Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

ko853

Well-Known Member
Audio Pc đầu tư công sức thì dĩ nhiên Pi ko lại được. Pi tuyệt vời trong tầm tiền dù nhược điểm là noise floor hơi cao và sân khấu hẹp.
Vậy thì e vẫn trung thành với cái audio PC hiện tại của e vì đã bỏ nhiều công sức cho nó và cũng đang hài lòng với chất lượng nhạc/phim mà nó mang lại.

valst1

Active Member
Hôm nay em lại mời 2 cao thủ (khác) về nhạc lý (ko liên quan, ko có kiến thức về công nghệ!!!!!) để đánh giá độ chân thực của âm thanh (nhạc cụ, đặc biệt piano) do Yggy tái tạo, cả 2 đều nói...quá sát thực tế!

Play: violin concertos 1,2,3 của Paganini, piano sonata 8, 13, 14, 23 của Beethoven.

Tks....@trung224!

Chỉnh sửa lần cuối:

ABCAudio

Active Member
@valst1@justbenice

Comment đầy hứng thú của bạn Valst1 làm tôi còn nhớ hình như còn ... nợ bạn Justbenice một nhận xét về con YggDrasil. :p

Tôi đã mua DAC YGGDRASIL từ Mỹ, qua 3kshop Sài Gòn, được hơn 4 tháng. Tôi nghe nhạc, thường chỉ tập trung vào nội dung của nhạc phẩm, ít bận tâm chi nhiều về bass, trebble hay mid, nên có vài nhận xét nhỏ chia xẻ với bạn như sau :

1. Nghe nhạc cổ điển, âm thanh rõ nét từng loại nhạc cụ, rất rõ ràng, nghe trong vắt. Nhất là những đoạn piano, violin hay guitar solo với tiết tấu nhanh nghe rất tuyệt. Giống như ta nhìn một bức tranh rõ từng đường nét, không có bóng mờ hay bị nét nhòe, dù rất mảnh. Tiếng nhạc cụ nghe khá thực với tiếng đàn mộc. (Tôi tập chơi đàn từ hồi còn rất bé, nên ít nhiều cũng cảm nhận được điều này).

2. Nghe vocal cũng rất hay, nhưng cũng chỉ hợp với một số ca sĩ và một số bài. Vì những ca sĩ tôi ưa thích như Adamo, Enrico Marcias, Dalida v.v... nghe qua DAC của SA8005 lại hay hơn nghe qua Yggdrassil. Có lẽ do Yggdrasil thiếu đi chút ngọt ngào, trầm ấm, và có lẽ do tôi dùng loa Dynaudio Contour K5.4 nên không hợp lắm với thể loại vocal.

3. Điều lý thú nhất và bất ngờ nhất là tôi nghe nhiều video nhạc cổ điển từ Youtube thông qua Mutec3 + Yggdrasil (kết nối bằng cổng AES) thấy không kém gì nghe CD gốc, thậm chí có những video tôi cho là còn hay hơn cả CD gốc (như Piano Concerto No.1 của Chopin do Martha Argerich trình bày hoặc The Four Seasons của Vivaldi do Julia Fischer trình bày, hoặc các ca khúc của Don Williams v.v…)

Có điều CDP của tôi chỉ là Marantz SA8005 thuộc loại bình dân (con này đã lên đường về với một bác ở phương Bắc tuần rồi :)) nên không dám nói là nhạc từ youtube nghe qua Mutec3 + Yggdrasil có thể sánh với CD gốc nghe qua CDP cao cấp như Wadia S7i hay Esoteric K-01X v.v... hay không. Chắc là không bằng được. Nhưng như thế, với tôi, cũng là tuyệt rồi. Vì được thưởng ngoạn nghệ sĩ, nhạc sĩ v.v... biểu diễn sinh động qua video với chất âm không kém CD gốc, điều đó vẫn đem lại cho ta nhiều thích thú hơn, so với nghe thuần CD (nhất là xem nhạc kịch như Swan Lake của Tchaikovski do vũ đoàn ballet Kirov biểu diễn, tôi xem đi xem lại cả 10 lần:D).

Nhiều review trên mạng đánh giá Yggdrasil hay ngang với những DAC cao cấp đắt hai, ba lần tiền, tôi cho đó có thể là những lời khoa trương thái quá. Nhưng so với những DAC cùng giá tiền hoặc cao hơn chút ít như Hugo, Hugo TT, Wadia 322, Esoteric D-07X, DAC built-in trong Marantz SA-11S3 v.v... mà tôi được nghe qua nhiều lần, khi đi mua DAC tại các shop ở Sài Gòn, thì Yggdrasil tỏ ra xuất sắc hơn nhiều, so với tai tôi và với loại nhạc cổ điển mà tôi thích.

Cách đây ba tuần, tôi có đến NguyenAudio (đường ĐBP) để nghe thử combo Aurender X100L + DAC HugoTT thì thú thật tôi cũng chưa thấy có gì quá nổi trội so với nguồn phát đang dùng ở nhà (PC > Mutec3 > YggDrasil) như một số comment cho là Aurender luôn hơn hẳn PC về mọi mặt. Aurender N10, A10 và W20 chắc sẽ hay hơn, nhưng tôi chưa được nghe.

Đôi lời chia xẻ cùng bạn. Chúc bạn Justbenice tìm được DAC vừa ý.

aqh

Member
@ABCAudio: bác lại làm em thấy bồn chồn :)
à mà bác cho em hỏi bác cho lúc nào cũng cắm điện cho Yggy?
lần nữa cảm ơn bác

justbenice

Moderator
@ABCAudio
Cám ơn bác đã có những nhận xét hết sức khách quan. Em thì đang có DAC rồi, nhưng cũng đang ngắm nghía DAC mới . Nếu tiện và nếu bác ở SG, hôm nào rảnh rỗi bác có thể cho em nghe thử tí không ? :p

Nếu build mới thì mua SOtm SmS200 độ chục triệu, iFi Power 1 triệu nữa, vậy là xong bác ạ.

Ủa sao bác từ chức rồi à, giờ ai làm mod box này vậy?
em cũng tính thế, nếu chỉ để nghe nhạc chắc làm em SmS200 là ngon, còn muốn xem Youto be, hình ảnh , xem phim nữa thì chỉ còn cách PC thôi ạ.

giaphongn

Well-Known Member
@valst1@justbenice

Comment đầy hứng thú của bạn Valst1 làm tôi còn nhớ hình như còn ... nợ bạn Justbenice một nhận xét về con YggDrasil. :p

Tôi đã mua DAC YGGDRASIL từ Mỹ, qua 3kshop Sài Gòn, được hơn 4 tháng. Tôi nghe nhạc, thường chỉ tập trung vào nội dung của nhạc phẩm, ít bận tâm chi nhiều về bass, trebble hay mid, nên có vài nhận xét nhỏ chia xẻ với bạn như sau :

1. Nghe nhạc cổ điển, âm thanh rõ nét từng loại nhạc cụ, rất rõ ràng, nghe trong vắt. Nhất là những đoạn piano, violin hay guitar solo với tiết tấu nhanh nghe rất tuyệt. Giống như ta nhìn một bức tranh rõ từng đường nét, không có bóng mờ hay bị nét nhòe, dù rất mảnh. Tiếng nhạc cụ nghe khá thực với tiếng đàn mộc. (Tôi tập chơi đàn từ hồi còn rất bé, nên ít nhiều cũng cảm nhận được điều này).

2. Nghe vocal cũng rất hay, nhưng cũng chỉ hợp với một số ca sĩ và một số bài. Vì những ca sĩ tôi ưa thích như Adamo, Enrico Marcias, Dalida v.v... nghe qua DAC của SA8005 lại hay hơn nghe qua Yggdrassil. Có lẽ do Yggdrasil thiếu đi chút ngọt ngào, trầm ấm, và có lẽ do tôi dùng loa Dynaudio Contour K5.4 nên không hợp lắm với thể loại vocal.

3. Điều lý thú nhất và bất ngờ nhất là tôi nghe nhiều video nhạc cổ điển từ Youtube thông qua Mutec3 + Yggdrasil (kết nối bằng cổng AES) thấy không kém gì nghe CD gốc, thậm chí có những video tôi cho là còn hay hơn cả CD gốc (như Piano Concerto No.1 của Chopin do Martha Argerich trình bày hoặc The Four Seasons của Vivaldi do Julia Fischer trình bày, hoặc các ca khúc của Don Williams v.v…)

Có điều CDP của tôi chỉ là Marantz SA8005 thuộc loại bình dân (con này đã lên đường về với một bác ở phương Bắc tuần rồi :)) nên không dám nói là nhạc từ youtube nghe qua Mutec3 + Yggdrasil có thể sánh với CD gốc nghe qua CDP cao cấp như Wadia S7i hay Esoteric K-01X v.v... hay không. Chắc là không bằng được. Nhưng như thế, với tôi, cũng là tuyệt rồi. Vì được thưởng ngoạn nghệ sĩ, nhạc sĩ v.v... biểu diễn sinh động qua video với chất âm không kém CD gốc, điều đó vẫn đem lại cho ta nhiều thích thú hơn, so với nghe thuần CD (nhất là xem nhạc kịch như Swan Lake của Tchaikovski do vũ đoàn ballet Kirov biểu diễn, tôi xem đi xem lại cả 10 lần:D).

Nhiều review trên mạng đánh giá Yggdrasil hay ngang với những DAC cao cấp đắt hai, ba lần tiền, tôi cho đó có thể là những lời khoa trương thái quá. Nhưng so với những DAC cùng giá tiền hoặc cao hơn chút ít như Hugo, Hugo TT, Wadia 322, Esoteric D-07X, DAC built-in trong Marantz SA-11S3 v.v... mà tôi được nghe qua nhiều lần, khi đi mua DAC tại các shop ở Sài Gòn, thì Yggdrasil tỏ ra xuất sắc hơn nhiều, so với tai tôi và với loại nhạc cổ điển mà tôi thích.

Cách đây ba tuần, tôi có đến NguyenAudio (đường ĐBP) để nghe thử combo Aurender X100L + DAC HugoTT thì thú thật tôi cũng chưa thấy có gì quá nổi trội so với nguồn phát đang dùng ở nhà (PC > Mutec3 > YggDrasil) như một số comment cho là Aurender luôn hơn hẳn PC về mọi mặt. Aurender N10, A10 và W20 chắc sẽ hay hơn, nhưng tôi chưa được nghe.

Đôi lời chia xẻ cùng bạn. Chúc bạn Justbenice tìm được DAC vừa ý.

Em không nhớ đọc ở đâu trên vnav.vn, thấy bác nào chuyển nhà (Quảng Nam) rao bán cả bộ Mcintosh MA8000 và Dynaudio Contour K5.4 có nick gần giống bác thì phải. Tưởng bác về ở ẩn rồi. :)

ABCAudio

Active Member
@ABCAudio: bác lại làm em thấy bồn chồn :)
à mà bác cho em hỏi bác cho lúc nào cũng cắm điện cho Yggy?
lần nữa cảm ơn bác

Bình thường thì tôi vẫn turn on 24/24. Chỉ khi nào đi chơi, nghỉ một vài ngày thì mới rút dây cắm ra. Dac Ygg nếu cắm vào và nghe liền thì âm thanh hơi nhạt bạn à. Ít nhất phải cắm vài tiếng trước khi nghe. Thông thường, mỗi khi nghe lại thì tôi cắm vào đêm hôm trước, để sáng hôm sau nghe là vừa!

em có Pc rồi,đang tính mua 1 bộ loa để nghe nhạc,các bác cho em hỏi tầm 15tr có thể chơi nhạc từ pc không
e lính mới nhé các bác?

valst1

Active Member
Bình thường thì tôi vẫn turn on 24/24. Chỉ khi nào đi chơi, nghỉ một vài ngày thì mới rút dây cắm ra. Dac Ygg nếu cắm vào và nghe liền thì âm thanh hơi nhạt bạn à. Ít nhất phải cắm vài tiếng trước khi nghe. Thông thường, mỗi khi nghe lại thì tôi cắm vào đêm hôm trước, để sáng hôm sau nghe là vừa!

Em cũng cắm bật Yggy thường xuyên theo lời khuyên của bác @trung224 dù trình độ cái lỗ tai còn có hạn.

Em cho rằng nghe lọt lỗ tai, chi tiết, hay tính 3D...tương đối dễ thấy hoặc luyện. Đo được độ chính xác, đặc trưng âm thanh của nhạc cụ và đặc biệt trong đó là độ dài của từng âm thì quá là khó.

Khi mới có cùng lúc LM502CA và Yggy, em thấy Yggy chi tiết hơn hẳn. Sau đó bật qua lại online để so sánh, thấy chi tiết ko khác gì nhau... Như em đợt trước so LM502CA và Yggy thấy chi tiết mọi thứ chẳng khác gì nhau, cho đến khi có mấy chuyên gia âm nhạc đến nhà nghe và chỉ ra LM502CA cho âm ngân dài hơn so với thực tế (thậm chíncos lúc em tưởng ngân dài vậy là "ngon"), dẫn đến âm chồng âm và gây cảm giác ồn và cảm giác kém chi tiết dù chi tiết đầy đủ. Yggy thì xuất sắc trong khoản này. Khi thay opamps của LM502CA, các chuyên gia đánh giá cải thiện rõ nét vấn đề này ở LM502CA.

SU1 không giúp cải thiện đáng kể ở điểm này.

minh2102

Active Member
mình đang theo dõi topic trên headfi về con dac r2r ares của tụi denafrips, sau các bài mồi chài câu cá của bác pit có vẻ rất nhiều chuột bạch đã mua và đang đánh giá rất tốt về nó chất âm ngang với holo spring o_O mà giá có 1/3 :eek:, có vẻ năm nay dac r2r sẽ tập trung vào tụi này rồi, à tụi này đang rebuild lại toàn bộ các dac cũ và ngoài con terminator lại sắp ra mắt thêm 2 con dac tên rất kiêu tomahawk với venus có thêm nút OS/NOS ai đang có nhu cầu đổi dac hoặc tìm hiểu r2r thì tụi này rất hợp lý đây.
http://www.head-fi.org/t/833690/denafrips-ares-r2r-discrete-ladder-dac-close-up-view

do_long_khach

Well-Known Member
mình đang theo dõi topic trên headfi về con dac r2r ares của tụi denafrips, sau các bài mồi chài câu cá của bác pit có vẻ rất nhiều chuột bạch đã mua và đang đánh giá rất tốt về nó chất âm ngang với holo spring o_O mà giá có 1/3 :eek:, có vẻ năm nay dac r2r sẽ tập trung vào tụi này rồi, à tụi này đang rebuild lại toàn bộ các dac cũ và ngoài con terminator lại sắp ra mắt thêm 2 con dac tên rất kiêu tomahawk với venus có thêm nút OS/NOS ai đang có nhu cầu đổi dac hoặc tìm hiểu r2r thì tụi này rất hợp lý đây.
http://www.head-fi.org/t/833690/denafrips-ares-r2r-discrete-ladder-dac-close-up-view
Cũng đang theo dõi topic này. Nếu con Ares có iis thì đã mua rồi....

HoangGlory

Active Member
Vụ này em theo bác đấy!

minh2102

Active Member
thực ra tụi denafrips em đã theo nó từ lúc tính tìm 1 con dac để đổi con dac1000 onkyo cuối năm 2015 rồi, rãnh quá tìm trên taobao thấy thằng này có hình dac là hầm hố nhất lúc đó, tìm hiểu kỹ hơn là tụi này rất được chuộn trong nước đặc biệt là đài loan nhưng chỉ bán nội địa không hề bán ngoại địa nên hiếm có bài nào nước ngoài nói về nó lắm, mãi tới giữa năm 2016 tụi holo bên hongkong ra con dac spring thì thấy dân tụi nó chia hẳn 2 fe trên qq đấu đá nhau ghê lắm, chắc nhờ vậy nên tụi denafrips năm nay mới chơi lớn rebuild toàn bộ dac và xuất ngoại :D, có lẽ năm nay em sẽ mua 1 con về nghe thử :)

Chỉnh sửa lần cuối:

lamyen2001

Well-Known Member
Con Holo chỉ ước gì nó ra 1 con giống vậy mà chỉ có Nos thôi, dẹp hết mấy cái OS và DSD để giảm giá thành xuống nữa. Và 2 mặt bên nó làm màu gì khác nhìn sang sang tí chứ cái màu "đồng bóng" đó nhìn quá gớm.

Chỉnh sửa lần cuối:

lamyen2001

Well-Known Member
Bác xem kỹ thì sẽ thấy mấy người khen chỉ lòng vòng trong khoảng 5 người và đa số là TQ, nghi là team seed :) . Hơn nữa OS tụi này oversampling rất cao, lên đến 16x, trong khi thường thấy thì 4x 8x thôi, Nos thì chắc ngon hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

minh2102

Active Member
os lên bao nhiêu thì không quan trọng lắm thằng chord lên tới cả M đấy chứ, chủ yếu dsp nó như thế nào thôi bác? vẫn tiếp tục xem thôi, đợi hơn 20 review mới đánh giá đúng được tại trong đây có vài bác bộ giàn cũng rất khủng long đánh giá mà em thấy mấy ông đánh giá đều nói mua từ ông alvin có ai mua trực tiếp qua tq đâu? , em nghĩ tụi này chả cần team seed làm ji vì nó hoạt động từ 2010 tới 2016 có chịu xuất ngoại đâu mà sống phơi phơi năm nào cũng có sp mới, năm nay chịu chắc là cây cú thằng holo mới vậy đấy.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên