nhờ các bác xem giúp con máy của em...

myozuka

Member
Ðề: nhờ các bác xem giúp con máy của em...

Em xem phim bằng desktop giải mã = GPU của con Inno3D 8600GT Ichill thấy màu sắc và hình ảnh ko mịn và đẹp bằng xem qua con lap Sony Vaio có card 4570 (đều kết nối với LCD Sony 32S). Chả hiểu có phải là cùng dòng Sony với nhau thì nó xuất hình ra đẹp hơn phải ko các bác?????

dvthanhtam

Bạn dvthanhtam chả biết là tiếp xúc với cái computer từ bao giờ nhỉ? Chả biết kiến thức đến đâu mà lại phê phán người khác là nhận xét theo cảm tính.
Mười mấy năm trước, từ lúc có lẽ dvthanhtam chưa biết giữa cái máy vi tính và cái TV 14" khác nhau ở chỗ nào, tôi đã học những bài học đầu tiên về IT do sư phụ là ông anh họ truyền dạy. Mười mấy năm trước, tôi đã cầm tuốc nơ vít tháo nắp thùng máy, tháo lắp linh kiện, học cách sửa nguồn AT, học cách cài Windows 95. Chả biết lúc ý dvthanhtam đã sờ tay vào bàn phím chưa?
Sau này, một thời gian định theo nghiệp khác, gặp nhiều khó khăn, tôi quay lại với IT. Đã làm kĩ thuật phần cứng thì máy móc linh kiện thượng vàng hạ cám gì cũng phải tiếp xúc. Nếu khách hàng có yêu cầu thì dù 1 thanh RAM SD 64MB, một cái quạt cho chip sk 370, cho đến dựng cả 1 case gần 1000USD mình cũng phải làm.
Hiện nay tôi không có nhu cầu và cũng không thừa tiền để mua 1 cái cạc hình kiểu như dòng HD48xx. Nhưng như thế không có nghĩa là tôi không biết gì về nó để đến mức nghe hơi nồi chõ, rồi nhận xét cảm tính mà phán bừa. Tay tôi đã mua 1 con Radeon HD4850, đã dựng case cho khách hàng, đã cài Windows, đã setup driver, đã tinh chỉnh ATI CATALYS... đã cài thử vài game offline khủng, đã chạy thử hàng tuần lễ. Rồi cũng tay mình đã bảo trì bảo dưỡng sửa chữa những máy trục trặc có cắm cạc hình đắt tiền...
Những năm qua, số máy tính qua tay mình, có khi đến hàng nghìn. Từ con Celeron 266MHz đến con Q9550.
Tranh thủ lúc rảnh rỗi đang quét virus hay lowlever format HDD cho khách, tôi tham gia diễn đàn vì mê HD. Thấy mình có tí kinh nghiệm phần cứng, trong khi có những anh em ít kinh nghiệm gặp vướng mắc, tôi góp ý mong họ nhanh chóng giải quyết, để thỏa niềm đam mê HD như mình. Tất cả những điều tôi nói, tôi tư vấn cho ai đều là những điều tôi đã biết, đã ít nhiều có kinh nghiệm khi va chạm. Tôi không lấy cảm tính, dựa vào giọng người khác, lời người khác để nói. Tôi cũng chả tin 100% những điều mà các nhà sx linh kiện quảng cáo, chỉ khi đã va chạm tiếp xúc thì mới nhận xét.
Tôi tự thấy tôi hơn những ông thày bói xem voi, chỉ nhìn qua, biết qua 1 tí mà phán cứ như chuyên gia, tiếp xúc chỉ với vài cái máy tính mà cũng tưởng mình ghê lắm, rồi lên tiếng bốc phét. Những kẻ đó cùng lắm động tay vào vài cái PC, vài cái laptop ở nhà, của bạn bè hay ở chỗ làm chứ mấy.
Tôi lại càng ghét những kẻ ăn ốc nói mò, có khi còn chưa tường tận, chưa sờ thấy tận tay cái mà mình đang bốc phét tưng bừng.
Tuy nhiên, tôi cũng biết mình chỉ là hạt cát, còn bao nhiêu cao nhân ẩn mình mà chưa thèm lên tiếng. Tôi cũng có nhiều chỗ chưa biết rõ, có nhiều cái nhầm. Thế thì mới cần vào diễn đàn để thảo luận chứ. Tôi rất thích tranh luận, nhưng phải là tranh luận trên tinh thần xây dựng, chứ không phải là thứ tranh luận không giải quyết được, quay ra lăng mạ, xúc phạm nhau như một số member, dùng từ ngữ thô tục. Chúng ta là người lớn hết rồi, lại là người có văn hóa, có nên như thế không? Rồi chúng ta sẽ dạy con của chúng ta như thế nào, khi mà các ông bố (hay bà mẹ, hiện tại và tương lai) bây giờ đang hăng say chửi nhau?
Mong diễn đàn của chúng ta ngày càng lành mạnh, đoàn kết, có văn hóa hơn.
Riêng với bạn dvthanhtam thì mong đừng hiểu nhầm tôi. Tôi không hề ám chỉ bạn, không có ác ý gì với bạn. Chỉ vì lời nhận xét của bạn mà tôi suy nghĩ ra như vậy. Bạn vẫn còn chơi Audition, có lẽ còn rất trẻ nhỉ?
Tôi hơi dài dòng mong anh em HD và bác chủ thớt thông cảm vì lạc vấn đề. Có khi mình lại bị xóa hay rời bài vì post nhầm chỗ mất.

Tuy em chưa hơn 2x , không dám nói là không phải thầy bói xem voi . chỉ hơn 6 năm nhưng biết bao nhiêu pc qua tay mổ heo của mấy em rồi bác ạ :D .
Tuy em không được tiếp xúc tới dòng Tivi 14" nhưng cũng nhớ tới cái thời xài con Dell nặng 13 kg , với con cpu 800Mhz chạy tèn tèn trên win 98 để chơi mario thôi bác à .
Em không chơi au , nhưng mà tiệm net của em (bằng tuổi của tiệm vi tính ông anh của em) thì có au nên em test thôi . :D

Sorry bác nhen , hôm post bài có chút men nên nói chuyện hơi khích ^^ , bác thông cảm .

Chỉnh sửa lần cuối:

dvthanhtam

Em xem phim bằng desktop giải mã = GPU của con Inno3D 8600GT Ichill thấy màu sắc và hình ảnh ko mịn và đẹp bằng xem qua con lap Sony Vaio có card 4570 (đều kết nối với LCD Sony 32S). Chả hiểu có phải là cùng dòng Sony với nhau thì nó xuất hình ra đẹp hơn phải ko các bác?????
Cái đó cũng tùy con mắt của mỗi người thôi bạn ạ . Như mình mình thích dòng series 6 của samsung vì màu sắc nổi bậc , còn mấy người bạn mình thì lại thích thằng Panasonic .

cinefan48

Member

Con máy tính mà tôi tiếp xúc lúc mới làm quen với IT là con Pentium Pro 200 MHz. Hình như cái máy đó chạy EDO RAM. Ổ cứng của nó hình như là 640-650MB (lâu quá chả nhớ rõ). Hồi ý mình được "sư phụ" dùng con này làm giáo cụ để hướng dẫn từ những bài a, b, c... đầu tiên. Con Pentium III 800MHz của bạn vẫn đủ sức chạy Winxp và xem phim DVD đấy. Đừng vứt đi, có khi 20 năm nữa thành đồ cổ đắt giá :D. Tôi cũng đang giữ con Pentium 200MHz đây, hy vọng nó nhanh thành đồ cổ :D.

haipvg

Well-Known Member

COn petium của bác đã là gì, em còn con cyrix 333 cơ

dvthanhtam

Con Pentium III 800MHz của bạn vẫn đủ sức chạy Winxp và xem phim DVD đấy. Đừng vứt đi, có khi 20 năm nữa thành đồ cổ đắt giá . Tôi cũng đang giữ con Pentium 200MHz đây, hy vọng nó nhanh thành đồ cổ .
Hiện giờ thì con đó vẫn được giũ cho nhõ em 10 tuổi coi phim hoạt hình và chơi game búp bê . Em không tiếc con này nữa vì giờ em đang đi học đại học , không còn sữa máy hay là làm gì nữa hết .

KHANHDO

Ơ em đọc đến đây toàn thấy mấy bác nói chuyện với nhau, em chưa hiểu nổi mấy bác trả lời câu hỏi của chủ thớt thế nào nữa

nvmy

Well-Known Member

Đã trả lời xong từ post #2 nên anh em quay ra nói chuyện tâm tình với nhau :D

quynhmoi

Member

flame roài

Các bác hạ hỏa đê, vô 4r để thư giãn mà.
nhắc chuyện máy cổ thì ngày xưa em xài từ 486 cơ đấy he he, sau được bà dì mua cho cái HP vectra 500, MMX 166mhz, ram 32mb giá hơn 1.700 $ (may mắn!?).

Theo em máy yếu thì cứ để default, máy mạnh thì nghiên cứu chọc ngoáy cho vừa ý.

cinefan48

Member

Theo em máy yếu thì cứ để default, máy mạnh thì nghiên cứu chọc ngoáy cho vừa ý.[/QUOTE]

ngược đời nhỉ. đáng lẽ là máy yếu mới phải chọc ngoáy can thiệp cho nó khỏe thêm, còn máy mới khỏe sẵn, đáp ứng được yêu cầu rồi thì để default cho nó nhanh, mất công chỉnh làm chi cho mệt. mà nếu chọc ngoáy ở máy cũ, nó có hỏng cũng đỡ xót.

Bên trên