mở file cue này sẽ load đc thông tin các track, . convert ra wav để ghi. nghe trên máy tính thì chỉ cần cài fb2k, tìm thêm ít component.
mình thì dùng luôn cái WMP 11 (win XP), down thêm mớ plugins và codec chạy tuốt tuồn tuột từ nhạc tới phim. quản lý cho dể :)

Nghe lossless thì phải dùng foobar2k mới thoát được cái mộc của nó. WMP làm nhiễu tiếng với hiệu ứng nhiều quá, đâm ra nghe nó ảo anh H ạ :)
Foobar nghe thực hơn nhiều. Anh chuyển sang dùng f2k đi :D

girllacotes

tóm lại nó là nhạc chất lượng cao , giồng phim HD vậy xịn và đẹp nặng hơn phim MP4 HE HE

phihavn

Well-Known Member

Dàn âm thanh nhà mình nghe nhạc mp3 320kbps thấy cũng ổn. Vì mình toàn nghe nhạc rock nên lossless kiếm cũng khó. Cho hỏi tí. Đầu DVD có đọc file WAV được không vậy? Mình thường dùng USB cắm vào đầu DVD để nghe thôi. Nếu được thì mình convert FLAC sang WAV về cắm nghe thử.

Dàn âm thanh nhà mình nghe nhạc mp3 320kbps thấy cũng ổn. Vì mình toàn nghe nhạc rock nên lossless kiếm cũng khó. Cho hỏi tí. Đầu DVD có đọc file WAV được không vậy? Mình thường dùng USB cắm vào đầu DVD để nghe thôi. Nếu được thì mình convert FLAC sang WAV về cắm nghe thử.

LL rock thì em thấy Metalica nhiều muh bác

linhbap

Member

Bạn không thử thì biết hỏi ai đây.

phihavn

Well-Known Member

Cuối tuần về nhà thử xem. Có gì thông báo lại sau.

quangloc

Member

Tuỳ dàn âm thanh của bạn và tuỳ tai bạn. Dàn âm thanh chất lượng thấp + tai trâu thì bạn đừng hi vọng nghe lossless chất lượng vượt trội, toàn là ảo giác cả thôi.

Em cũng nhất trí với ý kiến của bác này ;))

binhhc

Moderator

Cuối tuần về nhà thử xem. Có gì thông báo lại sau.
Tôi chưa thấy có đầu DVD nào mà đọc được file wav qua cổng usb, thông thường chỉ là MP3 thôi (mẹo: bạn converter wav sang mp3 có tần số 320kb/s thì chất lượng cũng rất khá). Bạn khỏi phải thử.

Các bác cho em hỏi làm thế nào để đọc được mấy file flac hay ape bằng usb cắm vào receiver. Em cắm usb vào cái receiver 2 kênh của denon nó không thấy được mấy file đó
mình cũng đang thác mắc như bạn đấy,.ape thì khi cắm vào không có gì,có nghĩa là các bài hat không thấy đâu.có loại đọc qua máy tính được,khi cắm vào dan lai không thấy gi.tại sao lại như thế và cách khắc phục.nhờ bạn chỉ giúp mình với.chân thành cảm ơn

Chỉ có 1 con đường cho bạn đi: converter sang MP3.

vicgame

Member

Nếu Metal thì đúng là khó kiếm lossless, với cả Metal thì em nghĩ Mp3 320 là quá đủ rồi. Còn Classic Rock thì mấy cái của Eagles, Beatles, Led Zeppelin cũng nhiều lossless, Vinyl còn có nữa là

kekedaine

dùng pc thì cứ phải kiếm đc cái card sound tốt tốt đã rồi mới tính tiếp .

// đào mộ

Bên trên