Nhờ các anh chỉ giúp về HDMI !!!

havu

Ðề: Nhờ các anh chỉ giúp về HDMI !!!

Muốn có tiếng thì con Card rời phải tích hợp 1 cái Sound 5.1 hay 7.1 trong đó. Card đời mới đều có tích hợp con Sound này.

Sau khi cài Driver cho Sound. Dùng phần mềm tinh chỉnh thích hợp có thể xuất tín hiệu từ cái Sound đó qua cổng HDMI.

Bậy bạ
Với 1 số card nó ghi DVI/HDMI có nghĩa là có thể Convert DVI về HDMI. Thực tế các card cao cấp như ATI 4870 cũng chỉ có 2 cổng DVI, ko có cổng HDMI. Nhưng khi dùng Adapter HDMI vẫn xuất tiếng ầm ầm ra Recevier đó thôi.

Mình xin thưa vơí đồng chí là nó chỉ bypass/chuyển tiếp phần âm thanh ở những cái card dòng 8xxx này thôi, tức là âm thanh nó đi từ main qua card và ra hdmi nguyên gốc kg sử lý gì sắt và cũng không tích hợp cái sound card gì gì cả để cho ra 5.1 hay 7.1 gì gì cả.

Còn ở những card xịn như đồng chí nói thì mình chưa biết.

Thế Anh

Mình xin thưa vơí đồng chí là nó chỉ bypass/chuyển tiếp phần âm thanh ở những cái card dòng 8xxx này thôi, tức là âm thanh nó đi từ main qua card và ra hdmi nguyên gốc kg sử lý gì sắt và cũng không tích hợp cái sound card gì gì cả để cho ra 5.1 hay 7.1 gì gì cả.
Thứ nhất là tôi không đả động gì về chuyện xử lý hay by pass cả. Vì vậy không cần phải bắt lỗi nhau ở đây

Thứ hai đúng là dòng ATI HD 48xx có Sound 7.1. Dòng ATI HD 38xx thì có Sound 5.1.
Trên trang chủ ATI đã nói.
http://ati.amd.com/products/radeonhd4800/index.html

Mã:
[B]HDMI[/B] - Enjoy the latest audio technologies using HDMI with 7.1 digital surround sound support. Also, xvYCC support allows the user to enjoy a wider range of color when connected to a capable HDTV.

http://ati.amd.com/products/radeonhd3800/index.html

Mã:
[B]Integrated Digital Outputs[/B] – Enjoy your digital content the way you want to, with built-in HDMI that includes 5.1 surround audio for big screen entertainment.

Thực tế sử dụng Card 3870 với Z-5500 thì ko cài Driver và Disable cái Sound 5.1 đó đi đi vì Z-5500 ko có cổng HDMI

Chỉnh sửa lần cuối:

havu

Thứ nhất là tôi không đả động gì về chuyện xử lý hay by pass cả. Vì vậy không cần phải bắt lỗi nhau ở đây

Thứ nhất, tôi kg bất lỗi vì chuyện bypass, tôi muốn nói cho bạn và cả người có cái card 8600GT này rỏ, rằng không có chuyện cài sound card driver ở đây, bạn tư vấn thế người ta về kiếm đâu ra cái driver mà cài với chả cọt.

Thứ đến người ta đang nói con 8600GT và đang muốn giúp đở xử lý phần chưa thông, bạn lôi cái high-end vào đây làm gì cho nó rôí?

Bồ white&Black bồ coi thêm ở cái thớt này: http://vozforums.com/showthread.php?t=52899

Chỉnh sửa lần cuối:

HD 1080p

Thứ hai đúng là dòng ATI HD 48xx có Sound 7.1. Dòng ATI HD 38xx thì có Sound 5.1.

Cậu Thế Anh hoàn toàn ngộ nhận một cách sai lầm rằng Vga Ati HD có sound 5.1 và 7.1. :-j
Một sound đúng nghĩa phải có lần lượt đầy đủ chức năng : 1.Tiếp nhận được tín hiệu - 2.Có chip giải mã - rồi đưa đến 3.Output.
Sound processing ở trên Ati HD 48.. chỉ làm công đoạn 1, nhận biết được tín hiệu DTS-HD hay Dolby TrueHD rồi đẩy ngay vào đường HDMI.

Thế Anh

Cậu Thế Anh hoàn toàn ngộ nhận một cách sai lầm rằng Vga Ati HD có sound 5.1 và 7.1. :-j
Một sound đúng nghĩa phải có lần lượt đầy đủ chức năng : 1.Tiếp nhận được tín hiệu - 2.Có chip giải mã - rồi đưa đến 3.Output.
Sound processing ở trên Ati HD 48.. chỉ làm công đoạn 1, nhận biết được tín hiệu DTS-HD hay Dolby TrueHD rồi đẩy ngay vào đường HDMI.

Mã:
HDMI output support 
[LIST]
[*]All display resolutions up to 1920x10802
[*]Integrated HD [COLOR=red]audio controller[/COLOR] with support for stereo and multi-channel (up to 7.1) audio formats, including AC-3, AAC, DTS, DTS-HD & Dolby True-HD4, enabling a plug-and-play audio solution over HDMI
[/LIST]
Một sound theo đúng nghĩa. Ha ha

Cậu biết "sound" theo đúng nghĩa là gì không: Nghĩa là âm thanh, là tiếng động
Trong điện tử, người ta gọi tắt Sound là các hệ thống âm thanh nói chung. Tác động vào âm thanh, xử lý âm thanh hay dùng từ chuẩn là điều khiển âm thanh (audio controller) mà ko cần biết nó xử lý có trọn vẹn (Digital sang Analog) hay ko trọn vẹn (by pass, pass through, stream out..vv). Còn cái mà cậu hiểu Sound chỉ có nghĩa là Sound Card. Tức là phải có xử lý trọn vẹn từ Digital sang Analog. Sound card chỉ là 1 dạng của Sound system. 1 dạng Audio controller

Cậu đừng bắt bẻ từ ngữ, đúng nghĩa hay không đúng nghĩa với tôi, trong khi cậu chỉ hiểu được 1 dạng của khái niệm thôi.:-B

HD 1080p

Tôi thấy cậu Thế Anh này nói năng rất vu vơ, hệ thống âm thanh hổ lốn gì ở đây. Cậu nói trong Vga đã có sound 5.1 hay 7.1 là làm sao? Không biết chính xác thì đừng có nói linh tinh, ba lăng nhăng 5.1 với 7.1, không hiểu tí gì về quy trình.
Nói cho cậu hiểu, ở đây là tín hiệu âm thanh được phần mềm Player và hệ thống Audio Device chỉ định, nó có thể được chỉ định tới soundcard hoặc chỉ định tới HDMI của Vga.
Khi được chỉ định tới sound card, sound card có thể tự mình decode hoặc chỉ làm nhiệm vụ trung chuyển tín hiệu digital ra ngoài.
Khi được chỉ định tới Vga, Vga chỉ có tác dụng trung chuyển, nhận và tích hợp tín hiệu audio digital vào HDMI để chuyển ra ngoài, không có decode gì hết, kể cả tín hiệu nhận được là Stereo thì Vga Ati HD cũng không thể giải mã được.
Đến đây cậu Thế Anh hiểu chưa?
Đó là khác nhau cơ bản, phải phân biệt rạch ròi, không thể nói chung chung đã có sound 5.1, 7.1 một cách mùg mờ, lập lờ đánh lận con đen như thế

@The Anh & HD1080
thz hai bác có nhiều kinh nghiệm chia sẻ cho AE, có điều vấn đề trở nên quá rộng và phức tạp trên tầm học hỏi của new baby như mình

Túm lại, mình đang có 1 cái Creative decoder DDTS 100 (Thiết bị giải mã DTS ext)

Theo hai bác cùng AE thấy cái này dùng có tạm ổn không ạ, đang dự tính mua Z5500 oánh chung với nó để giải quyết phần tiếng ồn (hehehehe, không dám dùng từ âm thanh) cho film.

havu

@The Anh & HD1080
thz hai bác có nhiều kinh nghiệm chia sẻ cho AE, có điều vấn đề trở nên quá rộng và phức tạp trên tầm học hỏi của new baby như mình

Túm lại, mình đang có 1 cái Creative decoder DDTS 100 (Thiết bị giải mã DTS ext)

Theo hai bác cùng AE thấy cái này dùng có tạm ổn không ạ, đang dự tính mua Z5500 oánh chung với nó để giải quyết phần tiếng ồn (hehehehe, không dám dùng từ âm thanh) cho film.

Mình xin xen vào chút:

Giải pháp kết hợp DDTS 100 và Z5500 là giải pháp không hay:

Thứ nhất: DDTS 100 nó lấy tín hiêụ analog/digital để decode và taọ hiêụ ứng sau đó xuất ra analog/digital tuy nhiên nó chỉ phát huy vơí G500 hoặc các dòng loa analog cuả creative và các hãng khác.

Thứ đến: Ở Z5500 là loa co digital input có thì hà cớ gì phải cần 1 cục trung chuyển: PC - DDTS100 - Z5500? vì thế nếu bạn muốn phát huy được tôí đã công hiêụ năng cuả DDTS thì nên nghĩ tơí G500 thay vì Z5500.

Giải pháp ban đầu/ và kinh tế cuả DDTS100 là PC [có coxial/optical out on board] và DDTS100 - G500, nhưng cái DDTS này kg vượt qua được các dòng sound 5.1 như extream music v.v nên thiết bị này hiện nay tuyệt chủng.

Vì vâỵ, một là mua G500 hai là bán DDTS100 (và nếu PC đã có optical output) để dồn cho z5500.

Mình xin xen vào chút:

Giải pháp kết hợp DDTS 100 và Z5500 là giải pháp không hay:

Thứ nhất: DDTS 100 nó lấy tín hiêụ analog/digital để decode và taọ hiêụ ứng sau đó xuất ra analog/digital tuy nhiên nó chỉ phát huy vơí G500 hoặc các dòng loa analog cuả creative và các hãng khác.

Thứ đến: Ở Z5500 là loa co digital input có thì hà cớ gì phải cần 1 cục trung chuyển: PC - DDTS100 - Z5500? vì thế nếu bạn muốn phát huy được tôí đã công hiêụ năng cuả DDTS thì nên nghĩ tơí G500 thay vì Z5500.

Mình nghĩ cái cục gạch này decode DTS hay hơn cái Z5500 chứ nhỉ?

Giải pháp ban đầu/ và kinh tế cuả DDTS100 là PC [có coxial/optical out on board] và DDTS100 - G500, nhưng cái DDTS này kg vượt qua được các dòng sound 5.1 như extream music v.v nên thiết bị này hiện nay tuyệt chủng.

Vấn đề là dùng cục gạch này không phải lăn tăn driver for Vista của mấy thằng sound Creative. Đó là lý do chính bác ạ

Vì vâỵ, một là mua G500 hai là bán DDTS100 (và nếu PC đã có optical output) để dồn cho z5500.

Cho một phút suy nghĩ, đỡ được tý tiền, hehehe

THZ bác HA VU

havu

Mình nghĩ cái cục gạch này decode DTS hay hơn cái Z5500 chứ nhỉ?

DAC cuả 2 thằng này thì same shit: nhưng e nghĩ đi, taị sao phải dùng nó khi Z5500 đã có sẳn, vì thế vơí nhưng dòng speaker analog thì nó vẫn cần, nhưng khg bằng cái sound card đó là điêù chắc chắn.

Vấn đề là dùng cục gạch này không phải lăn tăn driver for Vista của mấy thằng sound Creative. Đó là lý do chính bác ạ

Cái này thì no table rôì. :x

Để biết thêm chi tiết chắc có lẻ Chip sẽ nói rỏ hơn vì đã sở hưũ, chơi qua cái này. :x

tbn2004

Active Member

Em có mua 1 cọng dây hdmi -hdmi để kết nối gíữa con laptop Hp và cái Lcd nhà em, tình hình là em đã chỉnh ra để hiện thị được 1080p rồi nhưng chẳng biết làm sao để nghe thấy âm thanh,làm tới làm lui cũng chỉ có hình, nhờ các anh em nào biết về vấn đề này thì chỉ giúp nhé.
Ko bít cáp hdmi này có vấn đề ko hay là do mình chưa biết chỉnh???:mad::mad::mad:

Chuẩn HDMI và Cáp HDMI tích hợp Audio & Video là 1 chuyện. Còn thiết bị có cổng nó hỗ trợ ko lại là chuyện khác
Kiểm tra xem Laptop có cổng S/PIDF Optical hoặc Coaxial không. Nếu không thì mua Sound USB về mà dùng

Tây nó ko thiết kế Laptop làm HTPC. Hiểu chưa bạn. >:p
Người ta hỏi 1 đằng, các pác ko chịu nghiên cứu mà xì pam và trình bày quan điểm cá nhân, rồi tranh luận lung tung, làm loãng topic rồi. Tui đang xài con lappy Asus F80S (con nhà nghèo, chỉ dám xài lappy cùi) có tích hợp HDMI nè, OS là vista Ultimate sp1, post cái này lên cho các pác sáng mắt nè.

Tức là chỉ cần vô sound setting kích hoạt chế độ out âm thanh ra HDMI là done, đẹp đẽ luôn :p

HD 1080p

Người ta hỏi 1 đằng, các pác ko chịu nghiên cứu mà xì pam và trình bày quan điểm cá nhân, rồi tranh luận lung tung, làm loãng topic rồi. Tui đang xài con lappy Asus F80S (con nhà nghèo, chỉ dám xài lappy cùi) có tích hợp HDMI nè, OS là vista Ultimate sp1, post cái này lên cho các pác sáng mắt nè.

Tức là chỉ cần vô sound setting kích hoạt chế độ out âm thanh ra HDMI là done, đẹp đẽ luôn :p

Thì đấy, tôi cũng đã nói nên xem kỹ Device và Driver của nó, nhà SX khi đã làm HDMI là có dụng ý cả, không phải làm vớ vẩn như cậu Thế Anh nghĩ đâu, cậu Thế Anh này chỉ được cái nói lung tung là giỏi b-(

dunga

Active Member

Con Lap Compaq CQ40, VGA HD3200 của em cũng có cổng HDMI và đã thử cắm ra TV cho tiếng ngon lành, nhưng không có reciver nên em chả biết nó là ?.1

sieucan

Active Member

Tùy vào bạn chọn trong win là out mấy chấm:D
Tuy vậy tivi vẫn thể hiện 2 loa L và R

Hehe về quê mấy ngày mở cái thớt hỏi mà các anh vô trả lời và tranh luận nhiệt tình quá, xin chân thành cảm ơn các anh em đã giúp đỡ. Thật sự thì em cũng có cái ampli và đã đưa tiếng ra đc rồi nhưng muốn là test xem tv nghe có hay ko nên mở thớt nhờ chỉ giáo. Cám ơn mọi người lần nữa !!!!

Về nhà làm theo cách của tbn2004 và đã làm ddc, xin cám ơn bạn và các anh em!!!

haidove

Tức là chỉ cần vô sound setting kích hoạt chế độ out âm thanh ra HDMI là done, đẹp đẽ luôn
XP có chỉnh được ko hay chỉ Vista các bác ơi

nguyenthanhtuan

XP có chỉnh được ko hay chỉ Vista các bác ơi

Cùng 1 câu hỏi nhưng chưa thấy ai trả lời , em xài Dell XPS 1530 lúc trước dùng Vista cũng thấy như hình trên của bác xài con Asus nhưng ở XP thì làm sao đây các bác , vì ghét Vista nên bỏ qua xài XP , giờ phải về lại Vista sao các bác :mad: .

Bên trên