nhờ các bác xem giúp con máy của em...

mylove_22

hi các bác. em mới tập tành làm quen với HD nên chưa biết gì. các bác cho em hỏi máy em cpu core 2 duo 6420 ram 3G card hình Onboard thì có chơi dc HD 1080p ko ạ??

tieuthieugia

Well-Known Member
Ðề: nhờ các bác xem giúp con máy của em...

lấy 1 phim về thử là biết ngay chứ j
máy mạnh hơn chạy cũng chưa được, máy yếu hơn chạy ầm ầm... hên xui :D

mylove_22

đúng là chơi HD sướng cũng sướng mà khổ cũng khổ thật các bác ạ. trước đây toàn xem bản DVD là thấy ok rồi. một lần em nghe nói là xem HD còn ngon hơn nữa nên em mới thử down một phim m-HD về xem thử...và hóa ra nó làm khổ em từ đấy đến giờ đấy ạ:(( Đúng là đã xem HD thì quay về DVD thật là^:)^.

cinefan48

Member

bác mylove dùng main gì? VGA onboard của dòng chipset nào thì anh em mới biết mà tư vấn chứ.

cinefan48

Member

đúng là chơi HD sướng cũng sướng mà khổ cũng khổ thật các bác ạ. trước đây toàn xem bản DVD là thấy ok rồi. một lần em nghe nói là xem HD còn ngon hơn nữa nên em mới thử down một phim m-HD về xem thử...và hóa ra nó làm khổ em từ đấy đến giờ đấy ạ:(( Đúng là đã xem HD thì quay về DVD thật là^:)^.
Bác giống em. Xưa chỉ nghĩ DVD là đã đẹp rồi (so với VCD mà lị). Biết là có phim HD, chất lượng cao hơn, biết là có cả cái diễn đàn về HD nhưng chả quan tâm, chả thèm down về xem thử. Còn thêm 1 lí do là ngày xưa em dùng internet theo kiểu trả cước theo dung lượng. Cho đến một ngày, thằng cu em lấy được một cái phim m-HD Transpoter 1 về nhà, em mới thấy kinh ngạc. Em ngạc nhiên vì thấy 1 cái film nặng có 1.1GB, mà chất lượng phim còn cao hơn cả phim DVD xem từ đĩa gốc hàng 4GB. Thế là thấy thích và chuyển luôn gói internet thành dạng thanh toán trọn gói. Thấm thoắt cũng đã 2 năm.

PhE0niX

Banned

mình quen HD từ các video clip nhạc,nhìn hình và nghe nhạc sướng tai đã mắt ko chịu dc
rồi mới nghĩ đến các phim hoành tráng,nói chung bây giờ khi nào có thằng nào khủng hơn mới bỏ dc :p

@Mylove :bác chới HD mà cấu hình PC thế là khủng rồi,chỉ cần biết con VGA onboard của bác là j thôi,giờ phaiir chơi từ GForce 9400 đến 9800 mới thích mắt nhất,mà bác sắm loa và màn hình ngon tý là ok :)

mylove_22

Chỉnh sửa lần cuối:

cinefan48

Member

con chipset 946GZ nó hỗ trợ về VGA onboard mạnh hơn thằng 945GZ, 945GC. Cụ thể, nó là Intel® Graphics Media Accelerator 3000 trong khi thằng 945 là GMA950.
Với máy của bạn, nói chung là nếu cài WinXP, các driver (nhất là cho VGA) đủ và được update, máy sạch sẽ không virus, cài K lite ở lựa chọn Default thì xem 1080p không bị giật.

mylove_22

theo các bạn thì mình có nên lắp card rời ko?vì nghe nói là card onboard khi xem HD sẽ bị nóng...

cinefan48

Member

theo các bạn thì mình có nên lắp card rời ko?vì nghe nói là card onboard khi xem HD sẽ bị nóng...

ai bảo thế? nhầm to. VGA rời mới nóng và tốn điện. Càng xịn, càng khỏe, càng đời cao thì càng nóng, càng tốn điện. Dòng ATI HD48xx toàn trên 120W (max) đấy.

dvthanhtam

Bác coi phim ma giải mã bằng CPU thì CPU sẽ nóng hơn ( E5200 load toàn hơn 80%) , còn dùng GPU thì ngược lại sẽ nóng GPU .

Nêu máy bạn coi HD bị giật thì pm yahoo cho mình , mình sent hướng dẫn config bằng Km Player vơi CoreAVC

ai bảo thế? nhầm to. VGA rời mới nóng và tốn điện. Càng xịn, càng khỏe, càng đời cao thì càng nóng, càng tốn điện. Dòng ATI HD48xx toàn trên 120W (max) đấy.

Bác này nói chuyện theo cảm tính hoặc chỉ coi review thôi này . Bác có thể dùng em Ati 4670 hoặc 4770 để test thử sẽ thấy . Có khi nào ma GPU lên quá 50% đâu . Còn nhẹ hơn cả chơi game audition nữa đấy :D .

Chỉnh sửa lần cuối:

mylove_22

Bác coi phim ma giải mã bằng CPU thì CPU sẽ nóng hơn ( E5200 load toàn hơn 80%) , còn dùng GPU thì ngược lại sẽ nóng GPU .

Nêu máy bạn coi HD bị giật thì pm yahoo cho mình , mình sent hướng dẫn config bằng Km Player vơi CoreAVC
Mình xem 720p đổ lại thôi chứ 1080p chưa dám thử.:D mình xem bằng K-Lite Codec Pack ko có chinh gì cả...cũng ko thấy giật.

cinefan48

Member

Bác này nói chuyện theo cảm tính hoặc chỉ coi review thôi này . Bác có thể dùng em Ati 4670 hoặc 4770 để test thử sẽ thấy . Có khi nào ma GPU lên quá 50% đâu . Còn nhẹ hơn cả chơi game audition nữa đấy :D .

HD 4670 và 4770 mà dám so với dòng HD 48xx về công suất và độ nóng? Con 4670 là 1 con cấp thấp, con 4770 là 1 con trung cấp. Tôi nói khoảng 120W là max, chứ có bảo nó toàn ngốn thế đâu. Dòng C2D, Pen E thì full load cũng chỉ 65W (không ép xung nhé). Nhưng nó chạy nhàn rỗi, không tải cũng phải >50% công suất cực đại. Cạc hình rời xịn đời mới, có chạy nhởn nha cũng chả mát tí nào. Vậy cái nào tốn điện và nóng hơn? Chả nhẽ 1 case có chip C2D và 1 cạc hình onboard mạnh lại tốn điện và nóng hơn 1 case cũng có con chip như thế và có cắm cái cạc hình cao cấp à? Không tin, cho 2 cái nhiệt kế vào 2 cái case, hay sờ thử vào cái tản nhiệt của chip và của GPU thì biết.

Chỉnh sửa lần cuối:

mylove_22

cho mình hoi tiếp nhé.:D
case mình à case đứng vậy mình tính cho nó nối với tv LCD để xem phim có dc ko??

cinefan48

Member

cho mình hoi tiếp nhé.:D
case mình à case đứng vậy mình tính cho nó nối với tv LCD để xem phim có dc ko??

Sao lại không được? Lấy cái dây buộc 2 thứ ấy vào nhau là xong. :-j.
Dùng dây cáp nối cái cổng VGA trên main và cổng VGA trên TV LCD (thường là có) với nhau là được. Nhưng còn tùy loại TV LCD nhận được độ phận giải lớn nhất của tín hiệu hình ảnh truyền qua cáp loại này là 720 hay 1080.
Case đứng, cũ thì nhìn không thanh tao rồi. Nhưng mặc kệ, nếu chưa có đk kinh tế hay không bận tâm về hình thức thì case xấu hay đẹp, nằm hay đứng gì không quan trọng. Chỉ cần chứa được linh kiện ở trong, có nút bật nguồn, reset, power led là được.

mylove_22

hì..nói vậy chứ mình đã có tv LCD đâu. đang tham khảo đây.
cho mình hỏi tiếp là tv LCD thì SamSung có tốt ko?mình thích LCD Sony hơn nhưng loại này xem HD thấy đắt quá.
mình định mua cái 10t đổ lại thôi. vậy thì các bạn cho mình biết loại nào tốt nhé.
mình thấy con này cũng dc. các bạn thấy sao?
http://www.samsung.com/vn/consumer/...evision&subtype=lcdtv&model_cd=LA32B530P7RXXV

cinefan48

Member

Bạn dvthanhtam chả biết là tiếp xúc với cái computer từ bao giờ nhỉ? Chả biết kiến thức đến đâu mà lại phê phán người khác là nhận xét theo cảm tính.
Mười mấy năm trước, từ lúc có lẽ dvthanhtam chưa biết giữa cái máy vi tính và cái TV 14" khác nhau ở chỗ nào, tôi đã học những bài học đầu tiên về IT do sư phụ là ông anh họ truyền dạy. Mười mấy năm trước, tôi đã cầm tuốc nơ vít tháo nắp thùng máy, tháo lắp linh kiện, học cách sửa nguồn AT, học cách cài Windows 95. Chả biết lúc ý dvthanhtam đã sờ tay vào bàn phím chưa?
Sau này, một thời gian định theo nghiệp khác, gặp nhiều khó khăn, tôi quay lại với IT. Đã làm kĩ thuật phần cứng thì máy móc linh kiện thượng vàng hạ cám gì cũng phải tiếp xúc. Nếu khách hàng có yêu cầu thì dù 1 thanh RAM SD 64MB, một cái quạt cho chip sk 370, cho đến dựng cả 1 case gần 1000USD mình cũng phải làm.
Hiện nay tôi không có nhu cầu và cũng không thừa tiền để mua 1 cái cạc hình kiểu như dòng HD48xx. Nhưng như thế không có nghĩa là tôi không biết gì về nó để đến mức nghe hơi nồi chõ, rồi nhận xét cảm tính mà phán bừa. Tay tôi đã mua 1 con Radeon HD4850, đã dựng case cho khách hàng, đã cài Windows, đã setup driver, đã tinh chỉnh ATI CATALYS... đã cài thử vài game offline khủng, đã chạy thử hàng tuần lễ. Rồi cũng tay mình đã bảo trì bảo dưỡng sửa chữa những máy trục trặc có cắm cạc hình đắt tiền...
Những năm qua, số máy tính qua tay mình, có khi đến hàng nghìn. Từ con Celeron 266MHz đến con Q9550.
Tranh thủ lúc rảnh rỗi đang quét virus hay lowlever format HDD cho khách, tôi tham gia diễn đàn vì mê HD. Thấy mình có tí kinh nghiệm phần cứng, trong khi có những anh em ít kinh nghiệm gặp vướng mắc, tôi góp ý mong họ nhanh chóng giải quyết, để thỏa niềm đam mê HD như mình. Tất cả những điều tôi nói, tôi tư vấn cho ai đều là những điều tôi đã biết, đã ít nhiều có kinh nghiệm khi va chạm. Tôi không lấy cảm tính, dựa vào giọng người khác, lời người khác để nói. Tôi cũng chả tin 100% những điều mà các nhà sx linh kiện quảng cáo, chỉ khi đã va chạm tiếp xúc thì mới nhận xét.
Tôi tự thấy tôi hơn những ông thày bói xem voi, chỉ nhìn qua, biết qua 1 tí mà phán cứ như chuyên gia, tiếp xúc chỉ với vài cái máy tính mà cũng tưởng mình ghê lắm, rồi lên tiếng bốc phét. Những kẻ đó cùng lắm động tay vào vài cái PC, vài cái laptop ở nhà, của bạn bè hay ở chỗ làm chứ mấy.
Tôi lại càng ghét những kẻ ăn ốc nói mò, có khi còn chưa tường tận, chưa sờ thấy tận tay cái mà mình đang bốc phét tưng bừng.
Tuy nhiên, tôi cũng biết mình chỉ là hạt cát, còn bao nhiêu cao nhân ẩn mình mà chưa thèm lên tiếng. Tôi cũng có nhiều chỗ chưa biết rõ, có nhiều cái nhầm. Thế thì mới cần vào diễn đàn để thảo luận chứ. Tôi rất thích tranh luận, nhưng phải là tranh luận trên tinh thần xây dựng, chứ không phải là thứ tranh luận không giải quyết được, quay ra lăng mạ, xúc phạm nhau như một số member, dùng từ ngữ thô tục. Chúng ta là người lớn hết rồi, lại là người có văn hóa, có nên như thế không? Rồi chúng ta sẽ dạy con của chúng ta như thế nào, khi mà các ông bố (hay bà mẹ, hiện tại và tương lai) bây giờ đang hăng say chửi nhau?
Mong diễn đàn của chúng ta ngày càng lành mạnh, đoàn kết, có văn hóa hơn.
Riêng với bạn dvthanhtam thì mong đừng hiểu nhầm tôi. Tôi không hề ám chỉ bạn, không có ác ý gì với bạn. Chỉ vì lời nhận xét của bạn mà tôi suy nghĩ ra như vậy. Bạn vẫn còn chơi Audition, có lẽ còn rất trẻ nhỉ?
Tôi hơi dài dòng mong anh em HD và bác chủ thớt thông cảm vì lạc vấn đề. Có khi mình lại bị xóa hay rời bài vì post nhầm chỗ mất.

nghe&nhin

Member

hi các bác. em mới tập tành làm quen với HD nên chưa biết gì. các bác cho em hỏi máy em cpu core 2 duo 6420 ram 3G card hình Onboard thì có chơi dc HD 1080p ko ạ??

cấu hình này chơi được 1080p với điều kiện config MPC dùng ffdshow/PDVD decode, VGA chỉ làm nhiệm vụ xuất hình, tất nhiên chất lượng hình ảnh sẽ xấu hơn dùng VGA rời.
nếu bạn kết nối bằng cổng D-sub thì để set độ phân giải full HD được hay ko tùy thuộc vào màn LCD của bạn nhé.

Bên trên