Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

Em không biết Dac trong y tế/ quân sự ntn, nhưng hình như chưa thấy ai đề cập thử cho nghe nhạc, nên đoán nó ko phù hợp tần số âm thanh...

do_long_khach

Well-Known Member

Chả hiểu bác nói gì nữa, justbenice viết rõ thế rồi, "ko phù hợp tần số âm thanh" nào ở đây?

trung224

Well-Known Member

Viết cả đống lý thuyết cao siêu thế nhưng lý thuyết cơ bản nhất của việc chuyển đổi ADC và DAC thì chưa thấy đề cập tới.
Mình xin đố bác chủ topic và các bác khác.

Tại sao là 44.1kHz mà không phải 36kHz, 50kHz, 60kHz, v.v... ? ;))

Bác có đọc bài của em không vây. Chuyện 44,1 kHz em đã giải thích trong phần 2. , tại sao âm thanh cho nhạc số lại là 16 bit 44,1kHz rồi. Còn chuyện ADC thì em chưa muốn viết vì bản thân người nghe nhạc không cần để ý nhiều đến nó. Chúng ta không phải là nhà thu âm, mà chỉ nhận được 1 file nhạc số ở trong CD, hay CD rip,.. nên chỉ cần quan tâm đến đầu ra, tức là DAC, bộ phận chuyển đổi tín hiệu digital sang analog là đủ.

Còn chip R2R dành cho y tế và quân sự thật ra chỉ có khác với chip cho audio là nó không có sẵn các bộ lọc tần số cao ngoài ngưỡng nghe (vì không cần thiết) như chip Audio. Vì vậy, nếu dùng chip này bác phải tự viết code riêng cho nó (cả input lẫn filter).

ngdhieu

Well-Known Member

Bác có đọc bài của em không vây. Chuyện 44,1 kHz em đã giải thích trong phần 2. , tại sao âm thanh cho nhạc số lại là 16 bit 44,1kHz rồi. Còn chuyện ADC thì em chưa muốn viết vì bản thân người nghe nhạc không cần để ý nhiều đến nó. Chúng ta không phải là nhà thu âm, mà chỉ nhận được 1 file nhạc số ở trong CD, hay CD rip,.. nên chỉ cần quan tâm đến đầu ra, tức là DAC, bộ phận chuyển đổi tín hiệu digital sang analog là đủ.

Còn chip R2R dành cho y tế và quân sự thật ra chỉ có khác với chip cho audio là nó không có sẵn các bộ lọc tần số cao ngoài ngưỡng nghe (vì không cần thiết) như chip Audio. Vì vậy, nếu dùng chip này bác phải tự viết code riêng cho nó (cả input lẫn filter).

Bác không viết cái mà mình cho là lý thuyết cơ bản của việc lựa chọn tần số lấy mẫu 44.1kHz. ;))

Tiên đề Nyquist-Shannon.

DanielTran

Well-Known Member

Bác không viết cái mà mình cho là lý thuyết cơ bản của việc lựa chọn tần số lấy mẫu 44.1kHz. ;))

Tiên đề Nyquist-Shannon.

Có câu này nè bác, cả từ khóa nữa! Viết cho số đông thực ra như này đã là sâu rồi. Những người ở tầm cao hơn như bác thì đã đọc tài liệu gốc từ lâu rồi, cần chi nữa.

Thế là để đẹp lòng các ông chủ, các kỹ sư thiết kế đành chọn giải pháp dung hòa, đó là sample rate là 44,1kHz tức là đúng theo lý thuyết nếu con người chỉ nghe được âm thanh từ 20-20kHz thì bandwidth và sample rate chỉ cần gấp 2 lần khoảng đó (Nyquist band)

Đang chờ bác trung224 bày ra hết các món thực đơn, rồi phần thảo luận sau đó mới là hấp dẫn đây!

trung224

Well-Known Member

Tiên đề Nyquist-Shannon.

Em đã giải thích cái Nyquist-Shannon đó ra trong post số 2 rồi. Thứ nhất, em ko học đại học ở VN nên ko biết sách VN gọi nó là gì. Thứ hai, em nói thẳng luôn, bài viết này phục vụ cho số đông, ko phải ai cũng học kĩ thuật và không phải ai cũng muốn tìm hiểu cái lý thuyết tên là gì cả, chỉ cần biết nó ứng dụng ra sao thôi.
Nếu bác góp ý những cái đúng, ví dụ như có bác ở các post trước đề nghị em thêm phần dùng chip fpga vào phần 1, em xin nhận lỗi (em quên mất ko viết về nó) và sẽ bổ sung sau. Còn nếu bác muốn thể hiện độ hiểu biết của mình (bá đạo hay không không biết) có thể tự viết hẳn một bài viết toàn kiến thức cao siêu, cần gì phải vào cái thread cùi này thể hiện

ASAP

Well-Known Member

.....Còn nếu bác muốn thể hiện độ hiểu biết của mình (bá đạo hay không không biết) có thể tự viết hẳn một bài viết toàn kiến thức cao siêu, cần gì phải vào cái thread cùi này thể hiện....

Hi,

Ở đâu và lúc nào cũng có một vài người "...x...", tập trung vào bài viết của mình thôi anh àh, AE đang chờ nè....:|

thanhyk

Well-Known Member

Em cũng đồng quan điểm nghe nhạc kỹ thuật số (lossless) là xu hướng chung, thậm chí còn mơ 1 tương lai không xa dùng smartphone nghe nhạc có chất lượng tương đương Dac...$1.000 (đồng ý là tai nghe cần tốt), cũng cho rằng thị trường Dac đang trên đà phát triển rất nhanh nhưng có vẻ còn 'hỗn độn'.
Bác chủ có thể nhận định cá nhân về giá Dac trong thời gian tới liệu có giảm mạnh không, chẳng hạn 1 năm sau Dac $1.500 còn $700...
Nhiều ý kiến cho rằng nghe đĩa CD chất hơn nghe Dac trong cùng tầm giá (tạm xem CDP trong khoảng $1.000 - $1.500, với cdp 2nd trên chục năm chỉ cần $1.000 là bá cháy luôn). Thậm chí file lossless đó ghi đĩa CD nghe vẫn thấy 'truyền cảm' hơn nghe với Dac. Vậy yếu tố nào theo bác là quan trọng khi chơi nhạc lossless: chất lượng transport, chất lượng chip Dac, sự 'hạp' giữa stranport và Dac (kiểu cdp là tích hợp Dac trong transport và rất hạp), phần mềm giải mã của Dac (nhiều hãng hay nâng cấp firmware dù thiết kế/ linh kiện Dac không đổi và được đánh giá phần mềm rất tốt)... Những điều này bác có nói phía trên nhưng chưa cụ thể. Thanks

Frey

Active Member
Re: Ðề: Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

Em đã giải thích cái Nyquist-Shannon đó ra trong post số 2 rồi. Thứ nhất, em ko học đại học ở VN nên ko biết sách VN gọi nó là gì. Thứ hai, em nói thẳng luôn, bài viết này phục vụ cho số đông, ko phải ai cũng học kĩ thuật và không phải ai cũng muốn tìm hiểu cái lý thuyết tên là gì cả, chỉ cần biết nó ứng dụng ra sao thôi.
Nếu bác góp ý những cái đúng, ví dụ như có bác ở các post trước đề nghị em thêm phần dùng chip fpga vào phần 1, em xin nhận lỗi (em quên mất ko viết về nó) và sẽ bổ sung sau. Còn nếu bác muốn thể hiện độ hiểu biết của mình (bá đạo hay không không biết) có thể tự viết hẳn một bài viết toàn kiến thức cao siêu, cần gì phải vào cái thread cùi này thể hiện

Tôi là ng gợi ý và hỏi về chip fpga vì đây là 1 topic có thảo luận giữa các thành viên chứ k phải cho riêng 1 cá nhân ai, ngoài ra fpga chip cũng đang rất hot và hầu như chỉ dành cho tay to như Exogel (tập hợp kỹ sư digital hàng đầu của wadia), Chord, Ps audio,... Sự nghiên cứu của tôi về vđề này là tự phát do k đc học chuyên ngành do đó rất cần những ng có kiến thức chuyên sâu như bác Trung chia sẻ.
Tuy nhiên bài của tôi đã bị xoá có lẽ do mod k hiểu & đánh đồng bài của tôi với các bài spam?

ASAP

Well-Known Member

...Thậm chí file lossless đó ghi đĩa CD nghe vẫn thấy 'truyền cảm' hơn nghe với Dac...

Hi,

Anh "cảm thấy" như anh nói thì chơi CD thôi anh àh, DAC chỉ tốn kém cả thời gian, tiền bạc và cảm nhận...hihihii...

dungsin_lqd

Well-Known Member

Em thì chơi đủ từ cdp DAC và sound card nhưng toàn hàng cùi mía! Nhiều bác phân tích sâu quá thì chỉ có một số rất ít hiểu số còn lại thi gà mờ trong đó có em!

thanhyk

Well-Known Member

Hi,

Anh "cảm thấy" như anh nói thì chơi CD thôi anh àh, DAC chỉ tốn kém cả thời gian, tiền bạc và cảm nhận...hihihii...
Hi.., trước nghe cd em toàn mua đĩa chép dạng 25 - 30k, tiền đâu mà chơi đĩa gốc hết. Với dàn cd trung bình thì mua đĩa gốc tầm 300 - 400k/ đĩa...phí quá bác ơi. Ở đây cũng nhiều bác có mua hoặc tự ghi đĩa chép (một hình thức lossless còn gì). Sau khi mua tầm 200 cd (50% gốc nhưng đoán chắc cũng nhái nước thứ 3 quá), em ngưng luôn. Chuyển qua sưu tầm lossless, chắc phải tương đương 2.000 cd với chi phí...quá bèo. Quả thực với đầu cdp pioneer T07 tầm $450 chẳng hạn, nghe cd vẫn phê bác ạ.

justbenice

Moderator

Em thì chơi đủ từ cdp DAC và sound card nhưng toàn hàng cùi mía! Nhiều bác phân tích sâu quá thì chỉ có một số rất ít hiểu số còn lại thi gà mờ trong đó có em!

Lần đầu tiếp xúc với kiến thức mới kô ai hiểu ngay được. Nhưng nếu bạn yêu thích đề tài đấy thì bạn sẽ tìm hiểu thêm và hiểu đc.
Những gì bác trung224 làm là rất đáng quí, có thể có bạn biết kiến thức bác trung224 viết rồi hoặc có bạn đọc kô hiểu, nhưng diễn đàn cả triệu thành viên thì kô ai chiều hết được cả, nhưng kô phải ai cũng làm được như bác ấy, bỏ thời gian, công sức ra để chia sẻ cho mọi người.

hdtm3278

Member

Cảm ơn bác vì bài viết rất hữu ích

do_long_khach

Well-Known Member

Góp ý với bác rằng ko chỉ coaxial mà optical cũng là S/PDIF

ASAP

Well-Known Member
Chỉnh sửa lần cuối:

DanielTran

Well-Known Member

Ở phần 3 này lý giải của bác trung224 về jitter khiến cho âm thanh sắc lạnh, có vẻ hợp lý, dù logic suy luận cảm thấy còn thiếu 1 bước.

Cá nhân mình dùng mấy con DAC cỏ thấy vẫn ổn, nhưng sau khi đọc về jitter và những ảnh hưởng của nó thì mình đổi lên con iFi Nano. Hiệu quả nhận thấy không có khác biệt quá nhiều, ngoại trừ việc bass hay hơn và quan trọng nhất là nghe tiếng đàn piano thật hơn, nghe thích hơn.

Tiếng đàn piano là một trong những nhạc cụ rất quen thuộc nhưng lại rất khó tái tạo trên bộ dàn gia dụng của đa số mọi người. Trước đó tiếng đàn piano trên dàn của mình nghe không có ấn tượng gì, nhưng khi làm giảm jitter thì các tần số của cùng một nốt có vẻ như đi sát lại với nhau hơn, và hợp âm nó tạo ra giống như khi nghe tiếng đàn trực tiếp nhiều hơn.

Việc sử dụng pin để cấp nguồn giúp giảm nhiễu cũng làm nền âm tĩnh hơn. Nói chung các cải thiện này có hiệu quả rõ rệt cho những ai nghe nhạc giao hưởng, hoặc nghe những bản phối với kỹ thuật hòa âm cao cấp. Còn nhạc bolero (nhất là pre 75) thì không có khác biệt gì mấy!

Frey

Active Member
Re: Ðề: Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

Ở phần 3 này lý giải của bác trung224 về jitter khiến cho âm thanh sắc lạnh, có vẻ hợp lý, dù logic suy luận cảm thấy còn thiếu 1 bước.

Cá nhân mình dùng mấy con DAC cỏ thấy vẫn ổn, nhưng sau khi đọc về jitter và những ảnh hưởng của nó thì mình đổi lên con iFi Nano. Hiệu quả nhận thấy không có khác biệt quá nhiều, ngoại trừ việc bass hay hơn và quan trọng nhất là nghe tiếng đàn piano thật hơn, nghe thích hơn.

Tiếng đàn piano là một trong những nhạc cụ rất quen thuộc nhưng lại rất khó tái tạo trên bộ dàn gia dụng của đa số mọi người. Trước đó tiếng đàn piano trên dàn của mình nghe không có ấn tượng gì, nhưng khi làm giảm jitter thì các tần số của cùng một nốt có vẻ như đi sát lại với nhau hơn, và hợp âm nó tạo ra giống như khi nghe tiếng đàn trực tiếp nhiều hơn.

Việc sử dụng pin để cấp nguồn giúp giảm nhiễu cũng làm nền âm tĩnh hơn. Nói chung các cải thiện này có hiệu quả rõ rệt cho những ai nghe nhạc giao hưởng, hoặc nghe những bản phối với kỹ thuật hòa âm cao cấp. Còn nhạc bolero (nhất là pre 75) thì không có khác biệt gì mấy!

Tôi cũng thấy 1 số lý giải chưa rõ ý & đồng quan điểm với bác về jitter, tuy nhiên hãy để bác Trung thi triển võ công và chúng ta cùng thảo luận sau đó.

Tôi đề xuất mở nhiều topic nhỏ để dễ đọc & thảo luận vd: topic về DAC, topic về các định dạng DSD, PCM, topic về music server, v.v
nếu k mai mốt topic này lên cả trăm trang thì các bác đến sau chỉ đọc mỗi trang 1 & trang cuối vì dài quá.

@Danieltran: trong digital có giảm jitter mấy đi nữa thì tiếng đàn piano vẫn k thể ngân & vang như analog đc vì analog có convert gì đâu? Tín hiệu từ cây kim cà trên rãnh LP được khuyếch đại trực tiếp = phono preamp: ANALOG - ANALOG 1:1 luôn >:D<

Nhờ Modder JBN đi qua xóa hộ mấy bài spam này nhé. Cám ơn

justbenice

Moderator
Ðề: Re: Ðề: Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

Tôi đề xuất mở nhiều topic nhỏ để dễ đọc & thảo luận vd: topic về DAC, topic về các định dạng DSD, PCM, topic về music server, v.v
nếu k mai mốt topic này lên cả trăm trang thì các bác đến sau chỉ đọc mỗi trang 1 & trang cuối vì dài quá.

Anh Frey mở dùm 1 topic cho anh em tham gia đi. :D

Bên trên