Nhận xét về Final Fantasy VII - release đầu tiên của HDViE

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Cho đến thời điểm này, chắc hẳn ai quan tâm đến các nhóm encode của VN đều đã đủ thời gian để download xong các bản Final Fantasy complete vừa qua của mọi nhóm encode (HDViE, EPiK, CltrHD...):

- 1080p của HDViE
- 720p của HDViE
- 1080p của EPiK
- 1080p của CltrHD

Theo đó, các bạn đã có thể làm một số so sánh nhất định chất lượng các bản rip. Chip cũng là 1 người trong số quan tâm đến chất lượng rip của nhóm encoder HDvietnam, chính vì vậy, Chip xin đại diện cho HDViE lập ra thread góp ý này.

Là sản phẩm đầu tay, nhóm HDViE rất mong nhận được mọi ý kiến góp ý của các bạn, dù là khen hay chê. Tất cả đều là động lực để HDViE cho ra những sản phẩm ngày một tốt hơn.

Trước tiên Chip xin có vài giải thích nho nhỏ về release vừa qua như sau:

1. HDViE có phải là nhóm cho ra release sớm nhất thế giới?

Câu trả lời là: đúng vậy. Cả phiên bản 1080p và 720p của HDViE đều hoàn thành khi các tracker và website trên toàn thế giới chưa có bản release của bất cứ nhóm nào, thậm chí release của HDViE còn là bản HDrip đầu tiên xuất hiện trên thế giới.

Vì lý do này, nhóm HDViE tự hào khẳng định tốc độ ra phim của mình cũng như thực lực về kỹ thuật encode :)>-

2. Tại sao âm thanh sử dụng trong release của HDViE lại là AC3 chứ không phải DTS?

Như các bạn đã biết, source của bộ phim này (đĩa bluray) sử dụng 2 track âm thanh:
- Japanese: Dolby TrueHD 5.1
- English: Dolby TrueHD 5.1

Dolby TrueHD có core là AC3 640k và extension data là thông tin âm thanh HD. Phần extension này chỉ được sử dụng khi máy của bạn hỗ trợ giải mã tương ứng, còn nếu đầu phát chỉ hỗ trợ DTS, toàn bộ extension này không sử dụng được, và dữ liệu có ích chỉ là phần core AC3 640k như đã đề cập.

Chúng tôi đứng trước 2 chọn lựa khi release sản phẩm HDrip:

- một là giữ nguyên âm thanh AC3 như gốc, tức là âm thanh này không đụng chạm đến, chỉ được tách thằng từ source và đưa vào HDrip.

- hai là chuyển âm thanh sang định dạng DTS, làm cách này, chương trình convert sẽ re-encode lại phần core AC3 sang định dạng DTS. Vì DTS là lossy nên chắc chắn sau quá trình re-encode, dữ liệu từ core AC3 sẽ không còn toàn vẹn và âm thanh sẽ không trung thực như trên bản bluray gốc.

Đứng trên phương diện nhóm rip, nếu release DTS, chúng tôi sẽ được đại đa số người sử dụng đón nhận nồng nhiệt hơn vì quan niệm DTS 1.5M chắc hẳn phải hay hơn AC3 640K, tuy nhiên đứng trên phương diện thưởng thức, chúng tôi chọn giải pháp giữ nguyên core AC3 của đĩa gốc, vì nó là untouch, nó không bị biến dạng sau quá trình encode.

Tuy nhiên, sự khác biệt giữa chất lượng DTS và AC3 của 2 phương án nêu trên là rất nhỏ, thậm chí là không thể phân biệt, nhưng dung lượng của chúng lại là thứ đáng cân nhắc: cùng kích cỡ file release, nếu dùng DTS, chắc hẳn phải cắt bớt thông tin cho phần video.

Rất thú vị là CltrHD cũng chọn giải pháp giống hệt: ko convert sang DTS, giữ nguyên gốc AC3 :)>-

Như vậy, các bạn có cùng quyết định giống HDViE ko?

3. Tại sao HDViE sử dụng Japanese track?

Trong bản release 1080p, chúng tôi chọn Japanese track là kênh âm thanh duy nhất, rất đơn giản bởi lẽ đó chính là âm thanh gốc của phim. Dù cho English gần gũi với chúng ta hơn Japanese, nhưng nếu dùng English, thoại của nhân vật sẽ lệch hoàn toàn với khẩu hình (nhép miệng không khớp âm thanh). Điều này dân video phile tối kị, nó chẳng khác gì phim lồng tiếng.

Thật trùng hợp là release của CltrHD cũng xử lý giống hệt: họ cũng chỉ giữ lại Japanese sound track :)>-

Trong bản 720p, HDViE tích hợp cả 2 sound track, và tạo cơ hội cho những ai muốn English track được thỏa mãn nhu cầu. Sound track này hoàn toàn khớp với bản 1080p và có thể dùng chung với release này nếu muốn.

4. Tại sao release của HDViE chỉ có độ dài 1:55:12 thay vì 2:06:26 như các release khác?

Đó là vì phần credit chạy chữ cuối phim đã không được đưa vào, độ dài phim vẫn đủ thời lượng và nội dung như bản gốc. Phần credit này chúng tôi sẽ upload riêng biệt cho các bạn có nhu cầu.

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Nhận xét về Final Fantasy VII - release đầu tiên của HDViE

So sánh một cách chủ quan...

(giữ chỗ)

Chỉnh sửa lần cuối:

hauvnn87

Em xin góp ý 1 chút nha :)

Cái này đúng nhưng download chậm nhất vì up lên mega.1280.com và lại up bị lỗi nữa chứ , làm mọi người download về ko xem được . Hy vọng lần sau sẽ check và upload kĩ càng trước khi release !

Mấy cái khác thì ko bàn tới :)

dragonlee

Well-Known Member

Em xin góp ý 1 chút nha :)

Cái này đúng nhưng download chậm nhất vì up lên mega.1280.com và lại up bị lỗi nữa chứ , làm mọi người download về ko xem được . Hy vọng lần sau sẽ check và upload kĩ càng trước khi release !

Mấy cái khác thì ko bàn tới :)

Chắc down chậm do sản phẩm này "Hot" nhiều người down nên nghẽn băng thông đó bạn :)

quanghaiphong

Well-Known Member

Thực ra nhiều người hay quan niệm âm thanh DTS hay hơn AC3(thực tế thì định dạng nó cao hơn) nhưng quan trọng nhất là khi encode mà giữ được file gốc của nó mới là tốt nhất.Nhiều phim mình xem receiver chỉ giải mã đến digital mà xem có kém bố con thằng nào đâu

TQN

Thực ra nhiều người hay quan niệm âm thanh DTS hay hơn AC3(thực tế thì định dạng nó cao hơn) nhưng quan trọng nhất là khi encode mà giữ được file gốc của nó mới là tốt nhất.Nhiều phim mình xem receiver chỉ giải mã đến digital mà xem có kém bố con thằng nào đâu

Cũng liên quan đến vấn đề "model" và "hot" nữa bác.
Nhiều souce ca nhạc có LPCM 96Khz/24bits (audio thô) và DTS (Lossy), vậy mà đa số vẫn thích DTS, chẳng ai biết cái chất lượng thực sự nó là LPCM.

RoadStar

Member

Mình có một vài ý kiến cá nhân:
1. Về tốc độ ra phim, theo ý kiến chủ quan thì không nhất thiết phải là sản phẩm đầu tiên mà ưu tiên cho chất lượng là hàng đầu và đáng quan tâm hơn. Và thực sự là mình thấy rất tuyệt với cả hai sản phẩm ĐẦU TAY của cả hai nhóm HDViE và EPiK. Bước đi đầu tiên khó có thể hoàn mỹ (với HDViE là Form trình bày, thông tin hoặc EPiK bản 720p phải Re_encode...) nhưng với những gì hai nhóm đã thể hiện là một bước đi đáng ghi nhận khi thực tế chất lượng quá tốt. Mình không down bản của CtrlHD nhưng những gì cảm nhận trên màn hình đã là quá đủ.
2. EPiK có thể ra phim một cách quy củ hơn, trực tiếp hơn bởi là Intenal của Tracker nên hỗ trợ đến người xem nhanh hơn. HDViE sản phẩm đầu tiên phải qua Mega.1280 nên ngẽn, lag... gây nên một số phiền toái nhất định. Không biết BQT đã có kế hoạch cho các sản phẩm tiếp theo như thế nào chưa, các link Megaupload, RS, MF không phải ai cũng có thể down được hoặc down với tốc độ cao... Mong nhóm HDViE lưu tâm điều này. Nhưng như mod hdvnbits đã nói sản phẩm của HDViE có thể lên trực tiếp tracker hdvnbits mà không cần qua offer là một hỗ trợ rất kịp thời. Bởi xét cho cùng cộng đồng HD Việt Nam đa phần đều là mem của cả hai mà.
3. Thực sự mà nói, làm ra các sản phẩm HDrip như trên cũng như làm dâu trăm họ :)| chín người thì mười ý biết như thế nào cho toàn vẹn, các vấn đề mang tính cá nhân như thích audio E hay J,... không phải là vấn đề lớn và quyền quyết định là của nhóm rip. Điều đáng quan tâm là những phản hồi, nhận xét một cách tích cực, mang tính xây dựng của đa phần người xem để hoàn thiện hơn.
P/S: Cá nhân mình rất muốn HDViE và EPiK có những buổi off giao lưu về mặt kỹ thuật, điều này rất tốt cho cả hai nhóm nói riêng và cả cộng đồng nói chung

TQN

1. Về tốc độ ra phim, theo ý kiến chủ quan thì không nhất thiết phải là sản phẩm đầu tiên mà ưu tiên cho chất lượng là hàng đầu và đáng quan tâm hơn. Và thực sự là mình thấy rất tuyệt với cả hai sản phẩm ĐẦU TAY của cả hai nhóm HDViE và EPiK. Bước đi đầu tiên khó có thể hoàn mỹ (với HDViE là Form trình bày, thông tin hoặc EPiK bản 720p phải Re_encode...) nhưng với những gì hai nhóm đã thể hiện là một bước đi đáng ghi nhận khi thực tế chất lượng quá tốt. Mình không down bản của CtrlHD nhưng những gì cảm nhận trên màn hình đã là quá đủ.
2. EPiK có thể ra phim một cách quy củ hơn, trực tiếp hơn bởi là Intenal của Tracker nên hỗ trợ đến người xem nhanh hơn. HDViE sản phẩm đầu tiên phải qua Mega.1280 nên ngẽn, lag... gây nên một số phiền toái nhất định. Không biết BQT đã có kế hoạch cho các sản phẩm tiếp theo như thế nào chưa, các link Megaupload, RS, MF không phải ai cũng có thể down được hoặc down với tốc độ cao... Mong nhóm HDViE lưu tâm điều này. Nhưng như mod hdvnbits đã nói sản phẩm của HDViE có thể lên trực tiếp tracker hdvnbits mà không cần qua offer là một hỗ trợ rất kịp thời. Bởi xét cho cùng cộng đồng HD Việt Nam đa phần đều là mem của cả hai mà.
3. Thực sự mà nói, làm ra các sản phẩm HDrip như trên cũng như làm dâu trăm họ :)| chín người thì mười ý biết như thế nào cho toàn vẹn, các vấn đề mang tính cá nhân như thích audio E hay J,... không phải là vấn đề lớn và quyền quyết định là của nhóm rip. Điều đáng quan tâm là những phản hồi, nhận xét một cách tích cực, mang tính xây dựng của đa phần người xem để hoàn thiện hơn.
P/S: Cá nhân mình rất muốn HDViE và EPiK có những buổi off giao lưu về mặt kỹ thuật, điều này rất tốt cho cả hai nhóm nói riêng và cả cộng đồng nói chung

Cảm ơn bác nhiều lắm!
Anh em HDViE sẽ cố gắng để ngày càng hoàn thiện hơn!

nab2195

Member

Cái tốc độ ra phim mình nghĩ là ko cần bàn đến , vì thực sự các nhóm khác họ còn Rip nhiều phim khác nữa . Đáng nói ở đây là sản phẩm đầu tay của Team rất khá, và làm sao sau một thời gian nữa , bên cạnh việc đợi CrtlrHD, DON .... thì người ta còn chờ cả HDViE .

tydus1989

Member

Về bản 720p theo nhận xét của mình thì ổn và mình rất thích vì có dual audio nhưng khi xem kĩ lại phim vẫn có những điểm bị lỗi điển hình là chỗ này :

(ko biết mình có kĩ tính quá hem;;) )

Về bản 1080 thì cái này thì cái này cũng ok ... có điều chẳng biết tại máy mình hay là ... mà sao khi xem phim âm thanh có vẻ chạy trước hình nhỉ .... nhân vật nhép môi sau tiếng nói.... chẳng giống như bản 720 hehehe

Về việc download trùi à ... down dc cái này cũng trần ai khoai củ lắm

còn cái vụ giải nén lằng nhằng nữa hehehhe.

Tóm lại sản phầm đầu tay nên ko tránh khỏi những cái vụn vặt như thế. Nếu loại mấy cái đó ra thì nhóm làm rất tốt.

Cuối cùng cảm ơn HDvie vì bộ phim này...chúc cho nhóm thành công trong những sản phẩm tiếp theo :-*

quanghaiphong

Well-Known Member

Về bản 720p theo nhận xét của mình thì ổn và mình rất thích vì có dual audio nhưng khi xem kĩ lại phim vẫn có những điểm bị lỗi điển hình là chỗ này :

(ko biết mình có kĩ tính quá hem;;) )

Về bản 1080 thì cái này thì cái này cũng ok ... có điều chẳng biết tại máy mình hay là ... mà sao khi xem phim âm thanh có vẻ chạy trước hình nhỉ .... nhân vật nhép môi sau tiếng nói.... chẳng giống như bản 720 hehehe

Về việc download trùi à ... down dc cái này cũng trần ai khoai củ lắm

còn cái vụ giải nén lằng nhằng nữa hehehhe.

Tóm lại sản phầm đầu tay nên ko tránh khỏi những cái vụn vặt như thế. Nếu loại mấy cái đó ra thì nhóm làm rất tốt.

Cuối cùng cảm ơn HDvie vì bộ phim này...chúc cho nhóm thành công trong những sản phẩm tiếp theo :-*
máy của ông chắc bị sao rồi,tôi xem bản 1080 chạy ngon.Ko biết moi ng down thế nào chứ tôi down qua NL phi như ngựa:-h

vip_pro_1702

vote cho bác này 1 phiếu. nhận xét rất sâu sắc và mang tính chất xây dựng. mong rằng sẽ có sự hợp tác sâu rộng hơn vì cộng đồng HD Việt Nam

minh2102

Active Member

1.tốc độ ra phim thật ra các nhóm internal không cạnh tranh nhau về vấn đề này. nói phim của HDViE release sớm nhất trên thế giới, mình không hiểu là team rip đã canh cứ vào đâu nói như vậy nhỉ?? các bác có biết hết các nhóm internal trên thế giới không hay chỉ biết các nhóm quen thuộc? mình cũng nói thêm nguồn là từ BTS leech về và nhóm bên BTS là người release sớm nhất, kế đến là nhóm CHD( nhóm bên CHDbit ) rồi mới đến các bác. MÌnh nghĩ đã là internal thì bỏ đi suy nghĩ release sớm nhất thì nên, không thì sau này cộng đồng HD trên thế giới đánh giá vào nhóm scene thì ko hay chút nào.
2.đã là team rip HD của cộng đồng HD việt nam thì nên phối hợp cùng nhau phát triển, khi đã đưa ra ngoài rồi thì phải chắc chắn sản phẩm của mình không mắc những lỗi ngớ ngẩn vì internal chú trọng vào chất lượng, nếu có thể hai bên nên có lịch thông báo các phim sẽ rip sắp tới tránh trường hợp rip trùm như vậy sẽ làm khổ mem của mình không hơn, sản phẩm nên được cộng đồng chơi HD đánh giá sẽ tốt hơn là mem nội bộ đánh giá.

đây là vài lời đánh giá của mình đối với sản phẩm đầu tiên của 2 team ( đã xem và thấy hai bên làm đẹp ) hy vọng sẽ được xem tiếp sản phẩm sắp tới của 2 team ^^

tetsu81vn

Cho mình hỏi các bạn encode có đúng profile để hổ trở play bằng haRdware accelerate DXVA khong ?

megymax

Member

Mình thì chỉ có ý kiến, đó là vừa mới vào topic, nghe up lên mega.1280.com là mình từ bỏ ý định download luôn. Nên k thể nhận xét gì nhìu hơn được.

Như mọi người ở phía trên đã nhận xét, mega.1280.com là niềm 'hy vọng' file hosting của vn mình, nhưng do lượng cộng đồng HD của VN quá 'khủng bố' nên thường xuyên bị 'đóng băng', download mà phát bực... Hơn nữa, băng thông quốc tế ở vn quá thấp, mỗi lần download từ 1280 tòan là 10-15kb/s, pó tay..

Đối với các host RS, NL, MU, thì đúng là đối với nhìu người sẽ k hiểu cách download, và gặp khó khăn khi download. Nhưng mình nghĩ, trong diễn đàn này, hiếm ai lại k biết cách download từ 3 host trên.

Mình hồi trước có RS premium, nhưng sau khi nó đổi chính sách thì cũng đã k renew. Nhưng hiện tại mình vẫn download từ 3 host trên bằng FREE ACC (no register). Và vẫn có thể download max speed như bình thường (tốc độ download max của mình là 120kb/s, vì còn phải chừa lại băng thông để cả nhà lướt web, chơi game online; full speed là 192kb/s)

Vì vậy, mình nghĩ, team nên nghĩ đến đưa sản phẩm lên RS, NL và MU (MU thì được nhiều người có acc ưa chuộng hơn), chia file nén ra 200mb/file để giảm bớt thời gian chờ thay vì là 100mb/file cho những người download bằng FREE ACC trong RS qua JDownloader.

Ví dụ: 1 file 4gb ~ 20 file 200mb ~ 40 file 100mb
Download bằng FRee thì cứ mỗi file chờ 15phút.
20 file thì có 19 lần chờ, và mất 19X15=285phút
40 file thì có 39 lần chờ, và mất 39x15=585phút

Thật ra, có thời gian chờ hay bao nhiu file đối với người thường dùng Free acc wa Jdownloader cũng k wan trọg, vì trong thời gian đó thì băng thông cũng dành cho download link interchangable được host bằng NL hay MU, nên cũng k hao phí băng thông. Thời gian hoàn tất cũng tương đương..

Nhưng đối với 1số fan 'cần gấp' thì.. đó là sự ưu tiên :)

Chúc 2 team càng ngày càng vững mạnh và đi lên. Tiếc là k có source để đánh giá :)

_Naki_

Tớ cũng có vài lời góp vui, lúc đầu tớ cũng có phản ảnh đôi chút nhưng ra là do chất lượng source, ngoài như vậy thì chất lượng rất tuyệt.

- Tớ nghĩ dân chơi HD phần lớn đều là người bận rộn, mỗi người đều lưu giữ danh sách link dài cần down, nên tốc độ ra phim chênh lệch 1,2 ngày ko phải là điều ai cũng quan tâm.

- Cho dù là ngôn ngữ gì đi nữa tớ đều ủng hộ âm thanh gốc, nó thực, truyền cảm và giữ được cái hồn của phim, bản thân tớ ko bao giờ down phim có âm thanh dual ngoại trừ ko có chọn lựa, nó làm tăng dung lượng file mà tớ ko cần thiết.

- Tớ thật sự yêu mến Việt Nam, yêu cả những gì xuất phát từ Việt Nam, các bạn là niềm tự hào của nền phim độ nét cao Việt Nam, những lá cờ đầu rất đáng hoan nghênh.

Sẵn đây tớ kể 1 câu chuyện nhỏ: mới ngày hôm qua có 1 ông bạn người Nhật sẵn có việc qua VN ghé thăm tớ, ông ấy cũng là dân chơi HD, nhưng ở Nhật họ chỉ mua đĩa Blu-Ray gốc chứ ko biết về HDRip, tất nhiên là tớ khoe phim ngay, ông ấy nói từng xem 1 đoạn ngắn phim FF7 này thôi, định khi về Nhật sẽ mua đĩa, thế rồi ông ấy lôi laptop ra xin tớ phim ấy kèm 1 câu nói: "nước của bạn tớ ko ngờ nhiều người tài giỏi thế, các bạn làm nó mà tôi cứ nghĩ là đang xem đĩa gốc, cho tôi copy mang về như là 1 món quà ý nghĩa, rất tuyệt vời".

Điều đó làm niềm tự hào dân tộc của tớ dâng trào, cám ơn các bạn. =D>

Tớ có chụp 1 ít screenshot, gắn thêm 1 cái logo mượn bên bài về thiết kế logo cho nó pro :D , để nhìn lại thành quả đáng tự hào của các bạn:

TQN

Cảm ơn Naki!
Anh em HDViE sẽ cố gắng xứng đáng với sự cổ vũ của các bạn!

mình cũng xin góp ý với nhóm encode HDVIET.mặc dù chưa download bản nào của nhóm.nhưng sự nổi tiếng của bản release đầu tiên của nhóm đã quá nổi tiếng khắp các 4rum :)
đầu tiên,mình rất ngưỡng mộ nhóm,vừa kiếm được nguồn download vừa encode rồi upload lên,tốc độ đúng là rất nhanh.đủ biết nhóm đã làm việc miệt mà như thế nào.mình rất cảm ơn các bạn vì điều này.
nhưng có 1 số điều mình góp ý là:
_host các bạn upload chỉ duy nhất là mega.1280,host này bữa nay ko còn được ưa chuộng nữa.ly do thì chắc các bạn đã rõ.mình góp ý là nên upload lên nhiều host như mediafire,megaupload...như vậy người download và ủng hộ sẽ nhiều hơn(đây là lý do chính khiến mình ko down bản của các bạn)
_các bạn encode nhanh (nhất thế giới!?) như vậy quả là rất tuyệt,nhưng điều chúng ta quan tâm vẫn là chất lượng,ai đã lỡ bị dính vào HD tức là ko thể dứt ra và sự khó tính càng ngày càng cao :).trước đây chỉ với 1 film 700mb đủ khiến bạn xuýt xoa,bây h đến mHD 1-1.5GB,sau đó là BDrip >2GB rồi film 720p,1080p...nhu cầu càng cao khiến cho yêu cầu càng cao.các nhóm encode trên thế giới rất nhiều,họ ko cần biết bản họ làm ra đứng thứ mấy về time phát hành,điều họ cần là người xem sẽ nghĩ gì sản phẩm của họ.đó là điều mình muốn nói tới..:)
cố gắng phát huy nha các bạn.mọi người luôn ủng hộ các bạn :)

@Naki: câu chuyện của cậu hay quá,rất đáng tự hào...:)

nonHD

Góp ý nvề sản phẩm của HDViE:
Thứ 1 : về âm thanh chưa chắc AC3 trong trừong hợp này hay hơn DTS vì bọn teamrip nứoc ngoài ko dùng phần dám dùng phần mềm lậu để convert DTS,phân mềm nay có giá 1000$ chứ ko phải họ ko muốn convert DTS.Nhưng ít ra có Thora 1 teamrip anime nổi tiếng chất lựong có thể nói là hơn CtrHD vẫn convert sang DTS => DTS vẫn hay hơn.
Thứ 2 : film của HDViE đựoc up lần đầu trên mega1280 vì tính phổ biến của nó trong khi EPiK thì hạn chế trong hdvnbits nhưng nhiều ngừoi vẫn up nó lên các tracker nổi tiếng như hd-torrent,awesomeHD.rồi rapidshare trong khi bản rip của HDViE vẫn đá tại sân nhà :)) .Họ lựa chọn sản phẩm tôt1 để up chứng tỏ chất lựong của EPiK hơn hẳn HDViE.HDViE nên cố gắng hơn nữa để hoàn thành tốt sản phẩm của mình đừng cạnh tranh bằng tốc độ ra film như bọn Sce.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên