Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

trung224

Well-Known Member
@gzelka : Vâng. Nếu muốn chuẩn trong truyền dẫn digital SPDIF thì phải thay hết bác ạ. Thay jack RCA female trên Transport và DAC bằng BNC, dùng dây BNC. Mấy cái jack BNC 75 Ohm cả male và female rẻ bèo. Dây BNC thì rất dễ tự thi công, bác có thể mua mấy loại dây mét cho pro studio với thông số được kiểm nghiệm như Mogami, Belden, Canare: Nếu thích có thể mua giáp chống nhiễu cho dây của Chi Na.

Nếu muốn mua đồ thành phẩm luôn thì
http://www.ebay.com/itm/E07-1-5m-5f...re-BNC-True-75-Coax-Audio-Cable-/322085488564
Đây là link ebay nên đắt, nếu mua trên taobao còn rẻ hơn

@gzelka : Vâng. Nếu muốn chuẩn trong truyền dẫn digital SPDIF thì phải thay hết bác ạ. Thay jack RCA female trên Transport và DAC bằng BNC, dùng dây BNC. Mấy cái jack BNC 75 Ohm cả male và female rẻ bèo. Dây BNC thì rất dễ tự thi công, bác có thể mua mấy loại dây mét cho pro studio với thông số được kiểm nghiệm như Mogami, Belden, Canare: Nếu thích có thể mua giáp chống nhiễu cho dây của Chi Na.

http://www.ebay.com/itm/E07-1-5m-5f...re-BNC-True-75-Coax-Audio-Cable-/322085488564
Thank bác giới thiệu.
Em vừa vào trang chủ đặt hàng được rồi ạ.
http://www.pi2design.com/store/p15/502DAC_-_Pro_Audio_Shield.html
bác nào cần thì nên mua luôn ạ.

ac_vna

Active Member
bác có ship thêm cho e 1 cái đc không ạ ?
Dạ, em ở bên Nhật, nên ship sợ ship về giúp bác sẽ đắt hơn ạ(do em ship về đây song lại ship sang Việt Nam ạ)
Em mua về bên em thì ngoài tiền DAC ra còn mất thêm 15usd tiền ship ạ.
Hàng bên Nhật thì em ship về Việt Nam được, còn từ nước khác về Việt Nam em chưa thử ạ.

linh0983

Well-Known Member

Up phụ bác @trung224 . Mình dùng cộng cáp này ngon a .
https://world.taobao.com/item/12216029975.htm?spm=a312a.7700714.0.0.m7UXXU#detail

valst1

Active Member
Ðề: Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận
.... Nếu bác vẫn định chơi CD thì nên kiếm 1 con CD cơ có cổng ra digital AES/EBU như Denon DN-C680 hay Tascam CD-500B rồi nối qua kết nối AES với Yggdrasil.
...
.
Hi bác @trung224.

Nhờ bác tư vấn rõ hơn về 2 con CDP Denon DN-C680 và Tascam CD-500B với ạ. Trang chủ của Denon Pro không có con C680. Thấy giá đồ cũ trên mạng của 2 con này cũng lệch nhau rất nhiều.

Tks bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

gaoi

Active Member
cáp xrl - rca liệu có khá khẩm hơn cáp rca - rca ko các bác

Chỉnh sửa lần cuối:

ecaros

Member
Hỏi tý là có cụ nào nghe dac hay cdp dùng chip AD1955 chưa ạ? không biết so với bọn pcm1704 thì ngon hơn hay yếu hơn nhỉ :D

trung224

Well-Known Member
Hi bác @trung224.

Nhờ bác tư vấn rõ hơn về 2 con CDP Denon DN-C680 và Tascam CD-500B với ạ. Trang chủ của Denon Pro không có con C680. Thấy giá đồ cũ trên mạng của 2 con này cũng lệch nhau rất nhiều.

Tks bác.
Chào bác, con Denon DN-C680 là mẫu flagship CDP của Denon Pro, được sản xuất từ tận năm 1999, giờ đã ko còn sản xuất nên trên trang chủ ko có thông tin cũng ko có gì lạ đâu a. Trong khi đó con CD-500B là hàng hiện đang lưu hành của Tascam. Do đó giá đồ cũ trên mạng cũng sẽ lệch nhau nhiều là chuyện bình thường.

Nếu bỏ qua chuyện khả năng hỏng hóc cao hơn với con Denon DN-C680 thì em nghĩ con Denon hơn con Tascam. Cả hai con này đều là đồ thuộc phân khúc sản xuất cho các phòng thu, phòng phát thanh, nên cả hai đều gần như ko có những tính năng mang nặng tính quảng cáo như đồ cho audiophile. Nếu bác để ý sẽ thấy con Denon được sản xuất năm 1999, giá tại thời điểm đó là 900$ (tức là tương đương với khoảng 1300$), trong khi con Tascam được bán hiện nay với giá 500$. Tầm giá đã chênh nhau quá nhiều, trong khi thực tế nếu chỉ xét về mặt transport (ko tính phần DAC built in) thì trong từng đấy năm chất lượng cơ CD và xuất digital (AES/EBU hay SPDIF) chả có sự tiến bộ lớn cả. Nếu bác muốn mua CDP để xuất analog thì con Tascam có thể ko thua kém con Denon vì chất lượng DAC delta sigma trong mươi năm 1999 đến 2009 có sự tiến bộ, nhưng nếu chỉ dùng để làm transport thì em nghĩ con Denon sẽ hơn vì khả năng cao phần nguồn điện, chống rung, dampfen cho cơ CD của con Denon sẽ được chăm chút kĩ hơn con Tascam.

Tuy nhiên, nếu bác định mua thì nên cân nhắc chút vì cái sợ nhất khi mua CDP hay CDT (CD transport) cũ là hỏng hóc ở cơ CD, con Denon đã ngừng sản xuất khá lâu nên cơ của nó CD11FTA3N khá đắt, trong khi con Tascam mới sản xuất hiện nay thì dễ thay và rẻ hơn

trung224

Well-Known Member
Hỏi tý là có cụ nào nghe dac hay cdp dùng chip AD1955 chưa ạ? không biết so với bọn pcm1704 thì ngon hơn hay yếu hơn nhỉ :D
DAC dùng chip AD1955 khá nhiều bác ạ, Briscati M1, Berkeley Alpha hay kể cả loại rẻ tiền như Emotiva DC1. Cá nhân em thấy con chip này là trung tính nhất trong các DAC delta sigma, hầu như ko có điểm yếu nào đáng kể (không bị chói như ES9018, ko bị thiên mid như DAC Burr-Brown, cũng ko bị treble thiếu sức sống như chip Wolfson). Tuy nhiên, điểm mạnh nhất của con chip này là khả năng support digital filter ngoài. Với chip Wolfson hay ES9018 hay ES9028 thì filter là cố định trong chip, nếu bác dùng filter của riêng bác thì phải thực hiện ngoài con chip DAC, thường là ở chip nhận tín hiệu USB, tín hiệu đó vào chip DAC lại bị filter có sẵn trong chip DAC sửa đổi 1 lần nữa rồi mới giải mã, nên thật sự là hiệu quả của digital filter tự viết ko cao. Còn con AD1955 thì cho phép bỏ qua hoàn toàn digital filter trong chip, do đó nếu bác tự viết được digital filter đỉnh thì hiệu quả tốt hơn rất nhiều, đó là lý do sao Briscati M1 và Berkeley alpha rất đỉnh trong khi con emotiva thì rất thường, lý do chủ yếu là ở cái filter. Trong khi Gustard X20 và Auralic Vega chất lượng cũng chả cách nhau mấy, vì phụ thuộc vào filter built in trong chip.

cáp xrl - rca liệu có khá khẩm hơn cáp rca - rca ko các bác
Ko bác ạ. Truyền dẫn qua XLR có lợi thế là làm giảm common-mode noise do thiết kế Balance. Bác dùng dây XLR-RCA tức là đã chả còn là kết cấu Balance nữa thì những ưu điểm của XLR mất hết. Cái bác được duy nhất là nghe to hơn vì cổng XLR output là 4V, gấp đôi RCA nên nếu dùng cáp XLR-RCA thì sẽ nghe to hơn 3dB so với nối qua RCA-RCA.

ecaros

Member
DAC dùng chip AD1955 khá nhiều bác ạ, Briscati M1, Berkeley Alpha hay kể cả loại rẻ tiền như Emotiva DC1. Cá nhân em thấy con chip này là trung tính nhất trong các DAC delta sigma, hầu như ko có điểm yếu nào đáng kể (không bị chói như ES9018, ko bị thiên mid như DAC Burr-Brown, cũng ko bị treble thiếu sức sống như chip Wolfson). Tuy nhiên, điểm mạnh nhất của con chip này là khả năng support digital filter ngoài. Với chip Wolfson hay ES9018 hay ES9028 thì filter là cố định trong chip, nếu bác dùng filter của riêng bác thì phải thực hiện ngoài con chip DAC, thường là ở chip nhận tín hiệu USB, tín hiệu đó vào chip DAC lại bị filter có sẵn trong chip DAC sửa đổi 1 lần nữa rồi mới giải mã, nên thật sự là hiệu quả của digital filter tự viết ko cao. Còn con AD1955 thì cho phép bỏ qua hoàn toàn digital filter trong chip, do đó nếu bác tự viết được digital filter đỉnh thì hiệu quả tốt hơn rất nhiều, đó là lý do sao Briscati M1 và Berkeley alpha rất đỉnh trong khi con emotiva thì rất thường, lý do chủ yếu là ở cái filter. Trong khi Gustard X20 và Auralic Vega chất lượng cũng chả cách nhau mấy, vì phụ thuộc vào filter built in trong chip.

Ko bác ạ. Truyền dẫn qua XLR có lợi thế là làm giảm common-mode noise do thiết kế Balance. Bác dùng dây XLR-RCA tức là đã chả còn là kết cấu Balance nữa thì những ưu điểm của XLR mất hết. Cái bác được duy nhất là nghe to hơn vì cổng XLR output là 4V, gấp đôi RCA nên nếu dùng cáp XLR-RCA thì sẽ nghe to hơn 3dB so với nối qua RCA-RCA.

Thanks bro :D tại e đang suggest ông cụ ở nhà kiếm con master 7 hoặc Ygg chơi, mà ông bảo dac ngoài làm sao ngon bằng đầu cdp của ổng được, e search thử con accuphase dp600 ông cụ đang xài dùng chip ad1955 lại là delta sigma nên lên hỏi xem sao :( không biết có ăn được không nhỉ để mượn thử về cắm test xem sao :D

trung224

Well-Known Member
Thanks bro :D tại e đang suggest ông cụ ở nhà kiếm con master 7 hoặc Ygg chơi, mà ông bảo dac ngoài làm sao ngon bằng đầu cdp của ổng được, e search thử con accuphase dp600 ông cụ đang xài dùng chip ad1955 lại là delta sigma nên lên hỏi xem sao :( không biết có ăn được không nhỉ để mượn thử về cắm test xem sao :D
Thật lòng mà nói em nghĩ sẽ khó để thuyết phục ông cụ nhà bác rằng DAC ngoài hay hơn CDP. Thứ nhất là gu thưởng thức nhạc của ông cụ nhà bác. Nếu cụ là người thích chất âm kiểu ngọt ngào, mềm mại kiểu Accuphase thì kể cả đem cho cụ nghe một DAC tốt hơn, nghe thực hơn có khi cụ lại bảo nghe "thiếu nhạc tính". Những người như em với bác chơi audio từ headphone thường chú trọng đến độ tinh xảo, độ thực của từng chi tiết trong bản nhạc. Còn với các audiophile lớn tuổi như cụ nhà bác thì thường để ý đến cái chât âm đầu tiên, chất âm hợp mới tính tiếp. Thành thử có đem Yggy hay Chord Dave cho cụ nhà bác nghe chưa chắc cụ nhà bác đã thích.

Thứ hai là xét về mặt kĩ thuật mà nói đồ của mấy hãng audiophile Nhật kiểu Accuphase hay Esoteric luôn rất mạnh ở phần transport. Họ luôn làm rất kĩ phần nguồn điện và đặc biệt là kiểm soát nhiễu cơ học và điện học cho thiết bị cực tốt, nên kể cả bác có đem 1 transport cỡ vừa (laptop + Singxer SU-1) kết hợp với DAC ngon như Yggy chưa chắc đã hơn con DP600 của cụ nhà bác. Thứ nữa là ko phải DAC R2R nào cũng ngon hơn DAC Delta Sigma. Em ko nghĩ con Master 7 có thể ngang đẳng cấp được DAC trong DP600, vì Kingwa kĩ năng thiết kế filter nói chung theo em là ko có gì đặc biệt.

giaphongn

Well-Known Member
Bên trên