Nhờ tư vấn bộ âm thanh 2 kênh nghe nhạc tầm 30 triệu

Quynn

Active Member
Chào các bác.

Em đang định đầu tư mua một bộ dàn 2 kênh chuyên để nghe nhạc ( xem phim em có rồi ) để thay bộ dàn cùi Sony LBT A590 cũ ( Mua năm 1994 giá 2 cây vàng ). Thể loại nhạc em hay nghe : nhạc pop, classic, country...

Phòng nghe nhạc, xem phim của em kích thước : 5,4m x 4,5m . Thiết bị để tại cạnh ngắn hình chữ nhật 5,4x4,5.

Nhờ các bác tư vấn giúp. Một số anh em thì khuyên em chọn hàng second hand nhưng em thấy mình chưa có nhiều kinh nghiệm nên cũng hơi ngại.

Cám ơn các bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

JESSIEBO

Active Member
Ðề: Nhờ tư vấn bộ âm thanh 2 kênh nghe nhạc tầm 30 triệu

Tầm 30 triệu , bác có thể chọn hàng mới chính hãng nếu không rành lắm về hàng 2nd hand.
Nhạc pop, clasic, country nếu gu sáng mạnh mẽ nó khác với nghe nhẹ nhàng nha bác.
Bác muốn nghe từ đầu CDP hay từ file losless?
Bác cơ thể nghiên cứu sơ qua những option đây :
http://www.hdvietnam.com/diendan/211-truong-le/411536-nhung-bo-dan-stereo-dac-sac.html

http://www.hdvietnam.com/diendan/211-truong-le/412201-nhung-bo-dan-stereo-cao-cap.html
Rảnh rỗi mời bác ghé showroom mình ở 71B Hai Bà Trung. Hoàn Kiếm. HN để thẩm âm giao lưu ạh

Quynn

Active Member

OK, cám ơn bác Jessiebo.

Có thời gian tôi sẽ ghé qua chỗ bác để tìm hiểu và nhờ tư vấn thêm trước khi quyết định.
Xin nói thêm là tôi không có ý định hát KOK. Có sắm bộ này chỉ duy nhất đẻ nghe nhạc. Nguồn phát chủ yếu là từ CD và có thể thêm nhạc Lossless.

ktypro

Active Member

marantz 6004 + klipsch rf62ii khá hay

VThanhgtvt

Well-Known Member

Làm cặp X2000+Klipsch 62ii! Ngọt!

Tutit

Em cũng đang có nhu cầu y như cụ này, chờ thêm cao kiến của các cụ.

audio&video

Active Member

Tầm tiền này bác ghé em cũng có mấy cấu hình đáp ứng tốt gu của bác ah như loa focal Jm lab,loa canton,totem chario,,klipsch bác ah Thân mời ghé em nghe thử ah

Black Dragon

Well-Known Member

Đóng góp cho bác vài dàn để ra cửa hàng nghe thử :
- Denon 720 ghép với : Klipsch RB81 II/ Paradigm Mini Monitor/ B&W 685 S2
- Marantz PM6005 ghép với : Klipsch RB81 II/ Paradigm Mini Monitor/ B&W 685 S2
Còn nếu bác thích chơi loa cột thì :
- Denon 720 ghép : Klipsch RF62 II/ Paradigm Monitor 9/ Jamo C607 ....
- Marantz PM6005 ghép : Klipsch RF62 II/ Paradigm Monitor 9/ Jamo C607 ....
Bác thấy bộ nào hợp với tai của mình thì chọn vì nghe nhạc thì tùy theo mỗi người bác ^_^

Quynn

Active Member

Cám ơn các bác đã tận tình tư vấn. Em xin các bác chỉ giáo thêm và sẵn sàng lắng nghe.

Hung082012

Re: Ðề: Nhờ tư vấn bộ âm thanh 2 kênh nghe nhạc tầm 30 triệu

Cám ơn các bác đã tận tình tư vấn. Em xin các bác chỉ giáo thêm và sẵn sàng lắng nghe.

Theo em, bác nên bố trí thời gian đi nghe thử đi, lúc đó bác mới có cảm nhận chính xác và quyết định được. Chúc bác có bộ dàn như ý.

audio&video

Active Member

theo em bác nên ghé các shop nghe thử bác ah xem đôi nào đáp ứng được gu nhạc bác thì ring em nó về thôi

JESSIEBO

Active Member

OK, cám ơn bác Jessiebo.

Có thời gian tôi sẽ ghé qua chỗ bác để tìm hiểu và nhờ tư vấn thêm trước khi quyết định.
Xin nói thêm là tôi không có ý định hát KOK. Có sắm bộ này chỉ duy nhất đẻ nghe nhạc. Nguồn phát chủ yếu là từ CD và có thể thêm nhạc Lossless.
Thể loại nhạc bác nghe có thể nói là đa thể loại nhạc, mặc dù bác không nghe quá xập xình, nhưng thể loại nhạc của bác nghe sẽ có những đoạn tiết tấu hơi nhanh, nếu amply và loa không được thể hiện chi tiết thì nghe dễ bị rối, khi đó nghe nhạc pop nhưng một hồi lại thấy mệt, thấy hơi nhức đầu. Khi thể hiện chi tiết, bas sâu hơn, treb không cần quá leng keng nhưng phải mịn, mid được tách riêng và lòi ra thì đạt ... Điều quan trọng giờ là bác phải nghe thử để biết gu mình chuộng nhẹ nhàng hay mạnh mẽ. E gợi ý bác 2 option cho loa và amply nếu bác đã có CDP, hoặc muốn nghe lossless từ Máy tính thì chỉ việc dùng dây 3 li ra AV cắm vào máy tính ra amply thôi :
* Option 1:
- Loa Mordaunt Short AVIANO 6
- Amply Denon PMA 720AE

* Option 2:
- Loa Castle Knight 5
- Onkyo A9030
Option 1 bác sẽ nghe mạnh mẽ hơn, option 2 nghe mềm mại sâu lắng hơn.
Sau này nếu chuyên nghe nhạc lossless hơn , và dư thóc lúa thì sắm hẳn DAC rời nghe lossless sẽ sạch và trong hơn nghe thhẳng trực tiếp từ máy tính !
Rảnh mời bác ghé nghe thử . Thân

celebs

Active Member

Bộ cũ của bác 2 cây vàng sao lại xuống đời tìm bộ có gần 1 cây thế nghe sao lọt tai đc ?
Em troll tí cho vui thôi nhé ^_^

Chào các bác !
Em xin ké thớt bác chủ nhé , hiện tại em đã sắm thêm được em Denon 2000AE nhưng không biết dòng này đánh với loa nào hay ah ? Xin các bác chỉ giáo , em cám ơn nhiều ah !
P/S : Hiện em đang xài Denon 1713 vs Polk 440 vs Yamaha 515 .

phongthan09

Bác ghé wa c ty Tiếng Ngọc phân phối về onkyo để nghe thử.chac chắn bác sẽ có nhiều sự lựa chọn

Quynn

Active Member

2 cây vàng năm 1994 bác ơi. Thời đó, hàng điện tử mắc lắm. Nhớ thời đó, lương mình là hơn 3 triệu/ tháng . Ngày 2/9 năm đó được thưởng hơn 5 triệu, vay bà già hơn 3 triệu nữa là 9 triệu 4 đi rước ngay 1 em Sony LBT A590 về . Vàng lúc đó gần 5 triệu /cây thôi.

Quynn

Active Member

Thể loại nhạc bác nghe có thể nói là đa thể loại nhạc, mặc dù bác không nghe quá xập xình, nhưng thể loại nhạc của bác nghe sẽ có những đoạn tiết tấu hơi nhanh, nếu amply và loa không được thể hiện chi tiết thì nghe dễ bị rối, khi đó nghe nhạc pop nhưng một hồi lại thấy mệt, thấy hơi nhức đầu. Khi thể hiện chi tiết, bas sâu hơn, treb không cần quá leng keng nhưng phải mịn, mid được tách riêng và lòi ra thì đạt ... Điều quan trọng giờ là bác phải nghe thử để biết gu mình chuộng nhẹ nhàng hay mạnh mẽ. E gợi ý bác 2 option cho loa và amply nếu bác đã có CDP, hoặc muốn nghe lossless từ Máy tính thì chỉ việc dùng dây 3 li ra AV cắm vào máy tính ra amply thôi :
* Option 1:
- Loa Mordaunt Short AVIANO 6
- Amply Denon PMA 720AE

* Option 2:
- Loa Castle Knight 5
- Onkyo A9030
Option 1 bác sẽ nghe mạnh mẽ hơn, option 2 nghe mềm mại sâu lắng hơn.
Sau này nếu chuyên nghe nhạc lossless hơn , và dư thóc lúa thì sắm hẳn DAC rời nghe lossless sẽ sạch và trong hơn nghe thhẳng trực tiếp từ máy tính !
Rảnh mời bác ghé nghe thử . Thân

Tôi thích nghe nhạc nhẹ nhàng, sâu lắng. Mình già rồi nên không thích mạnh. Mình chưa có CDP nên các bác đề xuất phối ghép hộ nhé. Nhạc lossless mình cũng không nghhe qua máy tính đâu. Có thể nghe từ ổ cứng thôi. Nhân tiện nhờ các bác tư vấn thêm cho vấn đề này.
Lúc nào đó tôi sẽ ghé qua chỗ bác để nhờ các bác tư vấn và nghe thử.
Cám ơn các bác nhé.

tuanaulac

Marantz PM94 th­ường + Mordaunt Short , bác đổi gió thích nghe nhạc vàng có PM94 đánh ClassA 35W khá hay

tittom79

Well-Known Member

Tôi thích nghe nhạc nhẹ nhàng, sâu lắng. Mình già rồi nên không thích mạnh. Mình chưa có CDP nên các bác đề xuất phối ghép hộ nhé. Nhạc lossless mình cũng không nghhe qua máy tính đâu. Có thể nghe từ ổ cứng thôi. Nhân tiện nhờ các bác tư vấn thêm cho vấn đề này.
Lúc nào đó tôi sẽ ghé qua chỗ bác để nhờ các bác tư vấn và nghe thử.
Cám ơn các bác nhé.

Theo e bác nên hẹn trước với các Shop trước khi ra nghe bác ah, với lại bác cũng nên mang theo USB chứa các bản nhạc mà bác hay nghe để dễ đánh giá, cảm nhận hơn theo từng cấu hình. E thấy lựa chọn Castle với Onkyo cũng là một giải pháp không tồi bác ah, e cũng đang nghe Castle Conway 3 với Onkyo 9050 đấy.

Chúc bác nhanh lực chọn được bộ dàn ưng ý.

Bên trên